[Thảo luận] Không nên dùng từ "Phân làn" khi nói về biển 411 và mũi tên chỉ hướng đi.

pnew

Xe điện
vậy đây là biển phân làn hay biển chỉ hướng đi?
Theo điều lệ báo hiệu đường bộ thì biển này chỉ có thể làn biển "dùng để chỉ dẫn hoặc báo điều lệnh đối với xe thô sơ và người đi bộ"

minhhai_police

Xe điện
Theo điều lệ báo hiệu đường bộ thì biển này chỉ có thể làn biển "dùng để chỉ dẫn hoặc báo điều lệnh đối với xe thô sơ và người đi bộ"
vậy vi phạm thì quy vào lỗi gì cụ?

pnew

Xe điện
vậy vi phạm thì quy vào lỗi gì cụ?
Theo luật thì chẳng có lỗi gì cả. Nhưng trên thực tế nhiều biểu báo, vạch kẻ sai chuẩn nhưng vẫn được xxx dùng để xử phạt. Do vậy việc xác định lỗi phụ thuộc hai yếu tố:
- Sự hiểu luật và khả năng tranh luận của mỗi cụ
- Tinh thần hợp tác và tiếp thu của xxx (cái này khó nha)

dhcuong84

Xe buýt
vậy theo cụ thì toàn bộ các đường có cái biển này ở trong nội thành, ngoại thành, cao tốc Nội Bài Thăng Long đều vứt đi và không có tác dụng cũng như căn cứ để xử phạt?
Không phải theo em, mà theo Quy chuẩn kĩ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ do a # ban hành.

dhcuong84

Xe buýt
Bác rất thận trọng dùng từ "có thể", chắc vì nó còn có hình vẽ nên không phải "chắc chắn"...

pnew

Xe điện
Sau mấy ngày theo dõi thớt này em có nhiều kinh nghiệm và rút ra được mấy kết luận sau:
1. Không có biển báo hiệu nào gọi là biển phân làn. Làn đường chỉ được phân, chia bằng vạch, dải phân cách. Không có biển nào có chức năng chia làn cả (vi dụ như biển 411 có chức năng chỉ dẫn lái xe chọn một làn nào đó đã được chia bẳng vạch trên đường rối).
2. Trường hợp bị lỗi như cụ chủ đã ví dụ chưa thể khẳng định được chắc chắn lỗi gì ("Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường" hay "Đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định") vì Luật và các văn bản liên quan hiện tại chưa đủ rõ, ngay cả đi thế nào là "không đúng phần đường hoặc làn đường quy định" cũng còn nhiều vấn đề tranh cãi. (ví dụ chỉ đè vào vạch xxx cũng có thể nói là đi không đúng,...).
3. Khi không may (không cố tình, chủ động) gặp trường hợp này thì sẽ chiến với xxx bằng các lỹ lẽ nhiều cụ đã nêu. Em dự là khả năng thắng cũng không nhỏ vì có nhiều xxxx "choáng" hay có tinh thần hợp tác hay....

titan2011vn

Xe hơi
ta thì vội, xxx thì có thời gian nên hay cò cưa nen anh em ta không để ý nên dễ bị xxx dọa nhầm. Thanks cụ chủ!

Website
www.facebook.com
Sau mấy ngày theo dõi thớt này em có nhiều kinh nghiệm và rút ra được mấy kết luận sau:
1. Không có biển báo hiệu nào gọi là biển phân làn. Làn đường chỉ được phân, chia bằng vạch, dải phân cách. Không có biển nào có chức năng chia làn cả (vi dụ như biển 411 có chức năng chỉ dẫn lái xe chọn một làn nào đó đã được chia bẳng vạch trên đường rối).
2. Trường hợp bị lỗi như cụ chủ đã ví dụ chưa thể khẳng định được chắc chắn lỗi gì ("Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường" hay "Đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định") vì Luật và các văn bản liên quan hiện tại chưa đủ rõ, ngay cả đi thế nào là "không đúng phần đường hoặc làn đường quy định" cũng còn nhiều vấn đề tranh cãi. (ví dụ chỉ đè vào vạch xxx cũng có thể nói là đi không đúng,...).
3. Khi không may (không cố tình, chủ động) gặp trường hợp này thì sẽ chiến với xxx bằng các lỹ lẽ nhiều cụ đã nêu. Em dự là khả năng thắng cũng không nhỏ vì có nhiều xxxx "choáng" hay có tinh thần hợp tác hay....
Kết luận thứ 2 của bác khá khiên cưỡng và không đúng.
Chắc bác phải đưa ra kết luận đó dựa trên một "kịch bản" nào đó, bác không thể nói khác được.

Còn các kết luận khác của bác mình không có nhận xét gì, vì nó nằm ngoài nội dung của topic này.

dhcuong84

Xe buýt
Có lẽ thread này đã hoàn thành xuất sắc mục đích của bác chủ rồi. Em muốn voka bác lắm, nhưng máy tính không cho.

Matizcoi

Xe cút kít
1. Tốt nhất là ko nên vi phạm để khỏi tranh cãi.
2. Nếu chả may vi phạm, tranh luận với lí lẽ như các cụ đã đưa em dự xxx sẽ nhân nhượng phần nào, chẳng may gặp củ khoai cho cái BB lỗi sai làn thì có nên ghi "tôi ko đồng ý với lỗi vi phạm" để tiện bề sau này kiến nghị ko các cụ?

Duytung

Xe buýt
Nhìn chung, màu vạch vàng dùng cho các đường xe chạy trên 60km/h, kụ ạh.
Ý nghĩa cũng gần như giống các vạch màu trắng dùng cho các đường <60km/h.

Thế mà từ trước đến nay em thấy vạch vàng liền là cấm dừng đỗ/ nếu vạch vàng đứt là cấm đỗ. Đúng là phải tìm hiểu thêm, dân mình nói chung ko biết và ko tìm hiểu về luật, cứ cơ quan công quyền nói sao là vậy nên bị oan nhiều.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:
Website
www.facebook.com
Thế mà từ trước đến nay em thấy vạch vàng liền là cấm dừng đỗ/ nếu vạch vàng đứt là cấm đỗ. Đúng là phải tìm hiểu thêm, dân mình nói chung ko biết và ko tìm hiểu về luật, cứ cơ quan công quyền nói sao là vậy nên bị oan nhiều.
Có 2 loại vạch vàng: loại kẻ giữa đường và loại kẻ sát lề đường.

Loại kẻ giũa đường thì tác dụng như đã trích dẫn ở trên.

Loại kẻ sát lề thì tác dụng như kụ nói (kẻ liền là cắm đỗ cấm dừng, kẻ đứt là cấm đỗ cho dừng), kụ à.

Bim_Bim_Bim

Xe hơi
Bẩm các kụ mợ.

Chúng ta thấy gtcc ngày càng cắm nhiều biển 411 "Hướng đi theo Vạch kẻ đường" và vẽ vạch 1.18 (hình mũi tên chỉ hướng đi rẽ trái, thẳng, rẽ phải dưới đường).

Sơ ý đi sai biển 411 và sai mũi tên này cũng chỉ mắc lỗi không tuân theo vạch kẻ đường (mũi tên chính là vạch kẻ đường số 1.18) mức phạt 200-400K.
Nhưng xxx rất hay hù dọa lái xe thành lỗi "đi sai làn đường" mức phạt 1.7 triệu + giữ bằng 30 ngày.

Một phần do xxx bẩn muốn hù dọa để lái xe sợ mà nhanh chóng 50-50, nhưng chủ yếu là do lái xe vẫn nghĩ mình đi sai làn thật, vì vẫn hay quen miệng gọi đánh đồng biển 411 thành biển phân làn, vạch mũi tên 1.18 thành mũi tên phân làn hàng ngày khi chém gió trên OF.

Nhà cháu mạo muội đề nghị các kụ mợ từ nay cố gắng thay đổi thói quen:
- không gọi biển 411 là "biển phân làn" nữa, mà gọi là "biển chỉ hướng đi"
- không gọi vạch 1.18 là "mũi tên phân làn" nữa, mà gọi là "mũi tên chỉ hướng đi"

Gọi đúng tên biển là trực tiếp giúp nhiều kụ mợ khác, nhất là các kụ mợ mới lái, không lẫn lộn giữa 2 loại biển 411 và 412, không mất tiền oan vì những lỗi mình không vi phạm.

Cảm ơn các kụ mợ nhiều.
Cám ơn cụ chủ, đọc bài của cụ se không bị nhầm lẫn về 2 loại biển nay.

AntyTran

Xe máy
giờ phải dậy lại cho xxx biết khỏi mất tiền oan và tránh làm hư xxx

Metallium

Xe hơi
Em mới bị một phát rẽ trái từ Hồ Tùng Mậu ra Phạm Văn Đồng thứ Ba tuần trước, xxx cũng bắt lỗi em sai làn, em đang vội quá nên xuống xin lỗi xxx và nộp luôn 300K tại bốt. Anh em cười tươi như hoa bảo lần sau đi đứng cẩn thận nhá.

chinhatm

Xe container
Đúng ra thì không có biển nào là "Biển phân làn" cả, bởi "phân làn" là động từ thể hiện hành động chia mặt đường thành các phần theo chiều dọc, mỗi phần đủ cho xe chạy an toàn.