[VHGT] Không muốn đánh nhau: Hãy đừng bấm còi xe!

Ural 375D

Xe buýt
Mấy cái xe 2b gắn rờ le xi nhan, kêu cũng điếc cả tai

Hungthanxeben

Xe đạp
mình lắm lúc cũng thấy ức chế
sướng tay là bóp inh ỏi chẳng biết nghĩ tới người khác gì cả

Onimusha

Đi bộ
em là em ủng hộ chủ thớt
nhiều khi ức chế vì ra đườn mà toàn nghe tiếng còi xe vô tội vạ

buicongchuc

Xe ba gác
Đã một lần em phải xuống xe và suýt nữa đấm vào mồm thằng dừng phía sau mít xe em. Chỉ vì em dừng đèn đỏ tại một ngã 4 vắng xe vào buổi trưa. Thằng đó xin lỗi em rối rít và em không biết nó nghĩ gì trong đầu lúc đó.

matiz19

Xe tăng
Đã một lần em phải xuống xe và suýt nữa đấm vào mồm thằng dừng phía sau mít xe em. Chỉ vì em dừng đèn đỏ tại một ngã 4 vắng xe vào buổi trưa. Thằng đó xin lỗi em rối rít và em không biết nó nghĩ gì trong đầu lúc đó.
Em đoán là nó nghĩ: "giữa trưa nắng không có công an, không có camera, không có máy ảnh ghi hình. Trời thì nắng, đường thì vắng đứng đó mà ăn Mứt à?"

Em cũng nghĩ thế :D

Ra đường quan tâm luật làm gì, Công an nó có quan tâm đến luật bao giờ đâu? quan trọng là đừng để nó túm thôi cụ ạ

hong7cong

Xe buýt
Công nhận ghét nhất là ở nga tư, đèn vừa xanh thì mấy ông đứng sau cứ còi loạn lên. Nhiều lúc bực phết :(

xamthung

Xe tăng
Nói thì dễ chứ làm mới khó , ở VN không còi thì có mà .... Em nói thật chứ nhiều người đi không có thói quen quan sát , rẽ trái thì chém một phát từ bên phải sang hoặc ngược lại , đường vắng ai không vội thì cứ giữa đường mà bò , đèn xang thì còn mải ngắm gái , nt ... vvv . Còn một số trường hợp bấm còi , nháy còi loạn lên cũng chả thiếu . Cái title phóng tinh viên giật ra em cũng đã ghét rồi , còi đúng lúc lại là văn hóa giao thông chứ không phải im thin thít .

artmedia5881

Xe container
Biết là không nên còi và em cũng rất hạn chế còi nhưng đường Việt Nam ko còi nói thật là khó đi lắm.
Nháy đèn thì chỉ ban đêm thôi chứ ban ngày nháy chả ăn thua.

x.man

Xe điện
Thấy các cụ cứ đem tình huống khó xử ra để biện minh là thế nào nhỉ? Xe nó có còi, tức là cần thiết phải còi. Vấn đề ở đây là hạn chế còi hết sức có thể. Mà kính thưa các cụ, còi cũng có nhiều loại, nhiều kiểu và nhiều phương pháp còi ạ. Nhà cháu rất ghét thằng nào đi vào khu dân cư mà còi inh ỏi là 1, người ta đi đúng tốc độ làn đường mà dí sau mít còi lấy được là 2, còi khi dừng đèn đỏ là 3, còi khi xe trước đang gặp tình huống khó xử (lái mới chẳng hạn) là 4, lừ lừ sau *** lúc đường cực đông mà còi toét 1 phát giật mình là 5, bấm còi dồn dập là 6
Cá nhân nhà cháu hãn hữu lắm mới còn, mà có còi cũng nhẹ nhàng từ xa thôi. Điềm đạm mới men- lì các cụ nhỉ?

pkhcsht

Xe điện
Em cả tháng đi làm trong thành phố có khi chả bấm còi lần nào vẫn đi được. Lâu dần thành quen, nhiều ngừoi ngồi cạnh cứ bảo sao không còi, em cũng chả biết nói sao. Các bác cứ chịu khó đi sau một tí và ngừoi đi xe máy có thể không chú ý nhưng sau thấy rồi thì cũng đi gọn vào mà. Nhiều khi thấy bóp còi lại không thèm đi gọn vào ấy chứ.
Chắc cụ đi xe máy.

pkhcsht

Xe điện
Em thấy nhiều cụ hay cho rằng dân trí mình thấp nên còi to tí chẳng ảnh hưởng gì, dân trí mình thấp thật, nhưng các bác lái xe ô tô cũng coi thường dân mình nên k quan tâm đến mọi người thôi. Em chắc chắn với các cụ không có còi ở Hn em vẫn đi được bình thường. EM nghĩ có thể các cụ nghĩ theo kiểu mình đi ô tô thì xe máy nó phải tránh mình, mình cần gì nhường nó. Còn cụ nào không có còi đi ở HN mà toát hết mồ hôi chắc là lái xe còn kém. Em đã từng thấy ngay bên Thailand đằng trước có người đi bộ, lái xe ô tô cứ đi chậm phía sau 1 đoạn dài cho đến khi người đi bộ biết là có xe tránh ra thì họ mới vượt qua, nếu ở Vn chắc chắn các bác đã bóp còi rồi và cho rằng đấy là trường hợp đương nhiên phải bóp còi. Vậy nên em cho rằng các bác vẫn phải bóp còi vì các bác vẫn coi dân mình là những thằng vớ vẩn nên các bác vẫn bóp còi thôi.
Vâng, nghe cụ, từ mai em bỏ còi em xếp hàng theo mít cụ, cụ đi 5 cây chuối em cũng theo mít cụ.
Xin lỗi cụ, em đi xe máy thì em chả bao giờ phải còi, còn đi 4b ko còi có ngày vào mặc áo juven ... Cụ biết 30 mà chưa biết 31, cụ sang Thailand, cụ thử đi bộ qua những chỗ ko được phép xem cụ có thăng ko, thôi chả ... nói với cụ nữa, em ra xe còi một phát đây

747

Xe tăng
em cũng rất ít dùng còi trừ khi bị 2b lượn vào đầu, còn đâu nháy đèn. em quen nháy đèn cả khi đi 2 bánh. hạn chế dùng đèn pha. hôm rồi thằng F1 còn dậy mẹ nó " mẹ ko được để đèn pha, chói mắt người khác, bố bảo thế" . Ôi nể ông con quá đi mất.

VHH148

Xe tăng
Hạn chế là chính, nhưng nếu ko dùng còi nhiều lúc tai nạn dễ xảy ra, khi thói quen người tham gia giao thông là phải dùng đủ các các giác quan bao gồm thính giác thì cái còi là cái giúp người ta tránh được nhiều tai nạn đó ạ. Hạn chế ko còi 1 cách vô lý, vô ý thức chứ ko còi tý nào em sợ dễ tai nạn đấy ạ.

Moon10

Xe hơi
Luật gt và ý thức gt tốt như nước ngoài (đi đúng làn, đúng đường, đúng biển báo ...) thì gần như không cần còi thật, nhưng với thực trạng giao thông VN thì còi là cần thiết như nhiều VD của các cụ đã đưa. Khi tắc đường hoặc dừng đèn đỏ mà còi liên tục em thấy có 2 loại: 1 là bọn tóc xanh tóc đỏ ngáo ngơ ngoài đường, 2 là các cụ già vẫn đi xe máy nhưng luôn sợ ai đó chạm vào mình nên vừa đi vừa còi cứ nhanh nhách ý. Khỏ cái còi nhiều thành nhờn, nhờn rồi lại càng phải còi, thậm trí phải thửa còi to hơn ...

Moon10

Xe hơi
em cũng rất ít dùng còi trừ khi bị 2b lượn vào đầu, còn đâu nháy đèn. em quen nháy đèn cả khi đi 2 bánh. hạn chế dùng đèn pha. hôm rồi thằng F1 còn dậy mẹ nó " mẹ ko được để đèn pha, chói mắt người khác, bố bảo thế" . Ôi nể ông con quá đi mất.
Nháy đèn 4b là nháy pha cụ nhỉ. Nháy đèn khi thấy người đối diện không biết hoặc khó nhận ra mình thì em đồng ý chứ đừng lạm dụng, ví như em đang đi đúng đường bên phải, ngõ 2 xe tránh nhau vô tư thì có 1 ông lao phăng phăng ngược chiều rồi nháy đèn loạn xạ (kể cả ban ngày). Nháy đèn là làm chói mắt người đi ngược chiều, ông ý nghĩ mình ông ý nhìn thấy người đi ngược chiều chắc, nháy đèn cứ như là vừa phát minh ra cái j đó ý. Dở
Em thì chỉ hay nháy đèn với xe đi cùng chiều hoặc xe đi ngược chiều đang bật pha.

Ngô S. Đồng

Xe đạp
NÓI THẬT LÀ, EM ĐƯỢC TỤI NHẬT NÓ DẠY TỪ NĂM 1996 MỘT ĐIỀU VÔ CÙNG VĂN HÓA, ĐÓ LÀ, HẠN CHẾ TỐI ĐA - HOẶC KHÔNG ĐƯỢC PHÉP BẤM CÒI

TỪ ĐÓ ĐẾN NAY, CHẮC EM CHỈ BẤM ĐỘ VÀI CHỤC LẦN CÒI THÔI

Em chỉ mong 90 triệu CON RỒNG CHÁU TIÊN đừng bảo em là Điên thôi

Sheva172

Xe hơi
e lại toàn bị kêu là đi xe ko chịu còi

lechauvn84

Xe hơi
Em nghĩ là thế này, kinh tế XH mình cũng mới chuyển đối, gọi là mới nếu so với các nước phát triển, cả nước họ ô tô cả thế kỉ rồi. Cho nên người dân đang từ đi xe đạp, rồi xe máy, bây giờ dần quen với việc trên đường có cả ô tô, có làn riêng cho ô tô rồi chứ ko phải toàn bộ con đường là dành cho xe máy như trước. Nhưng do thói quen, phản xạ bao nhiêu năm nay nên nhiều người đi 2B vẫn vô tình đi sai làn đường dẫn đến sự bực bội cho các bác 4B. 1 phần do các tâm lý các bác 4B khi ngồi vào xe có phần nào cảm giác hơn người, như nắm quyền sinh quyền sát trong tay nên thấy khinh các bác 2B, dễ thấy bực trước sự "kém tiến hóa" của các 2B. Hehe em lý giải dưới góc độ tâm lý vậy thôi vì em ngồi lên 4B cũng có ít nhiều cảm giác như vậy chứ ko phải là ko, dù biết là ko nên như vậy. Nên em nghĩ các bác nên thông cảm cho 2B nói riêng và vấn đề còi xe nói chung ở VN.

Chúng ta vẫn ko thể ko bấm còi và ko thể ko bị người khác bấm còi!

huynhque

Xe hơi
NÓI THẬT LÀ, EM ĐƯỢC TỤI NHẬT NÓ DẠY TỪ NĂM 1996 MỘT ĐIỀU VÔ CÙNG VĂN HÓA, ĐÓ LÀ, HẠN CHẾ TỐI ĐA - HOẶC KHÔNG ĐƯỢC PHÉP BẤM CÒI

TỪ ĐÓ ĐẾN NAY, CHẮC EM CHỈ BẤM ĐỘ VÀI CHỤC LẦN CÒI THÔI

Em chỉ mong 90 triệu CON RỒNG CHÁU TIÊN đừng bảo em là Điên thôi
Những cụ bảo không bấm còi em cũng không ủng hộ. Không bấm còi nhiều lúc là ân hận đấy. Cụ không đâm vào nó thì nó cũng đâm vào cụ nếu không còi. Xe đạp nó có cái chuông, xe máy ô tô có cái còi. Không phải tự rưng lắp vào bấm cho vui tai đâu nhá.