[VHGT] Không muốn đánh nhau: Hãy đừng bấm còi xe!

private1985

Xe tải
Hôm trước em gặp một chuyện vui nhưng cũng bực mình là vì thế này. Em rẽ trái ở bùng binh Văn Quán, chiều cắt mặt có xe ô tô đi lại gần, em với 1 bác xe máy đứng yên tại chỗ để nhường cho nó qua. Cái ô tô vừa qua em để ý có một con bé đi xe máy lao rất hăng về phía em. Em với bác xe máy định vọt nhưng dường như linh cảm thấy gì đó nên cả 2 vẫn dừng lại ở tại cái Bùng Binh. Các cụ biết ko, ko hiểu mắt nó lác hay nó định làm cảm tử. Cứ thế nó nhằm hướng em với bác xe máy kia lao vào. còn cỡ 10m em dí còi inh ỏi rồi hạ kính thì nó phanh dúi dụi rê bánh mất một đoạn. Em tức tím mặt thò cổ ra chửi cho nó một trận, con bé cứ thế lầm lũi vòng qua đâu xe em đi thẳng chứ ko rẽ. Quả đấy nó đâm vào em mà nhỡ nó làm sao thì lại phải đền chúng nó. Em xin lỗi các cụ trước nhưng nhiều người đi xe ngu lắm ạ, em xin dùng từ ngu để nó lột tả được đúng phần nào. Lạm dụng còi là vô văn hóa nhưng ở VN mình cái còi là cần thiết trong một số trường hợp để nhắc nhở những thằng ngu với cái loại vô tổ chức thiếu văn hóa.

Chỉnh sửa cuối:

master_guy

Xe buýt
Cụ và một cơ số cụ đang nhầm lẫn rất lớn hoặc có nhận thức và hiểu biết quá hạn chế :D

Thưa cụ, cái còi nó sinh ra để cảnh báo tình huống nguy cơ sảy ra tai nạn. Vì vậy không thể đánh đồng việc bấm còi với văn hóa GT được. Càng không thể tuyên truyền hạn chế bấm còi để thể hiện có văn hóa GT, vậy có khác nào bấm còi nhiều là vô văn hóa? Việc hạn chế sử dụng một thiết bị cảnh báo rất quan trọng chỉ vì cái gọi là "văn hóa GT" có phải là mất an toàn không?

Giống như cái mồm sinh ra để nói. người có văn hóa không phải người nói nhiều hay nói ít, mà là nói như thế nào thôi. Cụ đã hiểu bản chất vấn đề chưa ạ? :D
Cụ nói đúng, cơ mà riêng với em, em ít gặp những trường hợp nguy hiểm, cần bấm còi cảnh báo, nên em ít bấm còi. Thế nên em mới bảo là 99,9% em ko sử dụng còi mà vẫn tham gia giao thông được. Cụ còn bảo em tinh tướng???

xe_katang

[Tịch thu bằng lái]
Các kụ cứ tranh luận mãi cái kòi làm giề!!! Sinh ra cái kòi lúc nào cần thì "bóp", ko cần thì không bóp, sao phải tranh luận hoài rồi kick box nhau cho mệt!. Cũng như sinh ra cái miệng để ăn, để nói, để cười và để ... bọn xxx vậy, em khuyên các kụ dùng kòi đúng chức năng là được chớ dùng còi như dùng cái miệng là hỏng bét đấy. keke

matiz19

Xe tăng
Các kụ cứ tranh luận mãi cái kòi làm giề!!! Sinh ra cái kòi lúc nào cần thì "bóp", ko cần thì không bóp, sao phải tranh luận hoài rồi kick box nhau cho mệt!. Cũng như sinh ra cái miệng để ăn, để nói, để cười và để ... bọn xxx vậy, em khuyên các kụ dùng kòi đúng chức năng là được chớ dùng còi như dùng cái miệng là hỏng bét đấy. keke
Không dùng còi như miệng thì dùng miệng thay còi vậy. Em sẽ đề xuất sáng kiến lên bộ văn hóa "hãy dùng miệng thay còi để thể hiện mình có văn hóa GT" :D

SantaFe_MLX

Xe buýt
Đúng là em ở Mỹ đi mấy trăm km ko nghe 1 tiếng còi. Trừ khi họ bức xúc lắm thì mời còi để thể hiện thái độ bất bình thôi.

Giao thông Việt Nam mà không có còi đố các cụ đi được. Xin lỗi bác chủ thớt chứ em thấy bài báo này là nhảm nhí. Tác giả bài báo này nghĩ đời sống dân mình cao lắm hay sao mà còn lo ba cái vụ tiếng ồn với âm thanh. Lo lăn được cái bánh trên đường đã vất vả rồi.
Việc bóp còi để gọi nhau, gây loạn trong khu dân cư tập thể, sử dụng còi hơi trong thành phố là do ý thức của một số cá nhân kém cộng với pháp luật sẵn vốn đã không nghiêm minh nên vậy thôi...
Ý bài báo là nhắc nhở chúng ta ko nên lạm dụng còi quá thôi bác.

jing

Xe hơi
đúng là ko còi thì ko thể đi đc, nhất là chỗ nga 3 ko đèn đỏ, còn nháy đèn pha thì ban ngày ít nguoì để ý

lamborghini6789

Xe hơi
Em cũng chả thích bấm nhưng nhiều thằng đi ẩu vãi, hic

tungnvu

Xe hơi
Không còi đố cụ nào đi được ở VN mình. Thế nhưng phải biết lúc nào bấm, lúc nào không

longnx

Xe hơi
giao thông việt nam đa dạng và phong phú lắm ạ. còi vẫn cần thiết nhưng dùng ở đâu cho đúng thôi ạ

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Sáng nay trên đường đi làm em phải bấm còi 2 lần. Nguyên nhân : 2B đi nghênh ngang trước mũi xe em. Kết luận : Không còi không thể đi trong phố Hà Nội được

Tung.DaVy

Xe tăng
Website
www.facebook.com

Nghị định 34 quy định: Đối với ô tô: Bấm còi hoặc gây ồn ào, tiếng động lớn làm ảnh hưởng đến sự yên tĩnh trong đô thị và khu đông dân cư trong thời gian từ 22h ngày hôm trước đến 5h sáng hôm sau (mức phạt từ 100 đến 200 ngàn đồng); Bấm còi, rú ga liên tục; bấm còi hơi, sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân cư (phạt tiền từ 300 đến 500 ngàn đồng). Đối với mô tô và xe gắn máy: Bấm còi trong thời gian từ 22h ngày hôm trước đến 5h sáng hôm sau, sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân cư (phạt từ 40 đến 60 ngàn đồng); Bấm còi, rú ga liên tục trong đô thị, khu đông dân cư (phạt từ 100 đến 200 ngàn đồng)
Riêng cái đoạn bôi đậm kia em muốn phạt thật nặng và các cụ đã là mem của OF thì tuyệt đối không dùng đèn chiếu xa trong đô thị. Đi đường khó chịu kinh khủng, nó soi trước mặt thì lóa mắt không nhìn thấy gì, soi sau mít mình 1 đoạn là nóng máu, chỉ muốn xuống táng vỡ đèn. Còi thì em không đồng tình lắm, vì sao thì các cụ thao gia GT HN mãi rồi thì cũng đã hiểu.

binhxii

Xe hơi
Em thấy nhiều cụ hay cho rằng dân trí mình thấp nên còi to tí chẳng ảnh hưởng gì, dân trí mình thấp thật, nhưng các bác lái xe ô tô cũng coi thường dân mình nên k quan tâm đến mọi người thôi. Em chắc chắn với các cụ không có còi ở Hn em vẫn đi được bình thường. EM nghĩ có thể các cụ nghĩ theo kiểu mình đi ô tô thì xe máy nó phải tránh mình, mình cần gì nhường nó. Còn cụ nào không có còi đi ở HN mà toát hết mồ hôi chắc là lái xe còn kém. Em đã từng thấy ngay bên Thailand đằng trước có người đi bộ, lái xe ô tô cứ đi chậm phía sau 1 đoạn dài cho đến khi người đi bộ biết là có xe tránh ra thì họ mới vượt qua, nếu ở Vn chắc chắn các bác đã bóp còi rồi và cho rằng đấy là trường hợp đương nhiên phải bóp còi. Vậy nên em cho rằng các bác vẫn phải bóp còi vì các bác vẫn coi dân mình là những thằng vớ vẩn nên các bác vẫn bóp còi thôi.

Tung.DaVy

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Em thấy nhiều cụ hay cho rằng dân trí mình thấp nên còi to tí chẳng ảnh hưởng gì, dân trí mình thấp thật, nhưng các bác lái xe ô tô cũng coi thường dân mình nên k quan tâm đến mọi người thôi. Em chắc chắn với các cụ không có còi ở Hn em vẫn đi được bình thường. EM nghĩ có thể các cụ nghĩ theo kiểu mình đi ô tô thì xe máy nó phải tránh mình, mình cần gì nhường nó. Còn cụ nào không có còi đi ở HN mà toát hết mồ hôi chắc là lái xe còn kém. Em đã từng thấy ngay bên Thailand đằng trước có người đi bộ, lái xe ô tô cứ đi chậm phía sau 1 đoạn dài cho đến khi người đi bộ biết là có xe tránh ra thì họ mới vượt qua, nếu ở Vn chắc chắn các bác đã bóp còi rồi và cho rằng đấy là trường hợp đương nhiên phải bóp còi. Vậy nên em cho rằng các bác vẫn phải bóp còi vì các bác vẫn coi dân mình là những thằng vớ vẩn nên các bác vẫn bóp còi thôi.
Cản trở giao thông cũng là một tội đấy bác, đi xe lấn làn đường dành cho phương tiện khác cũng là vi phạm luật giao thông đấy ạ. Cũng là ý thức cả.

Chỉnh sửa cuối:

jackiehoang

[Tịch thu bằng lái]
cháu rất ghét nghe còi, và cũng ít khi bấm, nhưng tham gia giao thông ở VN mà k dùng còi thì...

taodo199

Xe đạp
cái này thâm căn cố đế rùi, phải mất nhiều thời gian nữa mới đỡ các bác ạ

nvh_hn

Xe container
Nhà cháu vừa đi Thái về, đặc biệt nhất mấy ngày bên Thái không nghe thấy 1 tiếng còi nào dù giao thông Thái không thể nói là ngon lành được. Nhà cháu thấy đây là ý thức, văn hóa, cái này thì phải nói thật có lẽ VN còn xơi mới thay đổi được.

Bản thân nhà cháu đi trên đường xe máy nó cứ vè vè trước mũi xe (cháu đi đúng làn nhé), còi nó còn đíu thèm tránh nữa là.

metalins

Xe tăng
Tối qua em đi xe độp trên đường Giải Phóng, đến đoạn quay đầu em đi sát mép hàng rào của làn xe ô tô để quay ngược lại. Vì trời mưa nên ngay chỗ quay là 1 vũng nước rất lớn làm em phải đi chậm lại, đằng sau có 1 cụ đi Carens bạc cùng F1 cứ bóp còi ầm ĩ vì cũng muốn quay đầu. Hỏi trong trường hợp đó có dễ đánh nhau ko hả các cụ? Cũng chỗ này tối hôm trc đó em vừa đi qua thì một xe RX 350 hay Santafe gì đó lao ầm qua làm nước bắn tung hết đằng sau em từ chân lên người. Chẳng nhẽ chỉ vì cố nhanh vượt qua đèn xanh mà phải đi đứng như vậy ạ?

bumbom88

Xe máy
em cũng đồng ý voi ý kiến của cụ , đằng trước không đi được đằng sau còi inh ỏi bực hết cả cửa mình

huynhque

Xe hơi
Nhà cháu thì không ghét còi, chỉ ghét những ai dùng còi không đúng nới đúng chỗ.

tlockts

Xe hơi
nhà cháu hoàn toàn ủng hộ hạn chế tối đa việc sử dụng còi, nhất là kiểu còn vài giây đã bấm còi inh ỏi. Cái này chủ yếu là khâu tuyên truyền để mọi người nhận thức thôi ạ (nói ra thì dễ nhưng đúng là thực hiện thì khó thật). Bản thân nhà cháu đi xe máy thì không bao giờ bấm còi luôn nhưng đã sử dụng 4 bánh để di chuyển mà không dùng còi thì đúng là siêu khó, ấy thế mà đôi khi bấm còi xe đằng trước còn chẳng thèm quan tâm vẫn cứ thong thả như thường, đến bó tay luôn ạ.