[Thảo luận] Không lạm dụng còi, mong các MEM ủng hộ.

saphia1115

Xe buýt
Kụ chủ thớt đã đi đường HP bao giờ chưa ạ? Nếu đi rồi kụ cũng phải dùng còi để đi thôi!
HN và SG còn văn hóa giao thông chán ạ!

Hoang Tat Thang

Xe tăng
Cám ơn các cụ đã ủng hộ. Nhiều cụ bảo trong thành phố không dùng còi thì không đi được. Nhà cháu và nhiều cụ vẫn đi được đấy thôi. Nhiều lúc thấy 2B cứ lượn lờ đằng trước nhưng nhà cháu cũng không bấm còi, vì nghĩ có bấm còi mà họ không tránh thì mình cũng có vượt lên được đâu. Đi theo hộ một tý thì họ cũng nhường đường thôi ạ. Em nhớ có 1 nhà báo nước ngoài nhận xét GT của VN mình như sau: ở VN, tiếng còi của các loại xe khi tham gia giao thông chính là sự báo hiệu sự hiện diện của họ trên đường nên hầu như tất cả họ đều bấm còi khi tham gia giao thông. Các cụ có thấy thế không?

Chỉnh sửa cuối:

Vietroad111

Xe buýt
Cái này em ủng hộ 2 tay luân. Bình thường em đi rất ít khi dùng còi. Mấy ông bạn lai xe chuyên nghiệp cũng công nhận em lái xe có văn hóa đấy(b)

coolpix8700

Xe ngựa
Cám ơn các cụ đã ủng hộ. Nhiều cụ bảo trong thành phố không dùng còi thì không đi được. Nhà cháu vẫn đi được đấy thôi. Nhiều lúc thấy 2B cứ lượn lờ đằng trước nhưng nhà cháu cũng không bấm còi, vì nghĩ có bấm còi mà họ không tránh thì mình cũng có vượt lên được đâu. Đi theo hộ một tý thì họ cũng nhường đường thôi ạ. Em nhớ có 1 nhà báo nước ngoài nhận xét GT của VN mình như sau: ở VN, tiếng còi của các loại xe khi tham gia giao thông chính là sự báo hiệu sự hiện diện của họ trên đường nên hầu như tất cả họ đều bấm còi khi tham gia giao thông. Các cụ có thấy thế không?
Em không thể thấy thế!

Có lần em đi trong ngõ, nói trước với mọi người ngồi trong xe: chỗ này phải bóp còi, và em bóp còi thật. Mọi người đều giật mình vì 1 cái xe 2B với người lái của nó cũng thảng thốt né khỏi mũi xe của em sau cái cung nhỏ trong ngõ!
Đó là chuyện thường nhật, không phải vì bánh xe mình có quay hay không, với nhiều người đi 2B, phía ngõ khuất luôn trống, nếu không có tiếng còi của mình thì nó vẫn trống. Bác đi không còi mà họ chưa đâm chính diện vào bác vì bác vẫn đang gặp may! Còn ông tây thì kệ ông ấy. Có thể trong 2 hay 3 năm bên nước ông ấy đi xe ông ấy không động đến còi vẫn là bình thường!

xe lôi

Xe tăng
:102:cũng chẳng ai muốn bấm nhưng ko dùng ko xong,đi theo làn mãi mãi là giấc mơ thôi

D19E

Xe đạp
nhất trí em cũng không dùng còi mà chỉ hạ kính xuống hét hoặc chưởi thôi được không:21::21::21:

Máy bị đơ

Xe điện
Túm cái lại là ai bóp cứ bóp, nhà cháu ứ bóp:69::69::69:

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Còi hay không đúng là tùy lúc, nhưng e thấy mấy a tải Thành Hưng hay phết, thùng sau in chữ: người lich sự không bóp còi inh ỏi :) e thấy như thế có tác dụng lớn hơn rất nhiều việc cổ động trên này, OF chỉ là số nhỏ, mà vào đây cơ bản ai cũng biết tinh thần tham gia giao thông của OF rồi ạ (k), chỉ là cá nhân không ai giám sát, không biết mỗi người có làm theo hay không thôi ạ *-)

Ps: OF nhà mình nhiều cụ xe hịn hoặc toàn 4 chỗ nếu không dán to được mà làm 1 dòng nho nhỏ (đủ để đọc từ 3-5m) như thế phía sau chắc cũng không đến nỗi, đành rằng các bác đi xe lịch sự, nhưng nếu có thêm cả trăm xe tham gia GT có dòng này chắc sẽ có hiệu quả rất lớn, e lắm nhời thế không biết ý các bác thế nào :6:

Getz6329

Xe tải
***, em cứ phải bim bim suốt ..liên tùng tục...không có là hôn nhau ngay....:21::21::21:

cumilun

Đi bộ
Đánh giá cao tinh thần của bác, nhưng em đồ rằng ở Tây nếu giao thông như Việt Nam thì nó bấm còi nhiều hơn mình là chắc.Bác cứ lấy văn minh Tây áp dụng cho ta làm em buồn cười vãi,lại nhớ câu "đồng hồ Tây có bao giờ sai". Em nghĩ rằng đã là người lái xe thì không ai coi cái còi là nhạc cụ cả.

Hoang Tat Thang

Xe tăng
Còi hay không đúng là tùy lúc, nhưng e thấy mấy a tải Thành Hưng hay phết, thùng sau in chữ: người lich sự không bóp còi inh ỏi :) e thấy như thế có tác dụng lớn hơn rất nhiều việc cổ động trên này, OF chỉ là số nhỏ, mà vào đây cơ bản ai cũng biết tinh thần tham gia giao thông của OF rồi ạ (k), chỉ là cá nhân không ai giám sát, không biết mỗi người có làm theo hay không thôi ạ *-)

Ps: OF nhà mình nhiều cụ xe hịn hoặc toàn 4 chỗ nếu không dán to được mà làm 1 dòng nho nhỏ (đủ để đọc từ 3-5m) như thế phía sau chắc cũng không đến nỗi, đành rằng các bác đi xe lịch sự, nhưng nếu có thêm cả trăm xe tham gia GT có dòng này chắc sẽ có hiệu quả rất lớn, e lắm nhời thế không biết ý các bác thế nào :6:
Ý cuả cụ rất hay đấy ạ (b)(b)(b)

coolpix8700

Xe ngựa
Bóp còi inh ỏi thì không nên, nhưng khẩu hiệu như tiêu đề của topic thì cũng nên cấm!
Trước mỗi ngõ đổ ra mà không bấm nhẹ còi thì khả năng đâm trực diện vào một người vô tâm rất cao. 2 người đi trước mình vừa đi vừa tâm sự và bất chợt rẽ vì đến đúng nơi họ cần đến mà không cần quan tâm đến người đi sau là chuyện bình thường. Bác chủ topic trong trường hợp này vì khẩu hiệu của mình có muốn, phanh lại thì xe bác vẫn rê được vài mét đủ để cuốn người kia vào gầm. Chỉ còn mỗi tiếng còi để ngăn họ lại. Nhà sản xuất xe không trang bị thừa, bác mà đổi tên topic là "không lạm dụng còi" hay "không bóp còi inh ỏi" có vẻ hợp lý hơn. Em cũng có thởi gian vài năm ngồi sau vô lăng không bấm còi, nhưng đi "đời thường" thì để bảo đảm an toàn cho mình và cho người khác em lại phải dùng còi!

Nấm mỡ

Xe điện
OF nhà mình nhiều cụ xe hịn hoặc toàn 4 chỗ nếu không dán to được mà làm 1 dòng nho nhỏ (đủ để đọc từ 3-5m) như thế phía sau chắc cũng không đến nỗi, đành rằng các bác đi xe lịch sự, nhưng nếu có thêm cả trăm xe tham gia GT có dòng này chắc sẽ có hiệu quả rất lớn, e lắm nhời thế không biết ý các bác thế nào :6:
Cụ làm dư lày ắt có ngày đương đi nghe còi toe toe mấy tràng rồi bị vượt lên tạt đầu, phanh gấp. Nhìn *ít xe trước lại thấy dòng chữ kiếu "Tộ xư đứa lào bạo tau bất nịch xự" :)):)):))

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Cụ làm dư lày ắt có ngày đương đi nghe còi toe toe mấy tràng rồi bị vượt lên tạt đầu, phanh gấp. Nhìn *ít xe trước lại thấy dòng chữ kiếu "Tộ xư đứa lào bạo tau bất nịch xự" :)):)):))

:)):)):)) thế thì cụ Mỡ chịu thua thật ạ, vượt lên chém lại chứ, mình chỉ không bóp inh ỏi chứ có không được tạt đâu cụ nhỉ (đáp trả cho phải phép mừ) :21::21:

ph-long

Xe đạp
Vầng ! Nhà em cũng xin ủng hộ ý kiến này, dưng cơ mờ chỉ gọi là hạn chế tối đa thôi chứ cấm tiệt thì nhà em cũng cất xe ở nhà luôn ạ!:'( ôi giao thông HN !

chai.dau1784

Xe điện
Website
vietwingshanoi.com
e ủng hộ cụ vì e cũng rất bức xúc với mấy người dùng còi vô lý, đường đang tắc cũng còi, ai chả muốn đi nhanh thế mà còi làm j trong khi xe trước cũng đang bị kẹt. Đèn đỏ còn 2s cũng còi, chưa xanh thì còi làm j...mấy lần e suýt oánh nhau vì còi rồi đấy. bản thân e cực ít còi, cần thiết lắm e mới dùng mà thôi

Happydrive

Xe tải
binhnq2
Xe buýt

Mua xe ngày: Jul 2006
Đoạn đường: 534

Đã chạy được 1764109900 km

e hỏi các cụ câu này nhá: Khi cụ đi xe, cụ muốn cám ơn xe khác (vì cho mình chèn vào làn chẳng hạn, hoặc họ nhường đường mình chẳng hạn) thì làm thế nào (ko phải dừng xe, quay kính) keke.
]
Thưa cụ, nếu cụ đi oto thì cách để cảm ơn có thể là nháy đèn tam giác hai lần. Cái này em đã chứng kiến và đã làm nhiều ở châu Âu, vừa văn minh vừa lích sự

coneli

Xe tải
e ủng hộ ngay ạ:41:

Happydrive

Xe tải
Em ủng hộ ý kiến dán khẩu hiệu sau xe oto, có thể viết như thế này: "hãy hạn chế dùng còi, để bảo vệ cho thính lực của chính bạn và những người quanh bạn".

Nhiều khi em thấy có một số người trung niên, thạm trí người lớn tuổi đi xe đạp hay xe máy trước xe oto, đột nhiên giật nảy mình vì thằng 4b đằng sau bóp còi. Mà không phải là bóp một lần nhỏ nhẹ để nhắc, nó bóp dến 4- 5 lần.

Cuối cùng, em chứng nhận là có thể đi oto ở Hà Nội mà không dùng còi. Nếu mình đi sau xe đạp hay xe máy một hồi lâu trong phố, đa số sẽ tránh ra cho mình đi. Em chứng kiến một số lần còi lại có tác dụng ngược, vì người đi xe máy đằng trước, khi nhe thấy tiếng còi quá to đằng sau, như muốn thể hiện bản lĩnh của mình, cố đi giữa đường, không nhường cho vượt.

chúc các cụ lái xe an toàn. À, mà người bấm còi nhiều theo em là dễ bị stress hơn :21:

10-3

Xe buýt
Em mới lái xe ở Hà nội được 3 tháng, nhưng quả thực em thấy là ko dùng còi thì quá nguy hiểm cho người khác tham gia giao thông cùng với mình. Dường như nếu ko còi thì có nghĩa là phải bò ra đường vì chẳng ai đi đúng làn đường và biết nhường đường cho người khác cả. :102::102:
Xin mở ngoặc là em đã lái xe hơn 10 năm rồi ạ và ko lái ở VN.