[Funland] Không khí Hà Nội hôm nay ô nhiễm đứng ở vị trí thứ 2 toàn TG

TN1805

Xe điện
Tôi cứ nghiệm ra rằng, khi nào mật độ xe cộ đi lại đông và/hoặc tắc đường nhiều...thì không khí HN sẽ ô nhiễm.
Mấy hôm nay HN đông đúc vì mọi nguồi bắt đầu trở lại đi làm, học sinh-sinh viên đi học...
Chả biết có liên quan gì giữa ô nhiễm không khí và mật độ xe cộ đi lại trên đường hay không :D

TN1805

Xe điện
Gió mùa đông bắc thổi ô nhiễm từ TQ qua VN đó (điện than, nhà máy ở TQ ô nhiễm)
Cụ k thấy Bắc Kinh còn đeo cả cái mặt nạ phòng độc à
hồi Olympic Bắc Kinh chính quyền còn ra lệnh cho các nhà máy đóng cửa hết để giảm ô nhiễm

View attachment 7642088
Không thể như thế được.
Vì nếu ô nhiễm không khí ở HN do cái gọi là "Gió mùa đông bắc thổi ô nhiễm từ TQ qua VN" thì toàn bộ vùng trời Miền Bắc sẽ có cùng 1 mức độ ô nhiễm hoặc ít nhất cũng ô nhiễm tương tương nhau....nhưng theo quan trắc thì chỉ bầu trời vùng HN ô nhiễm nặng, còn vùng trời Hưng Yên, Hải Phòng, Hạ Long, Yên Bái, Lạng Sơn lại rất trong sạch....
Cụ giải con bà thích giúp cái luận điểm của cụ đi. :))

huyleck

Xe điện
Gió mùa đông bắc thổi ô nhiễm từ TQ qua VN đó (điện than, nhà máy ở TQ ô nhiễm)
Cụ k thấy Bắc Kinh còn đeo cả cái mặt nạ phòng độc à
hồi Olympic Bắc Kinh chính quyền còn ra lệnh cho các nhà máy đóng cửa hết để giảm ô nhiễm

View attachment 7642088
Ờ thế gió nó chie thồi về VN còn các thành phố của nó lại xanh lét, ác nhể

thichlexus

Xe điện
Em để ý hôm nào nhiều mây, mù trời thì AQI tăng cao, hôm nào có nắng thì AQI giảm. Lý do tại sao các cụ nhỉ.

Nletgo

Xe buýt
Không thể như thế được.
Vì nếu ô nhiễm không khí ở HN do cái gọi là "Gió mùa đông bắc thổi ô nhiễm từ TQ qua VN" thì toàn bộ vùng trời Miền Bắc sẽ có cùng 1 mức độ ô nhiễm hoặc ít nhất cũng ô nhiễm tương tương nhau....nhưng theo quan trắc thì chỉ bầu trời vùng HN ô nhiễm nặng, còn vùng trời Hưng Yên, Hải Phòng, Hạ Long, Yên Bái, Lạng Sơn lại rất trong sạch....
Cụ giải con bà thích giúp cái luận điểm của cụ đi. :))
cụ có lên trên đó không mà bảo thế? cụ nhìn cái bản đồ AIQ xem Hải Phòng có ô nhiễm k? Nam Định Thái Bình có ô nhiễm k?
Tại sao từ phía Quảng nam trở vào tới HCM, đặc biệt HCM cũng nhiều xe như HN mà lại kô nhiễm như HN?

winnghiepdu

Xe điện
Đợt Tết vừa rồi em vừa đi vào miền Nam cụ thể là Sài Gòn Đà Lạt và vũng tàu, Đà Lạt thì trong lành nhất Em thì chỉ thích thở cho nó sướng chứ khó thở là em chả muốn làm gì, Có cụ nào có giải pháp gì không Em cũng định năm tiến mà đang vướng công việc của vợ.

ttvnol.com

Xe tăng
Đợt Tết vừa rồi em vừa đi vào miền Nam cụ thể là Sài Gòn Đà Lạt và vũng tàu, Đà Lạt thì trong lành nhất Em thì chỉ thích thở cho nó sướng chứ khó thở là em chả muốn làm gì, Có cụ nào có giải pháp gì không Em cũng định năm tiến mà đang vướng công việc của vợ.
Nó hoàn toàn do cụ và vợ cụ có muốn nam tiến ko mà thôi. Một khi cụ muốn thì không có gì khó cả . Tồi nhất là đánh đổi kinh tế để lấy sức khỏe , hay gọi là chọn một vùng có khí hậu dễ chịu hơn để ở cũng được . Hầu hết ai cũng thấy vào nam dễ sống hơn .

antidau

Xe container
cụ có lên trên đó không mà bảo thế? cụ nhìn cái bản đồ AIQ xem Hải Phòng có ô nhiễm k? Nam Định Thái Bình có ô nhiễm k?
Tại sao từ phía Quảng nam trở vào tới HCM, đặc biệt HCM cũng nhiều xe như HN mà lại kô nhiễm như HN?
Hải Phòng, Nam Định, Thái Bình không hề có máy đo cụ ơi :)
Nhưng riêng tỉnh Quảng Ninh nó có 8 máy đo và Hạ Long với Cẩm Phả gần biển lúc nào cũng chỉ số xanh lét, các huyện khác như Uông Bí, Đông Triều thì thường là vàng
Đất nước chi tiêu khá nhiều tiền nhưng cái vụ ô nhiễm không khí liên quan đến sức khỏe này thì hời hợt lắm. Dù tỉnh nào cũng có sở Môi trường cả
Trong khi 1 tỉnh miền núi của Thái Lan như Chiang Mai nó có tầm 30 máy đo. Bên Thái nó có sở Kiểm soát Ô nhiễm nằm trong bộ Tài nguyên Môi Trường. Sở này đi lắp máy đo khắp nơi như trường học, sân bay

Chỉnh sửa cuối:

huyleck

Xe điện
thành phố nào của nó xanh lét? nó còn ô nhiễm hơn vn
Vầng , dc như nó bây giờ đã phúc, còn tất nhiên vẫn có thời điểm tp của nó đỏ lừ do yếu tố thời tiết, còn lại thì HN tờm hơn nó nhiều
Đây hôm nay hà nội 170 số 1 thế giới
Còn đây Thâm Quyến

winnghiepdu

Xe điện
Nó hoàn toàn do cụ và vợ cụ có muốn nam tiến ko mà thôi. Một khi cụ muốn thì không có gì khó cả . Tồi nhất là đánh đổi kinh tế để lấy sức khỏe , hay gọi là chọn một vùng có khí hậu dễ chịu hơn để ở cũng được . Hầu hết ai cũng thấy vào nam dễ sống hơn .
Cụ đang sống ở tỉnh nào vậy. Em lúc đầu định chọn vũng tàu nhưng thấy vẫn nóng quá.

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Chả hiểu cấp Bộ thì có Bộ TNMT, cấp địa phương thì có Sở Tài Nguyên Môi Trường, cấp huyện thì có Phòng Tài nguyên Môi trường, Xxx thì có Cảnh sát Môi trường mà không khí ô nhiễm hàng đầu thế giới, các dòng sông thì đen ngòm hôi thối hoắc cả hàng chục năm nay rồi

ttvnol.com

Xe tăng
Cụ đang sống ở tỉnh nào vậy. Em lúc đầu định chọn vũng tàu nhưng thấy vẫn nóng quá.
Vũng tàu khí hậu tương tự Sài Gòn nhưng chất lượng không khí tốt hơn hẳn .
Em từng so sánh Vũng Tàu với Nha Trang và hiện đang ở Nha Trang

antidau

Xe container
Đang từ Hà Nội cứ dọn nhà sang Hạ Long, Cẩm Phả sống đi các cụ. Siêu trong lành. Chỉ số không khí xanh ngắt 365 ngày

TN1805

Xe điện
Lạng Sơn, Hạ Long, Móng Cái....toàn các TP gần TQ mà có ô nhiễm như HN đâu, mỗi HN đỏ quạch, cho nên nói gió thổi ô nhiễm từ TQ sang là rất vớ vẩn:

meodenminh

Xe điện
Dạo này còn đưa công khai chỉ số ô nhiễm lên VTV 1 mà, chắc sắp có hành động tích cực gì chăng

lamhaha191

Xe điện
Tìm được giải pháp Qly từ xa được, em cũng chuồn vào nha trang

lamhaha191

Xe điện
Vũng tàu khí hậu tương tự Sài Gòn nhưng chất lượng không khí tốt hơn hẳn .
Em từng so sánh Vũng Tàu với Nha Trang và hiện đang ở Nha Trang
Cụ đang chạy mảng gì trong nt đấy, em thích ở bãi dài nhưng chưa thể đánh đổi kinh tế vì bọn trẻ còn đi học

Lighthouse_ulsa

Xe tải
Mấy nay nhiều nhà hoá vàng khói mù mịt, đi ra ngoài hít tí không khí mà toàn mùi khói vàng mã phát sợ

ttvnol.com

Xe tăng
Cụ đang chạy mảng gì trong nt đấy, em thích ở bãi dài nhưng chưa thể đánh đổi kinh tế vì bọn trẻ còn đi học
Em làm xe ôm , suốt ngày chỉ có ăn với chở vợ con đi học đi làm chứ có cày mảng nào trong NT đâu cụ .
Em có ngu ý này cụ tham khảo : tụi nhỏ học có nhiều con đường , không nhất thiết cứ phải đi con đường truyền thống ( bao gồm cả đi học công lập , tư thục , quốc tế , du học ) . Em định hướng cho tụi nhỏ đi con đường phi truyền thống từ nhỏ . Chỗ em đang ở có nguồn lực về con người và môi trường để làm việc đó .
Chưa kể em còn bị xoang , ở đây sẽ tự khỏi .