[Thảo luận] Không có thiết bị chữa cháy?

su30mkk

Xe buýt
bây giờ em mới nhìn kỹ là cái thằng lập bb mới thượng sỹ nên khả năng chưa đọc ND33 rồi.
quả này thì về vườn chăn lợn thôi.
Chưa chắc đâu cụ, có khi ở Gia Lai xa quá xxx nó chả quan tâm đến 34, 35 gì hết toàn nghiên cứu món Baba núi hoặc món Baba đầu đỏ đầu đen gì đó

Chỉnh sửa cuối:

TieuFu

Xe container
bây giờ em mới nhìn kỹ là cái thằng lập bb mới thượng sỹ nên khả năng chưa đọc ND33 rồi.
quả này thì về vườn chăn lợn thôi.
Cái NĐ 33 bổ sung đ/c này cầm trong tay, em thấy nghi phản đối nên nó BB.
Ngày mai em sẽ gọi cho PCSGT Gia Lai xem sao.

TieuFu

Xe container
Chưa chắc đâu cụ, có khi ở Gia Lai xa quá xxx nó chả quan tâm đến 34, 35 gì hết toàn nghiên cứu món Baba núi hoặc món Baba đầu đỏ đầu đen gì đó
Khả năng cụ Su30mkk nói chuẩn.

su30mkk

Xe buýt

PhiCong

Xe buýt
Cụ qua thớt này xem nha:http://www.otofun.net/threads/347751-kinh-nghiem-de-tranh-bi-phat-vi-khong-co-dung-cu-thoat-hiem-va-thiet-bi-chua-chay
Hoặc cụ thể của nhà chức trách đây: http://www.mt.gov.vn/Default.aspx?tabid=39&catid=1652.1653.380&articleid=10262

@Cụ chủ: Vụ này khiếu nại hoặc khởi kiện chắc chắn Cụ thắng.
Cảm ơn cụ, nhưng em vẫn có một thắc mắc là: trong Nghị định 33/2011/NĐ–CP thì ghi là "...(nếu quy định phải có những thiết bị đó)", tức là phải có quy định rõ ràng bằng văn bản của bộ, ban, ngành những xe nào phải có "đèn chiếu sáng, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu, cần gạt nước, gương chiếu hậu, dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi, đồng hồ báo tốc độ", và theo em nghĩ cái này là quy định của bên Tiêu chuẩn. Còn anh Hoàng Ân Phú - Vụ Pháp chế - Bộ GTVT thì nói là những dụng cụ đó "...theo thiết kế..." là theo tiêu chuẩn an toàn của nhà sản xuất chứ không phải cơ quan quản lý. Như vậy có bác bỏ/thay thế được quy định của Nghị định 33/2011/NĐ–CP không? và anh Phú kia có đại diện cho Vụ Pháp chế - Bộ GTVT để trả lời không?

Nếu cụ chủ chưa chắc thì in thêm cái này ra đảm bảo xxx cứng họng luôn:
http://xe.dangkiem.com/wp-content/files/Documents/QCVN09-2011.pdf

Sorry các cụ là em nhớ nhầm, xe trên 16 chỗ mới phải trang bị thiết bị chữa cháy (trang 20 trong tài liệu)
Cảm ơn cụ su30mkk, cái chúng ta cần để bổ sung cho Nghị định 33/2011/NĐ–CP khi cãi nhau với xxx về "thiết bị chữa cháy" chính là cái Quy chuẩn kỹ thuật Quốc gia về chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với ô tô (QCVN 09: 2011/BGTVT) do Cục Đăng kiểm Việt Nam biên soạn, Vụ Khoa học - Công nghệ trình duyệt, Bộ Giao thông Vận tải ban hành theo Thông tư số 56/2011/TT-BGTVT ngày 17/11/2011. Tại phần 2. Quy định kỹ thuật, điểm 2.28. Bình chữa cháy của Quy chuẩn này thì "Các loại xe dưới đây phải được trang bị bình chữa cháy:
+ Xe chở hàng dễ cháy nổ;
+ Xe khách từ 16 chỗ ngồi trở lên."​
Như vậy là xe từ 16 chỗ ngồi trở lên mới phải trang bị bình chữa cháy chứ không phải từ 9 chỗ ngồi như các cụ vẫn chém gió.

Còn về "dụng cụ thoát hiểm" được quy định tại phần 2. Quy định kỹ thuật, điểm 2.18. Cửa thoát khẩn cấp như sau: "Xe khách phải có đủ cửa thoát khẩn cấp thỏa mãn các yêu cầu...", ở ý 2.18.3.nêu rõ: "Tại các cửa sổ sử dụng làm cửa thoát khẩn cấp phải trang bị dụng cụ phá cửa và chỉ dẫn cần thiết". Như vậy, chỉ xe khách mới phải trang bị dụng cụ thoát hiểm.

Đến đây thì em đã hết thắc mắc. Chứ giải thích như cụ Phú ở Vụ Pháp chế - Bộ GTVT và một số cụ chém gió thì có khi còn bị xxx phạt thêm vì tội cãi bừa ấy chứ.

Chỉnh sửa cuối:

TieuFu

Xe container
Cụ nào sáng chỉ giúp em cái điều 12 NĐ 35, trường hợp em có bị áp dụng không??.
NĐ46/2012 ngày 15/7/2012 mới có hiệu lực!

TieuFu

Xe container
Tình hình sáng nay em đã gọi cho PCSGT Gia Lai theo số đt các cụ cho. Túm lại như sau:
- Em là abc..... lái xe, em bị lập BB...... ở pleiku.......
- TL: tất cả các xe ô tô đều phải có t.bị chữa cháy.
- Em: Theo NĐ 33, QCVN 09-2011/BGTVT, và trả lời của vụ pháp chế BGTVT. trường hợp xe của tôi 5 chỗ là không vi phạm.
- TL: Đây là đường giây nóng. Anh gặp lãnh đạo đội CSGT trình bày. (ặc)

Thanks các cụ đã giúp đỡ!!!!

PhiCong

Xe buýt
Vậy cụ để cho người ta ra quyết định xử phạt rồi làm khiếu nại gửi CA, báo chí. Sao phải ngại chứ.

TieuFu

Xe container
Vậy cụ để cho người ta ra quyết định xử phạt rồi làm khiếu nại gửi CA, báo chí. Sao phải ngại chứ.
Thanks cụ!
Em không ngại. Nhưng nhờ các cụ giải thích hộ em cái điều 12, NĐ 35. Em còn tối lắm chưa hiểu rõ.

Lê Chon goang

Xe tải
Các Cụ chú ý, chú ý - TT 27 BCA ghi rõ:
[FONT=&quot]4. Nội dung kiểm soát [/FONT][FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]a) Kiểm soát các giấy tờ có liên quan đến người và phương tiện, điều kiện hoạt động của phương tiện và hoạt động vận tải.[/FONT]
[FONT=&quot]- Kiểm soát các giấy tờ có liên quan đến người và phương tiện, gồm: giấy phép lái xe; giấy chứng nhận đăng ký xe; sổ chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện cơ giới đường bộ và giấy tờ khác có liên quan đến người, phương tiện, hoạt động vận tải. Khi kiểm soát phải đối chiếu giữa các giấy tờ với nhau và thực tế phương tiện về biển số, nhãn hiệu, loại phương tiện, trọng tải, màu sơn. Trường hợp cần thiết phải kiểm soát, đối chiếu với thực tế số máy, số khung của phương tiện.[/FONT]
[FONT=&quot]- Kiểm soát các điều kiện hoạt động của phương tiện.[/FONT]
[FONT=&quot]+ Kiểm soát điều kiện an toàn kỹ thuật của phương tiện;[/FONT]
[FONT=&quot]+ Kiểm soát biển số phía trước, phía sau, đèn chiếu sáng (chiếu xa, chiếu gần), đèn xi nhan, gạt nước, gương chiếu hậu, đèn phanh, đèn hậu, đèn soi biển số, đèn lùi;[/FONT]
[FONT=&quot]+ Kiểm soát và đánh giá về tình trạng kỹ thuật hệ thống lái, các đòn ba dọc, ba ngang, khớp nối; hệ thống phanh, các đường ống dẫn dầu hoặc dẫn hơi của hệ thống phanh; các đồng hồ trên bảng táplô (chú ý kiểm tra đồng hồ báo áp lực hơi đối với những phương tiện sử dụng hệ thống phanh hơi); các công tắc còi, đèn; hệ thống treo; hệ thống bánh lốp phương tiện về kích cỡ, độ mòn, áp lực hơi;[/FONT]
[FONT=&quot]+ Kiểm soát việc trang bị các phương tiện, dụng cụ chữa cháy, giấy phép vận chuyển theo quy định của pháp luật đối với các phương tiện chở khách, chở xăng, dầu, chở hàng nguy hiểm.[/FONT]

TieuFu

Xe container
Em hầu các cụ mấy cái ảnh cho bớt buồn!

NấmLinhChi

Xe tải
Các Cụ chú ý, chú ý - TT 27 BCA ghi rõ:
[FONT=&quot]4. Nội dung kiểm soát [/FONT][FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]a) Kiểm soát các giấy tờ có liên quan đến người và phương tiện, điều kiện hoạt động của phương tiện và hoạt động vận tải.[/FONT]
[FONT=&quot]- Kiểm soát các giấy tờ có liên quan đến người và phương tiện, gồm: giấy phép lái xe; giấy chứng nhận đăng ký xe; sổ chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện cơ giới đường bộ và giấy tờ khác có liên quan đến người, phương tiện, hoạt động vận tải. Khi kiểm soát phải đối chiếu giữa các giấy tờ với nhau và thực tế phương tiện về biển số, nhãn hiệu, loại phương tiện, trọng tải, màu sơn. Trường hợp cần thiết phải kiểm soát, đối chiếu với thực tế số máy, số khung của phương tiện.[/FONT]
[FONT=&quot]- Kiểm soát các điều kiện hoạt động của phương tiện.[/FONT]
[FONT=&quot]+ Kiểm soát điều kiện an toàn kỹ thuật của phương tiện;[/FONT]
[FONT=&quot]+ Kiểm soát biển số phía trước, phía sau, đèn chiếu sáng (chiếu xa, chiếu gần), đèn xi nhan, gạt nước, gương chiếu hậu, đèn phanh, đèn hậu, đèn soi biển số, đèn lùi;[/FONT]
[FONT=&quot]+ Kiểm soát và đánh giá về tình trạng kỹ thuật hệ thống lái, các đòn ba dọc, ba ngang, khớp nối; hệ thống phanh, các đường ống dẫn dầu hoặc dẫn hơi của hệ thống phanh; các đồng hồ trên bảng táplô (chú ý kiểm tra đồng hồ báo áp lực hơi đối với những phương tiện sử dụng hệ thống phanh hơi); các công tắc còi, đèn; hệ thống treo; hệ thống bánh lốp phương tiện về kích cỡ, độ mòn, áp lực hơi;[/FONT]
[FONT=&quot]+ Kiểm soát việc trang bị các phương tiện, dụng cụ chữa cháy, giấy phép vận chuyển theo quy định của pháp luật đối với các phương tiện chở khách, chở xăng, dầu, chở hàng nguy hiểm.[/FONT]
Thế xe gia đình chắc ko phải kiểm tra rồi. E lót dép ngồi hóng tiếp ;))

titcoi

Xe tăng
Theo em thì không phải là xe dưới 9 chỗ thì ko cần bình chữa cháy & dụng cụ thoát hiểm mà là chỉ những xe quy định phải có như xe vận tải hành khách, xe chở hàng thì cần có còn những xe khác thì ko cần

keptman

Xe buýt
Em vừa lang thang tìm các bài viết về luật có bắt buộc phải có bình cứu hỏa trên xe con ko thì tình cờ đọc bài viết này, các cụ đọc tham khảo ợ

Theo như bài viết này thì ko những bắt buộc trong xe phải có bình cứu hỏa mà phải còn cả kéo cắt dây bảo hiểm và Búa thoát hiểm nữa ợ. Các xxx mà cứ đè các lỗi này mà vịn thì thôi rồi :(
hình như chỉ kinh doanh vận tải mới bắt buộc thôi chứ cụ nhỉ?

TieuFu

Xe container
Chỗ này dừng chân rất tốt,tự rửa xe 10k - thoải mái rửa, tắm,...

TieuFu

Xe container

TieuFu

Xe container