[Funland] Không có lệnh khám tự ý khám nhà.

harman_kardon

Xe điện
Em xem phim Mẽo thấy đạp cửa xông vào dí súng luôn, chủ nhà nhỡ đang làm bếp có cầm con dao thái rau là bị ăn kẹo luôn.
Ở VN mình không có dân chủ nên phải lệnh này trát kia, chủ nhà ngồi vểnh chân cãi nhem nhẻm cơ quan công quyền. Hỏng!
:)) cụ xem phim mà đi so với đời thực thì em chịu thua luôn. Các thành phần nguy hiểm thì nó theo dõi 8 đời rồi. Lệnh thời buổi này xin gấp cỡ 15 phút là có. Văn bản gửi qua phone . Trường hợp này em gặp rồi.
Mấy ng đang xem tv . Cs đến gõ cửa . Hỏi có vấn đề gì ko. Họ nói có ng báo có kẻ tình nghi ôm túi vào nhà này. Vừa buồn cười vừa tức. Cs hỏi. Cho phép vào nhà ko. Trả lời ko đc phép. Cs bao vây cửa trc cửa sau. 1 chú phone về sếp xin lệnh của VKS . Lúc đó thì ok ngay. Chụp lại lệnh Qua phone . Vào ko có gì, xin lỗi rối rít, họ cũng lịch sự . Ko hổ báo. Ko mạnh tay hay làm hư hỏng đồ. Nhưng...... 1 . 2vết giầy gây bẩn thảm.....:))
Hôm sau đi luật sư thảo cái đơn kiện.... xử lý nội bộ như nào ko quan tâm. Quan tâm bồi thường vết giầy gây bẩn thảm.. có hơn nghìn Eu chứ mấy :D. 150 eu tiền luât sư thôi. Lời quá xá :)).
Chuyện thứ 2. Có lệnh vào nhà. Chẳng có gì nghiêm trọng. Chứng cứ ko đủ . Cũng bắt giữ 2 vc. Tạm giam đc hơn 30 h phải thả. Vc bạn em. Đi luật sư. Vì cả 2 đang 7 nghiệp. Đc hỗ trợ tư pháp. Mất có 39 eu. Kiện.... sau 6 tháng ra tòa. Bồi thường cho 4k 2 ng. Họ thất nghiệp nên chỉ vậy. Chứ với em thì bỏ mẹ ngân sách TP ngay.

Freeman Bodhany

Xe tăng
cụ ví dụ hay đấy! Chả xoắn gì cả nhưng nếu đặt địa vị là cụ, cụ không làm bất cứ gì sai mà có thằng xông vào nhà cụ mặt vênh lên như bánh đa, ngồi trên sôpha nhà cụ hất hàm thách cụ “quay đi”, “rồi mày sẽ biết”... thì cụ sẽ nhã nhặn mời nó uống nước rồi hợp tác cung cấp thông tin chứ ạ? Đừng cảm tính gì cụ ạ, cứ luật mà làm! Còn đâu ai cũng hiểu là cái thằng cầm đồ thu họ ấy nó “có vấn đề” rồi :))
Em cũng có cửa hàng kinh doanh, đầy lần CA đến chơi, ngồi chém gió cùng CA....vui như tết, có cái vẹo gì, CA cũng là thằng ăn lương làm thuê cho Nhà nước, mình làm ăn đường hoàng, không vấn đề gì lý do gì CA xông vào nhà mình vênh mặt với mình....Em chưa bao giờ bị anh CA nào vênh mặt với em cả, toàn 1 điều Anh, 2 điều vâng, 3 điều dạ.....Vì mình là người đường hoàng. Thế thôi. :))

thanhhuan1509

Xe tải
Em cũng có cửa hàng kinh doanh, đầy lần CA đến chơi, ngồi chém gió cùng CA....vui như tết, có cái vẹo gì, CA cũng là thằng ăn lương làm thuê cho Nhà nước, mình làm ăn đường hoàng, không vấn đề gì lý do gì CA xông vào nhà mình vênh mặt với mình....Em chưa bao giờ bị anh CA nào vênh mặt với em cả, toàn 1 điều Anh, 2 điều vâng, 3 điều dạ.....Vì mình là người đường hoàng. Thế thôi. :))
Nếu thằng CA trên nó có tí lịch sự, thì mở cửa ra chỉ cần đảo quanh nhà 1 vòng. Rồi mượn của thằng ku em mở cửa ngồi phía trước nhà hút thuốc đợi thằng chủ về
Ai lại bố láo bố lếu vào nhà rồi ngách cái mặt lên dân nào chịu

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
vâng ạ, đến lúc cụ bị trấn hoặc cụ đàng hoàng cũng chả ai biết thì cụ sẽ hiểu thôi :)) Cửa hàng và nhà riêng là khác nhau, hơn nữa cụ chủ động mời nó vào nó khác mà họ TỰ VÀO, đuổi không ra nó khác!

Freeman Bodhany

Xe tăng
Nếu thằng CA trên nó có tí lịch sự, thì mở cửa ra chỉ cần đảo quanh nhà 1 vòng. Rồi mượn của thằng ku em mở cửa ngồi phía trước nhà hút thuốc đợi thằng chủ về
Ai lại bố láo bố lếu vào nhà rồi ngách cái mặt lên dân nào chịu
Trường hợp như video clip cụ chủ thớt đăng lên thì em chịu. Quả thực em chưa gặp trường hợp này bao giờ.
Mà không hiểu sao, CA phường các kiểu, nhìn thấy em là chào rất lễ phép, hội đó vào quán em uống nước thường xuyên. :)

TEANAJP

Xe đạp
Có cái gì không ổn rôi:
Việc khám chỗ ở phải tuân thủ quy định tại Điều 193, Điều 194 và Điều 195 của Bộ luật Tố tụng hình sự 2015 về thẩm quyền ra lệnh khám xét và thủ tục khám xét, cụ thể như sau:
1. Về thẩm quyền ra lệnh khám xét
Các chủ thể sau đây có quyền ra lệnh khám xét trong mọi trường hợp:
– Viện trưởng, Phó Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân và Viện kiểm sát quân sự các cấp;
– Chánh án, Phó Chánh án Toà án nhân dân và Toà án quân sự các cấp;
– Thẩm phán giữ chức vụ Chánh toà, Phó Chánh toà Tòa phúc thẩm Toà án nhân dân tối cao; Hội đồng xét xử;
– Thủ trưởng, Phó Thủ trưởng Cơ quan điều tra các cấp. Trong trường hợp này, lệnh bắt phải được Viện kiểm sát cùng cấp phê chuẩn trước khi thi hành.
Ngoài ra, trong trường hợp không thể trì hoãn, Thủ trưởng, Phó Thủ trưởng Cơ quan điều tra các cấp; Người chỉ huy đơn vị quân đội độc lập cấp trung đoàn và tương đương; người chỉ huy đồn biên phòng ở hải đảo và biên giới; Người chỉ huy tàu bay, tàu biển, khi tàu bay, tàu biển đã rời khỏi sân bay, bến cảng có quyền ra lệnh khám xét. Trong thời hạn 24 giờ, kể từ khi khám xong, người ra lệnh khám phải thông báo bằng văn bản cho Viện kiểm sát cùng cấp.
2. Về thủ tục khám xét chỗ ở
– Theo quy định tại khoản 1 Điều 193 của Bộ luật Tố tụng hình sự thì việc khám chỗ ở, chỗ làm việc, địa điểm được tiến hành theo quy định tại các điều 192, 193 và 194 của Bộ luật Tố tụng hình sự 2015. Theo đó, khi bắt đầu khám chỗ ở, phải đọc lệnh khám và đưa cho đương sự đọc lệnh khám đó; giải thích cho đương sự và những người có mặt biết quyền và nghĩa vụ của họ. Người tiến hành khám phải yêu cầu đương sự đưa ra những đồ vật, tài liệu có liên quan đến vụ án, nếu đương sự từ chối thì tiến hành khám.
– Khi khám chỗ ở, địa điểm phải có mặt người chủ hoặc người đã thành niên trong gia đình họ, có đại diện chính quyền xã, phường, thị trấn và người láng giềng chứng kiến; trong trường hợp đương sự và người trong gia đình họ cố tình vắng mặt, bỏ trốn hoặc đi vắng lâu ngày mà việc khám xét không thể trì hoãn thì phải có đại diện chính quyền và hai người láng giềng chứng kiến.

Freeman Bodhany

Xe tăng
vâng ạ, đến lúc cụ bị trấn hoặc hoặc sự đàng hoàng của cụ chả ai biết ngoài cụ thì cụ sẽ hiểu thôi :)) Cửa hàng và nhà riêng là khác nhau, hơn nữa cụ chủ động mời nó vào nó khác mà nọ TỰ VÀO, đuổi không ra nó khác!
CA chủ động tự vào quan em đầy lần, các chú ý đi kiểm tra địa bàn, tiện ghé quán em chơi thường xuyên, vào là em mời nước, lịch sự, nói chuyện như mấy thằng bạn gặp nhau. Em chả có gì ngại mấy bạn CA cả. :)

Toietmoi

Xe điện
:)) cụ xem phim mà đi so với đời thực thì em chịu thua luôn. Các thành phần nguy hiểm thì nó theo dõi 8 đời rồi. Lệnh thời buổi này xin gấp cỡ 15 phút là có. Văn bản gửi qua phone . Trường hợp này em gặp rồi.
Mấy ng đang xem tv . Cs đến gõ cửa . Hỏi có vấn đề gì ko. Họ nói có ng báo có kẻ tình nghi ôm túi vào nhà này. Vừa buồn cười vừa tức. Cs hỏi. Cho phép vào nhà ko. Trả lời ko đc phép. Cs bao vây cửa trc cửa sau. 1 chú phone về sếp xin lệnh của VKS . Lúc đó thì ok ngay. Chụp lại lệnh Qua phone . Vào ko có gì, xin lỗi rối rít, họ cũng lịch sự . Ko hổ báo. Ko mạnh tay hay làm hư hỏng đồ. Nhưng...... 1 . 2vết giầy gây bẩn thảm.....:))
Hôm sau đi luật sư thảo cái đơn kiện.... xử lý nội bộ như nào ko quan tâm. Quan tâm bồi thường vết giầy gây bẩn thảm.. có hơn nghìn Eu chứ mấy :D. 150 eu tiền luât sư thôi. Lời quá xá :)).
Chuyện thứ 2. Có lệnh vào nhà. Chẳng có gì nghiêm trọng. Chứng cứ ko đủ . Cũng bắt giữ 2 vc. Tạm giam đc hơn 30 h phải thả. Vc bạn em. Đi luật sư. Vì cả 2 đang 7 nghiệp. Đc hỗ trợ tư pháp. Mất có 39 eu. Kiện.... sau 6 tháng ra tòa. Bồi thường cho 4k 2 ng. Họ thất nghiệp nên chỉ vậy. Chứ với em thì bỏ mẹ ngân sách TP ngay.
Vậy hả cụ? Em không sống ở Mẽo nên không rõ lắm nhưng có lần đọc báo có vụ cô Việt Kiều bị bắn chết vì có ai đó gọi điện báo gì đó cho cảnh sát, khi cảnh sát đạp cửa xông vào thấy đang cầm cái dao làm bếp nên đòm luôn. Có thể báo chí viết theo phim :)

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
CA chủ động tự vào quan em đầy lần, các chú ý đi kiểm tra địa bàn, tiện ghé quán em chơi thường xuyên, vào là em mời nước, lịch sự, nói chuyện như mấy thằng bạn gặp nhau. Em chả có gì ngại mấy bạn CA cả. :)
em cũng chả ngại gì nhưng nhà riêng em vào mà không XIN em thì em đào cả mả tổ nhà chúng nó lên! Ngại hay không ngại k phải vấn đề, vấn đề là làm đúng hay sai! :)

Toietmoi

Xe điện
em cũng chả ngại gì nhưng nhà riêng em vào mà không XIN em thì em đào cả mả tổ nhà chúng nó lên! Ngại hay không ngại k phải vấn đề, vấn đề là làm đúng hay sai! :)
Còn tùy trường hợp cụ ơi. Giả sử nó bắt tội phạm phạm pháp quả tang thì đừng có to còi mà đòi giấy khám.

Slimz

Xe buýt
Có người báo là họ khám được rồi cụ( ai báo thì không biết, lạc danh cũng được) chứ đợi giấy thì bắt cái gì nữa hả cụ. Vd như đi bắt bạc, bắt lô đề....
Bác nghĩ bắt bạc, lô đề đơn giản như vậy =)) kéo ng đến bắt là xong á :))

Tengiduocnhi

Xe tải
Có người báo là họ khám được rồi cụ( ai báo thì không biết, lạc danh cũng được) chứ đợi giấy thì bắt cái gì nữa hả cụ. Vd như đi bắt bạc, bắt lô đề....
Cái này cụ sai rồi ak.
Nguyên văn là như này: Nếu chắc chắn 100% có tang thì công an sẽ ập vào thịt sau đó hợp lý hóa giấy tờ 1 tờ giấy tên là lệnh khám xét hoặc bắt khẩn cấp.
Tuy nhiên, nếu xịt (tức là chả tóm được gì) là to tội đấy ak.

Camontinhyeu

Xe điện
Ko có hành vi phạm tội quá tang, ông tự ý vào nhà khám nhà là sai mẹ nó rồi. Cậu quay clip hành nghề gì ko biết nhưng nhìn bối cảnh thì áo vàng đuối lý rồi

emnhaqueday

Xe hơi
Chỉ có đoạn clip không nói lên được vấn đề .............Người quay đoạn clip này làm gì, ở đâu xin mời chủ theart cho lên luôn , chắc lại mấy ông cầm đồ, cho vay ở quê ...
Mình cũng không biết chủ thớt có dụng ý gì không. Nhưng xem qua, mới thấy. Mấy đồng chí công an này có ăn có học mà trình độ nghiệp vụ quá kém. Mất hết hình ảnh công an.

Tengiduocnhi

Xe tải

nhanh33

Xe buýt
Cụ có hiểu luật ng ta viết ra để làm gì ko ?????
Cứ nghĩ như cụ thì XH nó loạn ngay. Đây là khám nhà, tư gia của ng ta. Luật cho phép quyền bất khả xâm phạm . Chỉ có quyền khám xét khi có lệnh cho phép. Anh cứ có lệnh thì ko 1 ai dám chống lệnh cả. Chống thì xác định nhập kho ngay tức thì.
Sao cụ cứ đòi quyền tự do cho bọn xã hội thâm để làm gì nhỉ, muốn quét sạch bọn đó phải độc tài mới trị nổi chúng, cứ dân chủ có ngày nó leo lên đầu à!

nhanh33

Xe buýt
Bên mẽo nó bắn hai mấy phát vào người luôn có clip các cụ tham khảo google nhé, cần gì trát

harman_kardon

Xe điện
Vậy hả cụ? Em không sống ở Mẽo nên không rõ lắm nhưng có lần đọc báo có vụ cô Việt Kiều bị bắn chết vì có ai đó gọi điện báo gì đó cho cảnh sát, khi cảnh sát đạp cửa xông vào thấy đang cầm cái dao làm bếp nên đòm luôn. Có thể báo chí viết theo phim :)
Cụ chỉ viết tào lao. Đọc cũng ko xong. Cs nào đạp cửa bắn chết ng . Cụ đọc lại đi hãy nói.
1 bà việt cầm dao chạy về phía cs.
1 vụ khác 1 ông việt cầm dao. Có phụ nữ gọi báo Cs đến có ng mở cửa chứ ko phải đạp.

Tengiduocnhi

Xe tải
Sao cụ cứ đòi quyền tự do cho bọn xã hội thâm để làm gì nhỉ, muốn quét sạch bọn đó phải độc tài mới trị nổi chúng, cứ dân chủ có ngày nó leo lên đầu à!
Ko đấu tranh, công an muốn làm gì thì làm sẽ tạo ra 1 bọn kiêu binh, lộng quyền.

Các anh công an có thể được tin gì đó, hoặc đang đi bắt tội phạm, tìm tang vật thật. Nhưng cách làm của các anh sai bét, như 1 thằng vô học. Nếu tiếp tục ủng hộ sau này án sẽ ko cần quy trình nữa: rầm hự bốp binh vâng em nhận. Bố là luật, luật là bố.

Làm sai còn nhơn nhơn mặt, tao mày với dân giữa thanh thiên bạch nhật. Văn hóa ở đâu?