[Thảo luận] Không có biển cấm dừng/đỗ: có nên đỗ xe dưới lòng đường ?!

cwise

Xe container
Các bác nên hiểu nội dung của văn bản số 796/UBND-GT ngày 06/02/2012 của UBND thành phố HN là danh sách 262 tuyến đường, phố cấm tổ chức trông giữ phương tiện trên hè phố, lòng đường (đợt 1) nhé. Không phải 262... cấm dừng, đỗ xe. Như vậy là dưng, đỗ xe phải theo Luật GTĐB và nhớ các tuyến phố văn minh các bác nhé. Riêng bản thân tôi khi dững, đỗ xe chỉ theo biển báo thực hiện, còn các tuyến phố văn minh thì chịu, không nhớ nổi. Nhưng nói thật, khi bị xxx cẩu xe, mất thời gian đi lại hơi bị nhiều và có khi mất cả xèng nữa đấy. Rõ rách việc, chờ được vạ thì má đã sưng.
Cái chỗ đo đỏ đó mà chúng ta nên hay không nên đấy ạ, và em hiểu ý của chủ thớt. Em vẫn bực vì ngay cả một số ofer vẫn còn lăn tăn và cả báo chí cứ đánh một mẻ 262 tuyến cấm dừng đỗ. chán quá.

h_mdc

Xe điện
Thế nếu bác có xe cũng cấm đỗ xe trước của nhà bác luôn nhé vì nhà bác thì làm gì có biển cho phép đỗ. Liệu bác có làm được như thế không mà bác lại phát biểu như thế. Giả sử nhà bác ở khu tập thể hay chung cư ấy, hay là bác phải mang xe ra chỗ nào có cắm chứ P to tổ bố gửi cách đó cả cây số mới là đúng luật. Giá mà ai cũng chấp hành pháp luật kiểu như bác thì anh Đường Luôn Tắc (ĐLT #) đã không phải đau đầu để nghĩ ra các giải pháp này nọ.
Nhà em chẳng có cái biển nào cả nhưng em cũng không dám đỗ trước cửa vì sẽ cản trở giao thông. Ra khỏi nhà là em đi luôn, về là vào luôn chẳng cản ai.
Các bác tranh luận thật rôm rả nhưng các bác đặt mình vào vị trí ông GTCC xem: đặt bao nhiêu biển cho đủ? Sau mỗi ngã ba, ngã tư lại một loạt biển nên phải mặc định một số phố cấm dừng đỗ. Cái này cho dân ở TP đã khó, còn dân nơi khác đến càng khó.
Em đồng ý với nhiều bác: luật không cấm thì được làm nhưng trong luật cũng có ghi là ...không cản trở giao thông, mà đỗ xe nhiều ít cũng cản trở và cái nhiều ít này là khó xử.
Theo tinh thần bác chủ thớt thì tuỳ, nếu đỗ không cản trở ai thì đỗ cũng được, đỗ xe mà gây cản trở giao thông thì nên kiếm chỗ khác mặc dù không có biển gì cả.

Xuan Son

Xe buýt
Vâng, em cũng nêu một vấn đề mà bản thân em hầu như cũng gặp phải, tuy đường ko có biển báo cấm nhưng việc đỗ xe cũng đã gây rất khó khăn cho việc đi lại rồi, đường nó lớn và ít người thì ko sao, đường đã bé chỉ được chút mà 1 xe đỗ phát là y như rằng có cái nút cổ chai rồi, xe 4b đang 2 làn thì nhúc nhích thành con dê qua cầu,...
Nói chung là tùy tình huống, tùy lúc, mà xử lý cho hợp lý. Cứ như có 1 số cụ đỗ vứt xe đó như 1/2 buổi, khi xxx sờ đến lại bất hợp tác,... Em nghĩ bản thân thiệt thòi nhiều hơn là lợi

Còn việc đỗ ở đây thì e nghĩ cũng chỉ nên vài phút thôi.

Có 1 số cụ khi nêu quan điểm hoặc tranh luận, ko kèm theo vài lời miệt thị, íu hiểu đầu chứa gì trong đó nữa. Trong đó có cả "chã", có cả người mình từng ủng hộ gom tiền đi kiện xxx, bó tay ^:)^
Cụ xem lại cái dòng em bôi đỏ cái. Em đọc mãi không hiểu. Sao người ta không kèm lời miệt thị thì cụ lại íu hiểu đầu người ta chứa gì vậy? Em dự là cụ comment cũng không thèm đọc kỹ xem mình đã viết gì đấy.

cwise

Xe container
......
Theo tinh thần bác chủ thớt thì tuỳ, nếu đỗ không cản trở ai thì đỗ cũng được, đỗ xe mà gây cản trở giao thông thì nên kiếm chỗ khác mặc dù không có biển gì cả.
Em hoàn toàn ủng hộ ý kiến này. Theo em hiểu đây là điều chủ thớt muốn nói, nhưng do cách diễn đạt có khác nhau, lại vào lúc nhạy cảm như một bác nào ở trên đã trình bày nên nhiều khi sự việc đi hơi xa. Thực ra ai cũng có lỗi trong việc đỗ xe cả, ít nhất một lần trong đời 4b theo em ai cũng có lúc đỗ cản trở. Còn riêng với em, em luôn quan điểm là hạn chế tối đa đến mức có thể việc đỗ xe gây cản trở.

ZAD Viet

Xe điện
Em chả biết!
Ở thời buổi này tốt nhất là không nên đỗ.
Vì đỗ là bị bắt, bị kéo xe đi...
Còn đúng sai đi hỏi ,,, có lẽ ông giời.
Hỏi xong thì hơi lâu. Được vạ thì má xưng!
Có thể em thuộc dạng mà các cụ cho là "Hèn", nhưng em cho là lành ở cái thời đại văn minh này!
Có việc đi lên phố giờ này em cứ 2b diễn thôi!

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Em chả biết!
Ở thời buổi này tốt nhất là không nên đỗ.
Vì đỗ là bị bắt, bị kéo xe đi...
Còn đúng sai đi hỏi ,,, có lẽ ông giời.
Hỏi xong thì hơi lâu. Được vạ thì má xưng!
Có thể em thuộc dạng mà các cụ cho là "Hèn", nhưng em cho là lành ở cái thời đại văn minh này!
Có việc đi lên phố giờ này em cứ 2b diễn thôi!
Em cũng hiểu là 262 tuyến phố cấm tổ chức trông giữ xe (dưới lòng đường hoặc vỉa hè hoặc cả 2) nhưng xxx lại cố tình hiểu sai luật - cẩu đi biết bao nhiêu xe, biết bao nhiêu người bị "oan" rồi, nó cũng gần giống đèn xanh đỏ ở bộ công an và nhiều điểm bất cập khác, nhưng "phải sống chung với lũ" thôi các cụ ạ! Tránh voi cả xấu mặt nào.

Duong_Anh

Xe buýt
Cái chỗ đo đỏ đó mà chúng ta nên hay không nên đấy ạ, và em hiểu ý của chủ thớt. Em vẫn bực vì ngay cả một số ofer vẫn còn lăn tăn và cả báo chí cứ đánh một mẻ 262 tuyến cấm dừng đỗ. chán quá.
không phải là ofer lăn tăn, mà là bị nó vồ thật rồi còn gì hả cụ

airport

Xe tải
Nhà em chẳng có cái biển nào cả nhưng em cũng không dám đỗ trước cửa vì sẽ cản trở giao thông. Ra khỏi nhà là em đi luôn, về là vào luôn chẳng cản ai.
Các bác tranh luận thật rôm rả nhưng các bác đặt mình vào vị trí ông GTCC xem: đặt bao nhiêu biển cho đủ? Sau mỗi ngã ba, ngã tư lại một loạt biển nên phải mặc định một số phố cấm dừng đỗ. Cái này cho dân ở TP đã khó, còn dân nơi khác đến càng khó.
Em đồng ý với nhiều bác: luật không cấm thì được làm nhưng trong luật cũng có ghi là ...không cản trở giao thông, mà đỗ xe nhiều ít cũng cản trở và cái nhiều ít này là khó xử.
Việc đặt bao nhiêu biển cho đủ là việc và trách nhiệm của GTCC, đạo luật cơ bản, luật cao nhất là Hiến pháp rồi mới đến các bộ luật và cụ thể nhất là luật GT và người dân chỉ tuân theo Luật để sống và làm việc chứ không cần phải suy diễn khi tham gia giao thông. Thông tư hay Nghị định chỉ là để hướng dẫn thi hành Luật. Công dân chỉ căn cứ vào đó mà thi hành thôi. Cái gì Luật không/chưa điều chỉnh thì coi như không phạm luật mà.

gia doi

Xe điện
Thớt này vẫn hót :P

havu

Xe tăng
Website
www.youmevietnam.com
Đỗ tẹt ga theo đúng quy định về đỗ xe đi các cụ ơi.

cwise

Xe container
không phải là ofer lăn tăn, mà là bị nó vồ thật rồi còn gì hả cụ
Vồ bố láo thì phải chiến lại chứ bác. Việc cấm dừng đỗ có nhiều quy định liên quan, cứ cho là 262 tuyến cấm trông giữ đi nhưng lại lọt vào 56 tuyến văn mình thì vẫn chết.

Em cũng hiểu là 262 tuyến phố cấm tổ chức trông giữ xe (dưới lòng đường hoặc vỉa hè hoặc cả 2) nhưng xxx lại cố tình hiểu sai luật - cẩu đi biết bao nhiêu xe, biết bao nhiêu người bị "oan" rồi, nó cũng gần giống đèn xanh đỏ ở bộ công an và nhiều điểm bất cập khác, nhưng "phải sống chung với lũ" thôi các cụ ạ! Tránh voi cả xấu mặt nào.
Cố tình thì mình phải chinh chiến lại chứ, còn ai cảm thấy không đủ khả năng thì nộp phạt chứ biết sao bây giờ.

chungt

Xe buýt
Ko có biển cấm thì em nghĩ đỗ được, chả vấn đề gì, còn xxx or TTGT bắt thì ko hiểu bắt lỗi gì :D

giangitjsc

Xe tải
Nơi mọi người thường tiếp nhau bằng nụ cười :) và
Website
www.vinakeway.com
Xe em là xe cổ, cứ chỗ nào không có biển cấm đỗ là em đỗ, đỗ xong em mở nắp ca bô (như đang sửa ý ạ) rồi đi chơi, đi làm thoải mái... :P

hoanglinhle

Xe đạp
Bắt vì lỗi dừng đỗ trái nơi quy định bác ợ
còn trái thế nào thì chỉ có trời biết, đất biết, xxx biết và TTGT biết thôi
Ngôn ngữ VN theo các cụ nói thì là "phong ba bão táp không bằng ngữ pháp việt nam" thế nên mới có câu chuyện chẻ chữ để ngu dân thì tán phét còn ngu quan thì vơ vét. Còn làm thế nào để vận dụng cái gọi là "Luật không cấm" thì chỉ bằng cách mềm dẻo :))
Tự nhiên có ngu ý là các cụ 4B nên thành lập câu lạc bộ học uốn dẻo cho ace để còn vận dụng mỗi khi lâm trận với xxx

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Xin lỗi cụ là e thấy cụ vẫn còn lơ ngơ lắm ạ, cụ nói như mứt ấy ạ. Cụ đọc đi đọc lại rồi mà vẫn chưa hiểu em nói gì. Ở đây ko nói đến luật, mà đang nói đến cái việc nên hay k nên đỗ xe ở lòng đường. Hiểu nôm na là cái ý thức trong giao thông ấy, cụ thủng đc tý nào chưa?! Vì vậy mời cụ đọc lại rồi hãy comment.
Đương nhiên ta có thể làm những việc mà pluat ko cấm, còn cụ Đ kia muốn kiện thì em cũng từng ủng hộ góp tiền để cụ đó kiện theo lời kêu gọi của các ofèrs, nhưng là kiện đỗ có đúng hay sai, k bàn về cái việc đỗ đó có cản trở dòng người đang lưu thông ko?
XL, em ngứa mồm tí, em thấy cái câu hỏi "nên hay không nên" của cụ cũng như mứt ấy, vớ vẩn lắm ạ. Nên hay không nên thì nó phụ thuộc vào lợi ích của yừng đối tượng.

1. Đối với người cần đỗ và không có chỗ nào khác để đỗ thì đương nhiên đối với họ sẽ "rất nên", miễn là không phạm luật.
2. Đối với người không cần đỗ hoặc đã có chỗ đỗ ở trong sân cơ quan, tổ chức rồi thì theo họ lại "không nên" vì cho rằng đỗ như thế sẽ ảnh hưởng đến giao thông.

Tóm lại, là nếu không bị ảnh hưởng đến mình, không bị xung đột lợi ích khi đỗ xe hoặc đã có chỗ đỗ xe khác mà không phải đỗ ở lòng, lề đường thì ai chẳng muốn đường thông, hè thoáng, cụ không cần phải hỏi, điều đó là đương nhiên rồi (vì thế em mới nói câu hỏi của cụ như mứt là ở chỗ đó). Còn đối với những nguywowif mà họ chẳng còn lựa chọn khác thì bắt buộc họ phải đỗ rồi. Có điều, em nghĩ điều "nên" duy nhất ở đây là: trong trường hợp bắt buộc phải đỗ ở lòng , lề đường, không vi phạm luật, thì hãy cố gắng để sao cho việc đỗ xe của mình cản trở giao thông ít nhất, tránh ảnh hưởng đến cộng đồng nhất.

Chỉnh sửa cuối:

puremoon

Xe buýt
Em thấy giờ toàn dùng luật rừng hoặc luật 50-50. Nói chung là từ vụ kiện của cụ Đông toạch nên anh em bị tàn sát đẫm máu quá. He he . Em fun tí.

Gowind

Xe tải
Theo tiêu đề của bác chủ thì quan điểm của em là Nên.
Vì Tây nó cũng để ở lòng đường bác ạ, mà mình đang phấn đấu Thủ đô của được văn minh như nó ạ.
Và với cái giá trông xe mà thành phố mới ban hành + số lượng các bãi đỗ xe nhiều như lông lươn hiện nay thì em khẳng định lại lần nữa là Rất Nên!
Em đi lang thang nhiều nước, cả Âu lẫn Á văn minh đều thấy oto đỗ đầy đường, trừ những tuyến đường lớn gây anh hưởng đến luồng giao thông hoặc trong khu phố cổ thì không được hoặc chịu phí rất đắt. Việc đỗ xe ở những chỗ không bị cấm gần như là hiển nhiên và chủ xe phải chịu rủi ro nếu xe bị đập vỡ kính (do say rượu hay lấy đồ ở trong) nhưng không bao giờ thấy cảnh lực lượng công quyền đi phạt hoặc kéo xe vô tội vạ như ở ta. Có lẽ cũng do hoàn cảnh là các đô thị phát triển trước thời đại công nghiệp oto hoặc sẽ quá tốn kém nếu đáp ứng đủ bãi đỗ xe cho tất cả nhưng khác nhau ở chỗ bên đó đầy tớ là đầy tớ, còn ở ta đầy tớ là bố của thằng chủ nên luật nằm dưới lệ. Hơn nữa, mấy khi có cơ hội lớn thế nên chuyện có được làm điều không cấm hay không không quan trọng!

xeruabo2

Xe điện
Sau khi ngâm kíu lại kỹ luật GTĐB về khoản dừng , đỗ xe , e hiểu rằng : Hoàn toàn có thể dừng ,đỗ xe trên đường phố nếu không có biển cấm và thỏa mãn các đ/k như sau :
1 - Ko phạm vào các điều cấm ghi ở Đ18 , 19 luật GTĐB như : không dừng đỗ xe trên cầu , miệng cống , hầm điện thoại ,nơi đường giao nhau , che khuất biển báo , ...
2- Trường hợp trên đường đã xây dựng nơi dừng xe, đỗ xe hoặc quy định các điểm dừng xe, đỗ xe thì phải dừng, đỗ xe tại các vị trí đó;

Như vậy , việc xxx phạt lỗi " để xe ở lòng đường , hè phố trái qui định của PL" trong TH không có biển cấm và khu vực đó không có bố trí qui định các điểm dừng , đỗ xe bắt buộc có lẽ không đúng . E ủng hộ nhiệt tình cụ nào làm đến cùng việc này góp phần THƯỢNG TÔN PHÁP LUẬT ợ !
PS : Chủ thớt đặt vấn đề chưa chuẩn dễ gây hiểu nhầm , vấn đề ở đây không phải nên hay không nên mà là được hay không được làm ? Còn việc nên hay không nên thuộc phạm trù đạo đức , nếu việc mình làm có thể gây hại cho người khác thì đương nhiên là không nên làm rồi , phải không cụ ? Ví dụ PL không cấm một nam , 1 nữ tự nguyện dẫn nhau vào nhà nghỉ "tâm sự " , nhưng nên hay ko cũng tùy hoàn cảnh ợ !

BốCuTôm

Xe buýt
Việc đơn giản như cụ gì nói bên trển "Sống theo Luật đồng thời hành động theo văn hóa OF" quá chuẩn rồi còn gì. Còn cụ Jun em nghĩ cụ nên xem lại mình, OF là nơi giao lưu giải trí. Cụ nói người khác miệt thị mình, nhưng sự thực thì cụ miệt thị người khác gấp mấy lần. Đề nghị cụ nghiêm khắc tự kiểm điểm

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Em thì em vuỡn đỗ xe ở ngoài đường, trước cửa nhà em. Sát ngay chỗ dừng của xe bus.
Có bữa xxx đói ăn, dắt xe lôi mò đến hỏi đểu. Em mặc quần xà lỏn, tay cắp bát cơm, đôi đũa ra tế mả bố 2 đứa.
Vui ra phết :))