[Funland] Không biết Huế giờ đã khác chưa?

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Huế có quán Vỹ Dạ xưa, mặt sau nhìn ra sông Hương, nhìn vào cồn Hến, nhà lắm gỗ, cảnh quan quán là được. Ngồi nhìn sông thong thả buổi tối hoặc buổi chiều muộn, chứ chiều thì còn nắng lắm.

Yeuaibaygio

Xe container
7 năm nay em chưa quay lại Huế. Hồi năm 2013 em có tập huấn trong ý 1 tháng. Cảm nhận của em là phòng ốc ks ok, đồ ăn rẻ, duy chỉ có khoản em út thì quá chát ( đắt gấp mấy làn ĐS & QL);))
Đất thần kinh cơ mà Cụ, toàn gốc hoàng tộc đấy :).
Cá nhân em đi Huế thấy người dân không thân thiện và hiếu khách như mình tưởng. Đồ ăn cũng bình thường.

Zerokaka

Xe đạp
Em đi cùng đoàn 1 chuyến. Tối ra thuyền nghe ca Huế, mấy anh cùng đoàn hỏi anh lái tàu có g.... ái ko? A chủ tàu bảo có nhưng ko phải dân Huế. Người Huế ko làm ở Huế, nếu làm thì đi tỉnh khác. Ko biết phải ko các cụ

ubisapro

Xe trâu
E vào Đà Nẵng nhiều lần nhưng đúng là chưa lộn ra Huế lần nào @@

Phỡn

Xe tăng
Sao cháu đi Huế chả vấn đề gì nhỉ, ăn uống thì bình thường không đắt.
Mà ông thớt chua ngoa thật đấy :))

Demchinhhang.net

Xe container
Em đi Huế năm kia. Thuê xe máy của khách sạn chạy từ Phá Tam Giang, qua đèo Hải Vân sang Đà Nẵng. Rồi lại về lên Bạch Mã. Biển không tắm, chỉ vòng ra hồ Lập An ăn bữa hải sản. Khôg dùng dịch vụ gì nhiều.
Vẫn thích lên Bạch Mã lần nữa.
Tầm 5, 6 năm trước em lên Bạch Mã, lên đỉnh có phế tích, từ chân lên đỉnh núi hình như có duy nhất 1 quán gần chân núi. Lên trên thì phong cảnh đẹp nhưng đúng là không có quan tí quản lý gì, giờ không viết thế nào.

AcMilan90

Xe tăng
Em mới đi Huế tuần trước.
Theo lịch cụ là ok rồi nhưng em nghĩ bỏ 1 bữa ăn trên phá Tam Giang và ăn luôn ở đầm Chuồn.
Em hay bún bò ở 20 Bạch Đằng hoặc ở Nguyễn Du đầu đường gần Chi Lăng (quán này em thích hơn cả)
Uống cà phê muối ở Tân cafe Đinh Tiên Hoàng or 14 Phạm Hồng Thái (cạnh đó có xôi thịt hầm, bún bò và bún hến cũng rất ổn, em thấy bún hến ở đoạn này ngon hơn bên Cồn)
Huế mới mở khu resort Myan onsen phong cách Nhật thấy cũng tạm ổn.
Chè tối thì ra Trần Hưng Đạo trước mặt nhà hát cũ.
Nhậu thì vào khu phố Tây có mấy quán cóc như Tà Vẹt ngồi cũng ổn, thức ăn làm nhanh giá cả ổn và không khí cũng náo nhiệt.
Cám ơn cụ. Em vẫn đặt gạch nhờ các cụ giới thiệu các chỗ ăn ngon. Em đi chơi trước tiên phải ăn ngon, ở sạch sẽ đã.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Huế thì thôi, ra Lăng Cô là đủ rồi :)

gunners

Xe tải
Em đến Huế rồi, ko thấy hợp. Đi công tác thì là phải đi, còn đi chơi thì chỗ nào vui thì đi. Huế chắc hợp với mấy ông bà già hơn.

baoanhcmc

Xe buýt
Em mới trong Huế ra, Giờ họ khác nhiều rồi .
Dịch vụ trên phố đi bộ khá ổn .
BAR mà 11h đêm vẫn đông các em gái tấp nập đến.
ah, bar thấy em đi 1 mình vào, sợ chiếm bàn nên báo hết chỗ . :D

Chuột bạch

Xe container
Em đi Huế 1 mình tuyền mưa, đi vs gia đình thì lại nắng đẹp, thế mới đen

Huế sống chậm thui, Ks vs giá cả ổn áp

Thích khám phá thì tự thuê xe máy chạy, các địa điểm du lịch cũng gần

baoanhcmc

Xe buýt
Trường hợp cụ chủ tus, chắc cô nhân viên mới, có thể sinh viên làm thêm, ko nên đánh đồng cả dịch vụ của Huế như thế chứ.

Muon_biet

Xe cút kít
Em vô Huế mỗi năm 2 lần bằng xe gia đình, giờ đường phố ở Huế em thuộc như lòng bàn tay.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Đất thần kinh cơ mà Cụ, toàn gốc hoàng tộc đấy :).
Cá nhân em đi Huế thấy người dân không thân thiện và hiếu khách như mình tưởng. Đồ ăn cũng bình thường.
Như này phải ko cụ: Cỏ là phun thuốc cho hắng chết hết :D

Bang lang

Xe điện
Tôi tới Huế năm 15 tuổi, chẳng biết câu thơ của cụ Bính "Trời mưa ở Huế sao buồn thế - Cứ kéo dài ra đến mấy ngày". Tháng 8 dương, mưa dài và nỉ non như mưa hồi sau bão bắc bộ. Chả quen gì ngoài địa danh chợ Đông Ba, thôn Vĩ Dạ của nhà thơ Hàn Mặc Tử, mà thắc mắc Huế có em nào mặt chữ điền đâu. Xưa, thời 199x, Huế là áo dài tha thướt, màu tím đi dưới rặng cây vương màu đế kinh.
Sau này, khi trưởng thành rồi, qua Huế, đọc sử rồi, nhìn thế đất Huế, rồi những ngày Huế - Đà tử thủ, bỏ Huế, thủ Đà thời 1975. Mới thấy Huế thật là khác biệt. Cũng sau này mới biết, Huế có cồn Hến và cồn Dã Viên, gọi là tả thanh long, hữu bạch hổ thế đất của các ông địa lý (:D), trước mặt là sông Hương êm đềm, xa xa nhìn ra núi Ngự Bình. Tuy rằng, các cụ chọn như vậy, nhưng có dòng sông chảy sau lưng thành, nên, cũng theo phong thủy mà nói, không vững, Huế bị tẩn trận nào, tan tác trận đó :D Rồi ngược theo bờ sông mà đến khu Hổ Quyền, nơi tập voi, hổ .... chỗ làng Kim Long mà vua gì, chắc Thành Thái đã làm câu "Kim Long có gái mỹ miều.,,". Kim Long, không nhầm là nơi chọn đất đóng đô, sau khi rời Hương Trà, rồi từ Kim Long, về Huế, là kinh đô cuối. Huế nội thành, năm 2020 có dự án di dời vài nghìn hộ ra ngoài, nghĩ cũng phải. Những tối đi trong nội thành, cái sự lạnh lẽo, âm trầm, gió thổi nhẹ sau tàn lá tối.... thật là nhiều cảm xúc.
Trên đường thiên lý, nếu cầm vô lăng lượn từ Hà Nội, thường là ở Đồng Hới, sau tạt qua Huế vào trưa, nên ăn bát bún, hoặc cơm gà, làm cốc chè ngọt, tới chiều qua Hải vân là tới Đà. Đà và Huế một sự đối xứng hợp lý qua Hải vân quan, một bên hiện đại, một bên trầm mặc, như hai nửa thế giới. Một phóng khoáng bên bờ biển, ồn ào, một tĩnh mịch và yên ắng như chứa cả vài trăm năm lịch sử. Sau này rồi cao tốc sẽ thông qua dãy và rừng Bạch Mã, nhưng Huế khó khác lắm, vì Huế thủ cựu là điều chắc chắn.
Cụ viết hay như nhà văn ý nhỉ!

phamhungbs

Xe điện
Theo cảm nhận của em Ngoài những xô bồ nhộn nhạo bẩn thỉu ki bo chặt chém của chợ Đông Ba thì cố đô Huế đâu đó vẫn giữ được nét thanh lịch cố đô mà Thăng Long đã mất. Nên tuyệt đối đi Huế e ko đi chợ Đông Ba :) em thăm 1 Huế khác :P

Chỉ cần nghe bài hát này là yêu Huế ngay :) Nhiều cụ khó tính quá: Vì thời gian các cụ hiểu người ta ít và bị chặt chém lặt vặt nên đâm có ấn tượng xấu; các bố đi nghe ca Huế bị mất quần là đáng đời :)).
Nhớ câu thơ ngày nào đọc trên Báo Hoa: Anh thương Huế sao không về thăm Huế; Kỷ niệm xưa xin giữ lại cho mình; Thành nội rêu phong cứ gieo hoài trong tâm tưởng; Nhắc những con đường thưở chưa nắm tay nhau.

DasPhantommk

Xe hơi
Em chỉ có 1 lần vào Huế hồi Đh.em học du lịch nên đi dọc miền trung làm tư liệu.thấy Huế buồn cổ kính quá,lớp em đi 8h tối mà tắt đèn đóng cửa gần hết.đi ăn đk cốc chè trong hẻm là hết.ngồi ăn thấy người Huế ăn nhẹ nhàng ,im lặng.,ít nói chuyện.Quay lại thấy mình nói chuyện ,tranh cãi rôm rả,như lũ ko văn hóa.rồi hẹn đk cô bạn cùng lớp thích thầm đi dạo Tràng tiền 12h đêm.2 đứa đi lang thang,e có thổ lộ mà bạn từ chối ,kêu là bạn tốt..buồn não lòng,,kêu taxi về khách sạn với lớp.sau này gặp lại,bạn kể hôm đó đi đằng trước thấy em thổ lộ từ chối,quay lại thì thấy em nước mắt rơi bên khóe.bạn cũng buồn,mà có ny rồi nên ko đk.đấy cũng là ng e tâm tư từ năm 2 Đh đến hết thanh xuân,hơn 7 năm.giờ bạn lấy ck,thỉnh thoảng vẫn nt hỏi thăm,vẫn giữ đk tình bạn đẹp.Huế buồn.!

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Cụ viết hay như nhà văn ý nhỉ!
Cụ cứ khen quá :D thi thoảng thư giãn viết thế chứ bảo viết thật ăn cám ngay ạ :D Căn bản Huế nó hay thật ấy, ra phá với đi Lăng Cô, quanh mấy đèo Phước Tượng, Phú Gia, núi non đan xen biển, đầm Lập An ăn vào chân núi, các lều vó cô quạnh trên mặt nước, tâm trạng nó mênh mông yên ả.