[Funland] Không biết Huế giờ đã khác chưa?

Trần Trụi

Xe tải
Dạ, vâng chỉ nói Huế thôi,​
Khéo mồm, uyền ngữ từ nôi lọt lòng​
Luôn quen cái thói lòng vòng,​
Chỉ mong cơ hội lộn sòng con đen. :D
Bòn bon thì gọi Nam trân​
Giáng châu: Măng cụt, ai ăn khéo là .....​
Giống Bưởi thì gọi Thanh Trà​
Ăn chỉ một miếng khéo ba lần mời! :P
Cụ nhiều thơ về Huế thế, cụ mới sáng tác, hay thơ có sẵn :D

QUANG1970

Xe lăn
Cụ nhiều thơ về Huế thế, cụ mới sáng tác, hay thơ có sẵn :D

Tất cả những bài (những gì) văn thơ, không phải của em khi viết hay trích em đều viết nghiêng! còn nếu là chữ viết thường là của em. :P Em sống ở NN nhiều năm và lâu (và là những nước tư bản nữa!) nên luật tác quyền em nắm vững lắm bác ạ! :D

FYI, em "làm" thơ hay dở thì chửa biết, nhưng nhanh, đúng niêm luật và "sang mồm, ngọt họng" khi đọc hay vịnh thì chắc chắn, cũng như đảm bảo là nhanh vô cùng! đến độ khó tin! :))

In addition, những bác quen và biết em từ trong Ofun này, rồi biết em hàng ngày nói tiếng gì khi ra ngoài, khi mới gặp em thì lại càng khó tin nữa! :)) :)) :)) :D

Chỉnh sửa cuối:

chẳng có tên

Xe tăng
Vì chưng từ thuở lọt lòng,​
Nửa nôi xứ ấy, ở trong con người! :P
Cơ mà em chẳng sợ cười,​
Một xấu mà nhận, hơn mười dối gian! :D
Chữ Kinh nếu đã muốn bàn,​
Xin thưa, hẳn sẽ có ngàn thông tin. :))
Cụ cho em hỏi sao Huế lại được mọi người gọi là đất Thần Kinh ạ! Nó được hiểu theo từ ghép giữa 2 từ Thần Thánh và Kinh đô hay gì ạ?

Hự.

Xe điện
cái từ "ốt dột" là nghĩa sao vậy các cụ?

Jiro_KC

Đi bộ
"Ở đâu cùng có anh hùng
Ở đâu cùng có thằng khùng con điên"!
Ít nhiều là cái trước tiên,​
Còn nếu bảo có, chuyện phiền đâu không? :-?

Ai chả biết là "Chỗ nào cũng có người tốt và người chưa tốt cả, không riêng gì quê em" vấn đề là tỷ lệ phần trăm, bác ạ! :P

Tuy chưa ai làm, và dám làm, cũng như cho phép làm cái "thống kê chết người và nhục nhã" này, nhưng cái thói ăn ở ntn mà người ta phải nói nhu thế thì hãy nhớ câu "Không có lửa sao có khói" hay nói theo cách tụi Tây "Everything happens for a reason"! :))
Vâng ạ, chắc mỗi người mỗi cảm nhận khác nhau thôi bác ạ. Quê em nên cảm nhận của em cũng khác, không nhận xét khách quan được bác ạ.

QUANG1970

Xe lăn
Vâng ạ, chắc mỗi người mỗi cảm nhận khác nhau thôi bác ạ. Quê em nên cảm nhận của em cũng khác, không nhận xét khách quan được bác ạ.

Xin thưa, em có 50% gốc như bác.

Nhưng em sống theo nguyên tắc "Người mình yêu chưa chắc đã là người tốt ,và kẻ thù của mình chưa hẳn đã là kẻ xấu"!

Em có 50% máu Huế mà là "máu tốt" nhé! nhưng may (hay không may? :-? ) là không có máu "bè đảng" và "gia tộc trị" của người Huế bác ạ! :P

Trần Trụi

Xe tải
Tất cả những bài (những gì) văn thơ, không phải của em khi viết hay trích em đều viết nghiêng! còn nếu là chữ viết thường là của em. :P Em sống ở NN nhiều năm và lâu (và là những nước tư bản nữa!) nên luật tác quyền em nắm vững lắm bác ạ! :D

FYI, em "làm" thơ hay dở thì chửa biết, nhưng nhanh, đúng niêm luật và "sang mồm, ngọt họng" khi đọc hay vịnh thì chắc chắn, cũng như đảm bảo là nhanh vô cùng! đến độ khó tin! :))

In addition, những bác quen và biết em từ trong Ofun này, rồi biết em hàng ngày nói tiếng gì khi ra ngoài, khi mới gặp em thì lại càng khó tin nữa! :)) :)) :)) :D
Em hỏi thế, vì em thấy cụ có nhiều bài lạ, mà âm điệu, vần luật vẫn chuẩn, nên chắc cụ có năng khiếu ứng khẩu thành chương, em ở level thấp hơn, đang ở mức "xếp chữ thành vần" :D mà nhiều năm nay cơm áo gạo tiền hành hạ, bỗng buông rơi mất cái khiếu, cái thú của mình.
May sao đợt rồi rảnh rỗi mới lên OF để lấy nơi mà chém gió.

Jiro_KC

Đi bộ
Xin thưa, em có 50% gốc như bác.

Nhưng em sống theo nguyên tắc "Người mình yêu chưa chắc đã là người tốt ,và kẻ thù của mình chưa hẳn đã là kẻ xấu"!

Em có 50% máu Huế mà là "máu tốt" nhé! nhưng may (hay không may? :-? ) là không có máu bè đảng và gia tộc trị của người Huế bác ạ! :P
Em thấy bác có cái nhìn tiêu cực về Huế quá ạ, mong một ngày sẽ có người thay đổi được quan điểm về Huế của bác ạ.

Hự.

Xe điện
trước em vẫn được nghe nói về sự khéo léo nữ công gia chánh của con gái Huế, rồi ca ngợi ẩm thực xứ Huế, sự mộng mơ lãng mạn,.. em thấy chính thế lại dở cho Huế vì dễ từ hụt hẫng sang thất vọng, thế lại thành oan cho Huế, hãy cứ để Huế bình thường với các ưu nhược điểm, người thích người ko thích như mọi vùng miền khác. Cái này là tội mấy ông nhà văn, nhà thơ... tạo kì vọng quá mức cho bà con. Ví dụ như ẩm thực, thế mạnh là các loại chè, bánh.... và nhấn mạnh ở khâu tranh trí cầu kì, thì cũng chỉ nên dừng lại ở mức các đặc sản địa phương như các tỉnh khác, chứ nâng tầm lên thì chưa đủ.

hd-vt

Xe container
Sáo trúc réo rắt thổi những bài về Huế nghe quên thở :D

hai.tranhr

Xe container
Có tấm ảnh mấy "o Huế", mà làm như báu lắm!
Đầy trên mạng kìa!
Cứ gì ảnh, đến ngay cả ... mà còn ...

Này nhé, trăm nghe không bằng một thấy, xin mời!

Dịu dàng từng bước em đi,​
Lụa là dẫu kín, Se-xy vẫn còn! :P
Trăm năm, khéo cũng chẳng mòn,​
Sông Hương chửa cạn, "mẹ con một mầu"! :))

View attachment 4626722
View attachment 4626723
View attachment 4626729

View attachment 4626730

View attachment 4626731

Ố chòa.... :D

chẳng có tên

Xe tăng
trước em vẫn được nghe nói về sự khéo léo nữ công gia chánh của con gái Huế, rồi ca ngợi ẩm thực xứ Huế, sự mộng mơ lãng mạn,.. em thấy chính thế lại dở cho Huế vì dễ từ hụt hẫng sang thất vọng, thế lại thành oan cho Huế, hãy cứ để Huế bình thường với các ưu nhược điểm, người thích người ko thích như mọi vùng miền khác. Cái này là tội mấy ông nhà văn, nhà thơ... tạo kì vọng quá mức cho bà con. Ví dụ như ẩm thực, thế mạnh là các loại chè, bánh.... và nhấn mạnh ở khâu tranh trí cầu kì, thì cũng chỉ nên dừng lại ở mức các đặc sản địa phương như các tỉnh khác, chứ nâng tầm lên thì chưa đủ.
chuẩn cụ! Phàm cái gì thối thì bảo thối. Cái gì thơm thì bảo thơm! Đây cứ nâng tầm lên thơm ngào ngạt rồi đến khi vỡ mộng vì nó không thơm ngào ngạt như mình tưởng mà nó hơi có mùi tí là vỡ mộng toàn trận, thất vọng tràn trề

nguoiquaduong284

Đi bộ
cũng từng có ấn tượng ko hay với Huế. Đi taxi từ khách sạn đến cửa Đại nội, chiều đi hết có 24k. chiều về ra cổng vẫy taxi, thấy nó đi lòng vòng, hỏi lại sao lại phải đi 1 vòng quanh Đại nội , nó bảo đường 1 chiều. e kệ mịa nó, về đến ks hết 85k, trả tiền xong bảo a sẽ phản ánh lên tổng đài nhà e. Thế là nó quay xe lại trả lại tiền và bảo thôi e khuyến mại anh chuyến đi. Hài thật
thì đúng là vậy mà cụ
vào đại nội thì đi ngắn đường nhưng muốn ra ngoài thì phải đi vòng lại

Tung.thanh

[Tịch thu bằng lái]
huế thì buồn và tĩnh lặng , hợp với ai đến tìm cảm giác bình yên thư giãn, văn thơ nghệ thuật

UFA

Xe điện
Huế nếu mua xe cũ thì ổn, các cụ ở Huế chăm xe thì kỹ lắm, đi giữ gìn nữa, kiểu quý xe như con, các cụ đi du lịch Huế cứ để ý mà xem , xe biển 75 lúc nào cũng sạch sẽ, bóng lộn he he

chẳng có tên

Xe tăng
em thấy cụ Quang nói về huế như nói về 1 cô gái được bà con khối phố , làng trên xóm dưới , cơ quan đoàn thể đánh giá ngoan hiền kín đoán , yểu điệu thục nữ , ở cơ quan thì chăm chỉ hay lam hay làm , ở khối phố thì sống kín đáo hòa nhã . Khiến mọi người nghĩ là 1 cô gái hoàn hảo ! Nhưng thực tế thì lại trái ngược hoàn toàn . Cô gái đó cũng lang chạ yêu đương tùm lum ngủ nghê với đủ loại đàn ông! Ở nhà thì cũng không biết làm cái giống gì cả . Chẳng qua đến chỗ làm thì hăng hái chăm chỉ để làm màu . Đúng thế không / Phỏng cụ Quang 1970

QUANG1970

Xe lăn
em thấy cụ Quang nói về huế như nói về 1 cô gái được bà con khối phố , làng trên xóm dưới , cơ quan đoàn thể đánh giá ngoan hiền kín đoán , yểu điệu thục nữ , ở cơ quan thì chăm chỉ hay lam hay làm , ở khối phố thì sống kín đáo hòa nhã . Khiến mọi người nghĩ là 1 cô gái hoàn hảo ! Nhưng thực tế thì lại trái ngược hoàn toàn . Cô gái đó cũng lang chạ yêu đương tùm lum ngủ nghê với đủ loại đàn ông! Ở nhà thì cũng không biết làm cái giống gì cả . Chẳng qua đến chỗ làm thì hăng hái chăm chỉ để làm màu . Đúng thế không / Phỏng cụ Quang 1970

Hinh như là ........................ bác chẳng có tên "đi guốc trong bụng em"?! :-? :P

nguoiquaduong284

Đi bộ
Các cụ bảo người Huế sống tiết kiệm, chi li từng tí thì đúng luôn
Nghèo thì lấy đâu ra tiền mà chi tiêu
Lương nhà nước hay thậm chi tư nhân cũng 2-5tr tháng thì phải chi tiêu dè dặt chứ
Huế đâu có điều kiện kinh doanh như HN, SG, ĐN mà 1 người làm 2 nghề 3 nghề.