[Funland] Không biết Huế giờ đã khác chưa?

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Ấn tượng nhất của e là 1 chị bs nhi bv Huế có phòng khám nhi uy tín ở tp Huế
Đợt đi cùng cty vào Huế cách đây hơn chục năm
F1 nhà e khi đó khoảng 4-5t bị sốt. Hỏi thăm ks thì mọi ng khuyên nên đến bs này vì khá uy tín. Khám xong bs ko kê đơn thuốc mà bán thuốc theo liều cho từng lần uống. Tất cả các loại thuốc đều bóc hết nhãn mác và bẻ nhỏ rồi chia từng gói nhỏ cho mỗi lần uống. E hỏi lại chị bán thuốc thì để nguyên vỉ thuốc có tên cho e biết và cho e biết cháu bị sao ?
Bị bs mắng luôn các ac ở hn vô là lắm chuyện lắm. Ở đây mỗi ngày tôi khám chữa bệnh cho bn ng có sao đâu
Hồi đó có đường dây nóng của ngành y tế chưa cụ , 1 cú điện thoại thì phòng khám này không khéo đóng cửa

haivanphe

Xe container
Em từng phải ở Huế 1 năm, không khí thì buồn, con người thì sống chậm.

Matxech

Xe container
Hồi đó có đường dây nóng của ngành y tế chưa cụ , 1 cú điện thoại thì phòng khám này không khéo đóng cửa
Cách đây hơn chục năm rồi cụ, qđ của e ko cho con uống thuốc ji mà mình ko biết thậm chí đi khám e còn bảo bs cháu đã từng dùng những loại thuốc này tránh trường hợp thuốc kê lần sau nhẹ hơn lần trước

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Cách đây hơn chục năm rồi cụ, qđ của e ko cho con uống thuốc ji mà mình ko biết thậm chí đi khám e còn bảo bs cháu đã từng dùng những loại thuốc này tránh trường hợp thuốc kê lần sau nhẹ hơn lần trước
Vâng , thực ra e thấy các phòng khám nhi mọi người khen tốt thì thường cho ks "nặng" , thêm cả corticoid ... Nhanh khỏi và chỉ ở đấy mới khỏi cho các lần sau .

QUANG1970

Xe lăn
3 người Huế mà đều bị mang tiếng 2 mang, dù họ rất tài: Hoà thượng TNH, giáo sư Tôn Thất T, và ns Trịnh công S, ngày 30/4 hát trên đài SG.
Cụ nói khó chơi cũng đúng, e có cảm giác họ luôn định vị họ và phần còn lại quanh họ.

Vấn đề ở đây không phải là "hai mang: hay ba hoặc 4 mang! [-X

Nếu để ý tất cả những người bác thuhuong2 nói, có thể nói là đại diện cho tính cách của người Huế nói chung trước công luận: Nghĩa là trong phát biểu, họ luôn luôn có "những lời có cánh" lấy lòng được đám đông, và khả năng lôi kéo đám đông của họ rất tốt!

Khả năng này, nói theo kiểu văn chương là nó có khẩu tài, còn nói theo kiểu bình dân là khéo miệng và nói theo kiểu miệt thị là đĩ miệng!

Nếu các bác để ý, trong tất cả các phát biểu của những người mà bác thuhuong2 nêu tên đều là những phát biểu chung chung, không dám nói trực tiếp vào một ai hay một cái gì cả (nước đôi, ẩn ý,.... ) nhưng khiến cho người nghe hiểu câu của mình nói theo nhiều nghĩa khác nhau nghĩa là không kiên định và minh bạch.

Còn trong ứng xử thì họ luôn biết lợi dụng đám đông để làm lợi cho mình cũng như để nổi trội nổi trội!:

Trịnh Công Sơn, trước 30/4/1975, đã biết lợi dụng đám đông là những sinh viên học sinh để xách động họ, lôi kéo họ đi theo hướng của ông ta, là phản chiến. Đồng thời, ông cũng biết lợi dụng các quan chức chế độ cũ để bảo vệ ông khi cần thiết.

Sau 30/4/195, rất may là nhà nước VN cũng nhìn ra được bộ mặt thật của Trịnh Công Sơn, do đó đã áp dụng chính sách là "kính nhi viễn chi" vì nếu ông được tham gia chính quyền và có một chức vụ nào đó, thì "Giang sơn khó đổi, bản chất khó dời", sẽ có khả năng là ông lại tiếp tục "khéo miệng" để lấy lòng quần chúng, cũng như lôi kéo quần chúng thực hiện những Ý đồ riêng của ông.
Rách việc !!!

Còn TS Thích Nhất Hạnh, nếu các bác đọc kỹ lịch sử, tiểu sử của ông này, thì cũng là đồng một cách không khác gì! [-X
Cũng có khẩu tài, cũng biết lôi cuốn, vận động đám đông để biến họ thành công cụ của mình, và đã xáy ra bao nhiêu chuyện, mà ai muốn biết thì thông tin về nó đầy cả ra, không thiếu!

Trong năm năm gần đây, với quan điểm và chủ trương đại đoàn kết dân tộc, của nhà nước Việt Nam, ông ta đã được cho phép trở về VN, tạo mọi điều kiện thuận lợi để gọi là "an dưỡng những năm còn lại cuối đời và gửi nắm xương tàn nơi sinh ra",
Cũng may là tuổi cao sức yếu, và có lẽ cũng biết an phận, chứ những loại người như ông ta, không ít thì nhiều, cũng sẽ gây ảnh hưởng nhất định, đến bầu không khí chính trị đang rất ổn định, tại Việt Nam.

Còn GS Tôn thất Tùng như thế nào, thì các bác cứ đọc kỹ tiểu sử của ông ta và tự ngẫm ra em không phân tích sâu. :P

Chỉnh sửa cuối:

Fall&Rise

[Tịch thu bằng lái]
Lội từ đầu đến giờ chủ yếu thấy các cụ kể tội Huế mà không nhắc gì đến gái Huế, thấy mỗi cụ. Mà không có ảnh gái Huế à cụ?
Em chụp hình ảnh người em không đợi trong tim thôi, bận làm việc khác thời gian đâu lôi máy ra chụp ảnh :P các cụ cứ biết ngọt là được, nếu tò mò cụ có thể tự trải nghiệm mà he he! Không vậy sao thành câu gái đa.... ở Huệ cụ nạ!

mr_luv

Xe buýt
em năm nào cũng công tác huế 3 đến 5 lần, em thì vào khách sạn của công an tỉnh nên vấn đề an ninh hay gì rất là ok, khách sạn trung tâm mà giá rẻ, đi bộ xuống thì loanh quanh ra cầu trường tiền chơi, phố ăn nhậu ngay sát, mỗi tội khoản kia ko có mấy, đc cái có mấy em hát mấy bài huế rất tình và hay, ah bún huế cũng ngon nữa, mấy tỉnh miền trung thì em thích quảng bình hơn, gần biển, hải sản ngon...

Trần Trụi

Xe tải
Em cũng chán Huế, một lần cả nhà đi Đại Nội điện thoại hết bin , nhà ba nhóc nên hai vợ chồng lạc nhau, mình vừa bế đứa út vừa dắt đứa thứ hai, nóng mệt, hỏi mượn bạn nhân viên đại nội cái điện thoại để nháy máy vợ gọi lại mà nhất định ko cho mượn, sau gặp bác khách khác hỏi bác còn cho mượn đt gọi luôn :), lúc đi ra thì cồng khác xa, trời nắng ba bố con bế nhau lếch thếch mệt kinh, vì không biết ra đường khác nên ko đặt xe điện ở trong, lúc ra các bạn xe không phóng qua vù vù mà không có vẫy được cái nào dù kêu lên aex trả tiền. Còn một lần ngủ ks chỗ phố đi bộ, mất điện giữa đêm, nóng kinh người phải chạy xuống giục lễ tân nó mới chạy máy phát, may lúc sau có điện. Hues em chỉ thích Lăng Cô, biển đẹp sóng to, đồ ăn rẻ :)
Trải nghiệm của bác na ná của em rồi đấy, em cũng bị 1 lần y chang khi ở Huế.

Songque

Xe tăng
Em có 3 lần đến du lịch ở Huế 1999, 2009, 2019, cũng trùng hợp 10 năm lần, nhưng cảm giác càng ngày càng chán. Được cái đại nội thì sửa sang lại chàn phèo, thấy nó chắp vá lũng cũng lắm, ks trong ngõ 550k/phòng. Nói chung là Huế buồn, trầm mặc.

QUANG1970

Xe lăn
Lội từ đầu đến giờ chủ yếu thấy các cụ kể tội Huế mà không nhắc gì đến gái Huế, thấy mỗi cụ. Mà không có ảnh gái Huế à cụ?
Em chụp hình ảnh người em không đợi trong tim thôi, bận làm việc khác thời gian đâu lôi máy ra chụp ảnh :P các cụ cứ biết ngọt là được, nếu tò mò cụ có thể tự trải nghiệm mà he he! Không vậy sao thành câu gái đa.... ở Huệ cụ nạ!

Có tấm ảnh mấy "o Huế", mà làm như báu lắm!
Đầy trên mạng kìa!
Cứ gì ảnh, đến ngay cả ... mà còn ...

Này nhé, trăm nghe không bằng một thấy, xin mời!

Dịu dàng từng bước em đi,​
Lụa là dẫu kín, Se-xy vẫn còn! :P
Trăm năm, khéo cũng chẳng mòn,​
Sông Hương chửa cạn, "mẹ con một mầu"! :))

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Có tấm ảnh mấy "o Huế", mà làm như báu lắm!
Đầy trên mạng kìa!
Cứ gì ảnh, đến ngay cả ... mà còn ...

Này nhé, trăm nghe không bằng một thấy, xin mời!

Dịu dàng từng bước em đi,​
Lụa là dẫu kín, Se-xy vẫn còn! :P
Trăm năm, khéo cũng chẳng mòn,​
Sông Hương chửa cạn, "mẹ con một mầu"! :))

View attachment 4626722
View attachment 4626723
View attachment 4626729

View attachment 4626730

View attachment 4626731

Chép chèm chẹp, lão Quang Sọt này có lắm ảnh hay thía chứ lị :D
Tách gì, từ đầu đến giờ cứ thích gái Huế là có lý :))

Honghen2008

Xe container
Vấn đề ở đây không phải là "hai mang: hay ba hoặc 4 mang! [-X

Nếu để ý tất cả những người bác thuhuong2 nói, có thể nói là đại diện cho tính cách của người Huế nói chung trước công luận: Nghĩa là trong phát biểu, họ luôn luôn có "những lời có cánh" lấy lòng được đám đông, và khả năng lôi kéo đám đông của họ rất tốt!

Khả năng này, nói theo kiểu văn chương là nó có khẩu tài, còn nói theo kiểu bình dân là khéo miệng và nói theo kiểu miệt thị là đĩ miệng!

Nếu các bác để ý, trong tất cả các phát biểu của những người mà bác thuhuong2 nêu tên đều là những phát biểu chung chung, không dám nói trực tiếp vào một ai hay một cái gì cả (nước đôi, ẩn ý,.... ) nhưng khiến cho người nghe hiểu câu của mình nói theo nhiều nghĩa khác nhau nghĩa là không kiên định và minh bạch.

Còn trong ứng xử thì họ luôn biết lợi dụng đám đông để làm lợi cho mình cũng như để nổi trội nổi trội!:

Trịnh Công Sơn, trước 30/4/1975, đã biết lợi dụng đám đông là những sinh viên học sinh để xách động họ, lôi kéo họ đi theo hướng của ông ta, là phản chiến. Đồng thời, ông cũng biết lợi dụng các quan chức chế độ cũ để bảo vệ ông khi cần thiết.

Sau 30/4/195, rất may là nhà nước VN cũng nhìn ra được bộ mặt thật của Trịnh Công Sơn, do đó đã áp dụng chính sách là "kính nhi viễn chi" vì nếu ông được tham gia chính quyền và có một chức vụ nào đó, thì "Giang sơn khó đổi, bản chất khó dời", sẽ có khả năng là ông lại tiếp tục "khéo miệng" để lấy lòng quần chúng, cũng như lôi kéo quần chúng thực hiện những Ý đồ riêng của ông.
Rách việc !!!

Còn TS Thích Nhất Hạnh, nếu các bác đọc kỹ lịch sử, tiểu sử của ông này, thì cũng là đồng một cách không khác gì! [-X
Cũng có khẩu tài, cũng biết lôi cuốn, vận động đám đông để biến họ thành công cụ của mình, và đã xáy ra bao nhiêu chuyện, mà ai muốn biết thì thông tin về nó đầy cả ra, không thiếu!

Trong năm năm gần đây, với quan điểm và chủ trương đại đoàn kết dân tộc, của nhà nước Việt Nam, ông ta đã được cho phép trở về VN, tạo mọi điều kiện thuận lợi để gọi là "an dưỡng những năm còn lại cuối đời và gửi nắm xương tàn nơi sinh ra",
Cũng may là tuổi cao sức yếu, và có lẽ cũng biết an phận, chứ những loại người như ông ta, không ít thì nhiều, cũng sẽ gây ảnh hưởng nhất định, đến bầu không khí chính trị đang rất ổn định, tại Việt Nam.

Còn GS Tôn thất Tùng như thế nào, thì các bác cứ đọc kỹ tiểu sử của ông ta và tự ngẫm ra em không phân tích sâu. :P
Nói chung là toàn H hả bác =))

QUANG1970

Xe lăn
Nói chung là toàn H hả bác =))
Dạ, vâng chỉ nói Huế thôi,​
Khéo mồm, uyền ngữ từ nôi lọt lòng​
Luôn quen cái thói lòng vòng,​
Chỉ mong cơ hội lộn sòng con đen. :D
Bòn bon thì gọi Nam trân​
Giáng châu: Măng cụt, ai ăn khéo là .....​
Giống Bưởi thì gọi Thanh Trà​
Ăn chỉ một miếng khéo ba lần mời! :P

Chỉnh sửa cuối:

chẳng có tên

Xe tăng
Dạ, vâng chỉ nói Huế thôi,​
Khéo mồm, uyền ngữ từ nôi lọt lòng​
Luôn quen cái thói lòng vòng,​
Chỉ mong cơ hội lộn sòng con đen. :D
Bòn bon thì gọi Nam trân​
Giáng châu: Măng cụt, ai ăn khéo là .....​
Giống Bưởi thì gọi Thanh Trà​
Ăn chỉ một miếng khéo ba lần mời! :P
Cụ Quang1970 có vẻ hiểu rõ Huế nhỉ! Chắc cụ cũng va chạm với Huế nhiều và có tâm tư gì ở Huế mới đúc kết được nhiều kinh nghiệm về Huế đến thế

hoviethung

Xe lăn
Huế mộng, Huế mơ, ai ngờ Huế đểu :))))

Hồi bé nghe trên thơ ca tưởng tượng con gái Huế đẹp thế giọng ngọt ngào thế. Vào đến nơi vỡ mộng, chanh chua và chói tai kinh khủng :)))
Mình biết Huế hồi nhỏ là từ trong thơ Tố Hữu

Jiro_KC

Đi bộ
Em sống ở Huế 4 năm, và nói chung thì con người Huế cũng như người VN ở các chỗ khác thôi. Không khí cs ở Huế trầm lắng, có nét tương tự Đà Lạt.
Cách làm dịch vụ của người Huế vẫn theo kiểu ngoài Bắc, bán sản phẩm mình có, thái độ phục vụ kém, tư duy sáng tạo kém.
Đi chợ Đông Ba, Bến Ngự...người bán hàng nói thách ghê gớm, từ mớ rau con cá cho tới quần áo giày dép, hỏi giá mà không trả giá thì bị nài nỉ: trả 1 tiếng ko mua được thì thôi, nhưng trả giá xong ko mua thì bị đuổi như đuổi tà 😂 Sau này BQL các chợ có lệnh niêm yết giá để tránh chặt chém, thì đỡ nói thách hơn.
Giá cả đồ ăn, dịch vụ ở Huế rẻ hơn nhiều so với Đà Nẵng. Cụ nào kêu đắt là bởi vì các cụ chui vào chỗ chỉ giành cho khách du lịch, hehe.
Ví dụ như cụ gì mà ăn bún bò dở ẹc ở 2 quán cạnh nhau rất đông khách du lịch ấy, đó chắc hẳn là 2 quán nằm trên đường Lý Thường Kiệt. Còn các cụ cứ tấp vào 1 quán bún bò lề đường, hay trong hẻm nhỏ, ăn thử 1 lần mà xem. Hương vị bún bò ở Huế ko giống với bún bò Huế ở bất cứ nơi nào khác em từng ăn. Từ cái tô bún be bé thay vì to oạch, từ lượng bún vừa phải, từ rau ăn kèm, cho đến màu sắc hương vị nước lèo.
Rồi bánh canh cá lóc, bún thịt nướng, bánh xèo, cơm hến, bún hến, ốc xào, bánh lọc, bánh nậm, bánh ít... À còn chè nữa.
Em trở lại Huế 2 năm trước, thấy Huế vẫn vậy. Thuê nhà nghỉ ngay sát bờ sông, có 250k 1 đêm, phòng ốc gọn gàng sạch sẽ. Cần đi đâu, mua gì cứ hỏi chủ ks, họ chỉ dẫn tỉ mỉ để khỏi mua phải hàng đểu, mua hớ.
Có điều đi Huế thì rất ít thời điểm đẹp trong năm. Từ tháng 5 đến tháng 8 thì nóng kinh khủng. Từ tháng 9 trở đi là mùa mưa, lụt, rét. Có đoạn tháng 3-4 và tháng 8 là tạm được.
----
Có cụ gì đi taxi phải đi 1 vòng Đại Nội, quanh Đại Nội là các con đường một chiều mà cụ. Nên nếu cụ đứng ở con đường lúc vào Hoàng thành, thì lúc về phải đi vòng qua phía bên kia Đại Nội mới ra được là đúng rồi. Không thể vào ra Hoàng thành ở cùng 1 cửa.
Tới Huế thì thuê xe máy lượn phố là hay nhất. Tp bé xíu, đổ 50k tiền xăng vi vu thoải mái. Các lăng tẩm thì đi 1 chỗ thôi, không cần đi hết vì giống nhau cả. Để giành thời gian đi ăn vặt và dạo bộ ven sông Hương thì hơn.
Em dân Huế nên đọc bình luận của các bác khác cảm thấy hơi buồn, nằm vùng cũng lâu rồi, nay phải vào để cám ơn bác. Chỗ nào cũng có người tốt và người chưa tốt cả, không riêng gì quê em.