[Funland] Khôn như Grab

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Hôm kia em gọi Be Car mãi ko đc chắc do ngày lễ nên hiếm xe, đành gọi Be Taxi đc 1 chú, đi gần đến nơi chú ý giật mình làm 1 câu "Ơ, anh chị trả thẻ à, biết thế ko nhận cuốc", hoá ra trả thẻ tiền về chậm các bố taxi ko ham. Nghe xong chán chả buồn nói vote cho 2 sao.
Với thanh toán thẻ thì Tiền về chậm và cả Phí nữa bác ạ.
Phí đó, Grab kính chuyển cho Graber hưởng trọn vẹn.

Cá nhân tôi thì thấy Grab đang sử dụng lợi thế mà họ kỳ vọng từ bao lâu nay.
Trước kia khuyến mại tùm lum (1 em cơ quan tôi có đợt đi làm 2 tuần bằng GrabCar miễn phí), chả thấy đồng chí ốp phờ nào động viên nhà Grab 1 câu.

taductoan

Xe điện
Trước em vẫn dùng bình thường, kết thúc chuyến đi mới trừ tiền. Dạo gần đây trừ ngay khi có người nhận chuyến đi đó. Chuối thật

maycatcnc

Xe hơi
Website
hancatemc.com
Thế khi cụ hủy cuốc không đi nữa grab nó có trả tiền ngay cho cụ không hay nó lại om lại của cụ chờ xác minh?cụ đi thì cụ trả trước hay sau có quan trọng gì?ví dụ cụ trả tiền trong tk,cụ đi cuốc dài,trong thời gian cụ ngồi trên xe cụ có việc cần ck,cụ cứ ung dung ck sạch trong tk thì lúc xong cuốc grab lấy gì ra để trừ của cụ?còn những lái xe sau khi bấm trả khách họ mới nổi tiền trong tk của họ.
Theo em hiểu là thẻ tín dụng mới add đc vào trong tài khoản grab chứ nhỉ? Mà thẻ tín dụng thì trong tối đa 30 ngày các cụ vẫn phải nạp tiền vào trong thẻ chứ ko bên ngân hàng nó réo ầm lên ngay, và lúc đó thì grab nó sẽ trừ, chứ ko có chuyện grab nó ko đòi đc.

bảo châu

Xe điện
Em thấy bình thường.
Khi đặt xe hay đặt grabfood nó báo: "Grab đang tạm giữ của bạn số tiền là .... đồng". Trường hợp bị huỷ, em thấy báo hoàn luôn, ko có vấn đề gì.
Dạo này grab không có khuyến mãi, khi nào cần gấp, vẫn phải đặt do quen dùng rồi (đúng mục đích của grab).

kienvinh

Xe lăn
Vừa mở thử Grab thấy vẫn có nhiều khuyến mãi đấy chứ các bác. Tài khoản tôi có 10x 35% và 10x25%. Giá sau khuyến mãi rẻ hơn taxi tẹo.

Death Knight

Xe tăng
Theo em hiểu là thẻ tín dụng mới add đc vào trong tài khoản grab chứ nhỉ? Mà thẻ tín dụng thì trong tối đa 30 ngày các cụ vẫn phải nạp tiền vào trong thẻ chứ ko bên ngân hàng nó réo ầm lên ngay, và lúc đó thì grab nó sẽ trừ, chứ ko có chuyện grab nó ko đòi đc.
Thẻ tín dụng thì nó có hạn mức,hết hạn mức thì nó lấy gì trừ nữa cụ?cụ nghĩ đơn giản là nó đợi cụ có tiền xong rồi nó mới trừ?còn tiền của lái xe thì nó ứng trước ra trả?

nghichnham

Xì hơi lốp
Với thanh toán thẻ thì Tiền về chậm và cả Phí nữa bác ạ.
Phí đó, Grab kính chuyển cho Graber hưởng trọn vẹn.

Cá nhân tôi thì thấy Grab đang sử dụng lợi thế mà họ kỳ vọng từ bao lâu nay.
Trước kia khuyến mại tùm lum (1 em cơ quan tôi có đợt đi làm 2 tuần bằng GrabCar miễn phí), chả thấy đồng chí ốp phờ nào động viên nhà Grab 1 câu.
Động viên gì cụ. Nó có làm từ thiện đâu. Nó free cho các cụ các mợ là đội lốt việc bỏ tiền ra mua thị trường, thịt đối thủ. Em không dùng mấy cái mã free đấy bao giờ.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Dạo này Grab ít bị cạnh tranh hơn trên thị trường nên bắt đầu tăng giá, giảm trải nghiệm của khách hàng.
Em có dùng thẻ tín dụng để thanh toán cho thuận tiện. Xuống xe ko phải rút ví trả tiền. Cuốc đi ổn thường tip thêm cho tài xế luôn qua app.
Tuy nhiên gần đây, Grab thu tiền ngay của khách, sau khi nhấn book, còn chưa nhìn thấy tài xế đâu.
Lý luận của Grab là sợ tài khoản của khách ko đủ tiền thì khó đòi đc nên phải thu trc.
Nói chung cách nghĩ này ko sai nhưng mà cá nhân em ghét. Khôn vậy thì quê em nuôi đầy.
Thế nên em quyết định xóa tài khoản thẻ. Trả tiền mặt. Việc tip cho tài xế vì thế sẽ ko còn thuận tiện.
Và em đã cài thêm Be để có thêm lựa chọn khác.
Em nghĩ cụ sai ấy!
Khi cụ tải app, đồng ý cài đặt, nó có cái phần policy có sẵn rồi, cụ đọc chắc chắn bên pháp chế bên đó đã soạn cái điều khoản ấy vào rồi. Cụ đồng ý cài app, cho truy cập tài khoản ngân hàng của cụ, có nghĩa là cụ ký hợp đồng với bên ấy rồi.
Cụ không thích thì grab mất đi một khách hàng, nhưng em nghĩ họ chả sai :D

bimbim.bim

Xe hơi
Em dùng cả Be và Grab, em thấy be phục vụ tốt hơn, lịch sự hơn. Tuy nhiên gọi Be thường lâu hơn chút và app của be theo dõi xe không mượt, cập nhật vị trí chậm nên nhiều lúc cần nhanh vẫn phải gọi grab.

nghichnham

Xì hơi lốp
Em nghĩ cụ sai ấy!
Khi cụ tải app, đồng ý cài đặt, nó có cái phần policy có sẵn rồi, cụ đọc chắc chắn bên pháp chế bên đó đã soạn cái điều khoản ấy vào rồi. Cụ đồng ý cài app, cho truy cập tài khoản ngân hàng của cụ, có nghĩa là cụ ký hợp đồng với bên ấy rồi.
Cụ không thích thì grab mất đi một khách hàng, nhưng em nghĩ họ chả sai :D
Em có bảo Grab sai đâu. Em chỉ nói là em ghét kiểu thu tiền này của Grab thôi.

Thạc sỹ

Xe tăng
e bỏ lâu rồi, chuyển sang be
Dạo này Grab ít bị cạnh tranh hơn trên thị trường nên bắt đầu tăng giá, giảm trải nghiệm của khách hàng.
Em có dùng thẻ tín dụng để thanh toán cho thuận tiện. Xuống xe ko phải rút ví trả tiền. Cuốc đi ổn thường tip thêm cho tài xế luôn qua app.
Tuy nhiên gần đây, Grab thu tiền ngay của khách, sau khi nhấn book, còn chưa nhìn thấy tài xế đâu.
Lý luận của Grab là sợ tài khoản của khách ko đủ tiền thì khó đòi đc nên phải thu trc.
Nói chung cách nghĩ này ko sai nhưng mà cá nhân em ghét. Khôn vậy thì quê em nuôi đầy.
Thế nên em quyết định xóa tài khoản thẻ. Trả tiền mặt. Việc tip cho tài xế vì thế sẽ ko còn thuận tiện.
Và em đã cài thêm Be để có thêm lựa chọn khác.
Thật ra thì khách hàng nên ủng hộ Be tối đa có thể, chỉ ko biết Be có đủ $ trụ nổi ko:-) Grab giờ gần như độc bá thị trường, ko ổn
Và em đã chuyển sang dùng dịch vụ của Be, em thấy Be dùng khá ổn
Em cg ưu tiên đặt bee. Ủng hộ trong nước. Trừ khi grab nó có mã km nhiều thì e đặt. Còn ngang ngang hoặc bee cao hơn 1 chút thì e dùng bee.
Nên ủng hộ cả thằng đối thủ để duy trì tính cạnh tranh. Thằng nào độc bá thiên hạ thì cũng đều dở cụ à.
Cạch mặt thằng Grab bố láo. Em chuyển sang Bee lâu rồi. Ủng hộ startup Việt.
Em xóa Grap từ lâu rồi, giờ cái Be thôi à
Các cụ nên ưu tiên dùng G7 nhé, sau đó đến Bee, Mai Linh rồi đến Grab. G7 taxi cũng có app, xe đông, Bee giờ giá theo chân Grab, cũng cao lắm.
Be dùng cũng ổn

grab có thêm món grab taxi rẻ hơn hẳn tuy khó gọi

e cũng ủng hộ cạnh tranh

lĩnhvực nào cũng nên có ít nhât hai players trở lên

tốt cả cho ng tiêu dùng lẫn cả ng lao động trong ngành
Em cài cả Be, Các cụ quên Fastgo à, cũng trong nước thì phải. Giá mềm hơn Grab

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Be xe chán lắm cụ,e đi toàn như taxi hoàn lương ,bẩn và nát.
Chuyện, grab nó tuyển toàn xe xịn mới, còn các a i10 nó cho vêu mồm thì sang Be mà chạy. Tt đang phân hóa grab sẽ là txcn hạng sang, còn be giá rẻ. Quyền chọn là ở cc :D

Langthang_Mercedes

Xe container
Em có bảo Grab sai đâu. Em chỉ nói là em ghét kiểu thu tiền này của Grab thôi.
Về mặt bản chất là nó thanh lọc khách hàng, không ai một tay không che hết mặt trời nên các cụ cứ thoải mái lựa chọn.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Nếu bọn còn lại tốt hơn Grab thì việc nó mất khách là điều hiển nhiên, nhưng bảo nó thu tiền trước là lý do thì lý do ấy rất củ chuối, các cụ đàng hoàng, vài đồng không đáng xù nhưng có cả triệu thằng không đàng hoàng chỉ rình mò sơ hở thì giao kết kiểu này là tương đối hợp lý.
Cụ chuẩn. Ng đàng hoàng méo ai khó chịu khi mua dịch vụ trả trc tiền mấy phút =))

gld

Xe điện
Bee là ứng dụng của VN phải k các cụ

thongnv

Xe điện
Be giờ em thấy rẻ và ổn hơn Grab nhiều

haivanphe

Xe container
Em đặt vé máy bay và khách sạn đi chơi Tết mà họ thu tiền luôn trước hẳn cả 3-4 tháng ạ.

Ilovetudu

Xe máy
Em nghĩ cái này là nó chiến lược kinh doanh chứ nhỉ. Lúc mới ra thì chấp nhận lỗ, duy trì giá thấp để lôi kéo và duy trì lượng khách hàng. Khi có lượng khách hàng nhất định và chiếm lĩnh thị trường thì tăng giá để thu lợi nhuận.