[Funland] Khôn như EVN!

binhsu7273

Xe cút kít
Ak. Lại ông tướng này nữa.
Ông này với mấy anh trâu chuyên các còm ngọng líu ngọng lô, đâu có chính quyền chính trị là bu vào chửi đây. Ông làm ơn cho tôi hỏi:

- Mớ rau muống ở quê tôi mua có 5k sao bọn nhà hàng nó vả tôi 80k 1 đĩa muống xào tỏi?
- Cốc trà đá, tiền trà tiền đá tiền nước có nổi 500đ ko, sao mấy bà đầu ngõ toàn thu tôi 3k?
- Tôi nghe bảo bà con miền Nam thanh long rụng đầy vườn, ra siêu thị mua ủng hộ, vẫn thịt tôi mấy chục nghìn 1kg?

Mấy thứ này cũng từ độc quyền mà ra ak? Hay từ đố chệ như các ông vẫn nói? Dân thương đồng bào quá cơ.
Bị làm sao vậy...?
Trình độ Hồng Phúc đó à...?
So như vậy, hóa ra lũ Đen với Đỏ 1 giuộc với nhau chăng...? :)):)):))..........=))=))=))

victory_1980

Xe điện
Sao cụ (và nhiều cụ khác) cứ chửi EVN nhỉ?
Phương án giá điện ở đây là BỘ CÔNG THƯƠNG nghĩ ra, có dòng nào nhắc đến EVN đâu? Chửi nhầm đối tượng rồi
Bộ CÔNG THƯƠNG chỉ là nơi phát ra văn bản thôi, còn EVN là người xây dựng, trình nhé

hoviethung

Xe lăn
Bộ CÔNG THƯƠNG chỉ là nơi phát ra văn bản thôi, còn EVN là người xây dựng, trình nhé
EVN xây dựng, trình. BCT thẩm định còn thông qua đi vào cuộc sống được hay không là do CP trên cơ sở tham khảo ý kiến của toàn dân mà trong đó có các cụ, mợ đang ngồi chém gió nhá?

kingpokemon

[Tịch thu bằng lái]
Các bác trả tiền điện rồi la to lên, nhớ năm 200x, dân Phú Mỹ Hưng mà KCN Hiệp Phước năm nào cũng kiến nghị TP HCM cho EVN tiếp nhận và bán điện thay cho tư nhân là Nhà máy điện Hiệp Phước... điều chắc chắn là giá điện tăng mạnh nếu tư nhân hóa, khác với viễn thông. Có ai chỉ giúp là ở nước nào có giá điện thấp khi có cạnh tranh không?

Em không nói về nguồn cụ nhé.
Em nói về sự không minh bạch trong chốt công tơ và tính tiền điện.
Em đang nói về đội ngũ 97 nghìn công nhân nhà đèn, mà nếu tư nhân hóa phát điện và phân phối điện có thể sẽ giảm được một nửa.
Chốt công tơ: em đồng ý với cụ. Họ có làm sai nhưng không phải là không có cơ chế giám sát. Người dân có thể làm vài lần để đối chiếu. Chịu khó trèo cột vậy chứ có bên thứ 3 độc lập nào chịu trèo thay dân đâu. À mà dân thuê thì bên thứ 3 kia sẵn sàng trèo.
Tư nhân hóa: cơ sở ở đâu mà cụ nói (có thể) giảm một nửa (giá điện)???

GTR Nismo

Xe hơi
Phương án giá điện ở đây là BỘ CÔNG THƯƠNG nghĩ ra, có dòng nào nhắc đến EVN đâu? Chửi nhầm đối tượng rồi
EVN với Bộ Công thương là một nhà mà. Hai cha con thì bố đề xuất cái gì thì cũng nghĩ có lợi cho thằng con trước chứ. Bộ công thương là đơn vị đứng ra trình nhưng văn bản thì do EVN soạn đó.

vitngoc

Xe điện
Đội này đầu toàn sỏi , đi nước nào chắc nước ấy! :))

QMintech

Xe tăng
Chốt công tơ: em đồng ý với cụ. Họ có làm sai nhưng không phải là không có cơ chế giám sát. Người dân có thể làm vài lần để đối chiếu. Chịu khó trèo cột vậy chứ có bên thứ 3 độc lập nào chịu trèo thay dân đâu. À mà dân thuê thì bên thứ 3 kia sẵn sàng trèo.
Đàng hoàng chụp cái ảnh lúc chốt, sao phải chèo cột vì đâu phải lúc nào cũng ngồi nhà chờ các anh đến đâu.

Đàng hoàng chụp cái ảnh lúc chốt, sao phải chèo cột vì đâu phải lúc nào cũng ngồi nhà chờ các anh đến đâu.
Ý cụ là nhân viên điện lực chụp ảnh sau đó về nhà lưu, người dân khi cần truy hỏi thì đến đấy bảo "cho tôi xem phải không ah". Cũng là một phương án hay.
Tuy nhiên, với bộ máy và cách làm việc hiện nay của các đơn vị nhà nước thì sẽ có "đề án nghìn tỉ để thực hiện chụp ảnh, lưu trữ, truy xuất số liệu công-tơ để minh bạch hóa công tác chốt số công-tơ".... lúc đấy lại khối cụ kêu " ôi tiền thuế của tao....."

SesameStreet

Xe điện
Cụ vẫn ác cảm với cơ chế này nhỉ? :)
Cụ tính thử xem cụ đóng bao nhiêu% thu nhập cho các loại thuế nộp cho ns ạ?
Phần lớn tiền chợ búa hàng ngày, tiền ăn nhà hàng không lấy hđ VAT là cụ với tiểu thương đang bắt tay trốn thuế nhé.
Thu nhập, nếu tiền lương sổ sách cụ không quá 9tr vnd, cộng 1,6tr 1 suất phụ thuộc được miễn, coi như nhà nước không thu đc gì của cụ. Chưa kể nhiều khoản thu nhập bất thường (ngoài luồng), mà ở ta cái này cực phổbiến.
Còn tiền rác, chất thải, cụ đang nộp dưới dạng phí vệ sinh bèo bọt mang tính tượng trưng cào bằng. Tây nó đánh thuế nước thải bằng đúng số nước sạch cụ mua đấy, 1 tháng cụ dùng 10 khối nước chắc chắn cụ thải ra đúng từng ấy, đố sảy đi đâu đc 1 li 1lai.
E cũng tự nhận là e trốn đc nhiều loại thuế, và trong mọi cuộc tranh luận về thất thoát NS e ko bao giờ dám nhận là trong NS có phần thuế của e, vì nó quá nhỏ so vs thất thoát.
Cụ trả lời như thế này chả nhẽ em lại nặng lời với cụ.
Nếu nhà nước thấy thuế thu nhập cá nhân và VAT ít quá thì bỏ, không thu nữa.
Chứ người đóng thuế người ta có quyền đòi quyền lợi, dù chỉ 1 đồng.
Cái lập luận đóng thuế ít nên không được mở mồm, không có quyền lợi trong xã hội là quá ngu dốt.

Chỉnh sửa cuối:

SesameStreet

Xe điện
Do ý nghĩa to lớn của ngành điện, khả năng cạnh tranh của tư nhân còn nhỏ bé nên mặc dầu nhà nước đã tạo điều kiện cho tư nhân cùng tham gia nhưng trong điều kiện hiện nay Nhà Nước vẫn phải nắm quyền chỉ phối ngành điện để vừa kinh doanh vừa thực hiện chính sách xã hội và an ninh năng lượng quốc gia. Vì lý do đó nên theo thiển ý của mình mặc dù trong chi phí của ngành điện có có yếu tố không hợp lý nhưng giá điện hiện nay có yếu tố bao cấp nên giá cả có thể không cao so với giá thị trường và đương nhiên là người tiêu dùng được lợi. Mình nói mọi người sẽ tiếc cho sự độc quyền ngành điện là như vậy
Công ty điện tư nhân nước ngoài đầy thằng to vật, bằng mấy lần EVN. Như ENI của Ý.
Thử mở cho bọn nó thầu phân phối điện xem. Cạnh tranh với EVN.

SesameStreet

Xe điện
Sao lại chịu khó trèo cột.
Sao cụ không cho vào tủ khóa lại, chôn xuống đất rồi bảo người tiêu dùng chịu khó đào lên?

Minh Sang 2019

Xe tải
cứ tư nhân hoá khoảng 30-40 % là đẹp. tư nhân nhiều quá thì nguy hiểm nhưng cứ để 30-40% là người tiêu dùng ngon.

Minh Sang 2019

Xe tải
Công ty điện tư nhân nước ngoài đầy thằng to vật, bằng mấy lần EVN. Như ENI của Ý.
Lúc đó thuế khoá cụ với e đóng lại tăng chóng mặt đấy. Vì không có cái gì để ăn chúng nó lại nghĩ ra các khoản khác để thu.

NNS

Xe ngựa
=)) =))
cụ giả nai hay thiệt đó?

SesameStreet

Xe điện
Lúc đó thuế khoá cụ với e đóng lại tăng chóng mặt đấy. Vì không có cái gì để ăn chúng nó lại nghĩ ra các khoản khác để thu.
Hợp đồng, đầu bài thầu rõ ràng, chúng nó thu kiểu gì?
Chúng nó vi phạm hợp đồng thì cắt, mở thầu lại.
Nó cũng như thuê công ty vận hành tòa nhà thôi.
Tòa nhà vẫn ở đấy. Công ty nào láo nháo thì thay, kể cả Evn.

NNS

Xe ngựa
cụ lại lạc quan tếu :))
"Theo thống kê của Global Petrol Prices, năm 2018, Việt Nam là một trong những nước có giá điện bình quân vào top thấp của thế giới. Cụ thể, giá điện của Việt Nam hiện tại là 0,07 USD/kWh, chỉ bằng 1/2 giá điện bình quân của thế giới tức 0,14 USD/kWh."

SesameStreet

Xe điện
cụ lại lạc quan tếu :))
"Theo thống kê của Global Petrol Prices, năm 2018, Việt Nam là một trong những nước có giá điện bình quân vào top thấp của thế giới. Cụ thể, giá điện của Việt Nam hiện tại là 0,07 USD/kWh, chỉ bằng 1/2 giá điện bình quân của thế giới tức 0,14 USD/kWh."
Cho tư nhân đấu thầu có khi còn thấp hơn.

tomtomchát

Xe container
Cụ trả lời như thế này chả nhẽ em lại nặng lời với cụ.
Nếu nhà nước thấy thuế thu nhập cá nhân và VAT ít quá thì bỏ, không thu nữa.
Chứ người đóng thuế người ta có quyền đòi quyền lợi, dù chỉ 1 đồng.
Cái lập luận đóng thuế ít nên không được mở mồm, không có quyền lợi trong xã hội là quá ngu dốt.
E sợ khối kẻ đang không mở mồm, mà đang ngoạc kia ;)) ;))
E thì lúc nào cũng hết sức nhẹ lời!

NNS

Xe ngựa
Cho tư nhân đấu thầu có khi còn thấp hơn.
thế cụ nên ngắm qua quả BOT, hoặc gần gũi hơn là các trò bán điện cho dân ko từ evn mà từ các đại lí hay đầu nậu gì đó ở các chung cư, hoặc đơn giản hơn là thằng chủ nhà trọ cho thuê =))