Đánh giá Khoe xe - Đánh giá - So sánh Everest Biturbo VS Các xe khác

Aon

Xe tăng
Có vẻ như FE mua mà phần lớn thời gian chỉ đi phố thì hơi phí nhỉ, và không hợp lý bằng một số lựa chọn khác.

Đường trường, cao tốc thì chắc nhất.
Em vần nó mấy vòng HN rồi. Máy 2.0 bi nó êm và nhạy như máy xăng nên cũng k khác gì đi các lựa chọn khác. Phải nói thật lòng đi phố ga nhẹ, nó k phát ra tiếng động cơ cũng sướng ngang lên cao tốc quất.

frenchiebull

Xe buýt
Em vần nó mấy vòng HN rồi. Máy 2.0 bi nó êm và nhạy như máy xăng nên cũng k khác gì đi các lựa chọn khác. Phải nói thật lòng đi phố ga nhẹ, nó k phát ra tiếng động cơ cũng sướng ngang lên cao tốc quất.
Thím ở trên thím ý bị mất duyên vs eve hay sao ý :))

Aon

Xe tăng
Thím ở trên thím ý bị mất duyên vs eve hay sao ý :))
E thấy giai đoạn buồn nhất khi đi mua eve là giai đoạn trước khi mua. Kiếm tiền buồn. Đi mua bị chênh buồn. Sale văn vở buồn. Chờ xe buồn. Vợ hai bị khẩu nghiệp buồn :)) Sau đó thì em k biết có chỗ nào buồn k vì em ko có xe nên k dám phán linh tinh :))

frenchiebull

Xe buýt
E thấy giai đoạn buồn nhất khi đi mua eve là giai đoạn trước khi mua. Kiếm tiền buồn. Đi mua bị chênh buồn. Sale văn vở buồn. Chờ xe buồn. Vợ hai bị khẩu nghiệp buồn :)) Sau đó thì em k biết có chỗ nào buồn k vì em ko có xe nên k dám phán linh tinh :))
Đi eve khổ tâm lắm như kiểu bị mọi ng nghĩ m cưới fòrd về làm vợ ý cụ ah, ô nào cũng chửi khinh nhưng cứ hở ra là ô nào cũng đòi đ*t :))

Chỉnh sửa cuối:

nhutan266

Xe đạp
Hàng ghế 2 của single có khác gì bi ko cụ
em thấy single thiếu cái núm điều khiển nhiệt độ thôi cụ à. mà em cũng chắc chẳng bao giờ ngồi hàng ghế sau nên cũng ko quan trọng lắm. Xe cũ em còn không có cửa gió phía sau cơ mà :))

BIENDONG001

Xe tăng
Bắt đầu vào dải tốc độ từ 50km/h trở lên chiếc xe mới thể hiện những j tốt nhất nó làm được: tăng tốc cực nhanh (hơn cả tita 3.2 tại dải vận tốc này), tiếng máy um um toàn tiếng bass đầy sức mạnh rất khác với tiếng brum brum thể thao của cỗ máy 3.2.
Cụ chủ có khả năng viết lách khá tốt và có cấu trúc bài review rất logics. Cảm ơn cụ.
Em chưa được thử máy 2.0 bitubo vs hộp số 10 cấp của Ford. Nhưng sau bài review này em sẽ thay đổi quan điểm.

fordfiesta2013

Xe tăng
Minivan thì to quá cụ ạ. E chưa đi suv bao giờ. Như cầu mua xe Chủ yếu e đi 1 mình. Nhưng Tháng đôi lần đưa bà má đi kiểm tra sức khoẻ, tết thì cả nhà đi chung 1 xe. Thế e ms lăn tăn giữa xtrail và everest mặc dù 2 con khác phân khúc. Đang đi focus nên vẫn nghiêng hẳn về ev cho công nghệ mới, đúng phong cách yêu thích cũng rộng rãi hơn nữa. Khổ...
Thứ nhất khi chuyển từ sedan qua SUV (SUV thân trên khung cụ nhé) thì hơi có cảm giác chòng chành nhưng đi 2,3 lần là quyen. Xe nào cũng thế. Cụ có chuyển qua xe 4, 5 tỉ treo khí cũng vậy (mình mà chê có nghĩa là mình đang nói mấy quả treo khí này là cải lùi đó). Cụ không nên chê vì đây là tiến bộ của công nghệ vì nó giúp xe êm hơn khi đi qua dằn sóc.

Cụ đi mấy thằng CUV CX5, CRV Xtrail ít có cảm giác chòng chành là vì nó là thân liền khung

Bù lại với những thằng thân trên khung như Everest thì đi qua chỗ dằn xóc sẽ rất êm đặc biệt ở tốc độ cao. Thỉnh thoàng mà gặp ổ gà nhỏ mà cụ không kịp tránh vì tốc độ cao thì nuốt rất ngọt. Còn bọn CX5, CRV Xtrail thì có xu hướng cứng nếu không giảm tốc độ. Và vì nó là thân liền khung -> thì những người ngồi trên xe và kể cả hành khách sẽ cảm nhận sóc rung hơn so với thằng thân trên khung (vì thằng thân trên khung là khung và thân nó rời hẳn ra mà). Về điểm này thì nếu đi đường dài, nhựa hơi xấu một chút -> thì người già bị ảnh hưởng nhiều nhất với cảm giác khá không thoải mái nếu ngồi trên thân liền khung

Cái này thì cụ frenchiebull lúc review đã nói khá kỹ (tất nhiên mọi người phải tìm đọc cả thớt về Explorer của cụ ý nữa).

Tai sao cụ ý rất ưng thằng Everest mà cụ lại không ưng lắm thằng Explorer ?
Tai sao cụ ý lại phải thay lốp thằng Explorer sau khi cụ ý mua nó ?

Lý do Explorer không có chống ồn chủ động một phần. Nhưng phần nhiều Explorer là thân liền khung. Thằng Everest thân trên khung. Mà khắt khe như cụ frenchiebull thì phải Everest là chuẩn rồi

Chỉnh sửa cuối:

BIENDONG001

Xe tăng
Cái này thì cụ frenchiebull lúc review đã nói khá kỹ (tất nhiên mọi người phải tìm đọc cả thớt về Explorer của cụ ý nữa).

Tai sao cụ ý rất ưng thằng Everest mà cụ lại không ưng lắm thằng Explorer ?
Tai sao cụ ý lại phải thay lốp thằng Explorer sau khi cụ ý mua nó ?

Lý do Explorer không có chống ồn chủ động một phần. Nhưng phần nhiều Explorer là thân liền khung. Thằng Everest thân trên khung. Mà khắt khe như cụ frenchiebull thì phải Everest là chuẩn rồi
Nói thật với cụ là hôm Ford mang con Eve bitubo 4x4 này về VN hồi đầu tháng 9, em có qua Long Biên xem xe. Nhưng cái nhìn cá nhân của em là nhìn Ford khá dại xe. Dại ở đây là nhìn tận mắt bên ngoài nó không khôn như những dòng xe khác như PS, Fortuner new. Nhất là nước sơn, đồ nhựa, mặt ca-lang đến cái ghế da, taplo, trần xe...... Đó là cảm nhận của cá nhân. Trước em cũng có cảm giác này khi lần đầu em đi xem xe Chevy Trailbezer 4x4 hồi nó mới ra mắt ở Yên Lãng. Tất nhiên ko thể đem Eve ra so với các dòng xe sang vài tỏi trở lên được. Nhưng đó là cảm nhận cá nhân của em. Thế là dòm xong chút là em đi về.

Hôm nay được đọc bài đánh giá của cụ chủ frenchiebull thì có thể em suy nghĩ lại về khả năng vận hành của em nó.

Vì trong thâm tâm em trước đây Ford chạy rất đầm chắc nhiều options công nghệ, nhưng máy hay lỗi, và hộp số vừa rồi phanh phui mấy vụ lỗi kiện tụng tùm lum mà hãng ko chịu thừa nhận nên cũng khó giải thích cho chất lượng của hãng.

Chỉnh sửa cuối:

imuziok

Xe tải
Em ưng hết chỉ chê cái ghế hàng 2 hẹp quá, ngồi không sướng bằng con ếch già của e. Kể cả cái cách làm ghế cũng tạo cảm giác không thoải mái cho người ngồi giữa như các xe khác.
Cũng biết do cửa dày, do ưu tiên an toàn và cách âm nhưng.... em vẫn không thông được

nht999

Xe đạp
Nói thật với cụ là hôm Ford mang con Eve bitubo 4x4 này về VN hồi đầu tháng 9, em có qua Long Biên xem xe. Nhưng cái nhìn cá nhân của em là nhìn Ford khá dại xe. Dại ở đây là nhìn tận mắt bên ngoài nó không khôn như những dòng xe khác như PS, Fortuner new. Nhất là nước sơn, đồ nhựa, mặt ca-lang đến cái ghế da, taplo, trần xe...... Đó là cảm nhận của cá nhân. Trước em cũng có cảm giác này khi lần đầu em đi xem xe Chevy Trailbezer 4x4 hồi nó mới ra mắt ở Yên Lãng. Tất nhiên ko thể đem Eve ra so với các dòng xe sang vài tỏi trở lên được. Nhưng đó là cảm nhận cá nhân của em. Thế là dòm xong chút là em đi về.

Hôm nay được đọc bài đánh giá của cụ chủ frenchiebull thì có thể em suy nghĩ lại về khả năng vận hành của em nó.

Vì trong thâm tâm em trước đây Ford chạy rất đầm chắc nhiều options công nghệ, nhưng máy hay lỗi, và hộp số vừa rồi phanh phui mấy vụ lỗi kiện tụng tùm lum mà hãng ko chịu thừa nhận nên cũng khó giải thích cho chất lượng của hãng.
Máy Ford e có nghe nói hay lỗi j đâu cụ, chỉ nghe vụ hộp số thôi, e đi Fiesta Ecoboost cũng may k bị.

frenchiebull

Xe buýt
Em ưng hết chỉ chê cái ghế hàng 2 hẹp quá, ngồi không sướng bằng con ếch già của e. Kể cả cái cách làm ghế cũng tạo cảm giác không thoải mái cho người ngồi giữa như các xe khác.
Cũng biết do cửa dày, do ưu tiên an toàn và cách âm nhưng.... em vẫn không thông được
Cụ bảo ghế hàng 2 của eve mới ko bằng của escape già nhà cụ á? Cụ đừng nói to ngta cười đấy, eve ghế hàng 2 nó chỉ bé hơn chút so vs prado hay traiblazer - mux thôi cụ, e cũng từng đi ếch 3.0 V6 đây. Ghế ếch so lsao đc vs ghế eve.

me pickup

Xe hơi
Em đặt wildtrak bi turbo rồi, hôm 18/9 có chạy thử wildtrak bi turbo nhưng chạy đuợc 2-3 km chưa cảm nhận dc nhiều, thấy máy êm hơn và cách âm tốt hơn bản 3.2 nên đặt xe luôn, hôm rồi nhìn con hilux trắng cũng khá đẹp lại thấy phân vân

Peter Ken

Xe tải
Khung gầm của eve mới phải nói là đem lại cảm giác khác biệt hoàn toàn với nhóm xe cùng tầm tiền còn lại ở việt nam. Độ chắc chắn thì vượt xa xe cùng tầm tiền

Mingxing

Xe buýt
em thấy single thiếu cái núm điều khiển nhiệt độ thôi cụ à. mà em cũng chắc chẳng bao giờ ngồi hàng ghế sau nên cũng ko quan trọng lắm. Xe cũ em còn không có cửa gió phía sau cơ mà :))
Cụ chụp cho e cái hàng sau của con single e xem cái đc ko :))

ajmclean

Xe tải
Cụ bảo ghế hàng 2 của eve mới ko bằng của escape già nhà cụ á? Cụ đừng nói to ngta cười đấy, eve ghế hàng 2 nó chỉ bé hơn chút so vs prado hay traiblazer - mux thôi cụ, e cũng từng đi ếch 3.0 V6 đây. Ghế ếch so lsao đc vs ghế eve.
Hnay em ngồi thử lại hàng 2 eve lần nữa.. hình như em có cảm giác bề ngang nó hẹp hơn con 2.2 cũ thì phải :( đúng là cảm giác k rộng bằng mux và trail , nhưng bù lại ghế ngồi êm.

Con 4x2 k hiểu sao chạy dưới 2000rpm khá gằn và ồn :)

Cụ có cảm nhận ngồi hàng ghế lái 2.2 cũ nó ít bồng bềnh hơn 2.0 k ạ :)

Me^4ba'nh

Xe tăng
Cụ chủ và các cụ cho em hỏi titan 2.2 có turbo không ạ?
Em nhìn sâu dưới khoang máy có cụ ghi turbo ko biết có đúng ko? Mà là turbo khí hay điện ạ, vì em thấy có bài báo nói turbo điện chỉ lắp cho xe sang thôi.

Aon

Xe tăng
Hnay em ngồi thử lại hàng 2 eve lần nữa.. hình như em có cảm giác bề ngang nó hẹp hơn con 2.2 cũ thì phải :( đúng là cảm giác k rộng bằng mux và trail , nhưng bù lại ghế ngồi êm.

Eve cửa đã dày, gầm đã dày lại còn full nội thất tối màu nên chui vào xe cảm giác rất tức mắt. Nếu có điều kiện khi nào em phải bắc thước đo xem có thực là chật k. Còn máy 1 turbo gằn với ồn là đúng rồi cụ. Máy biturbo nó có turbo nhỏ để hoạt động dải tua rất thấp, máy 1 turbo k có thì phải.

frenchiebull

Xe buýt

Đi xem xe mà cứ "có cảm giác" như cụ thì chết, 2.0 mới vs 2.2 ngày xưa vẫn dùng chung khung gầm vs thân vỏ như nhau làm sao mà 2.0 ngồi chật hơn 2.2 được. Ăn phải con tâm lý là bệnh của rất nhiều ng đi mua xe mà nghĩ nó đắt rồi từ đó tự kỷ ám thị ra 1000 lý do để ko mua: m cảm thấy nó chật hơn, m cảm giác đi nó gằn, m nhận thấy hình như bánh nó méo, sao cửa sổ trời nó cứ hở vv. và vv... Nên tình trạng bệnh lý như cụ phải mua ngay xe khác mới hết. Và sau khi mua xe khác rồi cụ sẽ chuyển qua giai đoạn "dm biết thế hồi đó lấy eve".

Bồng bềnh hay ko cụ đọc kỹ bài review của e rồi đó, cụ hỏi lại làm gì mất công lại băn khoăn, trail mux thẳng tiến cho hết con tâm lý đi cụ mình :))

dinhan3001

Xe tải
Cám ơn cụ vì bài review hay quá :)

ajmclean

Xe tải
Đi xem xe mà cứ "có cảm giác" như cụ thì chết, 2.0 mới vs 2.2 ngày xưa vẫn dùng chung khung gầm vs thân vỏ như nhau làm sao mà 2.0 ngồi chật hơn 2.2 được. Ăn phải con tâm lý là bệnh của rất nhiều ng đi mua xe mà nghĩ nó đắt rồi từ đó tự kỷ ám thị ra 1000 lý do để ko mua: m cảm thấy nó chật hơn, m cảm giác đi nó gằn, m nhận thấy hình như bánh nó méo, sao cửa sổ trời nó cứ hở vv. và vv... Nên tình trạng bệnh lý như cụ phải mua ngay xe khác mới hết. Và sau khi mua xe khác rồi cụ sẽ chuyển qua giai đoạn "dm biết thế hồi đó lấy eve".

Bồng bềnh hay ko cụ đọc kỹ bài review của e rồi đó, cụ hỏi lại làm gì mất công lại băn khoăn, trail mux thẳng tiến cho hết con tâm lý đi cụ mình :))
Haaa cụ ơi :) nó là tâm lý thật :) với cả em hóng còm của cụ là chính :) vì cụ trải nghiệm eve cả 2 bản hơn

chứ e đặt e single rồi mà :) nó có chật hay hẹp gì e cũng cưới cmnr :)