[Funland] Khoe điểm học tập của con.

ruounephanoi

Xe buýt
Chắc éo gì đã phải điểm thật, toàn điểm bố mẹ thông qua cụ Minh râu

One-77

Xe cút kít
Phần XLHL phải là "XUẤT SẮC" mới đúng chứ nhỉ.
Sơ kết học kỳ, hay tổng kết cuối năm. đi khắp sân trường tìm lấy 1 cháu tay không cầm giấy khen mà dư mó kim đáy bể:))
Khoe làm éo gì ? Để làm gì ? Và vì mục đích gì ?
Tự hào hát mãi Việt Nam ơi :))

L.C.D

Xe container
Mịa, hôm qua F1 nhà em vác về cái điểm 7 Vật lý mà em mừng húm.
Ít nhất có 1 thầy cô giáo chấm điểm thật.
Bảng điểm như này thời em đi học hơn 20 năm trước có mà nhan nhản, ở trường chuyên Lê Hồng Phong Nam Định í bác. Trường đấy học hành thực chất chứ ko phải nâng điểm để lấy thành tích. Bạn nào cũng siêu nhân hết. Mỗi tội về kỹ năng mềm thì lại thua hs trường lởm như em. Trường lởm bọn em, cả trường may ra đc 2-3 hs giỏi, còn lại được hs tiên tiến là đã vênh vang lắm rồi.
Bây giờ con em đi học chả bao giờ em quan tâm bảng điểm hết. Nó cứ mỗi năm lên 1 lớp là em mừng lắm rồi :))

Ceramicstile

Xe tăng
Điểm cao đánh giá kết quả học tập, phấn đấu tuyệt vời của F1. Nhưng toàn điểm 10 thì em lại thấy sợ. Em chưa bao giờ khoe giấy khen với bảng điểm F1 dù là lớp trưởng, đứng thứ nhất học tập ở lớp. Về nhà phải cắm cơm, lau nhà, rửa bát, xong việc thì học

khanhposco

Xe máy
Hôm nay thấy có bài các phụ huynh khoe điểm của con mà thấy choáng. Sao bọn nó học kinh thế không biết. Con các cụ mợ có học giỏi như này không và có khoe điểm, thành tích của con cái mình trên mạng xã hội không?

https://dantri.com.vn/su-kien/khoe-diem-con-oai-bo-me-hai-cho-con-20181114070854656.htm
Cũng bình thường thôi cụ, đề kiểm tra dễ thì điểm 10 có gì ngạc nhiên. Khoe đề thi quốc tế mà dành huy chương vàng mới đáng ngạc nhiên và học hỏi.

gautrucbe

Xe tải
Hôm trước thằng con em, lớp 6, được 6 điểm toán 1 tiết. Về nhà thấy anh ý trầm ngâm rồi bảo với em, có khi con phải xem lại cách học thôi, chứ thế này không ổn. Với em đấy là cái đáng giá của điểm 6 mà điểm 10 khó đem lại được. Nói vậy không phải em cổ súy cho điểm 6,7... Với em, quan trọng là những điểm đấy có đem lại bài học gì cho con không và việc của bố mẹ là phân tích cho con phương pháp học của con có khiếm khuyết gì làm cho con bị điểm kém.
Giờ em thấy mọi người tung hô quá đà về việc kỹ năng sống và qui chụp điểm số kém thì chẳng sao. Thực ra nỗ lực trong việc học cũng là một kỹ năng sống. Trẻ con đi học chỉ cần hoàn thành bài trên lớp là có thể đạt ngon ơ điểm 8 rồi. Đã đi học thì phải có bài tập, đã có bài tập thì phải làm, nếu cảm thấy quá tải con có thể trao đổi với cô/ hoặc bố mẹ trao đổi với cô hoặc giảm bớt không cho con đi học thêm nữa. Nhiều bố mẹ rất ngại cô làm khổ con, cái này em cũng từng mắc phải và ân hận đến giờ. Còn việc điểm số: thực ra điểm số phản ánh quá trình học của con mình. Mình không nâng nó lên quá nhưng không nên hạ nhẹ nó quá để đến lúc con bị hổng lỡ những cơ hội của cuộc đời con.
Mỗi giai đoạn con người có một nhiệm vụ khác nhau: như khi bé là nhiệm vụ là học, ở đây việc học bao gồm nhiều nghĩa. Mỗi người sẽ có thế mạnh ở một điểm. Ví dụ như con của mẹ khoe điểm mà chủ top nêu ở thớt, có thể con mẹ ấy mạnh về việc học và thấy ham thích thì sao. Những giáo sư, giảng viên....mạnh về lý thuyết cũng là những người quan trọng và có ích mà. Những vận động viên mạnh về vận động, thể thao.... thì cũng cần những kiến thức cơ bản để giúp cuộc sống các em về sau. Rõ ràng đội tuyển U23 VN vừa rồi là một thế hệ được đào tạo cả về tri thức ngoài bóng đá ( là thế mạnh của các em). Nhìn các em thấy cách cư xử, nói năng cũng hơn, mình cũng thấy yên tâm hơn.
Nếu để điểm số các bé lẹt đẹt quá, liệu có thể qua các kỳ thi trong suốt quá trình của các con, chưa kể niềm đam mê lúc bé chưa chắc đã là niềm đam mê lúc lớn. Việc cân bằng giữa việc học văn hóa và học kỹ năng cần có sự giúp đỡ của bố mẹ. Không nên quá coi trọng mặt nào. Quan trọng nhất là lắng nghe con, cho con được là chính mình và chuẩn bị cho con những kỹ năng cần thiết
Em không hay khoe điểm con, nhưng cũng không chế giễu những người khoe con. Mỗi người một kiểu.

xdthienha

Xe điện
Bảng điểm này mà ko học thêm, bố mẹ ko đi phong bì cô giáo thì cháu quả là siêu nhân. Quy hoạch cán bộ ngay. Còn cháu phải cày lòi mắt học thêm, bố mẹ quan tâm cô giáo sâu sắc thì ko đánh giá hết được.

bong07

Xe container
nhỏ bé nhà E lớp 1 nó chịu ngồi yên học là E vui òi!

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Chắc éo gì đã phải điểm thật, toàn điểm bố mẹ thông qua cụ Minh râu
Có thông tin cụ thể đây bác :

Nguyễn Tuấn Định
Sinh ngày 02/02/2004
Mã học sinh : 761411133046.
Lớp 9/3 - Trường THCS Nguyễn Hiền - Q12 - TP.HCM

Nguồn : http://nghean24h.vn/bang-diem-toan-10-cua-hoc-sinh-sai-gon-a549383.html

Nguồn : http://thcsnguyenhienq12.hcm.edu.vn/tin-tuc-su-kien/danh-sach-hoc-sinh-gioi-cap-quan-vong-1-2018-2019-c12657-302818.aspx

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Kể ra thì cũng không cần thiết phải khoe vì điểm của các cháu bây giờ không phản ánh thực chất việc học.
Tuy nhiên, đi học thời nay điểm đã không thực chất rồi mà lại chỉ có 6,7 hoặc bị điểm kém thì cũng đáng báo động. Em nói đây là đại trà, ngoại trừ những trường chấm điểm thực chất, cái số đấy bây giờ hiếm, kể cả trường chuyên, lớp chọn.
Điểm không tốt thì khó mà thi vào trường tử tế, có chất lượng của cấp 3, cái này quan trọng không kém thi Đại học bây giờ. Trượt cấp 3 thì mấy cái kỹ năng sống siêu cao thủ thì lúc này vẫn là hơi thừa... thế cho nên không thể coi nhẹ việc học tập và điểm số.
Cơ mà điểm số các cháu bây giờ cao bất thường làm nhiều bậc cha mẹ chủ quan, nghĩ con mình học giỏi... nhưng khi vào kỳ thi chuyển cấp hoặc Đại học thì mới ngã ngửa, lúc này hối hận cũng đã muộn. Thế cho nên vấn đề quan trọng là phải biết con mình thực chất học thế nào để còn biết mà bảo ban, dạy dỗ.

qkace

Xe điện
Em thấy hơi lạ là hầu hết các cụ cho rằng kết quả bình thường (như con của các cụ) mới là thực chất. Nếu con các cụ cũng học trong cùng môi trường với bạn có kết quả như vậy thì sẽ giải thích như thế nào!? Bạn đó vẫn là người phát triển lệch lạc hay sao, cho dù chưa biết các mặt khác như kỹ năng sống, giao tiếp xã hội của bạn đó như thế nào!

Có vẻ như chúng ta đang cố gắng bình dân (bình thường) hóa thay vì nỗ lực vươn lên. Mọi kết quả tốt thì cần được tôn trọng và cố gắng hướng tới. Thử tưởng tượng trường hợp các cụ, các cụ có phương pháp hoặc tính toán nào để giúp con các cụ đạt được kết quả như vậy không, kể cả dùng các tiểu xảo?

Mặc dù OF rất nhiều cụ có điều kiện nhưng có vẻ các cụ hướng tới quan điểm đại chúng thay vì hướng tới tinh hoa. Hoặc có thể ở đây các cụ "nói zậy mà hổng phải zậy".

gautrucbe

Xe tải
Em thấy hơi lạ là hầu hết các cụ cho rằng kết quả bình thường (như con của các cụ) mới là thực chất. Nếu con các cụ cũng

học trong cùng môi trường với bạn có kết quả như vậy thì sẽ giải thích như thế nào!? Bạn đó vẫn là người phát triển lệch lạc hay sao, cho dù chưa biết các mặt khác như kỹ năng sống, giao tiếp xã hội của bạn đó như thế nào!

Có vẻ như chúng ta đang cố gắng bình dân (bình thường) hóa thay vì nỗ lực vươn lên. Mọi kết quả tốt thì cần được tôn trọng và cố gắng hướng tới. Thử tưởng tượng trường hợp các cụ, các cụ có phương pháp hoặc tính toán nào để giúp con các cụ đạt được kết quả như vậy không, kể cả dùng các tiểu xảo?

Mặc dù OF rất nhiều cụ có điều kiện nhưng có vẻ các cụ hướng tới quan điểm đại chúng thay vì hướng tới tinh hoa. Hoặc có thể ở đây các cụ "nói zậy mà hổng phải zậy".
Em đồng ý với cụ. Ko hiểu sao giờ nhiều người coi điểm kém thì kỹ năng sống sẽ tốt và thành đạt hơn đứa học giỏi. Với em, kỹ năng sống ko bằng nhân cách của một con người. Nếu kỹ năng tốt mà sống ko tốt thì kể cả thành công cungz khó bền và chằng sung sướng gì.
Sức học của trẻ em ko đánh giá hoàn toàn bằng điểm số nhưng rõ ràng điểm số là thước đo nỗ lực vươn lên của đứa trẻ. Một đứa trẻ cứ lẹt đẹt điểm 5,6 ko thể coi là nó ko thông minh nhưng rõ ràng sự chăm chỉ, nỗ lực của nó là kém. Mà như ta đã biết “ Sự thành công của con người là kết quả của 99% mồ hôi và nước mắt”. Câu này càng ngày em càng thấm.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Khoan nói đến chuyện thực học, giả học. Em đơn giản là điểm của nó, của mình éo đâu mà khoe. Ông bà nào thích khoe sao không vác bảng điểm phổ thông, đại học của mình ra mờ khoe đê! Em thì éo dám khoe rồi vì ngày xưa thi lại cũng ối. :D
Hay, cccm vác bảng điểm khoe đê

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF