Khoan chuông(bát côn) shi

ducanh91

Xe điện
đã gọi là bám côn có nghĩa là ko bị trượt bám chặt chuông luôn , khác xe số các lá con mỏng bám với nhau trong máng dầu chứ ko phải má côn bám vào chuông ( bát côn ) như xe ga , nên ko bám chăt tuyệt đối như xe ga . Thế nên xe ga khi vít ga sẽ bốc hơn xe số cung phân khối . Cụ hiểu sai lý thuyết 1 chút :)) đới
Côn xe ga bám chặt tuyệt đối =))
Đúng là toàn lý thuyết vớ vẩn ! Mún biết côn xe ga trượt ntn mở nồi ra mà chạy thì biết .Cứ đọc lý thuyết rùi k làm ,phán ljk tjk ,chịu luôn :|

ducminh1

Xe tải
:) hì bác Ducanh và bác shark cho e hỏi có chuông nào giống chuông của xe LX ko bác để e làm 1 cái chuông khoan .Trước thấy trong HCM họ nói nhiều về chuông khoan lắm h mới thấy ở HN nè

shark 150cc

Xe hơi
đã gọi là bám côn có nghĩa là ko bị trượt bám chặt chuông luôn , khác xe số các lá con mỏng bám với nhau trong máng dầu chứ ko phải má côn bám vào chuông ( bát côn ) như xe ga , nên ko bám chăt tuyệt đối như xe ga . Thế nên xe ga khi vít ga sẽ bốc hơn xe số cung phân khối . Cụ hiểu sai lý thuyết 1 chút :)) đới
Bạn hiểu vấn đề này có chút nhầm lẫn! Ở xe ga, khi ta nổ máy, xe hoạt động ở mức cầm chừng ( garanty), má côn và bát côn ko tiếp xúc nhau. Khi ga lên, lực văng của càng côn thắng lực gìm của lò xo càng côn, càng côn bung ra - má côn tiếp xúc với bát côn. Ban đầu thì trượt trên nhau, lúc này, lực ma sát trượt làm cho bát côn nóng lên rất nhanh, kiểu như ta mà que sắt trên nền xi măng ấy. Những lúc tắc đường, ta phải ga lên xuống liên tục là lúc hại côn nhất, thậm chí bát côn có thể nóng đỏ lên vì sự ma sát trượt ấy. Cụ thể là mình đã thấy ở 1 số xe, bát côn có màu tím 7 sắc như khi ta nung 1 cái que sắt nóng đỏ lên rồi để nguội đi ! Khi đạt được tốc độ ổn định thì lúc này, càng côn và bát côn mới bám chặt vào nhau!
Hôm nay, mình thay chuông khoan cho 2 bạn, 1 SHi 125 và 1 PSi 150. Chuông của xe PSi cũng tím ngắt!

shark 150cc

Xe hơi
Không biết có ai đã khoan bát côn Li ie chưa nhỉ ?thấy tnao ?
Vụ khoan bát côn này nghe ổn đấy .Đang định làm cho con sh 2k10 ở nhà ,chỗ bác shark_150 ở đâu vậy nhỉ ?
Bạn gọi cho mình 0915396818.
:) hì bác Ducanh và bác shark cho e hỏi có chuông nào giống chuông của xe LX ko bác để e làm 1 cái chuông khoan .Trước thấy trong HCM họ nói nhiều về chuông khoan lắm h mới thấy ở HN nè
Chuông LX thì mình ko có sẵn, bạn mua cái mới hoặc tháo xe ra nhưng phải mất 2 ngày mới lắp lại được!

Chỉnh sửa cuối:

benben80

Xe hơi
HIX mới thay cai bi spacy đang ngon h thấy bác SIDECAR nói lại thì lại phải thay bi khác vào ah :( duccanh91 ơi bạn cho mình lời khuyên đi :) giữ lai bi spacy đi hay thay bi khác vào

phanthanh

Xe tải
chiều nay mình vừa đi khoan chuông của PSI150 bác sơn đã làm cho mình khoan chuông thay bố 3 càng vì của mình mòn gần hết,thay cả bi nữa vì bi của mình có hai viên méo mòn không đều sau khi khoan và thay thì mình chạy thử thấy bốc hơn trước và êm hơn,sẽ còn thử nghiệm vài ngày rồi phọt cho các bác thông tin nhé,cảm ơn bác sơn làm nhiệt tình

ducanh91

Xe điện
HIX mới thay cai bi spacy đang ngon h thấy bác SIDECAR nói lại thì lại phải thay bi khác vào ah :( duccanh91 ơi bạn cho mình lời khuyên đi :) giữ lai bi spacy đi hay thay bi khác vào
Lời khuyên là bác thk êm thì cứ để spacy còn thk bốc hơn chút thì với máy 125 đi bi 12g đến 13g chuẩn nhất là 12,5g ,máy 150 thì đi 13g hoặc 14g chuẩn nhất là 13,5g .Bác nhờ bác shark_150 khoan lõi bi spacy xuôg số g mà bác thk :D

tuan_85

Xe hơi
Cụ ducanh91 làm chuột bạch rùi ak :D thế mình tiếp tục làm con tiếp theo thui :D

benben80

Xe hơi
thế để bi spacy có ảnh hưởng gì về máy móc hay ntn về sau không hả duccanh91 oi.xl bạn nhé mình hỏi nhiều quá :H

hungmerc

[Tịch thu bằng lái]
Các bác cứ nói là cảm giác bốc hơn,nhẹ hơn,ăn nước hậu,...!Em nghĩ là cảm tính thôi!
Có bác nào làm cái thử xem tăng tốc trước và sau khi khoan,thay,...từ 0-100km xem có nhanh hơn thì em mới tâm phục khẩu phục!
Kẻo mất công các bác nhỉ?????

Sharkzone

Xe hơi
Chiều nay cân 2 loại chuông, loại lắp cho Honda có màu tối, loại cho sym có màu sáng. lúc cân có bạn Sharkzone chứng kiến. Lúc đầu thấy chuông Shark nặng hơn 30g = 830g nhưng sau đó phát hiện ra chuông cũ chưa vệ sinh có 30g đất.

Tóm lại giống hệt nhau chỉ khác màu sắc 1 chút! và trên 2 cái chuông ấy cũng ko có chữ honda hay sym gì cả! Mình dự đều là sản phẩm của nhà máy cơ khí nông nghiệp VN sản xuất =))
Em xác nhận.
Chiều em qua bác lắp chuông cho em nhá.

ducanh91

Xe điện
thế để bi spacy có ảnh hưởng gì về máy móc hay ntn về sau không hả duccanh91 oi.xl bạn nhé mình hỏi nhiều quá :H
Máy móc thì k vde gì bạn ak ! thay bi côn chỉ là đc đè pa thì mất hậu ( máy gào) ,mất đề pa thì đc hậu (máy êm) .vậy thui
Bài chuẩn cho bộ côn shi :
125 là bi 12g hoặc 12,5g ,13g tùy các bác + chuông khoan
150 là bi 13g( thk bốc) hoặc 14 15g tùy ý các bác về độ êm + chuông khoan .
Ae nào máu thì đi dây co-roa kevlar malossi ( 1tr4) .Bao đi êm đc đề-pa k mất hậu .

Các bác cứ nói là cảm giác bốc hơn,nhẹ hơn,ăn nước hậu,...!Em nghĩ là cảm tính thôi!
Có bác nào làm cái thử xem tăng tốc trước và sau khi khoan,thay,...từ 0-100km xem có nhanh hơn thì em mới tâm phục khẩu phục!
Kẻo mất công các bác nhỉ?????
Mình thay đủ loại bi , chuông zin ,rùi đi chuông khoan rùi .Sự thật là đi chuông khoan bố bắt tốt hơn và ga đầu máy bớt rú hơn :D

Sharkzone

Xe hơi
Tình hình là em vừa đi lắp chuông khoan ở chỗ bác Shark_150 về. Qua đây chân thành cảm ơn sự nhiệt tình của bác shark_150. Rảnh em mời bác cafe nhé!
Cảm nhận hiện tại chưa có gì khác biệt nhiều nhưng côn có vẻ bám nhanh hơn. Về độ bốc của xe thì ko có quá nhiều sự khác biệt. Em thấy bảo SH thay chuông khoan vào bốc hơn nhưng chưa thử. Không biết cảm giác giữa SH và Li ie có khác nhau nhiều quá ko?
Em sẽ đi thêm một thời gian nữa để đưa ra nhận xét cụ thể sau.

3yE

Xe máy
Cụ Shark_150 ở HN hay HCM vậy cụ? T7 or CN tuần sau e qua chỗ cụ làm cái chuông khoan nhé. Mà nên khoan chuông zin luôn hay mua chuông mới nhể? E hỏi luôn các cụ đã thay bi Spacy thì xe các cụ ăn uống thế nào ạ?
Xe e tuần rồi e đi làm toàn đi 2 người, tổng cộng 130 kg mà sáng nào đi cũng tắc lên tắc xuống, ăn 3.14 L/100 km. Ăn thế nhiều hay ít ạ các cụ? Xe e chạy 1 vạn rùi. E hay đổ chỗ ngã 4 Lê Văn Lương Khuất Duy Tiến ý ạ.

Chỉnh sửa cuối:

ducanh91

Xe điện
Cụ Shark_150 ở HN hay HCM vậy cụ? T7 or CN tuần sau e qua chỗ cụ làm cái chuông khoan nhé. Mà nên khoan chuông zin luôn hay mua chuông mới nhể? E hỏi luôn các cụ đã thay bi Spacy thì xe các cụ ăn uống thế nào ạ?
Xe e tuần rồi e đi làm toàn đi 2 người, tổng cộng 130 kg mà sáng nào đi cũng tắc lên tắc xuống, ăn 3.14 L/100 km. Ăn thế nhiều hay ít ạ các cụ? Xe e chạy 1 vạn rùi. E hay đổ chỗ ngã 4 Lê Văn Lương Khuất Duy Tiến ý ạ.
Xăng nthe là ngon wa rùi bác ak !Chắc bác chạy nghiêm chỉnh chứ e thì thốc ga ảo lắm =)) toàn 3,3l/100km =))
Nói chung là bác nên mua cái chuông mới vì nó cũng rẻ chẳng đắt gì ,để về sau về zin còn đc :D

highspeed250

Xe hơi
Hay quá, đánh dấu phát, hôm nào rảnh qua qua bác Shark khoan chuông phát!!!!

tran duy tan

Xe đạp
Thực ra chạy chuông khoan có làm côn 3 càng mòn nhanh hơn hay ko thì mình chưa khẳng định được vì xe mình chạy chuông khoan 4000km rồi mà bỏ ra côn ra xem thấy chẳng mòn được bao nhiêu. Nó cũng giống như các lỗ trên đĩa phanh trước ấy!
Còn đây là ảnh chu trình khoan chuông:
-thiết bị: máy phay đa năng chuyên gia công các loại trục, rãnh, can đuya, các loại bánh răng (thẳng, chéo, côn) với độ chính xác 0.01mm

Khoan:

Sản phẩm:

Chuông xe hoạt động với 1 vòng quay cực lớn: từ 0 - 10.000 vòng/ phút. Do vậy, nó phải được cân bằng động 1 cách chuẩn nhất! Nếu ko sẽ dẫn đến hiện tượng rung giật của động cơ và tệ hơn cả là làm gãy trục láp. Vì vậy, quy trình khoan chuông chỉ có thể thực hiện trên máy chuyên dụng mới đảm bảo được chất lượng.
Trên mọi dòng xe từ Shark, attila, lead, ab, nouvo, classico, click, spacy, zip mà mình đã thử nghiệm đều cho kết quả tốt. Xe bốc hơn, ít hao xăng hơn và trên hết là chạy đến khi mòn hết bố côn cũng ko cần vệ sinh bảo dưỡng vì côn, chuông luôn sạch - độ bám luôn tốt nhất. Thông thường 1 chiếc xe ga chạy khoảng 40.000km mới mòn hết 1 bộ côn 3 càng. Với chuông khoan, mình chưa dám khẳng định nhưng chắc chắn không dưới 20.000km. Hiện chi phí cho 1 bộ côn ấy của tất cả các loại xe Hon da = 250 - 300k. Sym = 300 - 350k. Yamaha = 150 -200k. Qua rẻ phải ko các bạn!
Mình cũng xin thông báo với anh em đi SH: Nếu bạn nào muốn giữ lại chuông zin, đến mình tháo ra mang về cất , lắp chuông mới 100% đã khoan sẵn giá 350k cả công tháo lắp.
bác cho em hỏi là suzuki hayate,của em chạy dưới 40 thì mắy ì và rung,em cũng muốn làm côn cho xe bốc hơn,bác cho em ý kiến với,và cho em cái địa chỉ nhà bác để em mang xe qua nhờ bác phẫu thuật em nó giúp em cái

ducanh91

Xe điện
bác cho em hỏi là suzuki hayate,của em chạy dưới 40 thì mắy ì và rung,em cũng muốn làm côn cho xe bốc hơn,bác cho em ý kiến với,và cho em cái địa chỉ nhà bác để em mang xe qua nhờ bác phẫu thuật em nó giúp em cái
Ì là do bố bắt k tốt vòa chuông ,rung là do bố bắt k đều nên vậy .Khắc phục bằng cách khoan chuông ,thay lò xo bố ba càng nhẹ hơn .Chuk xe bác mau khỏe bệnh .LH :bác shark_150 để độ nhé :D

fongkizz

Xe máy
Bác Shark_150 cho em hỏi cái, bác có đủ bộ Chuông khoan + bi 12,5G + 3 búa côn mới ko ạ...em đi sh125 đc 1,5 vạn rồi máy bh gào và có cảm giác hơi ăn xăng... nếu bác đủ cả bộ thì cho em xin cái giá vs địa chỉ ngày mai ngày kia em đến thay ạ. Thank bác

ducanh91

Xe điện
Bác Shark_150 cho em hỏi cái, bác có đủ bộ Chuông khoan + bi 12,5G + 3 búa côn mới ko ạ...em đi sh125 đc 1,5 vạn rồi máy bh gào và có cảm giác hơi ăn xăng... nếu bác đủ cả bộ thì cho em xin cái giá vs địa chỉ ngày mai ngày kia em đến thay ạ. Thank bác
Alo bác ý theo số này nhe 915396818 bi thì bác tự đi mua bi spacy rùi bảo bác ý độ xuôgs 12.5g còn chuông khoan bố mới thì bác ý có đấy