[Funland] Khoai tây, khoai ta

Phương

Xe buýt
Chuyện là công ty em làm cho nước ngoài nên cũng tuyển vài bác khoai tây đang ở VN vào làm việc ạ.
Bác này thì tầm 50 tuổi rồi, ở VN cũng được khoảng 7 năm, lấy vợ có con khoảng 5-6 tuổi rồi. Nhưng vì ít tiếp xúc nên cũng không giỏi tiếng Việt, chỉ hiểu được một số từ thôi còn nói thì không nói bao giờ.
Buổi trưa thì thường bác đi ăn với mọi nhân viên khác trong công ty. Nhưng có hôm mọi người làm lệch giờ nên bác ý đi ăn một mình, cái quán cơm bình dân phục vụ dân văn phòng và học sinh sinh viên ở ngay cạnh văn phòng. Như mọi khi, bác lấy 2 miếng chả lá lốt, ít rau và nhiều cơm mang ra cho con mụ chủ tính tiền. Nó nhìn mặt bác rồi phán 80k các cụ ạ. Bác ôm cục tức về kể với mọi người trong văn phòng. Quán quen, đi ăn cùng người VN thì chưa bao giờ quá 20k, đi một mình nó chém ngay, sợ thật.

Em nói thật chứ, mang tiếng là "Tây" nhưng lương bác ý chỉ được hơn chục củ, còn nuôi vợ nuôi con đang tuổi lớn. Đến thèm coca cũng không dám uống nhiều, chỉ thỉnh thoảng mới mua chai coca nhựa loại bé về uống làm 2 lần. KFC thì cực thèm luôn nhưng rất ít khi dám vào. Thế mà nó chém 80k cho một suất cơm bình dân thì khác đếch gì đi ăn KFC cơ chứ? hay là con mụ đấy chưa đi ăn KFC bao giờ các bác nhể.

Oceanboy

Xe buýt
Đã là quán quen rồi thì mai ra mắng bà chủ quán một trận đi. Làm ăn kiểu đó thì mất khách, chứ lên đây cũng chẳng giải quyết được việc gì.

Mình thề là đọc cái tiều đề cứ tưởng luận về "khoai" thật cơ ;))

yourdalink

Xe container
Ủa khoai tây mà lương thấp nhỉ :)

Matcovic

Xe tải
Có khi công ty bác đặt cơm tháng dưới quán cơm đó đi, phòng khi lần sau bác ấy lại phải đi ăn 1 mình tiếp

kien_74haiphong

Xe tải
Lần sau bác tây này có vào quán đấy ăn một mình có lẽ phải hỏi giá trước.

Ở 7 năm mà thế thì nói thật éo thương cho nổi he he he

lexus350RX

Xe buýt
Chả bù thằng ku sếp cũ của em , dân tình xung quanh công ty phải lè lưỡi vỉ mặc cả cứ gọi là thành thần .

conan2901

Xe buýt
Cụ chủ thớt dạy bác ý nói cái câu này đi, ko lần sau thấy đi 1 mình nó lại chém tiếp thì khổ thân.
chuẩn đấy ạ, khổ thân.
hôm trước em đi lên trung hòa có việc, đến đoạn trúc khê giao nguyễn chí thanh, có 1 em tây, khá xinh ;)), hỏi xe ôm từ đấy lên trung hòa, nó phán 50k, em nghe thấy thế là gọi em ý lên xe, em ý hỏi bao nhiêu, em bảo no pay, nó thắc mắc tại sao, em bảo có việc lên đấy ( chả nhẽ lại khai vì em ấy xinh quá :)) ), em đèo em ý mà ko có mũ BH :)), nghĩ trong đầu, em ý dâu tây, chắc bọn xxx chắc chả hỏi :)), chỉ tội lão xe ôm, chém ác quá nên mất món :D

Monitor

Máy Bay
Website
www.otofun.net
Chưa thấy mợ chủ thớt kể về khoai ta, em hóng mợ kể khoai ta để e còn học tập ;;)

sinhvienngheo

Xe đạp
E thấy bác đang thương hại ông Tây ý, và đồng tình với bà bán cơm. E không hoan nghênh cái này.

yourdalink

Xe container
chuẩn đấy ạ, khổ thân.
hôm trước em đi lên trung hòa có việc, đến đoạn trúc khê giao nguyễn chí thanh, có 1 em tây, khá xinh ;)), hỏi xe ôm từ đấy lên trung hòa, nó phán 50k, em nghe thấy thế là gọi em ý lên xe, em ý hỏi bao nhiêu, em bảo no pay, nó thắc mắc tại sao, em bảo có việc lên đấy ( chả nhẽ lại khai vì em ấy xinh quá :)) ), em đèo em ý mà ko có mũ BH :)), nghĩ trong đầu, em ý dâu tây, chắc bọn xxx chắc chả hỏi :)), chỉ tội lão xe ôm, chém ác quá nên mất món :D
kể nốt đi xem nào?

4banhxequay

Xe điện
chuẩn đấy ạ, khổ thân.
Em nó chắc nặng hơn người mình cụ phải đi số thấp rồi trả ga thay phanh nhé

Phương

Xe buýt
Khoai Tây cũng có năm bảy loại các bác ạ, bác này người Đức trước làm giáo viên cho đh PĐ nhưng lương bèo bọt quá nên xin nghỉ, sang đây làm còn nhàn nhã + sướng mà lại được dùng tiếng Đức. Em thấy mọi người chứ bình thường hóa việc người nước ngoài ở VN cho nó lành, làm gì phải phân biêt như thế.
Mà người già học cái mới chả phải đơn giản đâu ạ, nhất là vấn đề ngôn ngữ.

yourdalink

Xe container
Khoai Tây cũng có năm bảy loại các bác ạ, bác này người Đức trước làm giáo viên cho đh PĐ nhưng lương bèo bọt quá nên xin nghỉ, sang đây làm còn nhàn nhã + sướng mà lại được dùng tiếng Đức. Em thấy mọi người chứ bình thường hóa việc người nước ngoài ở VN cho nó lành, làm gì phải phân biêt như thế.
Mà người già học cái mới chả phải đơn giản đâu ạ, nhất là vấn đề ngôn ngữ.
À vâng em hỏi thế thôi, nghĩ ông Tây ở VN thu nhập đó lại đèo bòng vợ con thì khó khăn quá thôi.

ngvu

Xe buýt
Thật hả bác. Mà bác làm chỗ nào vậy ? xưa nay những chỗ em đi tây hay ta thì cafe đều 17k mà bánh mì thì 15k hết :)) Chỉ có cái vợ chú Tây làm việc với em hay bị móc ví khi đi Big C thôi.

Ông thầy Mẽo dạy E của em 60 tuổi, sang đây được có vài tháng mà mặc cả xe ôm, đi chợ, chọn quán phở vừa rẻ vừa ngon. Ăn xong về còn biết chê quán đấy mất vệ sinh nữa chứ :D

Em thì em ủng hộ việc Tây phải trả phí cao hơn Ta 1 chút. Ví như cáp treo lên đỉnh BÀ Nà dành cho dân ĐN luôn rẻ hơn bọn em mua. Tất nhiên là 1 chút chứ không phải quán quen mà chém gấp 4 lần.

Chỉnh sửa cuối:

danang194

Xe tăng
chuẩn đấy ạ, khổ thân.
Ông xe ôm vẫn để cho cụ đi ah? chứ ko gọi hội quây cụ lại hả? sao lại có xe ôm hiền thế các cụ nhỉ?

yourdalink

Xe container
Thật hả bác. Mà bác làm chỗ nào vậy ? xưa nay những chỗ em đi tây hay ta thì cafe đều 17k mà bánh mì thì 15k hết :)) Chỉ có cái vợ chú Tây làm việc với em hay bị móc ví khi đi Big C thôi.

Ông thầy Mẽo dạy E của em 60 tuổi, sang đây được có vài tháng mà mặc cả xe ôm, đi chợ, chọn quán phở vừa rẻ vừa ngon. Ăn xong về còn biết chê quán đấy mất vệ sinh nữa chứ :D

Em thì em ủng hộ việc Tây phải trả phí cao hơn Ta 1 chút. Ví như cáp treo lên đỉnh BÀ Nà dành cho dân ĐN luôn rẻ hơn bọn em mua. Tất nhiên là 1 chút chứ không phải quán quen mà chém gấp 4 lần.
À với 1 số dịch vụ công thì khoai tây bị chặt hơn ta là đúng rồi. Đợt em dẫn mấy ông thầy với lại học sinh của ổng đi chơi (người Mã gốc Ấn). Tụi sinh viên cứ thắc mắc là sao tụi VN không phải trả tiền (hình như đi thăm nhà sàn bác Hồ) còn tụi em phải trả. Em chưa kịp thanh minh thì ông thầy đã bảo: "tụi Việt Nam nó trả thuế, nên một số dịch vụ nó free; còn mình là khách thì phải trả tiền".