[Funland] Khoai tây, khoai ta

Phương

Xe buýt
khổ thật ạ
Mà sao lương tây ở VN lại hẻo thế cụ
cháu tưởng toàn tính đơn vị nghìn chứ?
Đấy là khoai đi làm theo nhiệm vụ công ty bên chính quốc giao phó hoặc theo lời mời bên này, hoặc có chuyên môn thôi ạ. Bác khoai tây mà em kể ở đây cũng làm trang trại bên ý, du lịch theo tour sang VN thì bị cô vợ bây giờ (làm tour guider) quăng chài ạ :D

thanhlich

Xe điện
Website
kinhmat.com.vn
Kể chuyện khoai Tây ở VN thì cháu có nhiều chuyện lắm.

Hôm nẳm ở trước chợ hàng Da chỗ giò trả Ước lễ có 2 bà Tây béo ục ịch giơ bản đồ chỉ trỏ với mấy ông xe ôm. 4-5 ông xe ôm cùng 2 bà tây xúm xít xem bản đồ. địa chỉ cần đi là ra Bờ hồ.

Xe ôm dùng tay ra dấu: 100 ngàn.

Bà tây béo: MÀY NHẦM NGƯỜI RỒI:D

Teddy.Trần

Xe đạp
xã hội còn nhiều điều đáng buồn các Cụ ạ

thanhlich

Xe điện
Website
kinhmat.com.vn
Bữa đi sang đường, gặp thằng Tây níu áo hỏi: mày biết tiếng anh không?

Quay nhìn lại thì dân tóc đen mũi tẹt nhưng da dẻ bóng bẩy, áo quần đồ hiệu chắc không phải Tung Của hoặc TW. Chắc Hàn Nhật gì chứ không phải cái vũng Đông nam á. Thôi cứ gọi tạm nó là Thằng hàn.

- Ờ biết.
- Mày nói với thằng kia giúp tao. vừa nói nó vừa chỉ cái tay xe ôm vẫn đang dựng xe dưới lòng đường cách khoảng chục mét.
Cháu ra chỗ thằng xe ôm hỏi.

- Có chuyện gì thế anh?
- Anh bảo nó giúp em trả tiền xe ôm.
- Ờ, bao nhiêu?
- 50 ngàn.
Nhìn qua thằng Hàn Xẻng. Ê, mày trả tiền xe cho nó 50 ngàn.

Thằng Hàn giẫy nẩy xua xua tay kêu No, No.

Chắc lại chặt chém gì đây. Chẳng nhẽ trước của nhà, offer mà lại không can thiệp để bảo vệ hình ảnh VN trong mắt Tây:D

Nói với ông xe ôm:

- Ông chở nó từ đâu đến.

- Từ Bờ Hồ chỗ Điện lực.

- Ông chém ác thế, nó bảo nó không có tiền đâu.

- Thế 3 chục thôi cũng được.

Ờ vẫn đắt, nhưng cũng gọi thằng Hàn.

Ê, mày trả nó 3 chục được rồi.

- Thằng Hàn mặt tái mét, nói chỉ ấp úng No, No không tiền, không tiền.

- Oh, mày đi xe nó thì mày phải trả tiền, nó là dịch vụ, tao nói nó bớt cho mày rồi.

Thằng Hàn càng xua tay thanh minh. Tao không có đồng nào cả, tao đang đi bộ thì thằng kia nó cứ mời tao lên xe. Giờ tao không có tiền.

- Oh, nó là xe chở khách, mày đi mày phải trả tiền nó.
- Nhưng giờ tao không có tiền.

Ơ thế thì chịu mày rồi.

- Ê, Ông xe ôm. Không biết ông làm việc với nó thế nào, nó bảo nó không có đồng nào trong túi đâu.

Nhanh như cắt xe ôm bỏ xe nhẩy lên vồ đồ vật thằng Hàn đang cầm trên tay (Hình như là tí đĩa, hay cái Ipad gì đó) Thằng Hàn mặt mũi tái mét vừa cố giữ đồ vừa nhìn sang mình cầu cứu.

-Ê, ông là cái gì mà gớm thế, động vào bọn nước ngoài rắc rối đấy. Để tôi trả tiền cho ông.

Đưa xe ôm 15 nghìn. quay lại thì thằng Hàn đã té sang bên kia đường, chẳng chào hỏi gì. Ôh thế sau một hồi phiên dịch mất cụ nó 15 ngàn. Bố Thằng Hàn, mẹ thằng xe ôm:D

Poisoner

Xe tăng
E chả tin Tây mà lương có hơn chục củ, mà mợ chủ giật tít e cứ tưởng mợ mở top so sánh cái "ấy" of tây và ta :))

haiduong

Xe tải
E chả tin Tây mà lương có hơn chục củ, mà mợ chủ giật tít e cứ tưởng mợ mở top so sánh cái "ấy" of tây và ta :))
Cụ có thuê không: 8 tiếng một ngày, tuần làm 5 ngày. Lương 10 triệu (thưởng thì tùy cụ) làm việc ở văn phòng (không phải lao động chân tay nhá). Cụ muốn tuyển bao nhiêu khoai tây để nhà cháu tuyển cho. Khoai Tây loại bèo này không có giấy phép lao động hay chuyên môn sâu gì đâu.

shopmechuot

Xe hơi
Website
www.shopmechuot.com
chuẩn đấy ạ, khổ thân.
hôm trước em đi lên trung hòa có việc, đến đoạn trúc khê giao nguyễn chí thanh, có 1 em tây, khá xinh ;)), hỏi xe ôm từ đấy lên trung hòa, nó phán 50k, em nghe thấy thế là gọi em ý lên xe, em ý hỏi bao nhiêu, em bảo no pay, nó thắc mắc tại sao, em bảo có việc lên đấy ( chả nhẽ lại khai vì em ấy xinh quá :)) ), em đèo em ý mà ko có mũ BH :)), nghĩ trong đầu, em ý dâu tây, chắc bọn xxx chắc chả hỏi :)), chỉ tội lão xe ôm, chém ác quá nên mất món :D
Cụ gặp thằng xe ôm hơi hiền cụ ạ........cụ vớt khách trước cửa viện Nhi nhà iem xem..............em chẳng nói nữa đâu........:D

The Bell

Xe hơi
Nói chung là đất nước chúng ta còn nhiều cái người nước ngoài cần khai phá lắm ạ
Tỷ dụ như tìm hiều ngôn ngữ, con người... nền kinh tế và các thông tin khác. Một số vào để lảm ăn chụp giật hoặc lừa đảo, ... Nhưng tựu trung lại trừ một số khách du lich hoặc những người có nợ nần về xương máu với dân tộc thì số còn lại có vẻ là khai thác thuộc địa hoặc cơ hội làm ăn. Kể các những công ty hoặc tổ chức lớn có tiếng là giúp đỡ phát triển đều tìm cơ hội làm ăn và cơ hội nuôi sống các nhân vật ở chính quốc. Họ có gì đó cần hỗ trợ thì không thiếu công cụ đâu (trừ một số rủi ro thôi ạ).
Các bác thử đọc Jack London mà xem.

xamthung

Xe tăng
Nhân đà Khoai Tây, Khoai Ta em cũng phải kể xấu mấy chú Khoai Tây phát.Các Khoai Tây sang VN phần lớn đều mang tư tưởng kiểu đem ánh sáng đến vùng tăm tối mờ mịt. Tao cao quý tiến bộ, lịch thiệp hơn chúng mày blah blah:

Đầu tiên là ông thầy Mẽo dạy E em vừa kể cũng hay chê lắm. Tiêu biểu là ổng hay chê quán ăn mất vệ sinh (vừa nói vừa bịt mũi nữa chứ), sao chúng mày ăn được, ngồi ăn trên đống rác. Bọn em bảo: thế thầy vào KFC ăn cho nó vệ sinh - Ăn đấy đắt lắm. Hài.

Tiếp theo đến anh (chẳng rõ US UK hay euro) ở phòng tập Gym, chẳng quen bắt chuyện được vài câu là chú bắt đầu ra rả: VN rất vô ý thức, toàn đi bộ dưới lòng đường. Giao thông VN awful. Xong chỉ mấy chú thanh niên tập mà ko mặc áo là Monkey monkey (ý chú ấy là mặc áo để mồ hôi ko ra đồ tập). Phòng đấy là phòng tập sv - 140k/tháng lương chú tây bèo cũng phải ngìn $. Ức chế !
Chả cứ Tây đâu ạ , mấy chú VN đi du học về cũng nhiều chú ngồi chê , phán ác lắm . Em chỉ nghĩ :"Đan mạch dính tý mứt tây rồi về chê quê nhà ah , ông bà bô mày ở "quê" tắc đường , ăn bẩn , mất vs ... vv hàng ngày để kiếm ra đồng tiền nuôi mày phè phỡn bên đó " .

Phương

Xe buýt
Chả cứ Tây đâu ạ , mấy chú VN đi du học về cũng nhiều chú ngồi chê , phán ác lắm . Em chỉ nghĩ :"Đan mạch dính tý mứt tây rồi về chê quê nhà ah , ông bà bô mày ở "quê" tắc đường , ăn bẩn , mất vs ... vv hàng ngày để kiếm ra đồng tiền nuôi mày phè phỡn bên đó " .
Đúng đấy cụ ạ, về xong rồi toàn kể chuyện ở bển, so sánh với VN rồi chê lên chê xuống.
Có chú kể với em là mạng bên Pháp nhanh lắm, thời chú học bên đó hay down film DVDrip về xem, phim 700Mb thường nó cắt thành 5 mảnh, down về rồi nối lại. Chú ý bảo là mạng down nhanh tới mức, thời gian nối mấy cái file ý còn lâu hơn cả thời gian down phim :D Sự thực em thấy là chú ý down film từ host trong nước của nó, rồi về nước cũng down cái host đấy, nhanh vào mắt =))
Chú khác kể bên Đức đường cao tốc của nó chạy tốc độ cao nên đường của nó thiết kế nghiêng như đường đua, đường VN kém nên kể cả đường cao tốc cũng không có đoạn cua nghiêng, đúng không các cụ nhể :D

nikita24480

Xe tăng
Chuyện là công ty em làm cho nước ngoài nên cũng tuyển vài bác khoai tây đang ở VN vào làm việc ạ.
Bác này thì tầm 50 tuổi rồi, ở VN cũng được khoảng 7 năm, lấy vợ có con khoảng 5-6 tuổi rồi. Nhưng vì ít tiếp xúc nên cũng không giỏi tiếng Việt, chỉ hiểu được một số từ thôi còn nói thì không nói bao giờ.
Buổi trưa thì thường bác đi ăn với mọi nhân viên khác trong công ty. Nhưng có hôm mọi người làm lệch giờ nên bác ý đi ăn một mình, cái quán cơm bình dân phục vụ dân văn phòng và học sinh sinh viên ở ngay cạnh văn phòng. Như mọi khi, bác lấy 2 miếng chả lá lốt, ít rau và nhiều cơm mang ra cho con mụ chủ tính tiền. Nó nhìn mặt bác rồi phán 80k các cụ ạ. Bác ôm cục tức về kể với mọi người trong văn phòng. Quán quen, đi ăn cùng người VN thì chưa bao giờ quá 20k, đi một mình nó chém ngay, sợ thật.

Em nói thật chứ, mang tiếng là "Tây" nhưng lương bác ý chỉ được hơn chục củ, còn nuôi vợ nuôi con đang tuổi lớn. Đến thèm coca cũng không dám uống nhiều, chỉ thỉnh thoảng mới mua chai coca nhựa loại bé về uống làm 2 lần. KFC thì cực thèm luôn nhưng rất ít khi dám vào. Thế mà nó chém 80k cho một suất cơm bình dân thì khác đếch gì đi ăn KFC cơ chứ? hay là con mụ đấy chưa đi ăn KFC bao giờ các bác nhể.
Khiếp bác Tây rì mà làm lương có chục củ hả mợ? Lương thế bằng lương osin chạy sô à? Lại ở Vn đến 7 năm rồi mà đếch biết mặc cả? Chưa ăn bao giờ đã đành, ăn rồi mà vẫn phải trả tưng ấy ư?

Chỉnh sửa cuối:

nikita24480

Xe tăng
K
Nhân đà Khoai Tây, Khoai Ta em cũng phải kể xấu mấy chú Khoai Tây phát.Các Khoai Tây sang VN phần lớn đều mang tư tưởng kiểu đem ánh sáng đến vùng tăm tối mờ mịt. Tao cao quý tiến bộ, lịch thiệp hơn chúng mày blah blah:

Đầu tiên là ông thầy Mẽo dạy E em vừa kể cũng hay chê lắm. Tiêu biểu là ổng hay chê quán ăn mất vệ sinh (vừa nói vừa bịt mũi nữa chứ), sao chúng mày ăn được, ngồi ăn trên đống rác. Bọn em bảo: thế thầy vào KFC ăn cho nó vệ sinh - Ăn đấy đắt lắm. Hài.

Tiếp theo đến anh (chẳng rõ US UK hay euro) ở phòng tập Gym, chẳng quen bắt chuyện được vài câu là chú bắt đầu ra rả: VN rất vô ý thức, toàn đi bộ dưới lòng đường. Giao thông VN awful. Xong chỉ mấy chú thanh niên tập mà ko mặc áo là Monkey monkey (ý chú ấy là mặc áo để mồ hôi ko ra đồ tập). Phòng đấy là phòng tập sv - 140k/tháng lương chú tây bèo cũng phải ngìn $. Ức chế !
Chúng nó đúng văn minh hơn mình thật mà. Nó nói đúng rồi có rì mà phải cãi. Mà nói đến cái sự Văn minh ý, thì so với 2 nước trong vùng Indochina này là Lào và Cam thì Vn cũng còn thua cơ. Nên tiếp thu, đừng cay cú. Tuy nhiên những thằng Tây mà chưa quen biết gì mà cứ leo lẻo chê bai thì là bọn thiếu lịch sự. Mà bọn thiếu lịch sự này thì nước nào cũng có.

Việc ăn uống mất vệ sinh là cực chuẩn - báo đài ngày nào chả đăng, người mình người nảo chả rõ - biết rồi còn cãi gì nữa.

Tập thể hình trong phòng nên mặc áo hoặc để 1 cái khăn phía dưới để lót cho mồ hôi của mình đỡ dây ra đồ tập gây mất vệ sinh và ảnh hưởng tới người khác. Cái đó chính xác là phép lịch sự và có ý thức đấy. Cũng như việc nhai đồ ăn nên ngậm mồm vào, không nhồm nhoàm vừa ăn, vừa nói hay không ái bậy chẳng hạn

xaunhatxahoi

Xe điện
cháu thấy mấy đứa bạn đi tây về khe. trăng bên đó to hơn ông trăng ở làng cháu chả biết có đúng không các cụ nhỉ ?

"Mạc Tư Khoa còn hơn cả thiên đường.
Ta nhất quyết đồng hồ Liên Xô tốt hơn đồng hồ Thụy Sĩ
Mường tượng rằng trăng Trung Quốc tròn hơn trăng nước Mỹ"

Hồi Trung Quốc còn viện Việt kháng Mỹ thì các nhà thơ của Việt Nam còn kinh dị thế này cơ mà.

yourdalink

Xe container
"Mạc Tư Khoa còn hơn cả thiên đường.
Ta nhất quyết đồng hồ Liên Xô tốt hơn đồng hồ Thụy Sĩ
Mường tượng rằng trăng Trung Quốc tròn hơn trăng nước Mỹ"

Hồi Trung Quốc còn viện Việt kháng Mỹ thì các nhà thơ của Việt Nam còn kinh dị thế này cơ mà.
cụ mỏi quá nên đọc ko hiểu à, người ta đá đểu mà :)

tuntin0910

Xe tải
khoai tây mà mợ chủ kể có vẻ ngố nhỉ. Sếp khoai tây nhà em thì cáo lắm. Ổng có xe riêng, nhưng vẫn nhờ em làm cho 1 cái vé tháng xe bus liên tuyến để lúc rảnh lượn lờ quanh HN. Có lần khoai tây lên xe bus 01, chú bán vé len lỏi xuống định xé vé thì thấy ông ấy giơ vé tháng ra. Phụ xe tũn mặt lại, rồi lẩm bẩm : tây mà cũng đi vé tháng. Hãm.
Thế là hôm sau còn hỏi lại em : "hãm" là gì? em phải giải thích là : hãm nghĩa là tiết kiệm... !!!! Lão sướng, ngồi cười rung người :(( .
Mà sao khoai tây bên mợ chủ lương thấp thế nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

The Civic Art

Xe tải
À với 1 số dịch vụ công thì khoai tây bị chặt hơn ta là đúng rồi. Đợt em dẫn mấy ông thầy với lại học sinh của ổng đi chơi (người Mã gốc Ấn). Tụi sinh viên cứ thắc mắc là sao tụi VN không phải trả tiền (hình như đi thăm nhà sàn bác Hồ) còn tụi em phải trả. Em chưa kịp thanh minh thì ông thầy đã bảo: "tụi Việt Nam nó trả thuế, nên một số dịch vụ nó free; còn mình là khách thì phải trả tiền".
Chuyện này cũng bình thường mà. Mình sang Tây cũng phải trả phí cao hơn người bản địa. Ví dụ: tiền học phí cho sinh viên nước ngoài học ĐH ở Tây chẳng hạn, tiền vé vào cửa các chỗ tham quan...Nhưng các dịch vụ công cộng thì bằng nhau (vì cái này CP vẫn bao cấp 1 phần)

Phương

Xe buýt
Vâng, như em giải thích ở trên rồi mà nhiều cụ mợ vẫn cứ thắc mắc sao bên em lại trả lương cho khoai tây thấp. Thực tế thì lương khoai tây bên em trả có cao hơn lương nhân viên VN khoảng 20% thôi ạ, công việc chính của các bạn khoai là gọi điện thoại cho khách hàng thuộc khu vực đất nước mình sinh sống, nếu là người Đức thì gọi cho khách hàng ở Đức, người Nhật gọi cho khách hàng ở Nhật, người Pháp gọi khách hàng Pháp... hỏi để khai thác các thông tin cần thiết. Việc này không yêu cầu trình độ chuyên môn gì cao, chỉ cần nói giỏi như người bản địa thôi ạ. Mà nói như người bản địa thì chỉ có người bản địa thôi =))
Tiện đây có cụ nào có mối Khoai tây (các nước thuộc EU) muốn kiếm việc làm part-time thì giới thiệu cho em với ạ, cảm ơn các cụ!