[Funland] Khoa IT Bách Khoa có điểm đầu vào cao nhất học bằng tiếng anh.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Tôi đang trao đổi và hỏi cụ về cái chứng chỉ ielts chứ có quy chup là cụ khẳng định vậy đâu ? còn chỗ tôi nói thật chả ai có chứng chỉ cả cụ, chắc tùy môi trường mỗi nơi khác nhau, kể cả bản thân tôi có thi cái toeic từ cách đây 11 năm nhưng đc có đâu 600 điểm, từ đó tới nay chả thi cử gì.
Mỗi thời một khác bây giờ nếu không nói là 100% các cháu đều có chứng chỉ ngoại ngữ. Cụ còn thi toeic chứ em kể từ khi đi làm đến giờ gần 30 năm (toàn làm cho FDI) cũng không có bất kỳ chứng chỉ tiếng anh nào.

haduongle

Xe hơi
Em trả lời phía trên rồi đó. F1 nhà em học luật và đang làm ngành đó.. Em chỉ nêu ví dụ cụ thể là chẳng biết vô tình hay hữu ý các bé trúng tuyển vào làm đều có IELTS từ 7.0. Thế mà có cụ lại xuyên tạc thành "xem điềm IELTS để quyết định tuyển dụng". Đương nhiên quy trình tuyển dụng thì cũng như các tập đoàn Global khác thôi: trải qua 4-5 vòng phỏng vấn bằng tiếng Anh và chắc chắn chẳng ai xem điềm IELTS là bao nhiêu để quyết định có tuyển dụng hay không. Nhưng rồi kết quả cuối cùng thì như em nói ở trên đó.
Ngành luật thì cũng là đặc thù rồi cụ ạ: kỹ năng sử dụng ngôn ngữ (tiếng anh) là kỹ năng chuyên môn của ngành rồi. Nhưng những ngành khác, hay như chủ đề của cái thớt này (IT) thì ngôn ngữ lại ko phải kỹ năng chuyên môn.

Với lại, nhìn chung thì IELTS nó ko phản ánh đúng khả năng sử dụng tiếng anh khi đi làm đâu, tức là các cháu điểm có thể vênh nhau 1 khúc nhưng "trình" thì cũng như nhau thôi.

ti091206

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Các cụ cho em hỏi chút:
Bên Bách Khoa HN đã công bố điểm sàn và dự kiến điểm đầu vào. Ví dụ khoa ABC dự kiến điểm từ 24,5-26,5; nhóc nhà em thì đang tầm 25,5, thì liệu có cửa đỗ ko nhỉ?
Thường trong các năm trước thì tương quan giữa khoảng điểm dự kiến và điểm chính thức như thế nào ạ?
Em thấy điểm dự báo năm 2023 cũng lệch phết ấy cụ, nên cứ hồi hộp chờ đợi thôi. Trừ những khoa ko hót mấy - những khoa này chắc ko dao động nhiều.

Pilot2022

Xe máy
Trong mắt cụ giỏi tiếng Anh nghĩa là như thằng Phil nói giỏi giao tiếp thôi hả =))
Đang so hai thằng làm công ăn lương lại lấy ví dụ 1 ông chủ doanh nghiệp BK. Thế ô chủ tưởng tượng nào đó của cụ có bằng ông học Ngôn ngữ ra rồi làm chủ chuỗi trường tư ko 😒
Còn bảo Nhật Hàn Trung kém TA là vô cùng ấu trĩ
Khiếp, tôi thấy bác nào so sánh kỹ sư đi làm với ng đi luyện thi sat các thứ thì bảo vậy. Giờ lại lôi đâu ra chủ chuỗi hả bác? Chủ chuỗi thì cần quái gì biết ngoại ngữ cũng đc mở đc chủ chuỗi. Còn startup công nghệ ko biết công nghệ thì hơi khó đó nha

Thế giỏi tiếng anh ko lôi thằng Phil với thằng Nhật để so sánh thì lôi cái gì hả bác. Hay bác định lôi thằng anh, uc, mỹ ra cho nó máo? (icon cười lan lộn)

Thôi, nếu bác lại làm một bài giỏi ngôn ngữ nghĩa là phải biết luyện ai eo, viết chuyện chưởng với lị làm thơ thì em xin thua luôn ạ

Chip2Beo

Xe tải
10 năm trước thì còn trầm trồ trẻ con học giỏi tiếng Anh chứ bây giờ thì 10 đứa 9 đứa giỏi rồi cụ, đơn giản là chúng nó học từ bé tí đến lớp 12 thì sao chả khá.
Cũng không nhiều cháu giỏi đâu ạ, vì học Tiếng Anh ngoài chuyện môi trường (các thành phố lớn) còn phải tính tới năng khiếu ngôn ngữ. Em thuộc 7X, cũng được học Tiếng Anh từ lớp 6, rồi lên đại học ngoài chuyện học ở trong trường thì còn học thêm trung tâm, rồi đi làm vẫn thỉnh thoảng phải theo 1 khóa học mà giờ làm việc vẫn phải có phiên dịch cụ ạ.
Lớp con em, lớp chuyên tự nhiên ở Hà Nội giờ cũng lao vào học tiếng Anh, ôn Ielst mờ mắt để còn đủ điều kiện thi SAT.

taton7983

Xe buýt
Khiếp, tôi thấy bác nào so sánh kỹ sư đi làm với ng đi luyện thi sat các thứ thì bảo vậy. Giờ lại lôi đâu ra chủ chuỗi hả bác? Chủ chuỗi thì cần quái gì biết ngoại ngữ cũng đc mở đc chủ chuỗi. Còn startup công nghệ ko biết công nghệ thì hơi khó đó nha

Thế giỏi tiếng anh ko lôi thằng Phil với thằng Nhật để so sánh thì lôi cái gì hả bác. Hay bác định lôi thằng anh, uc, mỹ ra cho nó máo? (icon cười lan lộn)

Thôi, nếu bác lại làm một bài giỏi ngôn ngữ nghĩa là phải biết luyện ai eo, viết chuyện chưởng với lị làm thơ thì em xin thua luôn ạ
Càng nói càng chán

bing-bing

Xe tăng
Tôi IT bách khoa, học xong 5 năm éo biết ngôn ngữ lập trình nào thành thạo cả. Mấy ae toàn phải đi làm rồi cty dạy thêm cho, hoặc học ngoài.

Không biết giờ các thầy đã dạy thực tế hơn chưa.

tieunhupha

Xe điện
Em quan niệm là nói để biết còn nhìn vào việc họ làm gì mới là rõ ràng. Vậy nên việc tiếng Anh (hay ngoại ngữ khác) có quan trọng ko hay quan trọng thế nào thì nhìn xem con họ đang làm thế nào mới là cốt lõi. Chứ nói mồm là quan trọng hay ko nhưng làm ngược lại với con mình thì ai biết được. Như thằng cu em làm với em cứ bảo em ko ép học gì nhưng mãi sau mới biết là ông con học luyện thi chuyển cấp đến 1h sáng và do mẹ nó ép. Vậy nên nghe thì biết vậy thôi.

taton7983

Xe buýt
Tôi IT bách khoa, học xong 5 năm éo biết ngôn ngữ lập trình nào thành thạo cả. Mấy ae toàn phải đi làm rồi cty dạy thêm cho, hoặc học ngoài.

Không biết giờ các thầy đã dạy thực tế hơn chưa.
Gọi là có cái bằng Đại học dắt lưng chứ mớ kiến thức trên trường ra ngoài chả làm được gì nhiều. Ra ngoài đọc tài liệu TA của hãng, va vấp thực tế mới nên hồn. Thế nên bảo dốt TA đòi giỏi chuyên môn có mà giỏi bằng mắt. Lại so sánh với Trung Hàn Nhật bảo nó có cần giỏi TA đâu. Sức mình có hạn thì nên cố mà học giỏi Eng lích mà tiếp thu được kiến thức Tây Âu, đó lả điều tối thiểu.

Pilot2022

Xe máy
Gọi là có cái bằng Đại học dắt lưng chứ mớ kiến thức trên trường ra ngoài chả làm được gì nhiều. Ra ngoài đọc tài liệu TA của hãng, va vấp thực tế mới nên hồn. Thế nên bảo dốt TA đòi giỏi chuyên môn có mà giỏi bằng mắt. Lại so sánh với Trung Hàn Nhật bảo nó có cần giỏi TA đâu. Sức mình có hạn thì nên cố mà học giỏi Eng lích mà tiếp thu được kiến thức Tây Âu, đó lả điều tối thiểu.
Đấy, vấn đề ở chỗ bôi đậm đó.
Ko ai nói ko nên giỏi ngoại ngữ nha bác. Mà là giữa chuyên môn và ngoại ngữ thì cái nào quan trong hơn? Kiểu như tim với lá lách thì cái nào quan trọng hơn chứ ko ai bảo bắt phải bỏ đi 1 cái nha

Cái đậm thứ 2: giỏi ngoại ngữ cũng cốt để mà tiếp thu kiến thức, phỏng ạ. Nói qua nói lại thì cái cuối cùng cũng là kiến thức khoa học là cái mục đích quan trọng cuối cùng

mà nếu lại lái sang chủ để học ở trg chả có vẹo gì thì thôi em lại dừng

PS: trường Đại học là nơi dậy kiến thức cơ bản chứ dạy ngôn ngữ lập trình thì sang fpt mà học. BK ko dạy ngôn ngữ lập trình. Đi làm khắc biết

taton7983

Xe buýt
Đấy, vấn đề ở chỗ bôi đậm đó.
Ko ai nói ko nên giỏi ngoại ngữ nha bác. Mà là giữa chuyên môn và ngoại ngữ thì cái nào quan trong hơn? Kiểu như tim với lá lách thì cái nào quan trọng hơn chứ ko ai bảo bắt phải bỏ đi 1 cái nha

Cái đậm thứ 2: giỏi ngoại ngữ cũng cốt để mà tiếp thu kiến thức, phỏng ạ. Nói qua nói lại thì cái cuối cùng cũng là kiến thức khoa học là cái mục đích quan trọng cuối cùng

mà nếu lại lái sang chủ để học ở trg chả có vẹo gì thì thôi em lại dừng

PS: trường Đại học là nơi dậy kiến thức cơ bản chứ dạy ngôn ngữ lập trình thì sang fpt mà học. BK ko dạy ngôn ngữ lập trình. Đi làm khắc biết
Chả có cái gì quan trọng hơn cả. Dốt ngoại ngữ thì cũng sẽ dốt chuyên môn. Cụ cứ đọc mấy giáo trình Lý Hoá Sinh của Tây xem có cần giỏi ngoại ngữ hay ko. Còn bảo đọc tiếng việt là đủ giỏi rồi thì thôi không chấp
Còn nếu giỏi hẳn ngoại ngữ để coi nó là một nghề thì kiếm ác đấy, gấp n lần các anh IT BK vỗ ngực mình là giỏi nhất, nghề mình hot nhất thiên hạ. Cứ làm đến tuổi băm thì biết.
Thằng Nhật đã mất cả trăm năm cải biên cách đào tạo, học tập từ phương tây để cho ra bộ Sách giáo khoa. Hàn Quốc thì bê nguyên bộ sách gk của Nhật về để rút ngắn sự phát triển. VN thì thế nào. Ko cần giỏi TA, chỉ ngồi với nhau là giỏi chuyên môn. Nực cười. Rồi đi chê giỏi TA như Phil mà vẫn làm tay chân. Bảo Hàn Trung Nhật dốt tiếng Anh mà vẫn giàu. Đúng là mấy ông ếch ngồi đáy giếng.
<:-P

Chỉnh sửa cuối:

To Reng

Xe tải
Chả có cái gì quan trọng hơn cả. Dốt ngoại ngữ thì cũng sẽ dốt chuyên môn. Cụ cứ đọc mấy giáo trình Lý Hoá Sinh của Tây xem có cần giỏi ngoại ngữ hay ko. Còn bảo đọc tiếng việt là đủ giỏi rồi thì thôi không chấp
Còn nếu giỏi hẳn ngoại ngữ để coi nó là một nghề thì kiếm ác đấy, gấp n lần các anh IT BK vỗ ngực mình là giỏi nhất, nghề mình hot nhất thiên hạ. Cứ làm đến tuổi băm thì biết.
Thằng Nhật đã mất cả trăm năm cải biên cách đào tạo, học tập từ phương tây để cho ra bộ Sách giáo khoa. Hàn Quốc thì bê nguyên bộ sách gk của Nhật về để rút ngắn sự phát triển. VN thì thế nào. Ko cần giỏi TA, chỉ ngồi với nhau là giỏi chuyên môn. Nực cười. Rồi đi chê giỏi TA như Phil mà vẫn làm tay chân. Bảo Hàn Trung Nhật dốt tiếng Anh mà vẫn giàu. Đúng là mấy ông ếch ngồi đáy giếng.
Cụ nghe Shark Hùng Anh nói tiếng Anh bao h chưa ạ, theo cụ ông ấy giỏi hay dốt ngoại ngữ ạ :D

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Nhất trí với cụ nhưng em cũng chẳng dám nói thằng như cụ đâu. Đợi xem mấy cụ/mợ toàn tranh luận với em về chủ đề này sẽ phản biện ra sao? hay thấy cụ nói đúng quá nên chẳng dám phản biện gì.

taton7983

Xe buýt
Nhất trí với cụ nhưng em cũng chẳng dám nói thằng như cụ đâu. Đợi xem mấy cụ/mợ toàn tranh luận với em về chủ đề này sẽ phản biện ra sao? hay thấy cụ nói đúng quá nên chẳng dám phản biện gì.
Cầm rìu chặt cây, rìu thì sứt mẻ, tay thì không vững lại mơ thành tiều phu giỏi 😁

To Reng

Xe tải
Ko biết. Cụ nói đi
Thấy cụ đang đánh giá trình độ tiếng anh nên e hỏi cụ để cụ có thể lên mạng xem clip ông ấy nói để đánh giá thử :D còn khách quan thì e e thấy:
+ Thứ nhất: ông ấy tự nhận tiếng Anh của ông ấy tệ :D
+ Thứ 2: Một giám khảo ielts đánh giá trình ông ấy cỡ 5.0
==> theo cụ thì trình kém hay giỏi ạ ?

taton7983

Xe buýt
Thấy cụ đang đánh giá trình độ tiếng anh nên e hỏi cụ để cụ có thể lên mạng xem clip ông ấy nói để đánh giá thử :D còn khách quan thì e e thấy:
+ Thứ nhất: ông ấy tự nhận tiếng Anh của ông ấy tệ :D
+ Thứ 2: Một giám khảo ielts đánh giá trình ông ấy cỡ 5.0
==> theo cụ thì trình kém hay giỏi ạ ?
Thứ nhất nhân vật cụ nói em không biết là ai. Thứ hai e cũng k có nhu cầu đánh giá một người mà e k biết rõ thân thế, sự nghiệp.
Thứ ba là ở đây chúng ta đang bàn đến việc học của các hssv đang mòn đít ở giảng đường để mong có một cuộc sống tốt đẹp hơn cho bản thân, cho gia đình.
Nếu thân thế cụ là con thủ tướng, cụ ko cần giỏi Eng lích, cụ cần giỏi tiêu tiền thôi ạ.
Hy vọng là cụ hiểu ẩn ý của e để không đưa ra những ví dụ zời ơi.

coolpix8700

Xe ngựa
Cầm rìu chặt cây, rìu thì sứt mẻ, tay thì không vững lại mơ thành tiều phu giỏi 😁
Ví dụ cái rìu này của bác quá sát!
Với công nghệ hiện nay sẽ không kinh tế nếu người ta cố chế tạo 1 cái rìu sắc như con dao chuyên dùng để lọc thịt và con dao lọc thịt rất sắc mang đi chặt được 1 cây gỗ khô.
Ông tiều phu giỏi biết nhìn để thấy thấy từ xa cái cây ông ấy cần và khi đến gốc nó biết nhìn hướng, nhìn gốc cây đoán thớ gỗ để bắt đàu chặt. Dìu của ông ấy chỉ cần đủ sắc cho việc chặt cây.
Còn bà lọc thịt ở chợ luôn luôn có cái dũa để đảm bảo con dao của bà ấy rất sắc!
Nếu cho hội học công nghệ (không phải IT) thì ngôn ngữ tiếng Anh trong các tài liệu chuyên môn rất đơn giản, nhưng muốn hiểu được phải biết từ và các cách nói về chuyên môn. Muốn không chỉ hiểu mà áp dụng được thì không chỉ hiểu rất rõ các khái niệm họ sử dụng mà còn phải là người đã trực tiếp va vấp với cái vấn đề mà tài liệu đang mô tả, nhưng phải hiểu rất rõ chuyên moon mới hiểu những khái niệm ấy. Người hiểu và dịch sát tài liệu chuyên môn có khi đi thi chưa chắc đã được Ielts 5, họ nói có khi ấp a, ấp úng, còn không nói về về người không có chuyên môn với điểm Ielts rất cao phải dịch tài liệu chuyên môn!

To Reng

Xe tải
Thứ nhất nhân vật cụ nói em không biết là ai. Thứ hai e cũng k có nhu cầu đánh giá một người mà e k biết rõ thân thế, sự nghiệp.
Thứ ba là ở đây chúng ta đang bàn đến việc học của các hssv đang mòn đít ở giảng đường để mong có một cuộc sống tốt đẹp hơn cho bản thân, cho gia đình.
Nếu thân thế cụ là con thủ tướng, cụ ko cần giỏi Eng lích, cụ cần giỏi tiêu tiền thôi ạ.
Hy vọng là cụ hiểu ẩn ý của e để không đưa ra những ví dụ zời ơi.
Tôi đang đưa ví dụ theo phát ngôn của cụ mà :D "Dốt ngoại ngữ thì cũng sẽ dốt chuyên môn" rồi thì"Còn nếu giỏi hẳn ngoại ngữ để coi nó là một nghề thì kiếm ác đấy, gấp n lần các anh IT BK vỗ ngực mình là giỏi nhất, nghề mình hot nhất thiên hạ. Cứ làm đến tuổi băm thì biết."...

taton7983

Xe buýt
Tôi đang đưa ví dụ theo phát ngôn của cụ mà :D "Dốt ngoại ngữ thì cũng sẽ dốt chuyên môn" rồi thì"Còn nếu giỏi hẳn ngoại ngữ để coi nó là một nghề thì kiếm ác đấy, gấp n lần các anh IT BK vỗ ngực mình là giỏi nhất, nghề mình hot nhất thiên hạ. Cứ làm đến tuổi băm thì biết."...
Cụ chắc gì đã hiểu rõ người cụ đang đưa ví dụ là ai =))
Trương Mỹ Lan có giỏi ngoại ngữ không cụ. Đã đưa ví dụ thì phải hoành tráng hẳn chứ. Em gợi ý luôn cho cụ đấy =))