[Funland] Khoa IT Bách Khoa có điểm đầu vào cao nhất học bằng tiếng anh.

quyetnn

Xe máy
giờ điểm đầu vào cao vì 2/3 chỉ tiêu đã được xét duyệt bằng nhiều hình thức xét tuyển khác từ cách đây đôi ba tháng rồi
các cháu xét tuyển bằng điểm thi là vé vớt nên tỷ lệ chọi cao ~ điểm xét tuyển cao
K phải 2/3 mà là 99% xét tuyển r cụ. Năm ngoái it1 chỉ lấy 3 thí sinh nên mới có việc thủ khoa vẫn trượt.

coolpix8700

Xe ngựa
Dốt tiếng Anh thì như ở phổ thông học thế quái nào được igcse, a-level chẳng hạn. Rồi đọc về kinh tế, chính trị, xã hội mà thi debate đoạt giải. Thế giỏi chuyên môn bằng cách đọc giáo trình Việt cũ kỹ à
Các cụ ý chắc quan niệm giỏi tiếng Anh là oh yeah, oh yeah thôi =))
Xong lại bảo Nhật Hàn Trung nó dốt tiếng Anh. Chắc chỉ gặp đội taxi rồi đánh giá.
Có thời gian em tiếp xúc nhiều với JICA.
Nhân viên JICA thì giỏi tiếng Anh thật nhưng thành viên các đoàn thanh tra JICA thì không được như vậy. Mà thành viên thì chỉ trừ thư ký là của Bộ NG, còn lại là các giáo sư,...
Có thể nhiều người bảo họ biết tiếng Anh, nhưng do tính tự tôn dân tộc cao nên họ không thèm nói.
Nhưng khi giao lưu thì sẽ thấy rõ nhất. Thường mấy ông giáo sư Nhật viết rất tốt (em cũng được tham gia các khóa đào tạo viết báo cáo của DANIDA, viết đánh giá dự án do CARD đào tạo nên đọc những bài viết của họ cũng đánh giá được), nhưng họ nói không tốt.

Chỉnh sửa cuối:

blackpaint

Xe container
Sao lại phải chọn cụ ơi như F1 nhà em nó lại giỏi tiếng Anh (8 IELTS) và chuyên môn chẳng biết có được coi là giỏi hay không nhưng hiện nay đang làm việc cho 1 công ty FDI thuộc tier 2 của lĩnh vực đó.
Vị trí việc làm của cháu là gì cụ? Trước đây cháu học chuyên ngành gì, trường nào?

blackpaint

Xe container
Có lẽ là em viết cũng chưa chi tiết (thực ra là không cần thiết). Điều gần như là hiển nhiên mà ai cũng hiểu việc đầu tư cho con học tiếng Anh chỉ xảy ra khi các con đang học phổ thông. Lên đại học thì thực tế việc đầu tư cho các con học tiếng Anh đã chấm dứt (7-8 IELTS rồi thì đầu tư học tiếng Anh làm gì nữa). Quan trọng nhất em chưa bao giờ thần thánh hóa việc học ngoại ngữ cả chỉ đơn giản mong muốn ghi nhận đúng giá trị của việc thành thạo tiếng Anh thôi (cụ thể và thực tế đó là sẽ là một ưu thế khi xin việc làm tại các doanh nghiệp FDI).
Bản thân cụ cũng nhận định TA là thứ yếu, là cái xét thứ 2 hay 3 sau chuyên môn, xã hội... còn gì. Càng ngày thì nó sẽ giảm dần giá trị. Như cách đây 20 năm người thành thạo tiếng Anh hiếm nên người ko cần chuyên môn, chỉ cần thành thạo tiếng Anh được trọng dụng, giờ khi nhiều người sử dụng được TA thì vai trò nó dần giảm đi, tương lai sẽ còn giảm nữa. Chuyên môn lúc nào nó cũng có vị trí của nó.

Prodin

Xe tăng
Website
v-point.vn
Các cụ cho em hỏi chút:
Bên Bách Khoa HN đã công bố điểm sàn và dự kiến điểm đầu vào. Ví dụ khoa ABC dự kiến điểm từ 24,5-26,5; nhóc nhà em thì đang tầm 25,5, thì liệu có cửa đỗ ko nhỉ?
Thường trong các năm trước thì tương quan giữa khoảng điểm dự kiến và điểm chính thức như thế nào ạ?

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Vị trí việc làm của cháu là gì cụ? Trước đây cháu học chuyên ngành gì, trường nào?
Em thấy không cần thiết phải trả lời quá chi tiết những vấn đề này vì nó quá riêng tư. Con em mới tốt nghiệp ra trường chưa được 2 năm. Trước đây cháu học chất lượng cao đại học luật thành phố. Mới ra trường thì ai chẳng phải trải qua vị trí ban đầu của mọi công việc.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Bản thân cụ cũng nhận định TA là thứ yếu, là cái xét thứ 2 hay 3 sau chuyên môn, xã hội... còn gì. Càng ngày thì nó sẽ giảm dần giá trị. Như cách đây 20 năm người thành thạo tiếng Anh hiếm nên người ko cần chuyên môn, chỉ cần thành thạo tiếng Anh được trọng dụng, giờ khi nhiều người sử dụng được TA thì vai trò nó dần giảm đi, tương lai sẽ còn giảm nữa. Chuyên môn lúc nào nó cũng có vị trí của nó.
Vì em đã giới hạn tranh luận của em là chỉ ở vấn đề xin vào làm việc tại doanh nghiệp FDI nên mình chỉ tập trung vào vấn đề đó nhé. Vậy cụ có nhất trí với em là thông thạo tiếng anh sẽ là lợi thế cơ bản khi xin vào làm việc tại các doanh nghiệp FDI không? Vì đơn giải là không thông thạo tiếng anh thì sẽ bị loại từ vòng gửi xe (chưa có cơ hội để thể hiện chuyên môn). Lợi thế này sẽ vẫn còn duy trì mãi đúng ko?

To Reng

Xe tải
Vì em đã giới hạn tranh luận của em là chỉ ở vấn đề xin vào làm việc tại doanh nghiệp FDI nên mình chỉ tập trung vào vấn đề đó nhé. Vậy cụ có nhất trí với em là thông thạo tiếng anh sẽ là lợi thế cơ bản khi xin vào làm việc tại các doanh nghiệp FDI không? Vì đơn giải là không thông thạo tiếng anh thì sẽ bị loại từ vòng gửi xe (chưa có cơ hội để thể hiện chuyên môn). Lợi thế này sẽ vẫn còn duy trì mãi đúng ko?
Giờ FDI ko cần tiếng Anh mà yêu cầu tiếng Trung, Tiếng Hàn, tiếng Nhật nhiều ko kém yêu cầu tiếng Anh

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Giờ FDI ko cần tiếng Anh mà yêu cầu tiếng Trung, Tiếng Hàn, tiếng Nhật nhiều ko kém yêu cầu tiếng Anh
Cảm ơn cụ. Cụ yên tâm, bọn em cũng đã lường trước việc này rồi. Em F1 thứ 2 nhà em. mới học lớp 9 nhưng đang bắt đầu học HSK4 rồi. Tiếng anh thì đương nhiên giờ chắc cũng phải IELTS 7.0 rồi.

blackpaint

Xe container
Em thấy không cần thiết phải trả lời quá chi tiết những vấn đề này vì nó quá riêng tư. Con em mới tốt nghiệp ra trường chưa được 2 năm. Trước đây cháu học chất lượng cao đại học luật thành phố. Mới ra trường thì ai chẳng phải trải qua vị trí ban đầu của mọi công việc.
Vậy chuyên môn của cháu là Luật còn gì. Còn TA sẽ là công cụ giúp cháu có nhiều cơ hội hơn so với bạn cũng học Luật mà TA yếu hơn. Điều này trẻ con cũng biết. Muốn thi vào Luật thì chắc chắn là phải học tốt những môn đầu vào, chứ chỉ học giỏi TA thi sao được vào Luật. Cái này là chuyên môn. Nó phải được ưu tiên hơn TA, đó là chắc chắn. Còn cụ bảo TA là tiêu chuẩn đầu tiên để vào làm FDI thì e ko cho là thế, trừ vị trí việc làm là thư ký hay đối ngoại hay phiên dịch

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Vậy chuyên môn của cháu là Luật còn gì. Còn TA sẽ là công cụ giúp cháu có nhiều cơ hội hơn so với bạn cũng học Luật mà TA yếu hơn. Điều này trẻ con cũng biết. Muốn thi vào Luật thì chắc chắn là phải học tốt những môn đầu vào, chứ chỉ học giỏi TA thi sao được vào Luật. Cái này là chuyên môn. Nó phải được ưu tiên hơn TA, đó là chắc chắn. Còn cụ bảo TA là tiêu chuẩn đầu tiên để vào làm FDI thì e ko cho là thế, trừ vị trí việc làm là thư ký hay đối ngoại hay phiên dịch
Chẳng biết định nghĩa thế nào là tiêu chuẩn đầu tiên với tiêu chuẩn thứ 2. Vậy em hỏi cụ, một người tiếng anh chưa thành thạo liệu có cơ hội vào làm FDI không? Trả lời luôn, như công ty của F1 của em, cùng đợt tuyển dụng với nó và sau đó, chưa có bé nào mà IELTS hoặc tương đương dưới 7.0 cả.

blackpaint

Xe container
Chẳng biết định nghĩa thế nào là tiêu chuẩn đầu tiên với tiêu chuẩn thứ 2. Vậy em hỏi cụ, một người tiếng anh chưa thành thạo liệu có cơ hội vào làm FDI không? Trả lời luôn, như công ty của F1 của em, cùng đợt tuyển dụng với nó và sau đó, chưa có bé nào mà IELTS hoặc tương đương dưới 7.0 cả.
Tùy vị trí: nếu là phiên dịch hay đối ngoại thì TA là ưu tiên số 1. Còn các vị trí việc làm khác thì nó là số 2. Nhưng vị trí khác nó rất nhiều trong khi vị trí phiên dịch hay đối ngoại nó chắc chắn là rất ít.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Tùy vị trí: nếu là phiên dịch hay đối ngoại thì TA là ưu tiên số 1. Còn các vị trí việc làm khác thì nó là số 2. Nhưng vị trí khác nó rất nhiều trong khi vị trí phiên dịch hay đối ngoại nó chắc chắn là rất ít.
Vậy thì với trường hợp em làm ví dụ thì những bé tiếng Anh dưới 7.0 thì bị loại chắc tiếng Anh chắc là tiêu chuẩn số 1 rồi nhỉ.

blackpaint

Xe container
Vậy thì với trường hợp em làm ví dụ thì những bé tiếng Anh dưới 7.0 thì bị loại chắc tiếng Anh chắc là tiêu chuẩn số 1 rồi nhỉ.
Nếu chỉ giỏi TA đơn thuần sẽ ít cơ hội hơn người có chuyên môn mà lại khá tiếng Anh.

To Reng

Xe tải
Giờ cty nước ngoài chỗ bác tuyển người cũng cần phải lôi chứng chỉ ielts hay toeic ah bác :D

haduongle

Xe hơi
Thành thật mà nói là cụ làm em tò mò quá ạ. Cụ có chia sẻ ngành mà F1 nhà cụ đang làm, hoặc nếu tiện thì tên cty được ko ạ

Em tò mò là vì đúng là tiếng anh thì quan trọng thật (ko cứ gì cty FDI, các cty tư nhân VN mà lớn lớn 1 tí thì ko dùng được tiếng anh cũng ko làm việc ở đó dc), nhưng chỉ trừ những loại công việc mà tiếng anh là 1 kỹ năng chuyên môn: truyền thông, báo chí, giảng dạy, nghiên cứu khoa học v.v, thì ng ta có thể dùng tạm 1 cái thước đo về tiếng anh học thuật (như IELTS) để sàng lọc, còn lại thì ng ta sẽ dùng cách khác (mà cách đơn giản nhất là sử dụng ngay tiếng anh trong quá trình đánh giá tuyển dụng), vì đơn giản là cái thứ tiếng anh dùng trong môi trường corporate, business english, thì nó khác với tiếng anh học thuật.

To Reng

Xe tải
Thành thật mà nói là cụ làm em tò mò quá ạ. Cụ có chia sẻ ngành mà F1 nhà cụ đang làm, hoặc nếu tiện thì tên cty được ko ạ

Em tò mò là vì đúng là tiếng anh thì quan trọng thật (ko cứ gì cty FDI, các cty tư nhân VN mà lớn lớn 1 tí thì ko dùng được tiếng anh cũng ko làm việc ở đó dc), nhưng chỉ trừ những loại công việc mà tiếng anh là 1 kỹ năng chuyên môn: truyền thông, báo chí, giảng dạy, nghiên cứu khoa học v.v, thì ng ta có thể dùng tạm 1 cái thước đo về tiếng anh học thuật (như IELTS) để sàng lọc, còn lại thì ng ta sẽ dùng cách khác (mà cách đơn giản nhất là sử dụng ngay tiếng anh trong quá trình đánh giá tuyển dụng), vì đơn giản là cái thứ tiếng anh dùng trong môi trường corporate, business english, thì nó khác với tiếng anh học thuật.
Tôi làm 4 công ty rồi, 3 công ty môi trường global (ít nhất 5 6 quốc tịch trở lên), tất cả đều đánh giá khả năng sử dụng tiếng anh qua pv trực tiếp chứ ko bao h lôi chứng chỉ và chứng nhận gì vào hết.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Giờ cty nước ngoài chỗ bác tuyển người cũng cần phải lôi chứng chỉ ielts hay toeic ah bác :D

Em trả lời phía trên rồi đó. F1 nhà em học luật và đang làm ngành đó.. Em chỉ nêu ví dụ cụ thể là chẳng biết vô tình hay hữu ý các bé trúng tuyển vào làm đều có IELTS từ 7.0. Thế mà có cụ lại xuyên tạc thành "xem điềm IELTS để quyết định tuyển dụng". Đương nhiên quy trình tuyển dụng thì cũng như các tập đoàn Global khác thôi: trải qua 4-5 vòng phỏng vấn bằng tiếng Anh và chắc chắn chẳng ai xem điềm IELTS là bao nhiêu để quyết định có tuyển dụng hay không. Nhưng rồi kết quả cuối cùng thì như em nói ở trên đó.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Tôi làm 4 công ty rồi, 3 công ty môi trường global (ít nhất 5 6 quốc tịch trở lên), tất cả đều đánh giá khả năng sử dụng tiếng anh qua pv trực tiếp chứ ko bao h lôi chứng chỉ và chứng nhận gì vào hết.
Cụ lại cố tình xuyên tạc lời của em rồi. Em nói ở đoạn nào là tuyển dụng dựa trên kết quả chứng chỉ IELTS? Trích nguyên văn "chưa có bé nào mà IELTS hoặc tương đương dưới 7.0 cả".

To Reng

Xe tải
Cụ lại cố tình xuyên tạc lời của em rồi. Em nói ở đoạn nào là tuyển dụng dựa trên kết quả chứng chỉ IELTS? Trích nguyên văn "chưa có bé nào mà IELTS hoặc tương đương dưới 7.0 cả".
Tôi đang trao đổi và hỏi cụ về cái chứng chỉ ielts chứ có quy chup là cụ khẳng định vậy đâu ? còn chỗ tôi nói thật chả ai có chứng chỉ cả cụ, chắc tùy môi trường mỗi nơi khác nhau, kể cả bản thân tôi có thi cái toeic từ cách đây 11 năm nhưng đc có đâu 600 điểm, từ đó tới nay chả thi cử gì.