[Funland] "Khoa hồi sức tích cực" lại là nơi đón bệnh đã rất nặng !?

MinhLe153

Xe buýt
Khoa này chỉ nghe thấy tít tít thôi ạ :((
Em chỉ vào thăm ng ở đây 1 lần. Và cũng ko qua được

đạo sỹ chống gậy

[Tịch thu bằng lái]
Khoa này chỉ nghe thấy tít tít thôi ạ :((
Em chỉ vào thăm ng ở đây 1 lần. Và cũng ko qua được
em được hân hạnh vào khoa này vài lần trông người nhà...và em cũng được hân hạnh nằm ngủ trên vài cái băng ca cứu thương của khoa này..thú thật cũng biết các băng ca này toàn đưa người chết đi ra nhà đại thể..nhưng mình quá mệt...cũng trèo lên mà ngủ cho xong..bụng bảo dạ..chắc Bs cho vài người bị ốm thôi.. ngủ ngon cụ à

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
em được hân hạnh vào khoa này vài lần trông người nhà...và em cũng được hân hạnh nằm ngủ trên vài cái băng ca cứu thương của khoa này..thú thật cũng biết các băng ca này toàn đưa người chết đi ra nhà đại thể..nhưng mình quá mệt...cũng trèo lên mà ngủ cho xong..bụng bảo dạ..chắc Bs cho vài người bị ốm thôi.. ngủ ngon cụ à
cụ là đạo sỹ thì lo j

đạo sỹ chống gậy

[Tịch thu bằng lái]

xuantien_mobis

Xe lăn
Có bệnh lý nền thì dính vào con này sẽ là cơ hội tốt cho bệnh khác phát tác phỏng Cụ?

Ngo Rung

Xe lăn
Cái tên "Khoa hồi sức tích cực" nghe ra cái tên cứ như là nơi đón bệnh nhân đã có chuyển biến tích cực, sắp khỏe và đang tích cực hồi phục chờ ra viện.
Hóa ra đó lại là nơi mà bệnh nhân .... 10 tử 1 sinh hả các cụ ?
Tích cực ở đây là phải dùng máy móc bên ngoài hỗ trợ sống, nó ngược với bệnh nhân tự sống được ấy.

đạo sỹ chống gậy

[Tịch thu bằng lái]
Có bệnh lý nền thì dính vào con nãy e làm cơ hội tốt cho bệnh khác phát tác phỏng Cụ?
kg cụ à..khoa này kg bị lây nhiễm gì đâu..nhưng thường ai vô khoa này thường là đã có thần chết bá vai luôn ... vào đễ ra thường toàn là tèo à...có 1 đêm em trèo lên băng ca ngủ vì trông người nhà..nhưng họ kg cho vào phòng nằm ngoài hành lanh khoa thui...đcmn nửa đêm có đứa lay em dậy bảo
ê..dậy đi để tôi lấy xe đi chở hàng
em đứng cửa khoa..1 lúc thấy bố lay mình dậy tự giới thiệu..anh làm trên phòng nhà xác xuống nhận hàng...
thấy bố ý chở 1 cái bó trùm khăn trắng đi qua.. em vãi ra

Chỉnh sửa cuối:

đạo sỹ chống gậy

[Tịch thu bằng lái]
chuyện này họ ít công khái trên báo chí...em nge nguồn tin chuẩn lên em hiểu...riêng ca 21 này kg được phép nói rộng như mọi ca khác..cụ phải lên biết mọi chỗ đều cách ly và phong tỏa đủ ít nhất 14 ngày .nhưng riêng cơ quan của ca 21 này chỉ phong tỏa chưa quá 1 tuần

yeu_vo_2

[Tịch thu bằng lái]
Website
yeuvo2.com
cháu có thời gian dài cả năm trực trong hồi sức tích cực (vào lại ra lại vào ) , nói chung là cực nặng , lành it dữ nhiều ,

có : ăn xông , thở máy ,, xông tiểu, áp máy đo dấu hiệu sinh tồn : nhịp Tim , hơi thở , huyết áp, nhiệt độ , soi đồng tử ,, .. véo vào người bênh nhân hoặc gọi tên thử phản xạ trí não ..
.. người nhà ra vào khóc sươt mướt , vài ngày lại có tiếng khóc to đưa 1 người ra đi.

View attachment 4447400
ở hà nội nhé , người nhà nằm nghỉ chờ ở ngoài trong lúc trông bệnh nhân

View attachment 4447401

View attachment 4447402

Đúng thực trạng, vào viện thấy khổ đủ đường

Ngỗng già

Xe buýt
Em trông mẹ em 10 ngày ở đây, em thấy cũng bình thường mà, ngoài cửa kính vẫn nhìn vào trong được hết mà.
Em không biết cụ nghe được gì nhưng nói thế thì thấy vô ơn quá. Khoa này là tất cả các khoa từ chối và có bệnh nhân chuyển đi mới được lên đây cụ ạ. Em đưa tiền các bs không nhận và bảo tiền để dành chữa bệnh nộp viện phí đi, ở đây hết nhiều tiền lắm.

Khoa này đưa tiền không nhận nhé, hoặc thời của em khác. Khoa này mình gần như không phải làm gì toàn điều dưỡng làm thôi
Bv bà ria nhé cụ . Cách mấy hành lang mới tới phòng bệnh thì nhìn làm sao? mỗi ngày chỉ cho vào thăm 30’ còn lại là ở nhà thăm nuôi chờ thông báo. Phòng có mấy chục bn, ai cũng sắp ra đi, đối xử như nhau, thương lắm. Cụ may mắn thì nói nhân nghĩa thôi, còn hoàn cảnh khác sẽ khác.
Ở bv này chả ai dám nhận tiền.

xuanha_ng

Xe điện
Bv bà ria nhé cụ . Cách mấy hành lang mới tới phòng bệnh thì nhìn làm sao? mỗi ngày chỉ cho vào thăm 30’ còn lại là ở nhà thăm nuôi chờ thông báo. Phòng có mấy chục bn, ai cũng sắp ra đi, đối xử như nhau, thương lắm. Cụ may mắn thì nói nhân nghĩa thôi, còn hoàn cảnh khác sẽ khác.
Ở bv này chả ai dám nhận tiền.
Mẹ em cũng mất rồi cụ ạ. Em lại tưởng cụ nói ở A9 Bv Bạch Mai. Họ chăm chu đáo lắm, người nhà đứng ngoài hành lang nhìn vào trong giường bệnh được ạ. Khoa này gọi là còn nước còn tát.

xuanha_ng

Xe điện
Em ngủ luôn giường của một bệnh nhân vừa mất chuyển đi. Không cảm giác gì, mẹ em lần 2 thì đi - cách 4 nắm, lần 1 được chuyển về khoa phục hồi chức năng. Chết liên tục. Cứ giường trống lại nhiều người chết vì cứ vào rồi đi, vào rồi đi trên 1 chiếc đó.

Hai_75

Xe điện
Bệnh nhân phải vào khoa Hồi sức tích cực là rất nặng rồi. Ở khoa này phần lớn là được chăm sóc đặc biệt. Bác sỹ, y tá giúp đỡ bệnh nhân hết lòng và người nhà cũng chỉ được luân phiên chăm nuôi. Thường là 1 phần sống 9 phần chết. Nếu không có BHYT thì chi phí rất lớn (khoảng 4tr/ngày).

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Nói giảm nói tránh thôi cụ, chứ tỷ đặt tên "hồi sức khẩn cấp/nguy cấp" thì vừa nghe đã thấy rợn.
Khoa cấp cứu khác chứ ko phải cái hồi sức "tích cực" này
Cái tên "Khoa hồi sức tích cực" nghe ra cái tên cứ như là nơi đón bệnh nhân đã có chuyển biến tích cực, sắp khỏe và đang tích cực hồi phục chờ ra viện.
Hóa ra đó lại là nơi mà bệnh nhân .... 10 tử 1 sinh hả các cụ ?
Khả năng cụ nào trước đây tây học về dịch từ "intensive care" thành hồi sức/chăm sóc tích cực, mà nghe từ tích cực trong trường hợp này ko hợp lắm.

polizia

Xe container
Thực ra ko phải ca nào vào ICU cũng sợ đâu.
Trước đây em cứ nghe mọi người nói vào ICU A9 Bạch Mai là vào 10 chỉ sống 1.
Vẫn giữ mãi suy nghĩ ấy đến bây giờ.
Đùng 1 cái năm vừa rồi đứa em họ em bị tắc tia sữa, chủ quan nó biến thành ổ áp xe ở ti, hôm sau sốt đùng đùng đưa vào Đức Giang, chỉ sau 1 đêm diễn biến cực xấu Đức Giang ủn về A9 Bạch Mai.
Nó bị chớm nhiễm trùng máu, suy đa tạng ( suy cơ tim, suy gan, suy thận, suy phổi), phải thở máy mà suýt mở khí quản.
Thế mà hơn chục ngày sau ra viện, di chứng là bị liệt nhẹ dây thần kinh mắt nên thỉnh thoảng nhìn hơi kém, họ bảo phục hồi dần dần.
Còn đâu ko có tý biểu hiện gì của người từ A9 ra :))
Giờ lại lượn phố vèo vèo.
Giờ trình độ bs giỏi, máy móc xịn, thuốc tốt nên hình như tỷ lệ tử vong ở A9 cũng thấp hơn xưa.

AT_Speed

Xe tăng
Khi đọc nhanh thì kg lắm đc. Chứ trải qua khi chăm sóc người thân thì sẽ hiểu ntn. Mẹ em đã đc chuyển sang khoa hồi sức tích cực vài lần. Lần cuối thì Bà không qua khỏi. Không phải nói mê tín chứ sao bv đa khoa BN lại chọn tầng 4 cho khoa này.
BV nhi TƯ khoa ĐTTC cũng t4 cụ ạ. Ở đó mới kinh khủng vì bn toàn trẻ em. Tội nghiệp lắm.

Haiha0674

Xe điện
Cụ giống hệt em. Năm 2010, mẹ em nằm khoa này của Việt Đức 11 ngày, xong về lại khoa phẫu thuật thần kinh. Em bị ám ảnh cái tiếng tít tít tít của thiết bị đo. Kinh dị.
Em ko có ấn tượng xấu nào về sự chăm sóc và chữa bệnh của y bác sỹ khoa này. Đánh giá là rất tốt, rất tình người, không có chuyện phong bì, quà cáp. Sữa hay chất dinh dưỡng bổ sung, bỉm vệ sinh các loại người nhà mua và để đầu giường, nhân viên bệnh viện cho ăn theo giờ và thay thế bỉm vệ sinh cho bệnh nhân.
Người nhà thì thật sự là vạ vật vì ko được vào trong phòng, đứng bên ngoài sân bệnh viện. Nhiệm vụ là hóng và mua các đồ bổ sung khi nhân viên khoa gọi và đưa đồ vào có ghi tên bệnh nhân.
Người nhà bệnh nhân ngủ đêm bên ngoài sân. Vạ vật, có gì dùng đó. Cáng bệnh nhân, ghế đá, chiếu dải dưới đất.... ngủ ngồi, ngủ nằm, ngủ đứng tựa vào tường, đủ cả. Lúc đó, chỉ cần ngủ, chả nghĩ đến sự mất vệ sinh hay sợ hãi cáng vừa đưa người chết về.
Thực sự ám ảnh. Nói ko ngoa, ngày nào cũng có người đi, tâm lý người nhà bệnh nhân rất căng thẳng.
Bệnh viện VĐ bố trí khoa này khá hợp lý, theo em là vậy. Cửa ra của khoa ngay cửa bệnh viện của phố Quán sứ. Oto ghé đít xe là về luôn, chạy thẳng khỏi quay lại. Hãi thật sự.

Chỉnh sửa cuối:

đạo sỹ chống gậy

[Tịch thu bằng lái]
Cụ giống hệt em. Năm 2010, mẹ em nằm khoa này của Việt Đức 11 ngày, xong về lại khoa phẫu thuật thần kinh. Em bị ám ảnh cái tiếng tít tít tít của thiết bị đo. Kinh dị.
Em ko có ấn tượng xấu nào về sự chăm sóc và chữa bệnh của y bác sỹ khoa này. Đánh giá là rất tốt, rất tình người, không có chuyện phong bì, quà cáp. Sữa hay chất dinh dưỡng bổ sung, bỉm vệ sinh các loại người nhà mua và để đầu giường, nhân viên bệnh viện cho ăn theo giờ và thay thế bỉm vệ sinh cho bệnh nhân.
Người nhà thì thật sự là vạ vật vì ko được vào trong phòng, đứng bên ngoài sân bệnh viện. Nhiệm vụ là hóng và mua các đồ bổ sung khi nhân viên khoa gọi và đưa đồ vào có ghi tên bệnh nhân.
Người nhà bệnh nhân ngủ đêm bên ngoài sân. Vạ vật, có gì dùng đó. Cáng bệnh nhân, ghế đá, chiếu dải dưới đất.... ngủ ngồi, ngủ nằm, ngủ đứng tựa vào tường, đủ cả. Lúc đó, chỉ cần ngủ, chả nghĩ đến sự mất vệ sinh hay sợ hãi cáng vừa đưa người chết về.
Thực sự ám ảnh. Nói ko ngoa, ngày nào cũng có người đi, tâm lý người nhà bệnh nhân rất căng thẳng.
Bệnh viện VĐ bố trí khoa này khá hợp lý, theo em là vậy. Cửa ra của khoa ngay cửa bệnh viện của phố Quán sứ. Oto ghé đít xe là về luôn, chạy thẳng khỏi quay lại. Hãi thật sự.
Dạ.. E kể cho cụ nghe vụ này mơdi hãi
Hôm đó cấp cứu 1 ca tử tử bằng uống thuốc trừ sâu..rửa ruột ý ..hôm sau bệnh nhân tỉnh táo và đi lại bt..thậm chí còn đòi ăn cơm...
E thấy vậy chỉ ghé tai nói nhỏ với người nhà... Thằng này đang hồi dương đó ...dễ tèo lắm
Y chang .. 30p sau bệnh nhân này lao ra cửa khoa và nôn ra 1 đống máu và giẫy đành đạch ...
E hoảng quá chạy vọt ra khỏi cửa khoa.. Các bs thì nháo nhác đưa bệnh nhân này vào và 1 lúc thì trùm khăn trắng lên toàn thân...hãi thật

Long921

Xe tăng
Chú e nằm Hồi sức tích cực 354 , 3 ngày sau thì đi, cái khoa này cứ ai vào là 90 % là tèo , cố gắng cứu vớt tia hy vọng cuối cùng của gd cho đỡ tiếc thương thôi