[Funland] "Khoa hồi sức tích cực" lại là nơi đón bệnh đã rất nặng !?

isak

Xe tăng
Khoa Hồi sức tích cực A9 Bệnh viện Bạch Mai do PSG.TS Đào Xuân Cơ làm trưởng khoa. Đây là cửa cuối cùng để sống, 1 khi đã vào đây là những chỗ khác bó tay hết rồi. Ngày xưa bà em được đưa vào chỗ này, không có bảo hiểm thì cứ đóng khoảng 10tr/ngày. Đến ngày thứ 10 thì người ta cho về, vừa về đến nhà mấy phút thì mất.
Cụ nhầm ạ, A9 là Cấp cứu, HSTC nằm ở tầng 5 toà nhà cao tầng cơ. Hai khoa này trước là một, sau tách ra rồi.
A9 làm đúng nghĩa của nó là cấp cứu khẩn cấp lúc đầu từ ngoại viện vào. Sau đó tùy vào tình trạng bệnh nhân sẽ chuyển về các khoa (nhẹ) hoặc chuyển lên Hồi sức tích cực (ICU). A9 chỉ giữ bệnh nhân tầm 24-48h, nếu vẫn nặng thì phải chuyển lên ICU xử lý tiếp, để còn lấy chỗ đón bệnh nhân mới.

slaz8

Xe ba gác
Cái tên "Khoa hồi sức tích cực" nghe ra cái tên cứ như là nơi đón bệnh nhân đã có chuyển biến tích cực, sắp khỏe và đang tích cực hồi phục chờ ra viện.
Hóa ra đó lại là nơi mà bệnh nhân .... 10 tử 1 sinh hả các cụ ?
từ Hán_Việt thi cái chữ "hồi sức tích cực" có nghĩa là thế mà cụ. Theo đó nghĩa của nói là phải "tích cực" cấp cứu phục hồi cho bệnh nhân mà

Khi đọc nhanh thì kg lắm đc. Chứ trải qua khi chăm sóc người thân thì sẽ hiểu ntn. Mẹ em đã đc chuyển sang khoa hồi sức tích cực vài lần. Lần cuối thì Bà không qua khỏi. Không phải nói mê tín chứ sao bv đa khoa BN lại chọn tầng 4 cho khoa này.

xuanha_ng

Xe điện
Làm sao mà khỏe được, Bs, dd khoa đó đối với người bệnh nhẫn tâm lắm, em trốn trong phòng được 5’ chứng kiến tất cả. Chúng em bàn bạc rồi đưa về luôn, đằng nào cũng chết nên để lại trong đó chỉ làm cụ đau đớn và cô độc lúc cuối đời. cụ ở 3 ngày rồi về nhà được 2 ngày nữa thì thành tiên.
Em trông mẹ em 10 ngày ở đây, em thấy cũng bình thường mà, ngoài cửa kính vẫn nhìn vào trong được hết mà.
Em không biết cụ nghe được gì nhưng nói thế thì thấy vô ơn quá. Khoa này là tất cả các khoa từ chối và có bệnh nhân chuyển đi mới được lên đây cụ ạ. Em đưa tiền các bs không nhận và bảo tiền để dành chữa bệnh nộp viện phí đi, ở đây hết nhiều tiền lắm.
Chia buồn với cụ
Chắc cụ ko bo cho bác sĩ nên nó ko làm tốt
Khoa này đưa tiền không nhận nhé, hoặc thời của em khác. Khoa này mình gần như không phải làm gì toàn điều dưỡng làm thôi

hauyenhd

Xe container
Khoa này như kiểu cầm hộ chiếu rồi vô phòng chờ lên máy bay ấy. Hơn 20 năm trước e là sinh viên năm nhất ông a rể lên HN trị bệnh ở 103 được hơn tháng thì chuyển xuống khoa này e xuống khoa nhìn thấy biển "Hồi sức tích cực" cũng nghĩ chắc khỏe ng ta đưa xuống rồi ra viện, ai dè mấy hôm sau thì bệnh viện trả về rồi đi;))

Lê Thành Trung

Xe tăng
Em có 2 đêm ngủ gốc cây ở khoa này trong Bệnh viện Tỉnh Thanh Hoá. Ra vào khóc lóc liên tục và người nhà em cũng vậy :(

Dở người

Xe điện
Ông nội bọn nhỏ nhà em vào hồi sức tích cực 2 lần.
Lần đầu thì sau 2 tuần cụ được ra khoa điều trị thường và sau đó ra viện.
Đúng 1 năm sau cụ vào lần 2 và lần này cụ về thẳng với Chúa.
Nói chung người nhà vào khoa này là gia đình xác định tinh thần trước, tỷ lệ hồi phục ít ỏi lắm.
Như nhà em cũng chả phải cho bác sỹ y tá cái gì vì có được vào đâu. Ngày nào gia đình cũng cử 1 người lên trực ở khoa để có việc gì thì bác sỹ gọi chứ có được vào trong đâu mà biết ai với ai. Chỉ nhìn người nhà qua ô kính cửa sổ thôi.
Hai bệnh nhân covid, cụ người Anh 69t và cụ bà 64t trở nặng rồi, phải vào ICU nằm là nguy lắm rồi. Mong 2 bác ráng lên vượt qua bệnh tật.

Cuabeo

Xe Cứu Trợ
Intensive Care Unit - ICU
Những từ chuyên ngành y dược với Tin học, kỹ thuật ..., cứ để mẹ tiếng Anh cho dễ hiểu. Điển hình như cái MS office, hôm rồi em bị hỏi nhờ làm giúp trên office chuyển sang dùng tiếng việt, đm *** biết cái gì ở chỗ nào luôn.

Bắp cải

[Tịch thu bằng lái]
Quay lại trần gian hoặc sang bên kia. Nó là điểm trung gian ạ
Em cứ mạnh dạn đoán là ngã 3, như cồng dưới đây của em.
Thế đi từ đâu đến cụ?
Em nghĩ đang đi trên đường thẳng thôi ạ, qua đc chỗ A9 thì đi thẳng tiếp quãng đường còn lại, còn ko qua đc thì rẽ trái or phải để vào Văn Điển địa :)
P.s: em sửa lại chút là có "vấp váp" vào HSCC ms là đoạn ở ngã 3 đó.

Chỉnh sửa cuối:

Haiha0674

Xe điện
Cái tên "Khoa hồi sức tích cực" nghe ra cái tên cứ như là nơi đón bệnh nhân đã có chuyển biến tích cực, sắp khỏe và đang tích cực hồi phục chờ ra viện.
Hóa ra đó lại là nơi mà bệnh nhân .... 10 tử 1 sinh hả các cụ ?
Khoa này mà ra viện tức là đi, quay lại nằm khoa khác mới là sống.

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Hồi em trông ông cụ nhà em ở Việt xô, đêm vài cụ đi . Khi đó cả khoa cả bệnh nhân im phăng phắc các cụ ạ. Vào cái khoa này để lại cho người sống nỗi day dứt nhiều lắm .

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

đạo sỹ chống gậy

[Tịch thu bằng lái]
Có thể, nhưng như thế đâu phải code kiếc ạ
thật ra bệnh covi 19 này xét cho cùng nó vẫn là dòng cảm cúm ..nhưng nó thuộc dạng độc tố quá cao cùng họ với con h5n1 ..ai sức đề kháng cao thì qua ..còn ai sức đề kháng yếu thì dễ tèo..chữa bệnh covi 19 này chủ yếu chữa theo triệu chứng bệnh...lên 2 bệnh nhân già này em cũng e là dễ tèo lắm ...