[Funland] Khó như mua nhà tập thể cũ trên khu phố cổ

Hoa Anh Túc.

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng muỗi phố cổ bé mà đốt đau lắm,muỗi dưới đây to nhưng đốt ko đau ;))
Mệ,khác ếu gì bảo Trăng Mỹ to hơn trăng VN,kít Mỹ thơm hơn kít VN
Cụ nói thế E chịu luôn, đúng là muỗi to đốt lại k đau mà dễ đập, muỗi bé đốt đau mà khôn lắm, khó đập chắc khôn giống người phố Cổ=)). Trước E ở mãi bên Hàng Bông cũng thích nhưng giờ đi 4b thì thấy phố Cổ khổ nhất VN về khoản đỗ gửi xe, có lần gửi ở chợ Hàng Da vào ông Chú nằm chợp mắt tí ra phải trả 120n tiền gửi xe xót hết cả ruột

Berry

Xe máy
Đây,mới chỉ có trong phạm vi nội thành HN còn chê bai dè bỉu nhau,nói gì đến HN1,HN2,HN và ngoại tỉnh.
E ko ở phố cổ nhưng họ hàng ở phố cổ cũng đông,dân gốc từ thời thuộc Pháp.E thấy rằng phố cổ cũng có giá trị văn hóa (ko tính giá trị kd) riêng biệt.Nhưng để cảm nhận được điều này có lẽ chỉ có tầm....đêm khuya và rạng sáng.
Ăn uống thì phố cổ dần dần mất đi nét đặc thù,cái ngon,sự tinh tế cũng mất đi trong cuộc đua lợi nhuận.
Phần lớn dân phố cổ,nếu ko kinh doanh thì cũng chỉ là công chức bình bình,chả xuất sắc gì so với dân ngoại thành.
Điều kiện ăn ngủ ị tè lại càng bất tiện hơn.Nhìn mấy nhà mặt đường thì còn tàm tạm,vào ngõ thì đầy nhà dùng WC chung,ẩm thấp ngột ngạt.
E có tiền cũng chả ở phố cổ,trừ khi mua được căn nhà to đùng ở mặt đường :)) (mà lúc đấy có khi cũng cho thuê,tiền để đi thuê biệt thự có chỗ đút xe ra vào cho nó sướng)
Học hành thì quanh phố cổ làm ếu gì có trường nào nổi tiếng :-??
Cụ sống ở đâu và con cụ học trường nào vậy? :-?? Em định làm phép so sánh thử, nhưng dữ liệu đầu vào cần thông tin cụ thể chút. >:/

ZARG

Xe container
Em thấy chính cái tâm lý cậy là gần phố cổ, gần hồ gươm chứ thực ra giờ tiện công việc ở đâu thì là trung tâm thôi. Khu nhà em ở chỗ euroland làng vk châu âu, có xa hồ gươm không?có chứ xa vãi chưởng luôn, lên hồ gươm cực kỳ ngại vì xa và tắc đường. Nhưng như này nhé, cảnh quan quy hoạch có đẹp không? có chứ đẹp vãi chưởng luôn, hạ tầng, cây xanh đường vỉa hè đồng bộ rộng rãi, chất lượng xây rất tốt. Chợ búa mua bán có tiện không? có chứ mấy cái siêu thị : coop mart, euromart, các thể loại siêu thị điẹn máy. Học hành có tiện không? hơi hơi tiện vì tiểu học trung học thì ít nhưng đại học nhiều vô kể: kiến trúc, học viện công an, học viện bưu chính, ngoại ngữ,,,thế có tiện đi làm ko? có chứ vì 2 vc chia đôi đg mỗi người 6km.Thế có nhếch nhác không?không đời nào. Thế ăn uống vặt có nhiều không?Nhiều chứ, ra Nguyễn Trãi có mà ăn cả đêm cũng có. Thế đi chơi thì sao?không tiện đâu, nhưng mấy khi đi, loanh quanh em cho trẻ chơi trong toà nhà cũng mệt rồi, đủ vườn hoa, đủ hồ, đủ đường đi dạo, còn chơi to to thì mấy khi đi, mà đi chút độ 10km ko vấn đề

Chính vì thế các khu đô thị mới dần nó chiếm ưu thế hơn nên nhà khu cũ thường khó bán hơn cũng phải.
Cụ là khổ quen rồi không biết sướng là như nào!

Cụ sang khu Kim Liên ở thôi, điện đường trường trạm gấp tỷ lần làng Việt kiều của cụ :D

Phố cổ không cần mặt đường, lên phố Yên Ninh, xóm Hạ Hồi xem có thèm rỏ dãi ra không ấy chứ :))

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cụ sống ở đâu và con cụ học trường nào vậy? :-?? Em định làm phép so sánh thử, nhưng dữ liệu đầu vào cần thông tin cụ thể chút. >:/
E ko sống ở phố cổ,nhưng họ hàng và đặc thù cv thì lượn suốt.
Cụ chịu khó search mấy trường tiểu học trung học có tiếng tăm xem nó có nằm trong phố cổ không?E thấy toàn nằm ngoài thôi.Như Việt Đức,KL,Am chẳng hạn,quan điểm của e và của chung là khu vực này nằm ngoài phạm vi phố cổ.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy chính cái tâm lý cậy là gần phố cổ, gần hồ gươm chứ thực ra giờ tiện công việc ở đâu thì là trung tâm thôi. Khu nhà em ở chỗ euroland làng vk châu âu, có xa hồ gươm không?có chứ xa vãi chưởng luôn, lên hồ gươm cực kỳ ngại vì xa và tắc đường. Nhưng như này nhé, cảnh quan quy hoạch có đẹp không? có chứ đẹp vãi chưởng luôn, hạ tầng, cây xanh đường vỉa hè đồng bộ rộng rãi, chất lượng xây rất tốt. Chợ búa mua bán có tiện không? có chứ mấy cái siêu thị : coop mart, euromart, các thể loại siêu thị điẹn máy. Học hành có tiện không? hơi hơi tiện vì tiểu học trung học thì ít nhưng đại học nhiều vô kể: kiến trúc, học viện công an, học viện bưu chính, ngoại ngữ,,,thế có tiện đi làm ko? có chứ vì 2 vc chia đôi đg mỗi người 6km.Thế có nhếch nhác không?không đời nào. Thế ăn uống vặt có nhiều không?Nhiều chứ, ra Nguyễn Trãi có mà ăn cả đêm cũng có. Thế đi chơi thì sao?không tiện đâu, nhưng mấy khi đi, loanh quanh em cho trẻ chơi trong toà nhà cũng mệt rồi, đủ vườn hoa, đủ hồ, đủ đường đi dạo, còn chơi to to thì mấy khi đi, mà đi chút độ 10km ko vấn đề

Chính vì thế các khu đô thị mới dần nó chiếm ưu thế hơn nên nhà khu cũ thường khó bán hơn cũng phải.
Ủng hộ bác này.
(chả biết vodka dư lào)
Nhà phố cổ chỉ được mấy cái khoản ăn đêm, caffe sáng là sướng và ngon thôi, còn điều kiện ăn + ở thì kinh dị (trừ khi có nhiều xèng, mua luôn 3 căn).

Khoản đi học cho con cái cũng không hẳn là tiện, vì giờ nhiều trường tốt (được đánh giá tốt) cũng nằm ở ngoài trung tâm.

Đi lam thì phần lớn làm ngoài trung tâm rồi, lý do là Thuê VP ở khu trung tâm đắt quá.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Chú trật tự đê,trình gì mà đòi chen vào chỗ mất cả tiền tỉ mà đi ị phải xếp hàng,xxxx với Gấu cũng phải nhét tất vào mồm :o3=))=))=))=))
Nguy hiểm quá thôi em chạy đây =)) Hôm nay em quên không đội mũ bảo hiểm, gạch đá vỡ đầu, anh nhớ mặc cả áo giáp nhé :))

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Nguy hiểm quá thôi em chạy đây =)) Hôm nay em quên không đội mũ bảo hiểm, gạch đá vỡ đầu, anh nhớ mặc cả áo giáp nhé :))
Ờ,chú chạy trước đi,hôm nay a rỗi,ngồi ngắm dân phố cổ tí =))
Hôm nào về a alo nhá.

cuongcu92

Xe hơi
Các cụ khoanh vùng phố cổ là khu vực nào ạ?

Berry

Xe máy
E ko sống ở phố cổ,nhưng họ hàng và đặc thù cv thì lượn suốt.
Cụ chịu khó search mấy trường tiểu học trung học có tiếng tăm xem nó có nằm trong phố cổ không?E thấy toàn nằm ngoài thôi.Như Việt Đức,KL,Am chẳng hạn,quan điểm của e và của chung là khu vực này nằm ngoài phạm vi phố cổ.
Việt Đức nằm trên LTK hay Trần Phú nằm trên HBT, tất nhiên không phải phố cổ, nhưng liệu có phải "phố" đúng nghĩa không cụ? 8-} Đấy là cấp 3. Còn cấp 2 Ngô Sĩ Liên ở HL, Chu Văn An ở TK; cấp 1 Tràng An, Trần Quốc Toản ở NC, nếu cụ cũng không coi là "phố" thì em xin dừng tranh luận ở đây. Theo em hiểu, cụ quan niệm trường phải nằm trước chợ Đồng Xuân mới tính là "phố" nhỉ?! #-o ^:)^

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Việt Đức nằm trên LTK hay Trần Phú nằm trên HBT, tất nhiên không phải phố cổ, nhưng liệu có phải "phố" đúng nghĩa không cụ? 8-} Đấy là cấp 3. Còn cấp 2 Ngô Sĩ Liên ở HL, Chu Văn An ở TK; cấp 1 Tràng An, Trần Quốc Toản ở NC, nếu cụ cũng không coi là "phố" thì em xin dừng tranh luận ở đây. Theo em hiểu, cụ quan niệm trường phải nằm trước chợ Đồng Xuân mới tính là "phố" nhỉ?! #-o ^:)^
Kính cụ đọc sơ qua về phạm vi phố cổ theo qui định của BXD năm 1995
http://vi.wikipedia.org/wiki/Khu_phố_cổ_Hà_Nội
Ngay cả bản thân những người già sống ở phố cổ,họ cũng ko nghĩ những phố cụ nêu thuộc về Phố Cổ
Còn nếu cụ nói nó thuộc về Phố Cũ thì e lại đồng ý.
Nhiều người HN,nhất là ở các phố ven ven giờ cũng có tư tưởng nhận mình là dân Phố Cổ (mặc dù e thấy dân phố cổ hay phố nào cũng chẳng quan trọng lắm).Cái này nên vào Hội An học dân trong đó.Phố Cổ Hội An thật sự rất nhỏ,nhỏ trong 1 Hội An cũng rất nhỏ,nhưng dân ở những dãy phố xung quanh đó chẳng bao giờ nhận mình là phố cổ cả.Ở đây,e đang bàn tới Phố Cổ với ý nghĩa văn hóa,lịch sử....

Chỉnh sửa cuối:

taylaihanoi

Xe tăng
Em chạ biết phố cổ nọ thế lào...toàn ở tận quê nên chạ dám gọp ý. Dưng em thấy các cụ nọng quạ, văng các noại mài tao chi tợ....Thệ em họi phộ cộ là phải thệ ư???

Berry

Xe máy
Kính cụ đọc sơ qua về phạm vi phố cổ theo qui định của BXD năm 1995
http://vi.wikipedia.org/wiki/Khu_phố_cổ_Hà_Nội
Ngay cả bản thân những người già sống ở phố cổ,họ cũng ko nghĩ những phố cụ nêu thuộc về Phố Cổ
Còn nếu cụ nói nó thuộc về Phố Cũ thì e lại đồng ý.
Nhiều người HN,nhất là ở các phố ven ven giờ cũng có tư tưởng nhận mình là dân Phố Cổ (mặc dù e thấy dân phố cổ hay phố nào cũng chẳng quan trọng lắm).Cái này nên vào Hội An học dân trong đó.Phố Cổ Hội An thật sự rất nhỏ,nhỏ trong 1 Hội An cũng rất nhỏ,nhưng dân ở những dãy phố xung quanh đó chẳng bao giờ nhận mình là phố cổ cả.Ở đây,e đang bàn tới Phố Cổ với ý nghĩa văn hóa,lịch sử....
Em không tranh luận với cụ về "vị trí địa lý" của phố cổ. Thực chất, sau một số comments ở trên mà em và cụ, cũng như một số cụ khác đã hướng tranh luận về "advantages & disadvantages of living in the urban area". Thế nên có thể em với cụ không thể hiểu nhau, để cùng trao đổi về vấn đề này. Em xin dừng ở đây. Chào cụ! [-(

xedapchay

Xe máy
Cụ mà đi mua xe cũ còn thấy khó nữa ợ

Kẻ ế vợ

Xe tăng
Đây,mới chỉ có trong phạm vi nội thành HN còn chê bai dè bỉu nhau,nói gì đến HN1,HN2,HN và ngoại tỉnh.
E ko ở phố cổ nhưng họ hàng ở phố cổ cũng đông,dân gốc từ thời thuộc Pháp.E thấy rằng phố cổ cũng có giá trị văn hóa (ko tính giá trị kd) riêng biệt.Nhưng để cảm nhận được điều này có lẽ chỉ có tầm....đêm khuya và rạng sáng.
Ăn uống thì phố cổ dần dần mất đi nét đặc thù,cái ngon,sự tinh tế cũng mất đi trong cuộc đua lợi nhuận.
Phần lớn dân phố cổ,nếu ko kinh doanh thì cũng chỉ là công chức bình bình,chả xuất sắc gì so với dân ngoại thành.
Điều kiện ăn ngủ ị tè lại càng bất tiện hơn.Nhìn mấy nhà mặt đường thì còn tàm tạm,vào ngõ thì đầy nhà dùng WC chung,ẩm thấp ngột ngạt.
E có tiền cũng chả ở phố cổ,trừ khi mua được căn nhà to đùng ở mặt đường :)) (mà lúc đấy có khi cũng cho thuê,tiền để đi thuê biệt thự có chỗ đút xe ra vào cho nó sướng)
Học hành thì quanh phố cổ làm ếu gì có trường nào nổi tiếng :-??
Đấy là mợ ở phố lâu rồi thấy quen hoặc chưa bao giờ ở vùng ven.
Món nào chứ y tế và giáo dục thì ở mấy vùng ven kiểu Hà Đông hay Mỹ Đình chắc phải 10-15 năm nữa mới bằng khu trung tâm bây giờ.

boy_xedap

Xe điện
Thôi quay lại vấn đề của chủ thớt, cụ ấy đang kêu là rao 1 năm không bán được, hạ giá 50% cũng chưa bán được. Tốt, hay, ngon, vui, đẹp cụ nào thích thì tư vấn xem làm thế nào đê cụ ấy bán được

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Em không tranh luận với cụ về "vị trí địa lý" của phố cổ. Thực chất, sau một số comments ở trên mà em và cụ, cũng như một số cụ khác đã hướng tranh luận về "advantages & disadvantages of living in the urban area". Thế nên có thể em với cụ không thể hiểu nhau, để cùng trao đổi về vấn đề này. Em xin dừng ở đây. Chào cụ! [-(
Vâng,e cũng tôn trọng cách hành văn của cụ.Đúng là chúng ta đang tranh luận theo chiều hướng khác,nên dừng thì hơn.

Jun Nov18

Xe điện
Em ngoài lề tí, nói chung ở đâu thuận tiện cho công việc, học hành, sinh hoạt, vui chơi... của các cá nhân, gia đình...thì ở thôi ạ
Bản thân em
- Ăn ở ngoài: cực kì ít, nói thật là nhiều khi tưởng tượng cái cảnh họ chế biến đồ ăn thì mất cả ngon rồi
- Chật chội, bí bách: cũng ko chịu được nốt. Ở quê em, đất rộng, thoáng mát nó quen rồi ạ
- Di chuyển: cứ chỗ nào gần cty thì ở. Tiện đủ mọi đường, mưa nắng, gió bụi ko cần ngại, đi xe đạp hoặc vác ô đi thế là xong.
- Giải trí: cũng ít có nhu cầu, thích nơi nào natural hơn: nhiều cây xanh, ao hồ, không khí mát mát trong lành tí

Em có mấy bạn ở trong mấy cái số nhà ở mấy cái khu Trần Nhân Tông, Hàng Khay..hay cót, gì gì đó...mà mỗi lần đến nhà các bạn í em cũng thấy giật mình, sao lại có thể ở trong 1 cái nơi bé tí tẹo tèo teo, ngõ vào thì hun hút, ẩm thấp...wc bẩn..

Nói chung là: nếu em có xiền, nhiều xiền thì cũng chọn theo tiêu chí thuận tiện thôi ạ

Auto-run

Xe hơi
Ở phố cổ thì đừng chê chật chội, ẩm thấp, thiếu sáng ... vì ngõ nhỏ phố nhỏ nó thế cả trăm năm nay rồi. Nhà em ở đó hơn 5 chục năm, lấy vợ mua nhà cạnh đó cũng hơn 2 chục năm, chuyển chung cư hơn năm nay mới giật mình tại sao mình lại có thể ở lâu như thế trong 1 căn nhà TT nhỏ như thế !

Ngoài những cái không thể thay đổi đó thì phố cổ hay nói rộng ra là quận HK có quá nhiều giá trị không cần phải chứng minh gì thêm.

À mà đưa lên cho các cụ fun thôi chứ em đã nói là không mua bán trên này từ đầu mà.

Chỉnh sửa cuối:

BKG

Xe tăng
Em thấy chính cái tâm lý cậy là gần phố cổ, gần hồ gươm chứ thực ra giờ tiện công việc ở đâu thì là trung tâm thôi. Khu nhà em ở chỗ euroland làng vk châu âu, có xa hồ gươm không?có chứ xa vãi chưởng luôn, lên hồ gươm cực kỳ ngại vì xa và tắc đường. Nhưng như này nhé, cảnh quan quy hoạch có đẹp không? có chứ đẹp vãi chưởng luôn, hạ tầng, cây xanh đường vỉa hè đồng bộ rộng rãi, chất lượng xây rất tốt. Chợ búa mua bán có tiện không? có chứ mấy cái siêu thị : coop mart, euromart, các thể loại siêu thị điẹn máy. Học hành có tiện không? hơi hơi tiện vì tiểu học trung học thì ít nhưng đại học nhiều vô kể: kiến trúc, học viện công an, học viện bưu chính, ngoại ngữ,,,thế có tiện đi làm ko? có chứ vì 2 vc chia đôi đg mỗi người 6km.Thế có nhếch nhác không?không đời nào. Thế ăn uống vặt có nhiều không?Nhiều chứ, ra Nguyễn Trãi có mà ăn cả đêm cũng có. Thế đi chơi thì sao?không tiện đâu, nhưng mấy khi đi, loanh quanh em cho trẻ chơi trong toà nhà cũng mệt rồi, đủ vườn hoa, đủ hồ, đủ đường đi dạo, còn chơi to to thì mấy khi đi, mà đi chút độ 10km ko vấn đề<br />
<br />
<br />
<br />
E cũng mê cái euro land nhà bác, mí cả mulberry, tối vào không khác europe là mấy. Đẹp lắm