[Funland] Khởi nghiệp lần thứ hai ở độ tuổi U50 – có dễ dàng không?

khanhhuy

Xe tải
Em phục cụ

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Đi vào ngành thời trang phải đánh vào sự đa dạng về mẫu mã chứ ạ, không đa dạng mẫu, không ra mẫu mới liên tục sẽ mất khách.

Nhưng ngoài mẫu mã ra mục đích của bên em là phải hạ giá thành đến mức thấp nhất so với chất lượng.

Ví dụ giá của bên em cho mẫu này sẽ chỉ là 20-35 usd tùy loại da

Thay vì mợ mua mẫu tương tự với giá hơn 700 usd

Hay mẫu này em cố đẩy giá bán về tầm 60-70 usd

Hoặc mợ có thể đặt mua sp tương tự với giá 3000 usd :D
Đúng giá bán của họ trên trời thâtj!

BRIA

Xe tải
Cụ làm theo kiểu tiền đè chết người đây mà.
Trường hợp này hay rơi vào các bạn trẻ bây giờ với bệ phóng rất tốt. Xin hỏi có phải xưởng cụ bên trong và bên ngoài có cty thêu máy kg ah ?
Dạ không phải cụ ạ, em là tay ngang, không liên quan bất cứ gì đến ngành này, thế nên mới phải bỏ tiền để đối lấy thời gian và kinh nghiệm.

BRIA

Xe tải
Em cũng có ông bạn có máu tiến thủ và học hành như cụ, ông này nói viết tiếng Nga, tiếng trung như tiếng Việt luôn, năm em sang Nga chơi hắn cứ bắt em học chữ cái để học tiếng, em bảo tôi sang chơi mấy tháng học lamf gì,trong khi hắn suốt ngày học ,hắn cứ bay từ Nga sang TQ như đi chợ,mặt hàng gì từ cơ khí bông vải...cái gì cũng chiến được, năm nay hắn cũng gần 60 rồi bằng tuổi em nhưng vẫn hăng say nghiên cứu phát triển, không lười như em, em đọc hết bài thays nể cụ chủ thật, người như cụ không giàu mới là lạ, chúc cụ thành công trên con đường làm kinh tế, em thì cũng có em gái chuyên đánh vải từ TQ sang Nga giờ thì đánh sang VN, và một cô em nữa thành công trong lĩnh vực xe đạp điện chuyên sản xuất ,cô này cũng giỏi tiếng trung lắm. Em nghiệm ra những người thành công thường có con đường đi riêng rất khác những gì mọi người nghĩ. Em rất phục họ.
Cảm ơn cụ anh đã động viên, thế hệ cụ khó khăn nhiều hơn mà giữ được lửa như vậy mới giỏi và tài hoa, bọn em may mắn sinh ra sau nên mới có nhiều cơ hội hơn thôi ạ

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Đi vào ngành thời trang phải đánh vào sự đa dạng về mẫu mã chứ ạ, không đa dạng mẫu, không ra mẫu mới liên tục sẽ mất khách.

Nhưng ngoài mẫu mã ra mục đích của bên em là phải hạ giá thành đến mức thấp nhất so với chất lượng.

Cụ không phải trả tiền thiết kế mẫu sp đã tiết kiệm đc khối tiền. Mỗi sp có đối tượng khách hàng riêng. Chúc cụ luôn đông khách.

ubisapro

Xe trâu
E thấy các cụ ốp hay nói 50 gác kiếm cả trên giường lẫn trên đường :D

làm tốt cụ nhé, cụ già KFC e nhớ ko nhầm là lúc 65T. Chúc cụ khởi nghiệp thành công

Ter

Xe buýt
Cụ chủ đi TQ nhiều cho em hỏi: Bên đó họ có bán loại bàn chải đánh răng có thể thay phần đầu chải răng không (vẫn giữ lại phần cuống vì phần này hầu như không bị mài mòn, hỏng hóc gì mà phải bỏ đi cùng với phần bàn chải cả).
Cái này cụ có thể thuê các xưởng sx ở tại VN làm được mà

dennoithat

[Tịch thu bằng lái]
Việc chuyên môn của em là marketing, nhưng nói thật là em không thể đẩy mạnh marketing khi chưa ưng ý về sản phẩm do mình làm ra, em khá cầu toàn.

Đây là chất lượng sản phẩm hiện tại, nhưng em cũng chưa ưng ý hoàn toàn, đang rất cố gắng để làm đẹp hơn.

10 (2).jpg
Em thích chiếc túi màu trắng quá. Em có thể mua nó ở đâu ạ?

blackhole1

Xe tăng
Thấy cụ chia sẻ làm nhiều học nhiều và nhiều ngành còn em thì quan điểm chỉ làm 1 ngành nghề và phải thật giỏi sản xuất chỉ 1 mặt hàng và phải tốt giá rẻ .

Trần Gia

Xe tăng
Hôm nay e mới đọc về thớt của cụ, thấy khâm phục về khả năng tự học cùng tinh thần của cụ. Chúc cụ có đủ sức khỏe để khởi tạo sự nghiệp mới :D

BRIA

Xe tải
Thấy cụ chia sẻ làm nhiều học nhiều và nhiều ngành còn em thì quan điểm chỉ làm 1 ngành nghề và phải thật giỏi sản xuất chỉ 1 mặt hàng và phải tốt giá rẻ .
Cuộc sống phong phú mà cụ, sản xuất mặt hàng tốt và rẻ là mục tiêu, nhưng để đạt được mỗi người có một phương pháp khác nhau, có người tập trung vào tối ưu sản xuất, có người tối ưu chi phí nguyên liệu, có người cải tiến dây chuyền, máy móc.

Em thích học và ứng dụng nên thực hiện công việc theo cách phù hợp với mình. Nhược điểm là tốn thời gian, nhưng ưu điểm là nhiều nguyên liệu để sáng tạo.

Ví dụ chiếc máy mài của Ý này bên cung cấp chào giá em 2400 euro

Nhưng em thấy không phù hợp và quá đắt nên đã thay thế bằng loại máy mài đai nhám này

Nhưng loại máy mài đai này nếu để nguyên bản sẽ không phù hợp với mài cạnh túi, nên em chế một cái bàn như loại máy của Ý để mài cạnh thẳng.

Thêm một vấn đề là hầu hết công nhân ngành da là nữ, tóc dài, sử dụng máy nguyên bản rất nguy hiểm nếu tóc quấn vào máy, do đó em phải chế thêm bộ vỏ.

Kết quả em có cái máy mài rất phù hợp với công việc mà chi phí chỉ bằng 1/6 như dưới đây:

Idemitsu

Xe tăng

Cụ có tuyển đại lý ko ạ. Hiện tại kênh phân phối của cụ như thế nào? E thấy mẫu của cụ đẹp giá hợp lý mà sao ít thấy trên thị trường nhỉ.

nvht

Xe điện

greenkar

Xe tăng
Khâm phục cụ chủ thớt.

legend7seas

Xe tải
Cụ chủ giỏi quá. Chúc sản phẩm của cụ ngày càng có tiếng và phát triển, xuất khẩu khắp thế giới.