[Thảo luận] Khiếu nại CSGT Hải dương

shippou9x

Xe máy
hóng diễn biến cuối cùng

Tiendung0000000

Xe tải
1- Kụ viết như vậy là chưa hiểu xxx rồi.
Họ chỉ dĩ hòa vi quý với người đã nhận biên bản khi họ phạt không đúng thôi, để khỏi cái sảy nảy cái ung.
Còn khi họ đã phạt đúng, thì ... sát ván, kụ nhé.

2- Nhà cháu theo dõi thớt này từ đầu, hiểu và dự đoán được nhiều tình tiết từ trước khi chúng xảy ra.
Vì nể phụ mẫu nên kụ chủ đã hành động như này. Cá nhân nhà cháu thấy cũng dễ hiểu, cũng chẳng thấy có lý do gì để trách cứ kụ ý.

Nhà cháu hiểu cảm giác thất vọng của một số kụ OF, vì đã hy vọng nhiều, rồi thấy bị bỏ lửng.
Tuy vậy, nghĩ đi thì cũng nghĩ lại. Nhiều kụ rơi vào trường hợp tương tự chắc gì đã dám viết cái đơn, chắc gì đãclafm được một phàn như kụ chủ đã làm.
Do vậy, các kụ OF cũng chẳng nên trách người khác vì những gì họ làm không đúng theo ý mình muốn.

3- Về chủ đề "thế nào là vượt xe", "thế nào là vượt phải", nhà cháu đã có 2-3 thớt phân tích về luật trên OF rồi, nên có nói thêm ở thớt này một vài còm nữa thì chỉ là lặp lại, mà cũng không thể bao quát toàn bộ vấn đề.

Tuy nhiên, nhà cháu tôn trọng quan điểm của các kụ về vấn đề này. Chỉ xin yêu cầu các kụ một điều là khi các kụ khẳng định quan điểm của mình, các kụ phải trích luật để chứng minh nó đúng.

Luật Xử lý VPHC quy định, để ra quyết định phạt lỗi lái xe, csgt phải chứng minh lái xe đã phạm lỗi do luật pháp quy định. Vì vậy, các kụ OF cũng nên có thói quen mỗi khi nêu quan điểm của mình vè vấn đề nào đó thì phải đưa ra trích luật và luận cứ để chứng minh quan điểm của mình.

4- Nhà cháu thấy nên đóng thớt này ở đây được rồi.
Khi một căn nhà bị chủ bỏ không, dơi chuột sẽ chạy vào làm tổ. Mất mỹ quan đô thị lắm.
.
Đồng quan điểm với cụ.

dr.banana

Xe đạp
Xin trả lời cụ:
1. Kết luận của e là đoán mò, dựa vào việc chủ thớt lặn mất tăm không có bất kỳ 1 phản hồi nào, dẫn đến tình huống là toàn bộ ae đang theo dõi không hiểu cái gì đang xảy ra, cái gì là đúng, cái gì là sai và cách hành xử đúng pháp luật khi gặp tình huống tương tự thì nên giải quyết thế nào cho đúng.
2. Vậy theo cụ nên giải thích đúng theo luật thì thế nào là hành vi vượt phải, vượt phải được định nghiã như thế nào theo luật và đi như thế nào cho đúng là không vượt phải.
3. He he Nhờ quả ảnh của cụ mà ae biết là chủ thớt đã giải quyết xong, tuy nhiên vẫn để lại tranh cãi là tình huống của chủ thớt gặp phải thì đi như thế nào là đúng luật
--> Việc chủ thớt lặn im lìm 1hơi thì vô trách nhiệm với ae quá, đoán già đoán non dẫn đến đoán lung tung, rùi chả đọng lại cái cách thức giải quyết vấn đề đó thế nào cho đúng quy định của luật. Việc xxx xử lý như thế có đúng luật không: cách bắt lỗi và cách thức trả lại giấy phép lái xe dấm dúi như chuột túi đào hang làm em không hiểu và không phục tí nào.

Quan trọng đây: Tình huống có thể xảy ra tiếp theo là chủ thớt đã bị phạt và phải nộp tiền vào kho bạc, sau đó vì xấu hổ mà lặn luôn, đồng thời nói dối cụ việc xxx mang giấy phép lái xe về tận Quảng Ninh để trả (e rất nghi ngờ vì xxx cũng không sai đến mức phải xuống tận nhà để xin trả lại bằng lái, nghe rất vô lý). Họ thừa hiểu biết về luật để cò quay và xử lý cách đi của chủ thớt vụ này.
Hay chủ thớt có quen cấp cao hơn để tác động xin xỏ chuyện này khiến xxx phải mạng về tận nhà để trả bằng, khả năng này e đánh giá là cao. Nếu vậy thì cách đi vẫn là sai luật

Cụ cho em hỏi nhỏ là cụ có quan hệ với chủ thớt thế nào, có là anh em ruột thịt hay chỉ biết qua diễn đàn để đánh giá độ tin cậy của dòng tin nhắn cụ gửi em. Thanks cụ

Đoán mò mà vào thông báo như đúng rồi. Ạ cụ.

dr.banana

Xe đạp
Họ chỉ dĩ hòa vi quý với người đã nhận biên bản khi họ phạt không đúng thôi, để khỏi cái sảy nảy cái ung.

2- Nhà cháu theo dõi thớt này từ đầu, hiểu và dự đoán được nhiều tình tiết từ trước khi chúng xảy ra.
Vì nể phụ mẫu nên kụ chủ đã hành động như này. Cá nhân nhà cháu thấy cũng dễ hiểu, cũng chẳng thấy có lý do gì để trách cứ kụ ý.

Nhà cháu hiểu cảm giác thất vọng của một số kụ OF, vì đã hy vọng nhiều, rồi thấy bị bỏ lửng.
Tuy vậy, nghĩ đi thì cũng nghĩ lại. Nhiều kụ rơi vào trường hợp tương tự chắc gì đã dám viết cái đơn, chắc gì đãclafm được một phàn như kụ chủ đã làm.
Do vậy, các kụ OF cũng chẳng nên trách người khác vì những gì họ làm không đúng theo ý mình muốn.

3- Về chủ đề "thế nào là vượt xe", "thế nào là vượt phải", nhà cháu đã có 2-3 thớt phân tích về luật trên OF rồi, nên có nói thêm ở thớt này một vài còm nữa thì chỉ là lặp lại, mà cũng không thể bao quát toàn bộ vấn đề.

Tuy nhiên, nhà cháu tôn trọng quan điểm của các kụ về vấn đề này. Chỉ xin yêu cầu các kụ một điều là khi các kụ khẳng định quan điểm của mình, các kụ phải trích luật để chứng minh nó đúng.

Luật Xử lý VPHC quy định, để ra quyết định phạt lỗi lái xe, csgt phải chứng minh lái xe đã phạm lỗi do luật pháp quy định. Vì vậy, các kụ OF cũng nên có thói quen mỗi khi nêu quan điểm của mình vè vấn đề nào đó thì phải đưa ra trích luật và luận cứ để chứng minh quan điểm của mình.

Khi một căn nhà bị chủ bỏ không, dơi chuột sẽ chạy vào làm tổ. Mất mỹ quan đô thị lắm.
.
Vấn đề vượt phải phân tích ở đâu vậy cụ. Em cũng thấy vấn đề này có nhiều cái ko ổn. Đường trong phố đi nhiều hàng mà phải đợi xe bên trái thì đường tắc cả ngày đố ai đi đc.

Website
www.facebook.com
Vấn đề vượt phải phân tích ở đâu vậy cụ. Em cũng thấy vấn đề này có nhiều cái ko ổn. Đường trong phố đi nhiều hàng mà phải đợi xe bên trái thì đường tắc cả ngày đố ai đi đc.
Nhà cháu có mở 2 thớt về Vượt xe, vượt phải. Mời kụ quá bộ ghé thăm nhé.

1- Không có lỗi Vượt phải ...
http://www.otofun.net/threads/487388-khong-co-loi-vuot-phai-khi-cac-xe-cung-luu-thong-tren-lan-duong-rong?highlight=

2- Thế nào là Vượt xe - Thông tin tham khảo ...

http://www.otofun.net/threads/623049-the-nao-la-vuot-xe-thong-tin-tham-khao-tu-luat-gtdb-chlb-nga?highlight=

lehuuvy

Xe tải
Nhà cháu xin có ý kiến nho nhỏ như sau cùng kụ chủ.

1- Trong Đơn khiếu nại, kụ nên ghi rõ ràng, ngắn gọn ngay tại dòng đầu tiên về điều kụ khiếu nại. Phía dưới mới ghi giải thích thêm.
Ví dụ:
a- Khiếu nại việc cán bộ tên abc thiếu hiểu biết luật pháp, áp dụng sai luật để lập biên bản với lỗi vượt phải mà kụ không thực hiện.
Diễn giải: ....

b- Đề nghị Đội Trưởng Đội Csgt chứng minh bằng luật rằng kụ đã phạm lỗi.
Diễn giải: ...

c- về phía mình, kụ đưa ra lí lẽ bảo vệ mìnhG không vi phạm.
Diễn giải: ...
v.v...

2- Kụ có thể bổ sung thêm các điều kụ Kiến nghị bên Csgt phải làm, ví dụ :
a- Giải tỏa (Hủy hiệu lực) Biên bản đã lập ngày... không ra QĐ xử phạt kụ về lỗi abc, vì kụ không phạm lỗi đó;
b- Trả lại giấy tờ đã thu giữ của kụ,
c- Bồi thường thiệt hại, gây nên bởi sự yếu kém của cán bộ tuàn tra kiểm soát;
d- Yêu cầu anh xyz xin lỗi, đã bắt sai lỗi, gây phiền hà cho kụ,
v.v...
(Luật quy định người ra QĐ xử phạt có nghĩa vụ chứng minh lỗi vi phạm. Kụ càn yêu cầu họ làm nghĩa vụ đó. Kụ có quyền (nhưng không bắt buộc) phản biện để chứng minh mình không sai)

3- Đơn cần viết theo mẫu. Trong đó, phần đầu phải có dòng chức Tên tôi là, cmnd số, ngày cấp, nơi cấp, nay Đề nghị BCH Đội Csgt abc giải quyết một việc như sau....
I/ nội dung sự việc đã xảy ra:
II/ Nội dung Khiếu nại
III/ Kiến nghị

(Kụ nên tham khảo đơn của 3 kụ OF đã có kinh nghiệm kia). Về nơi gửi đơn, nếu chưa ra QĐ xử phạt, thì gửi Đội, nếu đã ra QĐ XP thì gửi Phòng.

4- Kụ nên xóa ngay các thông tin cá nhân trong bài viết này trên OF, như số đt, số cmnd, địa chỉ, cơ quan, ... vì đây là mạng xã hội, kụ không thể biết ai đó có thể sử dụng thông tin cá nhân của kụ vào việc gì đâu.
y như vụ cụ chủ
[YOUTUBE]http://youtu.be/6UDbzxjPXs4[/YOUTUBE]

Chỉnh sửa cuối:

dau vua rang

Xe hơi
chú ko phải chém vãi cả luyện :))

thaison2008

Xe container
Cụ dễ tính vãi
E là cứ phải có máy quay chuẩn, có tem mác rõ ràng (còn hạn đăng kiểm, còn niêm phong ...) mang về cho em xem rồi em mới nói chuyện
Éo có chuyện gửi về đt cụ nhé
xxx Hải Dương chuyên có trò này, chúng dùng máy quay phim cá nhân quay đấy, riêng về cái này cụ thắng chắc cụ nhé (nếu ra tòa cụ cần yêu cầu đưa đoạn video đi giám định xem đúng file gốc ko và đúng máy nào quay nhé). Nếu mọi cái xxx HD chuẩn thì mới cần bàn đến nội dung thế nào là vượt phải cụ nhé
Nó ko ghi hình được cụ vượt xe nào thì nó sai là chắc, cụ có Cam hành trình ko? Nếu cụ có và chắc chắn ko vượt xe nào thì cứ yên tâm là thắng cụ nhé

E ko nói suông, e cũng được xxx HD mời dừng xe 1 lần cũng nói lỗi gần như cụ, nhưng e mắng cho 1 trận .... rồi xxx chúc em đi đường bình an! E có ghi lại toàn bộ video và ghi âm (đc cái em lúc nào cũng súng ống đủ cả) cùng với Cam hành trình của em. Nhưng lúc xxx nhận sai e cũng đồng ý xóa hết (vẫn còn lưu trong sọt rác, vẫn còn hạn hơn tháng nữa, hê hê)
Cụ nói chuẩn.hôm nay e bị đoạn đường đôi km36 Sao đỏ Hải Dương lỗi vượt phải e cãi thắng xxx vì nó quay bằng máy ảnh gửi zalo e vặn cho.thứ hai đường đó ko phải là đuờng một làn đường nên ko cấm đi làn trong còn nếu có ohaan làn thì e bắt chỉ biển phân làn cắm chỗ nào thế là cho em đi kekeke

thaison2008

Xe container

.
Cháu bênh cụ vì chiều nau cháu dính đoạn này xxx cho cháu xem cái video gửi qua zalo cháu cãi lý thắng luôn vì đoạn này thực ra là có hai làn đường một thô sơ bên ngoài bên phải một xe cơ giới bên trái nhưng vạch bị mờ nên e vặn lý là em có bị cấm đi làn trong ko?xxx bảo có vì đi vào làn xe thô sơ,e hỏi tiếp là biển phân làn đặt ở đâu thì xxx cứng lưỡi ko chỉ đc và quay ra bảo em vượt phải hehee.đến đây thì e hỏi xxx về tem kiểm định camera xxx sử dụng thì thôi cho em đi ạ.xxxHD bắt láo đoạn này đấy

mopmi

Xe tăng
Vậy theo cụ, xxx dùng máy quay để bắt lỗi ko xi nhan hoặc đè vạch cũng phải có tem kiểm định hả cụ? E thấy xx còn dùng cả ĐT để bắt lỗi ko xinhan sau đó gửi zalo cho xx đầu kia chặn bắt. Nhiều cụ phải đưa bánh mỳ cho xxx đấy.

Bopbi_hsgs

Xe container
Vậy theo cụ, xxx dùng máy quay để bắt lỗi ko xi nhan hoặc đè vạch cũng phải có tem kiểm định hả cụ? E thấy xx còn dùng cả ĐT để bắt lỗi ko xinhan sau đó gửi zalo cho xx đầu kia chặn bắt. Nhiều cụ phải đưa bánh mỳ cho xxx đấy.
XXX dùng "phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ" để phát hiện các hành vi vi phạm của người tham gia GT phải là máy chuyên dùng của Bộ CA cấp và phải được kiểm tra, kiểm định theo qui định; Nếu xxx dùng ĐT để quay hoặc để chụp ảnh thì cũng chỉ làm "tài liệu tham khảo" để đấu tranh với lx thôi, ai thiếu kinh nghiệm thì rất dễ bị mất xiền...

theanh212

Xe điện
Các cụ cho em hỏi, vẫn đoạn Sao đỏ đi Đông Triều, lỗi đè vạch vàng ( có hai vạch song song nhau) mà bị chụp bằng điện thoại có thể cãi đc ko ạ?

thaison2008

Xe container
Thông báo với ae là chủ thớt đã nộp tiền vào kho bạc và nhận thua tâm phục khẩu phục vì xxx làm đúng luật. Vì vậy mới đóng thớt, lần sau các ae đi qua đoạn đường đó nên cẩn thận đi cho đúng luật:

Đường 1 làn xe thì không cấm xe đi làm 2 hàng nhưng xe hàng bên phải không được đi nhanh hơn xe hàng bên trái nhé, nhanh hơn là vượt phải đó. Vượt đúng luật là xi nhan trái đợi xe trước xi nhan chuyển sang phải thì xe sau vọt lên. Xe bị vượt đợi họ vượt xong lại xi nhan chuyển vào hàng bên trái, nếu cứ đi hàng bên phải thì phải đi tốc độ thấp hơn xe hàng bên trái, nếu không lại dính lỗi vượt phải

Tại Điều 13 của Luật Giao thông đường bộ năm 2008 đã quy định về sử dụng làn đường như sau:

- Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.

- Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái.

- Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải.

Điều 14.Vượt xe

1. Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.

2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.

3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.

4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:

a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;

b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;

c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.

5. Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:

a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;

b) Trên cầu hẹp có một làn xe;

c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;

d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;

đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;

e) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

Như vậy, việc chủ thớt đi với tốc độ cao hơn mà đi về bên phải sẽ là lỗi vượt phải sẽ bị xử lý theo Nghị định số 171/2013/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.
E bị đúng lỗi này nhưng cãi thắng và xxx cho đi ạ

thaison2008

Xe container
"Đường 1 làn xe thì không cấm xe đi làm 2 hàng nhưng xe hàng bên phải không được đi nhanh hơn xe hàng bên trái nhé, nhanh hơn là vượt phải đó. Vượt đúng luật là xi nhan trái đợi xe trước xi nhan chuyển sang phải thì xe sau vọt lên. Xe bị vượt đợi họ vượt xong lại xi nhan chuyển vào hàng bên trái, nếu cứ đi hàng bên phải thì phải đi tốc độ thấp hơn xe hàng bên trái, nếu không lại dính lỗi vượt phải"

tôi hỏi ngu tí: cái thằng đi bên trái nó cứ 5-10km/h thì phải làm sao ạ? các anh csgt có trả lời được k? tiép nữa với xe bị vượt thì tối đa bao lâu phải chuyển vào hàng bên trái vì nếu các xe vượt rất đông k thechuyeenr vaòa hàng bên trái ngay được? còn đi bên phải tốc độ phải thấp hơn thì quá nhạy cảm, haha. Tiện đây tôi cũng xin hỏi [@binhfantasy;353810] ở Hà Nội đường to ô tô xếp hàng ngang mấy cái liền rất nhiều, tiêu biểu như Nguyễn Trái, Trần Phú (hà đông), đường chỉ có một làn chẳng có vạch viếc giề, (trứoc có biển ghi ô tô, xe máy), ngay cả đường cho ô tô hồi có biển báo cũng rát rộng đủ cho 3 sedan thì nếu đi kiểu tư vấn như trên thì lạy thánh.
Đường này theo em biết không thể có một làn đc.và nếu có một làn thì không bao giờ vượt bên phải đc cả ạ.nếu đoạn đường này mà có 1 làn thì e xin ạ các cụ chỉ ra cho e đoạn này 1 làn?

thaison2008

Xe container
Các cụ cho em hỏi, vẫn đoạn Sao đỏ đi Đông Triều, lỗi đè vạch vàng ( có hai vạch song song nhau) mà bị chụp bằng điện thoại có thể cãi đc ko ạ?
Cãi thì cũng đc vì đòi bằng chứng v v nhưng cụ chủ đẹn vạch này là sai rồi vì vạch này là vạch phân chia hai đường xe ngược chiều nhau(dải phân cách)và là đường cho chạy >=60km/h ạ.nên nếu cụ muốn chạy các làn đều được trừ cụ vượt lên và đẹn vạch này phía bên tay trái của mình.cụ cs thể tham khảo bài của cụ sgb345 ạ ở #3 cụ đọc dòng 4 nhé
"1- Hai vạch màu vàng, kẻ song song, giữa tim đường để chia hai làn ngược chiều nhau, rộng 15cm, cấm đè lên vạch."
http://www.otofun.net/threads/vach-lien-tren-duong-loai-nao-cam-de-len-loai-nao-duoc-de-len.556308/

pnew

Xe điện
Cháu bênh cụ vì chiều nau cháu dính đoạn này xxx cho cháu xem cái video gửi qua zalo cháu cãi lý thắng luôn vì đoạn này thực ra là có hai làn đường một thô sơ bên ngoài bên phải một xe cơ giới bên trái nhưng vạch bị mờ nên e vặn lý là em có bị cấm đi làn trong ko?xxx bảo có vì đi vào làn xe thô sơ,e hỏi tiếp là biển phân làn đặt ở đâu thì xxx cứng lưỡi ko chỉ đc và quay ra bảo em vượt phải hehee.đến đây thì e hỏi xxx về tem kiểm định camera xxx sử dụng thì thôi cho em đi ạ.xxxHD bắt láo đoạn này đấy
Hay quá, 400 camera để xử lý của HN đều không có tem kiểm định, các trường hợp bị camera hành trình ghi lại cũng không phạt nguội được vì chẳng cụ nào mang camera hành trình đi kiểm định cả.
Đi láo rồi lại đổ cho xxx bắt láo

thaison2008

Xe container
Hay quá, 400 camera để xử lý của HN đều không có tem kiểm định, các trường hợp bị camera hành trình ghi lại cũng không phạt nguội được vì chẳng cụ nào mang camera hành trình đi kiểm định cả.
Đi láo rồi lại đổ cho xxx bắt láo
Cụ đừng hồ đồ nhé.ai nói cụ cacama ở HN ko co tem kiểm định?ai nói cụ là đi láo?cụ là xxx à?làm gì hay nói gì đều phải có căn cứ của luật pháp cụ nhé.ko phải dễ mà sói nó tha cho e đâu ạ

pnew

Xe điện
Cụ đừng hồ đồ nhé.ai nói cụ cacama ở HN ko co tem kiểm định?ai nói cụ là đi láo?cụ là xxx à?làm gì hay nói gì đều phải có căn cứ của luật pháp cụ nhé.ko phải dễ mà sói nó tha cho e đâu ạ
Đây là lơi của cụ: "thực ra là có hai làn đường một thô sơ bên ngoài bên phải một xe cơ giới bên trái nhưng vạch bị mờ".

Đi vào phần đường của xe thô sơ có gọi là đi láo không? Trường hợp vạch mờ (coi là không có vạch) không còn phần đường dành cho xe thô sơ nữa những vẫn chỉ có 1 làn. Đi như thế có phải vượt phải không được phép không?

XXX không phạt cụ trường hợp này không phải nó phạt láo mà nó sợ cụ kiện láo.