[Thảo luận] Khiếu nại CSGT Hải dương

fireman

Xe tăng
Cụ chủ cãi hoặc kiện là xxx dùng đt quay thì đó là bằng chứng không hợp lệ là xxx đủ đứt rồi... , còn vụ không có vạch đứt ở giữa thì coi như đường 1 làn thì e vẫn chưa rõ là đúng hay sai? Trong luật có quy định là khoảng cách làn tối đa là bao nhiêu không các cụ? Chắc trong qcvn có
Chắc cụ định hỏi chiều rộng của một là đường ạ? Theo em biết thì ko có qui định trong luật giao thông về một làn đường phải rộng bao nhiêu mét. Còn trong tiêu chuẩn về xây dựng, thiết kế hình như là có. Theo luật là đi theo chỉ dẫn, biển báo, vạch kẻ, hiệu lệnh vv...Nếu nó kẻ 1 làn thì là một làn, hai làn thì là 2 làn bất kể chiều rộng làn ntn.

Ku_Xop2010

Xe tải
Xem clip của cụ cháu thấy chú xxx này cũng điềm đạm phết. Vừa vào cụ đã rút hết đao kiếm chém phầm phập lại bóc mẽ người ta như thế mà vẫn ko thấy cáu cứ cười tủm . Về sau cháu thấy cụ đuối hẳn cứ để xxx lái theo hướng ko có lợi cho cụ.
Dù sao biên bản lập rồi kết quả có ntn thì cũng lằng nhằng mất t.gian lắm. Chúc cụ may mắn

tank_man

Xe buýt
Trước có lần em đi HD với ông anh, có cái đám cưới bắc rạp ra gần giữa đường đoạn đó vạch liền lên khoảng 500m xxx tuýt còi vào bảo đè vạch liền mình giải thích là có cái rạp ko đi thế thì đi thế nào, xxx gọi chim lợn chụp lên hỏi chụp cách rạp bao nhiêu m nó bảo khoảng 10m thế là ông anh em chửi mày ngu thế muốn kiếm ăn chụp phải xa cái đám cưới ra cách 10m thì bố tránh thế *** nào đc...xxx nói là thôi anh đi đi nhưng ông anh em vẫn lèm bèm chửi thằng chụp,xxx nói vài câu ông ấy không nghe vài phút sau mấy thằng bộ dạng chí phèo ra hỏi han kiểu gây gổ- lúc này đồng chí xxx lảng đi chỗ khác. Em phím ông anh chuồn ko còn lằng nhằng với đám đó. *** mệt lắm, đúng là ô hợp.
Cụ chủ phải chuẩn bị đối phó với các tình huống, chúc cụ may mắn.

LoveFun

Xe điện
Nếu là làn xe thì cụ xem lại quy định vè làn nhé , nó chỉ thiết kế 3,75m và chỉ chạy được 1 xe thôi , vậy cụ xem đường Phan đình phùng , hay nguyễn trãi ở HN thì cụ đi như thế nào ạ?
Vd đây :

hoặc đây ạ

Đây là trong phố cũng giống như đoạn đường em đi qua thi trấn Chí Linh đấy.
Không thể so sánh đoạn cụ chủ bị xxx vẫy ở HD với đường Phan Đình Phùng hay Nguyễn Trãi ở Hà Nội vì cả đường Phan Đình Phùng và đường Nguyễn Trãi đều có vạch kẻ đứt ở giữa đường nhưng do lâu ngày bị mờ. Hơn nữa xxx Hà Nội không bắt lỗi vượt phải trong 2 cung đường này
Để so sánh thì cụ chủ nên so sánh với đường đê Trần Quang Khải (đội 1 gọi là đê 402). Từ đầu dốc 108 lên Chương Dương làn dành cho ô tô cũng to đủ để 2 xe đi song song thoải mái.
Em cũng đi như cụ chủ và bị lỗi như cụ chủ ở đoạn đê 402 này và cũng bị lập biên bản lỗi vượt phải. Tuy nhiên em may mắn hơn cụ là đến chiều cùng ngày thì em được trả giấy tờ xe mà không bị phạt. Lý do xxx đội 1 giải thích là trên đường có 1 làn đường mà xe đi bên trong đi nhanh hơn xe đi bên ngoài là vượt phải. Nếu có 2 làn đường thì không có lỗi vượt phải.
Em cũng hóng vụ này để có thêm kinh nghiệm
Tiên sư bố mấy thằng Sở GTCC Hải Dương nó kẻ vạch này để nhằm mục đích tăng doanh thu cho bọn mua bánh mỳ à

itime

Xe điện
Website
www.vattunoithat.com.vn
Chắc cụ định hỏi chiều rộng của một là đường ạ? Theo em biết thì ko có qui định trong luật giao thông về một làn đường phải rộng bao nhiêu mét. Còn trong tiêu chuẩn về xây dựng, thiết kế hình như là có. Theo luật là đi theo chỉ dẫn, biển báo, vạch kẻ, hiệu lệnh vv...Nếu nó kẻ 1 làn thì là một làn, hai làn thì là 2 làn bất kể chiều rộng làn ntn.
Nếu luật hoặc nghị định không có thì lôi quy chuẩn vn cãi nếu qc có, còn không có nữa thì cụ chủ sai mặc dù nó vô lý.. Nc vs xxx chỉ nói theo luật... Đường 1 làn mà cụ đi // là đủ sai rồi chưa nói vượt hay không.. Nên xoáy vào việc xxx quay bằng đtdd

kodani

Xe tăng
Em thấy cụ chủ thua rồi. Giờ cụ chủ chỉ còn bám vào lý lẽ hình ảnh cam thôi, nếu xxx dùng điện thoại làm bằng chứng thì cụ chủ có thể cãi về tính hợp pháp của bằng chứng.
Ae bắt thằng âm binh này lại ngay.

LoveFun

Xe điện
Đường 5, chuyên trò ăn bẩn này. Tiên sư chúng nó đi đường như đi đánh trận. Đề nghị anh em tài xế tập hợp tất cả các chiêu trò của bọn này, gửi lên uỷ ban an toàn GT quốc gia để xử lý đi ạ.
Cái thằng này chẳng dám đập vỡ nồi mứt của C67 đâu ạ. Mà C67 nuôi hơi nhiều anh đấy ;))

cunpi

Xe tải
Vụ này ae quan tâm vì tình huống này trên đường 1 ngày e gặp cũng phải chục lần. Từ khi loa phát ra rả ở các ngã tư về lỗi vượt phải e đã thấy rất có vấn đề về quy định thế nào là vượt phải.
Thực tế trên đg gặp rất nhiều trường hợp tài non, phụ nữ, hoặc nghe đt mà đi chậm sát lề trái, xin vượt cũng k cho vượt. Nóng ruột rẽ sang phải để vượt là dính lỗi ngay.
Trong trường hợp 2 xe song song, xe bên trái bất ngờ giảm tốc độ thì cái này phải có cam hành trình. Tuy nhiên trg hợp cụ chủ thì khiếu nại e nghĩ phải có cam hành trình mới đủ lý lẽ, không em e rằng khó!
Mong cụ và các ae làm rõ vụ này, không ae lại mất tiền oan vì cái lỗi rất ảo!

fireman

Xe tăng
Em cũng đi như cụ chủ và bị lỗi như cụ chủ ở đoạn đê 402 này và cũng bị lập biên bản lỗi vượt phải. Tuy nhiên em may mắn hơn cụ là đến chiều cùng ngày thì em được trả giấy tờ xe mà không bị phạt. Lý do xxx đội 1 giải thích là trên đường có 1 làn đường mà xe đi bên trong đi nhanh hơn xe đi bên ngoài là vượt phải. Nếu có 2 làn đường thì không có lỗi vượt phải.
Em cũng hóng vụ này để có thêm kinh nghiệm
TH cụ nêu theo như xxx giải thích và đường ở Chí Linh chỉ là một làn đường giành cho ô to thì chủ thớt sai rồi phải không cụ.

kodani

Xe tăng
Chủ thớt hôm này đi.thuê thêm 1 ô nhà báo đi cùng.mẹ xxx chẳng *** ra quần.ăn cắp bao giờ chả sợ công an

LoveFun

Xe điện
Cụ chủ cãi hoặc kiện là xxx dùng đt quay thì đó là bằng chứng không hợp lệ là xxx đủ đứt rồi... , còn vụ không có vạch đứt ở giữa thì coi như đường 1 làn thì e vẫn chưa rõ là đúng hay sai? Trong luật có quy định là khoảng cách làn tối đa là bao nhiêu không các cụ? Chắc trong qcvn có
Có điều luật hay nghị định, thông tư nào cấm xxx dùng ĐT để quay clip người vi phạm không ạ? Ngoài máy bắn tốc độ do BCA cấp thì xxx Lạng Sơn và xxx Hải Phòng, Thanh Hóa vẫn dùng máy quay phim cá nhân và điện thoại, máy ảnh KTS để ghi lại các lỗi lấn làn, đè vạch ... của người vi phạm mà

LoveFun

Xe điện
TH cụ nêu theo như xxx giải thích và đường ở Chí Linh chỉ là một làn đường giành cho ô to thì chủ thớt sai rồi phải không cụ.
Vâng ạ. Em thấy anh Thắng và chú Ngọc đội 1 giải thích cho em vậy. Tuy nhiên biên bản lập từ 11h30 rồi nhưng đến 17h cùng ngày thì được hủy do có sự trợ giúp ạ

ranger211

Xe tăng
e ủng hộ cụ chủ kiện vụ này.
bọn xxx ở đây chuyên bắt láo, nó đã bắt e láo và phải cúi đầu xin lỗi e " nhục hơn c hó " e vẫn còn cả đoạn ghi âm xin lỗi e.
Cái vụ đền tiền bạch tuộc chưa làm chúng nó mở mắt hay sao , hay là vẫn chưa đủ tiền bù mà vẫn bắt láo.
Xin lỗi các cụ la e hơi nóng với bọn này , chứ bọn này làm éo gì có nhân cách đâu đã ăn bẩn chưa đủ lại có cả thằng đi hiếp dâm để rồi bị bắt vì tội đó nhục hết chỗ nói.
Xin lỗi Tuất vì đã đem hình ảnh của Tuất ra đây :D

letrungdungcz

Xe tăng
Kính thưa các cụ , tuần trước vào ngày thứ 6 - 27/2 nhà cháu có đi từ QN về HN do đặc thù công việc nên nhà cháu ở HN nhưng làm ở QN nên tuần nào cháu cũng phải đi lại liên tục HN-QN.
Cháu đi qua địa phận thị trấn Chí Linh , đến ngã đèn xanh đèn đỏ do đi chậm nên cháu có dừng lại đèn xanh đèn đỏ về phía bên phải phần đường . (Đường này có thể cho từ 2 xe oto chạy song song với nhau )
Ngã 3 đèn xanh đèn đỏ nhà cháu dừng ạ

Sau đó khi đèn xanh cháu giữ nguyên hướng đi và tăng tốc theo tốc độ quy định của làn đường đấy .
Đi tiếp 10km thì cháu bị lực lượng cảnh sát GT Hải dương lập biên bản về lỗi Vượt phải .
Cháu có yêu cầu được xem hình ảnh thì được CS cho cháu xem 1 clip được quay bằng điện thoại di động trong đó chỉ thể hiện cháu đang đi phía trong và song song cùng các xe bên trái đường .
Xe cháu đi tương tự như xe kia vàng này , đây là chiều HN - QN sáng nay cháu chụp lại vị trí cháu bị ghi hình ngược lại

Vị trí nhà cháu bị ghi hình bằng điện thoại di động

Cháu có xuống tranh luận với các đồng chí cảnh sát và khẳng định cháu không vượt phải mà cháu đi đúng phần đường bên phải của chiều đường , cháu cũng không tạt ra tạt vào chiếm phần đường của xe bên trái .

CSGTHD vẫn quyết định lập biên bản và đấy là
Biên bản phạt của cháu

Phần ghi âm của cháu với CSGT HD
https://www.youtube.com/watch?v=iKN0tpi47l8[YOUTUBE]https://www.youtube.com/watch?v=iKN0tpi47l8[/YOUTUBE]

Cháu quyết định sẽ khiếu nại lại biên bản này của CSGT HD . Tới ngày 5/3/2015 theo lịch hẹn của CS cháu sẽ mang đơn khiếu nại xuống Phòng CSGT để khiếu nại

Kính thưa các cụ , việc làn đường rộng (nhưng ko có vạch chia làn) có thể cho xe chạy từ 2 -3 hàng khá là phổ biên trên đường quốc lộ cũng như trong các thành phố , cụ Bia sg đã có rất nhiều bài phần tích công phu về vấn đề này
các cụ tham khảo theo link này http://www.otofun.net/threads/487388-khong-co-loi-vuot-phai-khi-cac-xe-cung-luu-thong-tren-lan-duong-rong?highlight

Nhà cháu quyết đinh sẽ gửi đơn khiếu này tới phòng CSGT Hải dương , đơn như sau :
Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam
Độc lập – Tư do – Hạnh phúc

ĐƠN KHIẾU NẠI (LẦN THỨ I)

Kính gửi : Ông Trưởng phòng CSGT tỉnh Hải dương

Trước tiên xin gửi ông lời chào trân trọng và sau đây tôi xin trình bầy với ông 1 việc như sau :
- Vào hồi 14h ngày 27/2/2015 tôi có điều khiển xe ôtô mang BKS 14A00679 di chuyển theo hướng Quảng Ninh – Hà nội. Khi đi đến Thị xã Chí Linh (km 36 quốc lộ 18 theo biên bản số 15000644 của CAHD lập ) đến 1 ngã 3 có đèn tín hiệu giao thông, tôi có điều khiển xe đi chậm nên đã đưa xe vào bên phải phần đường và dừng chờ đèn tín hiệu.
- Sau khi đèn tín hiệu bật sang xanh tôi cho xe tăng tốc độ theo đúng quy định tốc độ xe chạy trong nội thị và giữ nguyên hướng đi của mình không tạt trái cũng như tạt phải .
- Chạy tiếp 10km nữa thì tôi bị lực lượng CGST lập biên bản số 15000644 do đồng chí Nguyễn Đại Phong cấp bậc đại úy lập biên bản về lỗi vượt phải .
- Tôi có yêu cầu được xem lại hình ảnh thì được đồng chí Phong cho xem 1 video clip được quay bằng điện thoại di động trong đó chỉ thể hiện xe tôi đang đi phía bên phải phần được của mình và đang song song với xe đi bên trái.
- Tôi có ghi ý kiến của mình vào biên bản là không công nhận lỗi trên .
Tôi có những khiếu nại với công an giao thông tỉnh Hải dương như sau
I .Việc ghi hình xe của tôi bằng điện thoại di động có hợp lệ theo quy định của Bộ Công An đối với lực lượng cảnh sát giao thông hay không?

II.Căn cứ theo điều 14 Luật giao thông đường bộ
- Chứng minh:
Khi nào là có hành vi "vượt xe"?
Theo quan niệm về vượt xe của luật hiện hành, hành vi vượt xe là một hành vi "nguy hiểm". Vì vậy luật quy định rất rõ ràng
1- ở "đoạn đường nào đủ điều kiện" thì mới được vượt,
2- khi chuẩn bị có hành vi vượt xe thì xe phía sau phải làm gì, xe phía trước phải làm gì để đảm bảo việc vượt xe được an toàn.

Vậy theo luật gtđb hiện hành, đoạn đường như thế nào mới có đủ điều kiện tiến hành vượt xe?

1- Đoạn đường mà phía trước không có xe ngược chiều đang chạy tới.
Vì sao?
Vì khi vượt xe, xe xin vượt sẽ phải "mượn phần đường của chiều ngược lại" mới có đủ chiều rộng đường mà vượt lên.

2- Đoạn đường mà phía trước không có chướng ngại vật.
Vì sao?
Vì khi đó xe bị vượt mới có thể đi sát về bên phải của phần đường xe chạy, nghĩa là sát lề đường, để dành phần giữa tim đường cho xe xin vượt chạy lên.

Từ 2 điểm mô tả trong Điều 14 nêu trên thì hành vi "vượt xe" xảy ra khi:
1- Có hiện tượng chặn xe: xe chạy nhanh phía sau bị *** xe chạy chậm phía trước chặn ngay trước mặt.
(Điều này chỉ xảy ra trên đường chỉ có 1 làn xe hẹp nên 2 xe không thể chạy song song trên 1 làn hẹp đó).
Nếu vẫn đi bình thường như trước đó, xe sau sẽ đâm vào *** xe trước.
Để không bò theo *** xe phía trước, xe sau phải thao tác "vượt xe".
2- Có thao tác vượt xe: Xe phía sau mượn làn xe chiều ngược lại để vượt lên, xe phía trước giảm tốc độ chạy sát lề đường bên phải (2 xe có phối hợp, ảnh hưởng lẫn nhau).
Các hành vi khác không chứa đủ 2 yếu tố nêu trên không được coi là "vượt xe", chỉ là "vượt lên".
"Vượt lên" là khi xe phía sau đang chạy lệch khỏi *** xe phía trước (chạy làn khác, chạy lệch sang một bên trên làn rộng, v.v.: ) nên vẫn chạy bình thường để đi lên được mà không đâm vào *** xe trước.
Hành vi "vượt lên" không ảnh hưởng gì đến các xe khác, không yêu cầu các xe khác phải có phối hợp tương tác gì như hành vi "vượt xe", không tiềm ẩn nguy cơ tai nạn, không bị điều chỉnh bằng Điều 14 Luật gtđb.

Khi mặt đường rộng, không có hành vi "vượt xe" như luật miêu tả thì cũng không có hành vi "vượt phải".
- Trong luật có quy định nào xử phạt khi các xe cùng lưu thông trên một làn rộng, xe phía ngoài chạy chậm hơn xe phía trong
Chính vì những căn cứ trên trên tôi làm đơn khiếu nại này yêu cầu Phòng CSGT Công An tỉnh Hải dương :
1. Giải tỏa biên bản vi phạm hành chính số15000644 .
2. Hoàn trả lại giấy phép lái xe của tôi tại địa chỉ của tôi.
3. Có hình thức xử lý đối với tổ công tác do đồng chí Nguyễn Đại Phong làm tổ trưởng.
4. Có công văn trả lời chính thức cho tôi về việc giải quyết khiếu nại
Tôi cam đoan nội dung khiếu nại trên là đúng sự thật và chịu mọi trách nhiệm về nội dung đã khiếu nại.
Mong quý cơ quan sớm xét và giải quyết để bảo vệ quyền lợi hợp pháp cho tôi.
Chân thành cảm ơn và trân trọng kính chào.

Ngày 4/3/2015 Người làm đơn

Ngô Toàn Thắng

Cháu xin gửi link ngoài facebook ạ
https://www.facebook.com/groups/otofun/822910991130869/?comment_id=823469871074981&notif_t=like
Cụ gửi thêm cho ủy ban an toàn giao thông quốc gia và mr # gtvt nữa cụ ạ. Xử lý triệt để một lần luôn.

fireman

Xe tăng
Có điều luật hay nghị định, thông tư nào cấm xxx dùng ĐT để quay clip người vi phạm không ạ? Ngoài máy bắn tốc độ do BCA cấp thì xxx Lạng Sơn và xxx Hải Phòng, Thanh Hóa vẫn dùng máy quay phim cá nhân và điện thoại, máy ảnh KTS để ghi lại các lỗi lấn làn, đè vạch ... của người vi phạm mà
Em nghĩ là phương tiện nghiệp vụ phải nằm trong qui định thì mới được sử dụng, chứ không phải không cấm thì cứ sử dụng thoải mái chứ cụ. Tuy nhiên em ko biết có cái qui định nào về phương tiện quay phim chụp ảnh của xxx giao thông. Cụ nào biết show lên đi.

fireman

Xe tăng
e ủng hộ cụ chủ kiện vụ này.
bọn xxx ở đây chuyên bắt láo, nó đã bắt e láo và phải cúi đầu xin lỗi e " nhục hơn c hó " e vẫn còn cả đoạn ghi âm xin lỗi e.
Cái vụ đền tiền bạch tuộc chưa làm chúng nó mở mắt hay sao , hay là vẫn chưa đủ tiền bù mà vẫn bắt láo.
Xin lỗi các cụ la e hơi nóng với bọn này , chứ bọn này làm éo gì có nhân cách đâu đã ăn bẩn chưa đủ lại có cả thằng đi hiếp dâm để rồi bị bắt vì tội đó nhục hết chỗ nói.
Xin lỗi Tuất vì đã đem hình ảnh của Tuất ra đây :D
Trường hợp của cụ là thế nào vậy? Pót lên cho mọi người rút kinh nghiệm đi cụ.

3398

Xe tải
h cứ dẫn Luật ra, người nào có nghĩa vụ chứng minh phải làm việc này,