[Funland] Khi người trẻ muốn cắt đứt quan hệ họ hàng xa

Apache01

Xe tải
Em nói thật với cụ , toàn sắp xuống lỗ , đi không vững, thở không ra hơi, nói năng phều phào thì kết nối làm ăn cái gì ...
Cũng vẫn có chứ, cụ... Có khi ông già yếu phều phào lại có con cháu đang là chủ doanh nghiệp ...

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Các cụ nói cấm sai: mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh, sao mà ai cũng giống ai đc, nên em chả có nhận xét gì.
Cá nhân em rất nhớ quê, nhớ họ hàng, anh em, bạn bè ngày trước, nhưng vì nhiều lý do tế nhị, thậm chí là buồn, đã bao nhiêu năm không về quê, gặp rất ít họ hàng, anh em.
Ngay cả các anh em ruột, tự dưng vì cuộc sống, cũng dần dần trở nên xa hơn, cậu em trai lên chơi, anh em cũng chỉ đưa nhau ra quán cafe ngồi ,hỏi han 1 lúc cũng hết chuyện, lũ cháu thì đứa nhớ bác đứa không. Mời cơm thì cũng ra quán cho gọn.
Mẹ ốm nằm viện, 5 đứa con mà đứa nào cũng kêu bận, đành mình em nghỉ việc chăm, mấy đứa em đến bảo chúng em bận quá, anh chăm mẹ bọn em góp đủ, em cáu bảo tao góp gấp đôi đấy, chúng mày chăm đi.
Mà bọn con của em và các em, chúng nó gặp nhau còn nhạt hơn nước ốc. Vì có mấy khi gặp, chả biết nói chuyện gì, dù bố mẹ ra sức giới thiệu...

starsn

Xe điện
Các cụ nói cấm sai: mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh, sao mà ai cũng giống ai đc, nên em chả có nhận xét gì.
Cá nhân em rất nhớ quê, nhớ họ hàng, anh em, bạn bè ngày trước, nhưng vì nhiều lý do tế nhị, thậm chí là buồn, đã bao nhiêu năm không về quê, gặp rất ít họ hàng, anh em.
Ngay cả các anh em ruột, tự dưng vì cuộc sống, cũng dần dần trở nên xa hơn, cậu em trai lên chơi, anh em cũng chỉ đưa nhau ra quán cafe ngồi ,hỏi han 1 lúc cũng hết chuyện, lũ cháu thì đứa nhớ bác đứa không. Mời cơm thì cũng ra quán cho gọn.
Mẹ ốm nằm viện, 5 đứa con mà đứa nào cũng kêu bận, đành mình em nghỉ việc chăm, mấy đứa em đến bảo chúng em bận quá, anh chăm mẹ bọn em góp đủ, em cáu bảo tao góp gấp đôi đấy, chúng mày chăm đi.
Mà bọn con của em và các em, chúng nó gặp nhau còn nhạt hơn nước ốc. Vì có mấy khi gặp, chả biết nói chuyện gì, dù bố mẹ ra sức giới thiệu...
Nhà em không đến nỗi nhưng cũng có 1 vài vấn đề, trời cho đến đâu nhận đến đấy thôi ạ.

chenang

Xe máy
Website
chenang.vn
Có lẽ áp lực cuộc sống khiển cho người trẻ mệt mỏi, trở nên cáu gắt với những người thân của mình không. Nhiều khi em về nhà cũng hay quát mắng con cái vì những chuyện không đâu, rồi giật mình nghĩ lại thấy vô lý, suốt ngày tươi cười với người ngoài mà người thân thì luôn cáu gắt :(

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Nhà em không đến nỗi nhưng cũng có 1 vài vấn đề, trời cho đến đâu nhận đến đấy thôi ạ.
Thì thế cụ ạ, đó mới là xã hội, và chính em cũng chấp nhận, thôi thì cho đó là ý trời vậy.

RongPhuongBac

Xe điện
Theo em xét thấy xa quá 6 7 đời thì thôi khỏi quan hệ. Mai kia họ hàng bên ấy làm nhà thờ Tổ thì mình chả quan tâm là xong :v. Con cháu mình hỏi tằng tổ khảo thế nào, gia phả ra sao thì cứ bảo : tau không biết :D

RongPhuongBac

Xe điện
Đúng rồi, nó là quy luật tất yếu thôi. Vui, khỏe, có ý nghĩa thì chả ép cũng tham gia. Ngược lại, vô bổ thì tự rã đám.

Ở đây có mấy cụ thấy khó chịu với mấy lời hỏi thăm. Đó chỉ là chuyện vặt. Ở những tộc lớn nó còn có chuyện trưởng họ tự cho mình có quyền sai bảo người khác, có mấy người họp với nhau rồi ra quyết định bắt tất cả làm theo, không làm theo thì ý kiến này nọ. Rồi ở chỗ em thì chuyện tranh nhau gia phả, không rõ là lên làm chú, làm ông thì có bổ béo gì mà cũng tranh.
Họ hàng em còn tranh nhau cái gọi là trưởng họ :v, mà em xét cái chức này làm còn mệt hơn mà cứ tranh nhau là làm sao. Rồi thỏa hiệp : 1 trưởng họ nhưng lại lập ra cái hội đồng giám sát :D. Chứ không cho toàn quyền Đông Dương.

jazzzzz

Xe lăn
Cách đây 03 năm tự nhiên có ông trên FB trùng họ với em mời tham gia vào cái gọi là " Dòng họ xyz ...tại VN " , check thông tin thì thấy dựng lên 01 ông tướng về hưu là chủ tịch, có hội đồng , ban bệ khoảng mười mấy ông, nực cười vãi cả ra quần là còn có cả Chánh vp và phó chánh vp dòng họ...Ai tham gia thì mỗi năm đóng xxx đồng tiền phí , ngoài ra hàng quý hoặc sự kiện gì đó lại đóng thêm để duy trì bộ máy nhảm nhí này...........
Còn có hội doanh nhưn họ XXX, em một lần đc mời cafe, nghe các doanh nhưn chém, cũng có ông xưng là chủ tịch hội, em hỏi về gia phả nhưng chả biết mô tê gì nên em xin kiếu, bảo là về chạy nốt mấy cuốc grab để bù gap.

khanhpt4

Xe tăng
Ở quê thì cái cố kết của tình làng nghĩa xóm, họ hàng rất quan trọng. Em luôn tâm niệm: mình đi xa nên luôn cố gắng tham gia những dịp giỗ chạp, đại đoàn kết ở quê để có cơ hội gặp những người đã từng biết và gắn bó với mình từ ngày trước. Con cái em những dịp nghỉ hè cũng luôn sắp xếp cho về quê chơi 1 thời gian, nhưng đúng là thấy chúng nó bị lạc lõng hơn, không có được sự thân thiết như những anh chị em họ ở quê khác...

chieuminh

Xe buýt
Ở đây có cụ nào giỗ mà ra quán k? Họ nhà em đây. Các cô chú bác mất gần hết, nhưng giỗ ông bà thì năm 2 lần, các cháu vẫn đặt ở quán 1 phòng riêng vài mâm. Mọi người thắp hương ở nhà, xong ra đó họp mặt, ăn và trò chuyện. Em thấy vẫn vui và tình cảm.
Giỗ các cô, chú, bác thì thường làm quy mô nhỏ trong 1 nhà thôi.

Niceday2022

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề nằm ở chính tụi nó đang mất tự tin thôi, chứ tụi nó mà ổn thì có khi chạy quanh, hỏi đê hỏi đê để cháu còn khoe.
Đôi khi chính em cũng hay hỏi mấy câu hỏi được cho là nhạy cảm, mục đích là bắt chuyện là chính chứ cũng không mong muốn nhận được câu trả lời, càng chả cần biết câu trả lời thật :))
Mỗi thời mỗi khác, mấy câu tọc mạch đấy cụ thấy bình thường nhưng người ta thấy quá thô bỉ và nham nhở muốn tránh xa.

Tránh xa là quyền cá nhân tối thiểu của 1 con người khi gặp phải vật/người ko phù hợp.