[Funland] Khi người trẻ muốn cắt đứt quan hệ họ hàng xa

Smile1102

Xe container
Vấn đề nằm ở chính tụi nó đang mất tự tin thôi, chứ tụi nó mà ổn thì có khi chạy quanh, hỏi đê hỏi đê để cháu còn khoe.
Đôi khi chính em cũng hay hỏi mấy câu hỏi được cho là nhạy cảm, mục đích là bắt chuyện là chính chứ cũng không mong muốn nhận được câu trả lời, càng chả cần biết câu trả lời thật :))
Con nhà em 2006, nó cực kỳ ghét các câu hỏi mang tính cá nhân. Đến mẹ hỏi nó còn cân nhắc chán mới trả lời. Ko phải có hay ko có gì mà ko thích.
Em cũng ko thích nhưng vì 7x vẫn có nhường nhịn hơn nên hỏi thì em cười xòa, hay nói vớ vẩn cho qua.
Nếu ko có gì để nói thì nói về thời tiết đê như ng Tây ấy :D

Mandalord

Xe điện
Đọc còm các cụ nhiều quan điểm hay và phong phú thật. Nói tới nói lui rồi cũng quay về cái tâm lí bản năng của con người, mọi sinh hoạt tập thể: lễ hội, giỗ chạp,têt nhất vv mây mây, chốt lại khi người ta thấy : vui , ý nghĩa, hoặc ít nhất là bình an, tích cực thì người ta tham gia , duy trì. Không còn các yếu tố đó thì dần cũng giã đám, từ ít cho đến giải tán. Áp dụng mở rộng cho tất, các " nhà tổ chức" + thành viên không hiểu và cùng chung tay kiến tạo được điều này thì phải chấp nhận quy luật thôi.
Đúng rồi, nó là quy luật tất yếu thôi. Vui, khỏe, có ý nghĩa thì chả ép cũng tham gia. Ngược lại, vô bổ thì tự rã đám.

Ở đây có mấy cụ thấy khó chịu với mấy lời hỏi thăm. Đó chỉ là chuyện vặt. Ở những tộc lớn nó còn có chuyện trưởng họ tự cho mình có quyền sai bảo người khác, có mấy người họp với nhau rồi ra quyết định bắt tất cả làm theo, không làm theo thì ý kiến này nọ. Rồi ở chỗ em thì chuyện tranh nhau gia phả, không rõ là lên làm chú, làm ông thì có bổ béo gì mà cũng tranh.

Mũi tên bạc

Xe container
Cụ nói lời này khi k biết cụ kia là ai liệu có phải là nặng nề quá không !
Cụ ấy nói thế chứ em không dùng từ nặng nề; em đang nói thực; theo cụ thì giỗ bố mẹ mà anh em ruột không gặp nhau; các cháu cũng không gặp cô dì chú bác (như cụ ấy miêu tả) thì dùng từ gì?
Cực đoan như cụ này ở quê em bị xếp vào loại cường hào mới, loại cường hào này đã có trường hợp bị đánh giữa đám giỗ vì gia trưởng, áp đặt, xỉ vả người khác giữa mâm.
Quê em có kỹ năng đó cụ; trên diễn đàn em nói thẳng thôi chứ thằng nào về hay không việc của nó, nhưng loại giỗ ông bà (đẻ ra bố mẹ mình) mà không về thì là loại như em nói thôi.
Lại một ông kễnh ở quê đây rồi :))

Nhà to ở là phúc, xe đẹp đi là phúc, vợ chồng con cái hòa thuận ngoan ngoãn là phúc, công việc thuận lợi là phúc... Phúc đấy người ta tự làm tự hưởng, chả nhờ vả xin xỏ gì ai.

Anh em họ hàng vui vẻ có thì tốt, không có thì thôi, phúc dek gì mà lên giọng khệnh khạng phán xét người khác.
Ông kễnh này cũng đừng khệnh khạng phán xét người khác!

Ông cu con nối dõi tông đường nhà em không biết sau này thế nào chứ từ bé các dịp giỗ tết mẹ nó đều cho về quê chơi và phần cũng để biết việc giỗ, tết ở quê ntn. Nó còn hỏi suốt cụ này, cụ kia đẻ ra ai, chiều 30 tết năm nào thì mẹ nó cũng ở nhà làm cơm cúng, bắt ông con cùng theo bố ra đồng nhổ cỏ, tảo mộ. Em thấy cũng hay, cho con có ký ức về quê hương, cội nguồn từ nhỏ ~o)
Vâng, nó là nét văn hóa, phong tục, tập quán thôi cụ. Em trưởng họ, trưởng tộc nhưng thực ra lễ nghi lại không thạo bằng một phần của gấu, giỗ tết 99% gấu nhà em nó quyết và đạo diễn. Nói chung ở quê họ sống vì tình nhiều, mình chỉ cần lắng nghe và có nhời nhờ vả chút thôi là mọi việc nhàn tênh. Năm nhà em hơn chục cái giỗ nhưng gấu lược chỉ làm 3-4 cái thôi còn đâu cúng cơm trên Hà Nội. Mà có về sớm được thì tốt không thì cũng chỉ cần có mặt trước bữa ăn một tiếng để sửa soạn hoa quả và cúng thôi chứ các ông bà, cô dì chú bác ở quê lo cho hết mà ~o)
Họ hàng dòng tộc nhà cụ rất có gia phong, nền nếp. Vợ cụ nó đảm đang tháo vát cũng là tay cụ nhào nặn lên. Cụ sắp xếp việc họ hàng rất khoa học và chỉnh chu.
Chưa biết con cháu giàu sang thành đạt đến đâu, nhưng một dòng tộc có gia phong, nền nếp nhìn vào biết ngay dòng tộc có phúc đức tổ tiên để lại. Con cháu đời sau vẫn duy trì hiếu đức với tiền tổ lại quá tuyệt vời, đó là nền tảng cơ bản hình thành và dung dưỡng nhân cách từng con người để vươn đến thịnh vượng, an yên.
Em xin học tập và tỏ lòng thành kính!

pooka

Xe container
Đúng rồi, nó là quy luật tất yếu thôi. Vui, khỏe, có ý nghĩa thì chả ép cũng tham gia. Ngược lại, vô bổ thì tự rã đám.

Ở đây có mấy cụ thấy khó chịu với mấy lời hỏi thăm. Đó chỉ là chuyện vặt. Ở những tộc lớn nó còn có chuyện trưởng họ tự cho mình có quyền sai bảo người khác, có mấy người họp với nhau rồi ra quyết định bắt tất cả làm theo, không làm theo thì ý kiến này nọ. Rồi ở chỗ em thì chuyện tranh nhau gia phả, không rõ là lên làm chú, làm ông thì có bổ béo gì mà cũng tranh.
Ở quê mà nhiều người không thoát ly, đến đời thứ 4 thứ 5 bắt đầu được lấy nhau, lúc ấy phân vai vế theo gia phả mới khó, cứ lộn tùng phèo gây cãi nhau. Người nào cũng đòi làm vai trên, đến các cụ già không phân xử nổi. Chết cười.
Nhưng có những dòng tộc duy trì được nền nếp, con cháu tụ họp đầy đủ không va chạm nhau do có người cầm trịch được thì rất đáng quý.

Apache01

Xe tải
Ở quê mà nhiều người không thoát ly, đến đời thứ 4 thứ 5 bắt đầu được lấy nhau, lúc ấy phân vai vế theo gia phả mới khó, cứ lộn tùng phèo gây cãi nhau. Người nào cũng đòi làm vai trên, đến các cụ già không phân xử nổi. Chết cười.
Nhưng có những dòng tộc duy trì được nền nếp, con cháu tụ họp đầy đủ không va chạm nhau do có người cầm trịch được thì rất đáng quý.
Theo luật của VN, từ đời thứ 4 trở đi đc lấy nhau, nhưng theo phong tục và trong thực tế thì chắc là khó và ít khi xảy ra..., đặc biệt là cùng họ bên nội..., thường sẽ bị cha mẹ, họ hàng ngăn cản...

chenyouxing

Xe tải
Con nhà em 2006, nó cực kỳ ghét các câu hỏi mang tính cá nhân. Đến mẹ hỏi nó còn cân nhắc chán mới trả lời. Ko phải có hay ko có gì mà ko thích.
Em cũng ko thích nhưng vì 7x vẫn có nhường nhịn hơn nên hỏi thì em cười xòa, hay nói vớ vẩn cho qua.
Nếu ko có gì để nói thì nói về thời tiết đê như ng Tây ấy :D
con cháu bây giờ lạ thật, hỏi mỗi bao giờ cưới, có ny chưa để bọn tao còn biết, lúc cưới xin các bác đại diện đi thưa chuyện, hỏi vợ hỏi chồng cho mà còn không muốn chia sẻ :))

Smile1102

Xe container
con cháu bây giờ lạ thật, hỏi mỗi bao giờ cưới, có ny chưa để bọn tao còn biết, lúc cưới xin các bác đại diện đi thưa chuyện, hỏi vợ hỏi chồng cho mà còn không muốn chia sẻ :))
Ấy, con cụ sau này đến tuổi cụ hỏi nhiều vụ ng yêu với cả cưới xin thì khéo nó ko buồn về gặp cụ lun ấy.

Yeuaibaygio

Xe container
Chắc gì chúng nó đã cần các bác đại diện mà cứ hóng :)) . Có khi 2 đứa chúng nó chỉ cần dắt nhau ra bờ biển, đeo cho nhau cái nhẫn là xong.

Yeuaibaygio

Xe container
Em nói thật với cụ , toàn sắp xuống lỗ , đi không vững, thở không ra hơi, nói năng phều phào thì kết nối làm ăn cái gì ...
Ông nào giỏi giang thì đâu cần chờ họp giỗ họ mới biết cách làm ăn

Xe em

Xe buýt
"Có những người họ hàng lâu lắm mới gặp, nhưng thay vì hỏi thăm sức khỏe, họ chỉ nhăm nhe gây áp lực ép tôi kết hôn, sinh con hay khoe mẽ về con dâu, con rể..."

Cccm đã từng gặp tình huống: Họ hàng xa chỉ là xe ôm, ship cám chim, nát rượu...con cái thì lô đề, rượu chè...nhưng giỗ chạp thì lại hay giở giọng phê bình với đám trẻ học hành xa, ít dành thời gian cho họ hàng quê...không ạ ?
Xã hội đã thay đổi. Cho dù dạy bảo chúng khá kỹ, bọn trẻ nhà em chốt: người thân của con là bố mẹ, ông bà nội, ông bà ngoại, thế thôi. Nhiều khi chúng gặp cô cậu ruột mà lạnh như băng.

antidau

Xe container
"Có những người họ hàng lâu lắm mới gặp, nhưng thay vì hỏi thăm sức khỏe, họ chỉ nhăm nhe gây áp lực ép tôi kết hôn, sinh con hay khoe mẽ về con dâu, con rể..."

Cccm đã từng gặp tình huống: Họ hàng xa chỉ là xe ôm, ship cám chim, nát rượu...con cái thì lô đề, rượu chè...nhưng giỗ chạp thì lại hay giở giọng phê bình với đám trẻ học hành xa, ít dành thời gian cho họ hàng quê...không ạ ?
Thì chúng ta sẽ trở thành giống như phương Tây hay Nhật, Hàn thôi
Mặt trái của sự phát triển này là con cái lớn lên nó thành tự kỷ đóng cửa trong phòng không ra ngoài cũng phải chịu
Cháu từ bé rất ghét về quê nhà ông bà nội. Tất nhiên là vì ở nông thôn không văn minh như thành phố và đường đất bùn lầy khi mưa + cứt gà khắp nơi
Tuy nhiên lớn lên cuộc sống bình thường, không giàu có, mỗi lần về quê nấu bếp củi ăn uống với các chú các bác, hay đi nhậu nhẹt với anh em họ cháu lại thấy vui

Chỉnh sửa cuối:

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cái gì hợp lý, có ích ắt sẽ tồn tại mãi; ngược lại sẽ biến mất, là phong tục hay hủ tục cũng chịu chung quy luật nghiệt ngã như vậy. TQ là bố chó xồm các thể loại tam tòng tứ đức, tam cương ngũ thường...mà còn chả cưỡng được sự thay đổi trước toàn cầu hóa

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Thì chúng ta sẽ trở thành giống như phương Tây hay Nhật, Hàn thôi
Mặt trái của sự phát triển này là con cái lớn lên nó thành tự kỷ đóng cửa trong phòng không ra ngoài cũng phải chịu
Trong phòng nhưng kết nối với thế giới đấy cụ 😄

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Em thấy cái trò gọi là tự kỷ nó là ngáo ôp mới du nhập vào nước mình hay sao,
Em sống 1 mình 5 năm nay, chơi mấy ông anh cũng sống 1 mình. Mấy anh em hay lượn mấy nhóm kết ban online. Có bạn nào vừa quen alo được 2 ba lầm hỏi chuyện là y rằng ca bài "các anh sống 1 mình là bị tự kỷ blo bla ... ". Tự kỷ giờ nó như là vũ khí để tấn công nhau thì đúng hơn :D

harrynh

Xe container
Mới có ý kiến khác nhau mạng ảo mà vài cụ đã cho mình cái quyền sỉ vả người khác, khăng khăng cả xã hội phải theo ý các cụ ấy mới là chuẩn mực, thì ô hô giữa bàn nhậu rưọu vào lời ra còn giữ được cái tình cái nghĩa hay khéo là phang nhau tại bàn.

L.C.D

Xe container
Các cụ nói, dao năng mài thì sắc, người năng gặp thì thân. Mối quan hệ giữa người với người nói chung, họ hàng nói riêng đều theo quy luật này hết.
Muốn giữ gìn và củng cố tình thân thì phải năng gặp gỡ và có những liên kết tốt đẹp. Ko duy trì đc việc này thì có là họ hàng gần cũng chẳng có tình cảm, nói gì tới họ hàng xa.

Nikola.Tesla

Xe buýt
Họp hành dỗ họ nó phải bổ ích, mọi người thấy có lợi khi họp thì mới chủ động về. Lợi ích không phải là tiền mà có thể là sự vui vẻ, thoải mái, không phải nơi khích bác thể hiện với nhau. Vai trò của người cầm trịch là rất quan trọng.
Mà Trung Quốc từ xưa các đế vương đã bỏ lệ con trưởng được nối ngôi, thì ở trong tộc cũng nên để người có năng lực đứng ra làm chủ trì. Ông con trưởng đích tôn mà làm không nổi, không có uy tín, nói không ai nghe mà cứ cố làm thì dòng họ chỉ có lục đục hoặc nặng thì nát bươm. Con thứ mà có uy có tín, kể cả là nữ, nói mọi người đều thuận theo thì nên đứng ra làm chủ trì việc trong họ.