[Thảo luận] Khi nào thì có thể chạy ra đường một mình?

manhn72

Xe tải
Bác cứ có bằng lái là ra đường 1 mình được. Cần thiết thì đền là ok. Ai chẳng có khởi đầu khó khăn.

czechonline

Xe điện
Quan trọng nhất là cái đầu của cụ thôi , có nhiều người lái lâu năm mà trình vẫn không lên , bình tĩnh và tự tin là quan trọng nhất đấy .

zuanh88

Xe buýt
cứ tự tin ra đường bác ạ, đợi càng lâu càng mất phản xạ càng khó lái, đi nhiều là quen ngay thôi. Nói chắc các bác không tin chứ ngay buổi đầu đi học lái, thầy cho đi đúng 1 tiếng tập có 2 bài là đi vòng quanh sân với tiến lùi rích rắc. xong rồi cho đi luôn đường đê. đường thì bé, lại nhiều xe đạp, mấy lần có 4B đi ngược mà thót cả tim nhưng về đến nhà xong thì ham lái lắm, được vài hôm là ra đường ngon lành.

carina

Xe buýt
Khi nào nhớ được nhả phanh tay trước khi nhấn ga là ok :D lần đầu tiên đi 1 mình của e thế đấy, hồi 2002/ kinh nghiệm: chọn ngày cuối tuần, buổi trưa, đường lớn để bắt đầu đi một mình

trungnn

Xe tăng
Em lúc mới đầu học thì dạy cho 5 phút số nguội, rồi chạy ra trước Trung tâm hội nghị quốc gia bảo em lên cầm lái chạy ra Mỹ đình rồi lên Hòa Bình luôn. Hôm sau cho đi suối nước nóng Kim bôi. Lúc lên dốc thì chết máy, trôi xe tý đâm vào con Prado ở đằng sau, thầy bảo dạy luôn cho đềpa lên dốc. Lúc lấy được bằng rồi đi xe của người khác ra đường vẫn run lắm. Nhưng khi lấy xe rồi em cứ chạy hơi liều 1 tý, lấy người đi đường làm cọc tiêu di động. Bây giờ đi ra đường chỉ sợ người khác đâm vào mình (em bị hôn vào mông mấy lần rồi).

MeoVSB

Xe tải
Nói thì nghe sai nhưng em mua xe rồi mới biết lái. Mua hôm trước, tối về học lái 1 tiếng, hôm sau ra đường chở gái đi chơi cả chiều. Quan trọng là phải liều bác ạ. Lái xe không liều ở cái đường HN này thì không bao giờ dám đi đâu.

oto.giacmoxa

Xe điện
Lúc đầu lx một mình ai cũng có cảm giác như cụ, nhưng đường Hà Nội này người mới lái nên học thuộc điều này, "không đi được thì đứng", kệ thằng đắng sau bóp còi, nếu thấy thằng đằng sau bóp còi mà cụ luống cuống là nguy đấy.

PS. Tôi đã có "xe hơi" rồi đấy, vào OF này cưới vợ 2 nhanh thật!

Chỉnh sửa cuối:

One_force

Xe đạp
Đường bây giờ càng ngày càng nhiều...nguy cơ. Bác phải ra đường ngay mà lái. Nếu bác ko sớm lái 1 mình thì ko còn đường cho bác tập lái trong tương lai nữa đâu. Hãy cố giành cơ hội khi còn đường để đi bác ah. Khi ra đường, quan trọng nhất là bình tĩnh-đi chậm thôi-tránh gây va chạm trực tiếp với người đi đường (nguy hiểm cho tính mạng và sk của họ)-tránh va chạm với xe "xịn". Còn với xe khác thì cứ mang sẵn xìn để thường và luôn nói "thông cảm, mới lái". Em cũng mới lái, sau 1500km, em đã liều đi đèo dốc rồi (đỉnh Mẫu Sơn-Lạng Sơn). Thường thì sau khi chạy khoảng hơn 2000km thì...ổn. Em bi giờ mới có thành tích lái...10k km/6tháng. Sự cố gần đây nhất là: tiến vào khe hẹp giữa 2 tường nhà của đường nội khu tập thể phải cụp gương, qua đó rồi thì hóa ra là đường...cụt. Lùi lại (vưỡn phải cụp 2 gương), thế là đến lúc đi rửa xe thấy vết xước cửa bên phụ. Hehe.
Tài già tính thành tích=số năm-tài trẻ tính=số km. Vậy thôi. Chúc bác sớm thạo...vặn lái.

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Bao giờ Bác lái xe mà thấy gái đẹp đi ngang đường Bác vẫn ngắm được thì mới đủ trình độ ! Em Thề ! :21:

xeđạp

Xe buýt
Việc thi sa hình và việc chạy xe ra ngoài đường ko liên quan với nhau nhiều lắm. Đơn giản là bác có thể thi đạt 100 điểm, nhưng bảo chạy ngay ra đường 1 mình thì rất nhiều bác ko dám chạy. Nên bác ko cần lăn tăn nhiều.
Để chạy ra đường 1 mình, cái quan trọng là bác phải tự tin vào tay lái của mình, bằng cách nắm rõ các động tác kỹ thuật cần thiết ( tối thiểu ), thời gian đầu thì nên đi các cung đường vắng xe, ít phải xử lý tình huống... khi đã quen xe rồi thì vô tư, tuy nhiên cái quan trọng nhất, trong thời gian từ 1-2 năm đầu là RẤT CẨN THẬN KHI CẦM VÔ LĂNG
( Ở nước ngoài , thời gian này phải treo bảng mới lấy bằng & có người ngồi bên cạnh đấy )

Micar

Xe tải
Chào các bác, tình hình là em đã thi xong bằng B2. Lý thuyết 30/30 nhưng sa hình có 85/100 thôi vì lên dốc dừng xa vạch và cán vạch khi qua hàng đinh (2 bánh trừ 10 điểm). Từ trước Tết năm rồi em đã bắt đầu chạy ra đường sau 3 buổi học trong sân quận 2, nhưng lúc nào cũng có các sư phụ ngồi bên cạnh hướng dẫn. Có một lần em đi một mình trong khu dân cư nhà em ở, đường hẹp cỡ 7-8m thì... vừa qua ngã ba nhỏ là nghe cái xẹt, rồi loảng xoảng... một cái gương của bác Mẹc đang đậu ngay gần ngã ba có thể là đã... bay luôn. Từ hôm đó em đặt ra câu hỏi khi nào thì mình sẵn sàng ra đường một mình mà không cần sư phụ ngồi bên cạnh? Các bác thì sao ạ?

Mong các bác chỉ bảo. Cám ơn rất nhiều.
Á á. Bắt được rồi nhá. Thảo nào con Mẹc của em, đỗ một lúc, chạy ra đã thấy rụng cái gương. Chửi mãi, bây giờ mới tóm được thủ phạm>:)

gocart

Xe cút kít
Chào các bác, tình hình là em đã thi xong bằng B2. Lý thuyết 30/30 nhưng sa hình có 85/100 thôi vì lên dốc dừng xa vạch và cán vạch khi qua hàng đinh (2 bánh trừ 10 điểm). Từ trước Tết năm rồi em đã bắt đầu chạy ra đường sau 3 buổi học trong sân quận 2, nhưng lúc nào cũng có các sư phụ ngồi bên cạnh hướng dẫn. Có một lần em đi một mình trong khu dân cư nhà em ở, đường hẹp cỡ 7-8m thì... vừa qua ngã ba nhỏ là nghe cái xẹt, rồi loảng xoảng... một cái gương của bác Mẹc đang đậu ngay gần ngã ba có thể là đã... bay luôn. Từ hôm đó em đặt ra câu hỏi khi nào thì mình sẵn sàng ra đường một mình mà không cần sư phụ ngồi bên cạnh? Các bác thì sao ạ?

Mong các bác chỉ bảo. Cám ơn rất nhiều.
Mợ SGmorning xin tư vấn về việc khi nào ra đường nhưng các bác lại cứ bóng bàn chuyện rượu bia với gái đẹp thì chít.

Rickyman

Xe điện
Cái hồi em mới lấy bằng chạy ra đường lại tự tin hơn bây giờ mới lạ chứ !
Cụ chỉ được cái giống em...bây h trong túi không có vài củ chắc ko dám ra đường...

SGmorning

Xe máy
Á á. Bắt được rồi nhá. Thảo nào con Mẹc của em, đỗ một lúc, chạy ra đã thấy rụng cái gương. Chửi mãi, bây giờ mới tóm được thủ phạm>:)
Ai biểu cụ đậu xe ngay cái ngã ba nhỏ xíu đó làm chi? Bộ cụ tưởng em tay lái lụa à? Đường thì nhỏ xíu hai bên 2B chạy búa xua, lại còn thêm cái xe rác lù lù trước mặt nên em mới ép sát sang bên con Mẹc của cụ đó chớ..hihihi... sau đó em ko dừng lại được vì đường quá đông ko có chỗ dừng, nhưng em đã chạy rất từ từ có ý chờ khổ chủ ... rượt theo đền, nhưng ko thấy ai cả ạ.

Escave

Xe buýt
Em lúc mới đầu học thì dạy cho 5 phút số nguội, rồi chạy ra trước Trung tâm hội nghị quốc gia bảo em lên cầm lái chạy ra Mỹ đình rồi lên Hòa Bình luôn. Hôm sau cho đi suối nước nóng Kim bôi. Lúc lên dốc thì chết máy, trôi xe tý đâm vào con Prado ở đằng sau, thầy bảo dạy luôn cho đềpa lên dốc. Lúc lấy được bằng rồi đi xe của người khác ra đường vẫn run lắm. Nhưng khi lấy xe rồi em cứ chạy hơi liều 1 tý, lấy người đi đường làm cọc tiêu di động. Bây giờ đi ra đường chỉ sợ người khác đâm vào mình (em bị hôn vào mông mấy lần rồi).
Úi...cái avatar của kụ kìa!!!

hành_khất_đêm

Xe điện
Úi...cái avatar của kụ kìa!!!
Hề hề, hình như đấy là thành tích mới nhất của cụ ấy, bị 1 em tải nhẹ táng vào mông sau khi em tải ấy bị 1 em forte ủn.

trungnn

Xe tăng
Hề hề, hình như đấy là thành tích mới nhất của cụ ấy, bị 1 em tải nhẹ táng vào mông sau khi em tải ấy bị 1 em forte ủn.
Đúng bác ah. Bây giờ đi đường toàn phải nhìn ra phía sau. Toàn bị ủn sau vì tội đi chậm, cẩn thận trong lúc các bác đi sau muốn đi nhanh về trường mầm non Văn Điển.

Luu Lehong

Xe container
Khi nào mà chủ thớt lên xe cảm thấy tự tin, không biết sợ thì ra đường một mình sẽ yên tâm!
Vấn đề là tập luyện sao cho bản thân tự tin!

Container

Xe buýt
Cứ tưởng tượng có sự phụ ngồi cạnh là ok ngay!:-bd

bacnv

Xe buýt
Trạng thái tâm lý của bác là trạng thái tâm lý chung của tài mới, khi lần đầu tiên cầm vô lăng mà không có sư phụ bên cạnh sức ép rất lớn, những lúc này phải hết sức cẩn thận, thường xảy ra các lỗi ngớ ngẩn như quên nhả phanh tay, thao tác côn, phanh, ga không đúng... Khi đã vượt qua được trạng thái tâm lý như trên, dần dần mọi chuyện sẽ trở nên bình thường. Nhưng theo em đầu tiên bác hãy chọn những đoạn đường vắng để cầm vô lăng một mình, dần dần chọn cho mình những cung đường khó khăn hơn, chắc chắn sau một thời gian bác sẽ trở thành tay lái lụa.