Khi lùi nhìn gương hay quay đầu?

SantaFe_MLX

Xe buýt
Kinh nghiệm của em.
- Chạy ra mít xe nhìn ngó xung quanh trước khi lùi
-Quay đầu lại nhìn để chắc chắn ko có vật cản
- Đá 2 bên gương
- Bắt đầu lùi
- Trong lúc lùi lúc thì đá gương lúc thì quay đầu lại
:)

lobodo

Xe hơi
Cụ cứ lùi bằng gương nhiều là quen mà. Bất đắc dĩ mới phải quay đầu nhìn thôi! Chúc cụ mau quen!

function

Xe tải
Lùi trong ngõ ra thì phải nhìn 3 gương vì bên cạnh việc nhìn đằng sau thì 2 cái tai gương cũng giúp cụ biết được xe mình đang gần tường như thế nào mag oánh lái cho chuẩn.

Nói chung là giờ bay càng nhiều thì trình càng lên thôi. Chúc cụ thành công :)

sonld_92

Xe tải
em thêm tý: trước khi lùi nếu ko quen địa hình hay đường thì nên xuống xe xem trước. nhất là buổi tối, cái này em dính rồi, em lùi bình thường nhưng ko ngờ cái nhà mặt đường này làm 1 chiếc cột ở vỉa nè lồi lên sát mặt đường để nhận đất và tránh xe đi vào hiên, kết quả bị móm mít xe hjx.
khi lùi nên hạ kính để có vấn đề gì còn nghe được, đặc biết có người hướng đẫn, kể cả khi tiến vào chuồng hoặc đỗ xe nếu có người chỉ thì hạ kính nhé (có người chỉ mà ko hạ kính thì người chỉ cũng bực mình ;)) là em em chửi luôn)

diehardadc

Xe tải
Nhà có số, phố có tên, bên trên có hàng xóm
bình thường em nhìn gương khi lùi,nhưng buổi tối thì quay đầu lại vì đèn hậu ko sáng bằng đèn pha,và nhìn gương ko thấy đc hố sâu đằng sau.có lần buổi tối chủ quan nhìn mỗi gương mà vợ 2 em tí xuống ruộng đấy.

hanoi24h

Xe tải
Chỉ nhìn gương thôi cụ chủ nhé! Khi còn ở "bển" em học lái xe, bọn tây nó dạy là nhìn gương khi lùi và liếc gương khi lái (cứ 15 giây liếc từ gương trái, hậu, sau 1 lần khi trên xa lộ)

clown83_iir

Xe máy
tốt nhất là nhìn camera lùi ạ he he..em bây h mà rời cái camera lùi ra chắc ngất luôn...

tran_thuat_lai

Xe lăn
xe em to nên em lắp Camera lùi cho nó chắc cửa ...he he

anhtho

Xe ngựa
Tình hình là rất tình hình. Em là lái mới, đang phân vân cái khoản lùi các cụ ạ. Thầy em thì bảo khi lùi cấm được quay đầu. Ông anh lái xe lâu năm lại bảo phải quay đầu mới quan sát được hết... Em thì... lúc quay lúc nhìn gương tùy hứng:D. Các cụ nhiều kinh nghiệm chỉ bảo thêm choa iem mới!!:((
Cụ cứ kết hợp cả 2. Thường thì ko cần quay đầu, qua 3 gương là đủ. Nhưng khi tình huống phức tạp, cụ có thể sẽ phải nhẩy xuống ngắm nghía, lên xe lùi phải hạ kính để nhìn cho rõ và nghe ngóng bên ngoài, và đôi khi vẫn phải quay đầu để ước lượng khoảng cách cho chính xác. Nhưng khi đã lùi là không quay đầu.

Winstorm07

Xe container
Tình hình là rất tình hình. Em là lái mới, đang phân vân cái khoản lùi các cụ ạ. Thầy em thì bảo khi lùi cấm được quay đầu. Ông anh lái xe lâu năm lại bảo phải quay đầu mới quan sát được hết... Em thì... lúc quay lúc nhìn gương tùy hứng:D. Các cụ nhiều kinh nghiệm chỉ bảo thêm choa iem mới!!:((
Ông anh cụ lái xe lâu năm nhưng chắc lâu lắm rồi. Ông thày cụ dạy cũng chuẩn nhưng kô phải là tuyệt đối kô được nhìn... Cụ cứ lắp đầy đủ cam lùi với. Ảnh báo lùi thì chả cần ngoái cổ lại đâu.

diehardadc

Xe tải
Nhà có số, phố có tên, bên trên có hàng xóm
Chỉ nhìn gương thôi cụ chủ nhé! Khi còn ở "bển" em học lái xe, bọn tây nó dạy là nhìn gương khi lùi và liếc gương khi lái (cứ 15 giây liếc từ gương trái, hậu, sau 1 lần khi trên xa lộ)
Cụ ơi, ở bển thì chỗ nào cũng có đèn sáng và có phân cách. Bên mình buổi tối đi đường quê, nhìn ko thấy bờ ruộng đâu cả, lùi xuống như chơi ý

Dungha

Xe điện
ở bển khác xa ở ta cụ nhé. Khi em lùi xe từ sân nhà em ra đường thì nều không nhìn gương thì gãy gương, bẹp cửa. CÒn nếu ko ngoái đầu lại thì chèn chết người.

muitran3banh88

Xe máy
e thì chả cần nhìn gì. cứ thế mà đi =)). vì e đi bộ

Rob Tran

Xe điện
đập bỏ kính lái, ngồi lên nắp cabo quay hẳn người lại cho nó chắc cửa ...hí hí
Làm quả như Mít tờ bin cho oách các cụ nhỉ!
E cũng suýt móp xe mấy lần vì quá tin cái gương đấy các cụ ạ. Bình thường thì thôi, còn nếu tình huống phức tạp, trước tiên phải xuống xe, quan sát, ước lượng những việc mình làm. Trong quá trình lùi, kết hợp tất cả những động tác có thể để đảm bảo an toàn.
Nhiều khi cứ mãi căn theo cái gương chiếu hậu, mà cái mũi xe nó quẹt vào bờ tường khi nào không biết!

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Thấy em nào đẹp như Avatả của Cụ em quay đầu ngay, còn bình thường thì nhìn 3 gương ! :D

sparkvan

Xì hơi lốp
em mỗi lúc một kiểu cụ ạ, đông tây y phối kết hợp tùy vào tình hình thực tế lúc đấy, nếu nhìn gương vẫn ko tự tin thì thò đầu ra

anhquan_1310

Xe tăng
Hà Nội mùa thu, cây cơm nguội vàng, cây bàng lá đỏ