[Funland] Khi con cái không như ý bố mẹ!

Getzcoi.

Xe tăng
Em cứ xác định miễn sao chúng nó thành người tử tế, có công ăn việc làm, sống có trách nhiệm với gđ nhỏ của nó và gđ to trong đó có mình, còn chuyện ko như ý mình là đương nhiên rồi. Mình có phải là chuẩn mực đâu, nhiều cái cũng sai lè lè (trong mắt bố mẹ mình) ra í chứ :D

xelubabanh

Xe buýt
Sao cái bài này có giai điệu và âm hưởng của mấy bản nhạc Nga. Hay là cái tai của em có vấn đề nhỉ. ( Nghe cứ như bài cá sấu Ghê Na ấy )

xelubabanh

Xe buýt
Vẫn do ý nghĩ chủ quan mà thôi. Em ví dụ nhé.
Tuổi 20 chúng ta đủ ăn là đủ thuê trọ là tốt rồi.
Tuổi 20 của chúng nó kiếm đc 1,2 triệu đô thì sao?
Tuổi 20 của chúng ta thấy vất vả kiếm tiền lắm nên chắt bóp.
Tuổi 20 của chúng nó thấy kiếm tiền dễ bt sao mà ngại chi?
Ai đúng ai sai ạ?
Thời trước thì 17, 18 tuổi nhiều khi đã khoác súng ra trận, chết mà vẫn chưa biết đến tình yêu, 23, 24 tuổi nhiều khi đã cầm quân quyết định sống chết của hàng trăm người. cỏn giờ 17, 18 tuổi bố mẹ vẫn phải lo cho đủ thứ. Nhưng mỗi thời mỗi khác và làm cha mẹ thì phải chấp nhận thôi và mình chỉ mong sẽ là bạn bè đáng tin cậy của con cái thôi ( kiểu một người bạn ....hơi lớn tuổi một tý ).

Mưa tháng 11

Xe tăng
Các nhà khác thì bố mẹ bạo hành con cái, còn nhà em thì con cái "bạo hành" bố mẹ cụ ạ. Mình bị mắc tội là chiều con, không bắt chúng nó phải làm gì. Con mà không theo ý mình thì cũng là tại mình không cứng rắn với chúng nó.

dpl

Xe lăn
E cũng ko sống theo ý bố mẹ. Nhg cứ k phạm pháp là đc

Lúc đầu e cũng hy vọng con em sẽ nghe e nói, những gì e mún nhưng khả năng ngươicj lại rùi ah, buồn lăm

phantkien

Xe hơi
Quan điểm của cá nhân em thì em sẽ cố gắng để cung cấp cho con cái được một môi trường sống và học tập tốt nhất có thể, còn lại thì phải dựa vào chính bản thân các con.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Sáng sớm chạy bộ về xong bật nhạc tình cờ nghe được bài này vừa vui vừa ý nghĩa quá.
Giả sử (giả sử thôi) nếu con cái không như ý bố mẹ thì thế nào nhỉ?
Em thì kể con gái em có làm bất cứ điều gì em vẫn yêu như thường giống ông bố trong clip này :)

Chúc các cụ mợ đầu tuần vui vẻ tận hưởng cái nóng 39oC ;))

Em cũng thế!
Tác phẩm của em mà, ko yêu sao được, haha.

langthangnoidau

Xe buýt
Tôi cũng đang trăn trở về nuôi dạy con cái quá! Nhà tôi 2 đứa con còn nhỏ, tôi nghĩ ko biết quan điểm của mình có đúng hay là sai:
- Con gái thì chiều hơn con trai (Con trai lớn, con gái út)
- Con trai lớn: cũng đang bắt con học hành, kiểm tra bài vở gắt gao (nhiều khi nghĩ hay kệ nó chả kiểm tra nữa) thì nó cũng chả thèm tự giác học hành. Về định hướng nghề nghiệp, thì rõ ràng nó thích công việc kỹ thuật, thích chơi game, thích khám phá, chỉ là ko thích học thôi. Hiện nay đang cố gắng hạn chế cháu chơi game, nhưng trung bình 1 ngày xem tivi 1 tiếng, lúc tan học về đến lúc ăn tối hoặc học bài xong tối thì chơi game 30p -1 tiếng, tôi cũng thấy chơi game hơi nhiều, nhưng ngăn cấm thì cũng sợ sau này càng mê. Còn cháu là con trai, nên cũng chả nghĩ ra và chơi cùng được cái gì. Giờ lại vào tuổi ẩm ương, tính tình thay đổi, thấy nhức đầu vì con rồi
- Con gái thì đang thả cho chơi thỏa thích, ko học hành âm nhạc văn thể mỹ hay bất cứ môn gì!

muadem76

Xe hơi
Tạo cho nó 1 môi trường tốt nhất thôi. Cha mẹ sinh con trời sinh tính mà

hminh2005

Xe điện
Cách đây gần 50 năm tôi cũng là đứa trẻ bình thường như bao đứa trẻ khác. Học hành ko đến nỗi, không nhất lớp nhưng chưa bao giờ rói khỏi tốp 10 của lớp. Chơi bời nghịch ngợm cũng có nhưng vẫn còn biết nấu cơm bằng bếp dầu, quét dọn nhà cửa ... Nhưng mỗi khi tôi làm sai bài thì bị ông già lăm lăm cái que để gõ vào đầu, vào mông. Thậm chí có hôm còn bị đuổi ra khỏi nhà vì làm bài không được. Tôi cũng chẳng hiểu sao mình bị đánh, bị đuổi ra khỏi nhà trong khi có những đứa bạn còn nghịch ngợm, học kém hơn mình. Nhiều đêm tôi nằm khóc một mình vì tức giận ông già, vì tủi thân. Tôi dần như xa cách với chính bố mẹ mình dù biết họ đang làm tất cả là vì mình chứ không vì ai khác, nhưng tại sao lại như vậy thì tôi không giải thích được. Lên các lớp học cao hơn tôi đỡ bị kiểm tra bài, bị phạt nhưng các vết hằn từ hồi nhỏ đã ăn sâu trong tâm trí của tôi. Tôi mơ ước học giỏi để được đi Tây, đi tàu để thoát khỏi bố mẹ vì các yêu cầu khắt khe, mong muốn con phải thế này, thế kia, hay giáo huấn .... Thế rồi tôi đỗ đại học, đi học xa bố mẹ. Bố mẹ ở nhà chắc tự hào vì con trưởng thành, trong khi cùng khu TT có đứa không đỗ đại học, có đứa phải đi XKLD ... Rồi tôi ra trường, có việc làm ổn định, lập gia đình, có con cái. Tuy đã có gia đình riêng nhưng nhiều lúc vẫn phải làm thế này thế kia theo sự "chỉ bảo, giáo huấn" của bố mẹ. Tuy làm theo nhưng trong đầu vẫn còn một vương vấn về sự "bất tuân phục" đối với chính cha mẹ mình. Nay các cụ đã đều cao tuổi, ăn không nhiều,đi lại không nhanh nhẹn, tai nghễnh ngãng và đôi lúc vẫn còn có rơi rớt "tính chỉ đạo" con cái. Nhiều lúc tôi cũng nổi cáu vì suy nghĩ của "người già",vì các thói quen cố hữu từ trước, vì các vết hằn trước đây nó lại hiện ra. Khi những lúc sự cáu giận qua đi, chợt nghĩ nếu mình làm thế với con mình thì chúng nó sẽ đối xử thế nào với mình sau này ? Không đứa con nào có thể lựa chọn được bố mẹ cho mình, đó là tạo hóa. Nếu biết chấp nhận, bỏ qua mọi "vết hằn", cuộc sống của ta sẽ trở nên thanh thản hơn. Bố mẹ ta có thể có "lỗi", nhưng nếu biết bỏ qua ta sẽ thấy mọi điều trở nên đơn giản. Hãy biết tha thứ để sống bình an hơn.

echnikj

Xe container
Cách đây gần 50 năm tôi cũng là đứa trẻ bình thường như bao đứa trẻ khác. Học hành ko đến nỗi, không nhất lớp nhưng chưa bao giờ rói khỏi tốp 10 của lớp. Chơi bời nghịch ngợm cũng có nhưng vẫn còn biết nấu cơm bằng bếp dầu, quét dọn nhà cửa ... Nhưng mỗi khi tôi làm sai bài thì bị ông già lăm lăm cái que để gõ vào đầu, vào mông. Thậm chí có hôm còn bị đuổi ra khỏi nhà vì làm bài không được. Tôi cũng chẳng hiểu sao mình bị đánh, bị đuổi ra khỏi nhà trong khi có những đứa bạn còn nghịch ngợm, học kém hơn mình. Nhiều đêm tôi nằm khóc một mình vì tức giận ông già, vì tủi thân. Tôi dần như xa cách với chính bố mẹ mình dù biết họ đang làm tất cả là vì mình chứ không vì ai khác, nhưng tại sao lại như vậy thì tôi không giải thích được. Lên các lớp học cao hơn tôi đỡ bị kiểm tra bài, bị phạt nhưng các vết hằn từ hồi nhỏ đã ăn sâu trong tâm trí của tôi. Tôi mơ ước học giỏi để được đi Tây, đi tàu để thoát khỏi bố mẹ vì các yêu cầu khắt khe, mong muốn con phải thế này, thế kia, hay giáo huấn .... Thế rồi tôi đỗ đại học, đi học xa bố mẹ. Bố mẹ ở nhà chắc tự hào vì con trưởng thành, trong khi cùng khu TT có đứa không đỗ đại học, có đứa phải đi XKLD ... Rồi tôi ra trường, có việc làm ổn định, lập gia đình, có con cái. Tuy đã có gia đình riêng nhưng nhiều lúc vẫn phải làm thế này thế kia theo sự "chỉ bảo, giáo huấn" của bố mẹ. Tuy làm theo nhưng trong đầu vẫn còn một vương vấn về sự "bất tuân phục" đối với chính cha mẹ mình. Nay các cụ đã đều cao tuổi, ăn không nhiều,đi lại không nhanh nhẹn, tai nghễnh ngãng và đôi lúc vẫn còn có rơi rớt "tính chỉ đạo" con cái. Nhiều lúc tôi cũng nổi cáu vì suy nghĩ của "người già",vì các thói quen cố hữu từ trước, vì các vết hằn trước đây nó lại hiện ra. Khi những lúc sự cáu giận qua đi, chợt nghĩ nếu mình làm thế với con mình thì chúng nó sẽ đối xử thế nào với mình sau này ? Không đứa con nào có thể lựa chọn được bố mẹ cho mình, đó là tạo hóa. Nếu biết chấp nhận, bỏ qua mọi "vết hằn", cuộc sống của ta sẽ trở nên thanh thản hơn. Bố mẹ ta có thể có "lỗi", nhưng nếu biết bỏ qua ta sẽ thấy mọi điều trở nên đơn giản. Hãy biết tha thứ để sống bình an hơn.
Cụ làm em xúc động quá, cụ đã tha thứ được chưa?

hminh2005

Xe điện
Cụ làm em xúc động quá, cụ đã tha thứ được chưa?
Em không tranh cãi với các cụ nữa vì các cụ đều U90 cả rồi. Thích cái gì mà nói ra thì em chiều trong điều kiện có thể. Nhưng bảo em niềm nở săn đón, chào hỏi, thăm nom sức khỏe các cụ cả ngày thì em chịu.Vì em còn đi làm và tính em cũng "xung khắc" với ông bà. Mình ko niềm nở như người khác nhưng các cụ thích gì thì chiều

Tố Hữu

Xe tải
hôm nào em cũng phải chế một bài khi bố mẹ không được như ý con cái haizz. cứ đặt nặng áp lực lên bọn trẻ con mà không nghĩ về bản thân mình thì thật ích kỉ các cụ nhỉ.

truong_son

Xe máy
em sợ nhất xem phim ma vào xem đoạn ghê quá em té.xin lỗi cụ