[Funland] Khi cô giáo bị học sinh cấp 2 hành hung?

WonJinEng

Xe tải
Hình như các nước họ đều có triết lý giáo dục của riêng họ. GD nhà mình có cái triết lý nào ko các cụ nhờ, em hỏi thật :)
Tất cả lấy tư tưởng HCM làm chủ đạo, trên mạng thi mỗi kol là một triết lí giáo dục, xu hướng hơn 10 năm lại đây là giáo dục khai phóng( cái này cùng chưa thấy bọn tây nó đưa lên thành triết lý) chủ yếu do mấy bác me tây có phần bất mãn dựng lên. Tóm lại là rối răm như hẹ. Mạng xh chi phối nhiều.

WonJinEng

Xe tải
Buồn giờ biết trách ai đây, trẻ em chỉ là tấm gương phản chiếu của người lớn - của xã hội. Nhận thức đánh giá hành động của chúng dựa trên thái độ của mọi người với hành vi gây hại mà nó tạo ra.
Giờ xã hội toàn người gù rồi - ai nói được ai đây ...
He he, tâm đắc cụ ở cái câu chốt toàn người gù.

buicongchuc

Xe ba gác

buicongchuc

Xe ba gác
con em năm nay lớp 12 nhưng đến lớp là bị thu điện thoại tắt nguồn cho vào hòm. hết giờ mới dc lấy, đứa nào vi phạm dùng trong giờ học phát hiện thu luôn và thông báo chp phụ huynh hết kỳ mới trả lại
Em ủng hộ, f1 nhà em cũng đang học lớp 12 ở trường Xuân Đỉnh, trường cũng quy định như thế.

dheIa

Xe điện
Tất cả lấy tư tưởng HCM làm chủ đạo, trên mạng thi mỗi kol là một triết lí giáo dục, xu hướng hơn 10 năm lại đây là giáo dục khai phóng( cái này cùng chưa thấy bọn tây nó đưa lên thành triết lý) chủ yếu do mấy bác me tây có phần bất mãn dựng lên. Tóm lại là rối răm như hẹ. Mạng xh chi phối nhiều.
Em vừa hỏi GPT nhà em đây ^^

Ôh, cũng nội dung đấy chứ ạ. Ko hiết ai dạy nó :D

WonJinEng

Xe tải
Em vừa hỏi GPT nhà em đây ^^

View attachment 8242753

Ôh, cũng nội dung đấy chứ ạ. Ko hiết ai dạy nó :D
He he, học cụ em hỏi về gd khai phóng, hoá ra đúng như em nghĩ, có dấu răng của Mỹ. Đầu tư vào VN đứng ngoài top 5, nhưng dấu răng của Mỹ khắp các ngóc ngách của mình. Công cụ là mấy bố kol tây học( người lan truyền)- đến khi thành đại dịch khai phóng thì trời cứu :))
Hay thật, lồng ghép được vào tư tưởng về gd của Cụ. Tài thật :))

Trích chatgpt
Giáo dục khai phóng là một triết lý giáo dục mà ở đó con người chính là trung tâm của hoạt động đào tạo, nhằm giải phóng tư duy, năng lực trí tuệ và sáng tạo của người học. Giáo dục khai phóng có nguồn gốc từ châu Âu, được phát triển mạnh mẽ ở Hoa Kỳ và một số nước khác. Tại Việt Nam, giáo dục khai phóng cũng đã được một số trường đại học áp dụng và nghiên cứu, nhưng còn nhiều hạn chế và thách thức.

Theo tìm hiểu của tôi, không có một cá nhân nào cụ thể đem giáo dục khai phóng về Việt Nam, mà là sự đóng góp của nhiều nhà giáo dục, nhà khoa học, nhà quản lý và các tổ chức phi chính phủ. Một số người và tổ chức có thể kể đến là:

- Tiến sĩ Giản Tư Trung, người sáng lập Viện Giáo dục IRED, là một trong những người tiên phong trong việc nghiên cứu và phổ biến giáo dục khai phóng ở Việt Nam. Ông đã viết nhiều sách và bài báo về chủ đề này, cũng như tổ chức nhiều hội thảo, đào tạo và tư vấn cho các trường đại học. Một trong những cuốn sách nổi tiếng của ông là [Sư phạm khai phóng - Thế giới, Việt Nam và Tôi](^5^).
- Trường Đại học Fulbright Việt Nam, là trường đại học đầu tiên ở Việt Nam áp dụng mô hình giáo dục khai phóng vào chương trình đào tạo. Trường được thành lập vào năm 2016, với sự hợp tác giữa chính phủ Việt Nam và Hoa Kỳ, cũng như sự đóng góp của nhiều nhà hảo tâm. Trường có mục tiêu đào tạo những nhà lãnh đạo, nhà sáng tạo và nhà cải cách cho Việt Nam và khu vực. Bạn có thể tìm hiểu thêm về trường tại [đây](^1^).
- Trường Đại học Việt - Nhật - ĐHQGHN, là trường đại học liên kết giữa Đại học Quốc gia Hà Nội và nhiều trường đại học hàng đầu của Nhật Bản. Trường được thành lập vào năm 2014, với sự hỗ trợ của chính phủ Nhật Bản và các doanh nghiệp Nhật Bản. Trường có mục tiêu đào tạo những nhân tài có tầm nhìn toàn cầu, có khả năng làm việc trong môi trường đa văn hóa và đa ngành. Trường cũng áp dụng mô hình giáo dục khai phóng vào chương trình đào tạo, với sự linh hoạt và đa dạng của các khóa học. Bạn có thể tìm hiểu thêm về trường tại [đây](^4^).

Đây là một số ví dụ về những người và tổ chức đem giáo dục khai phóng về Việt Nam. Tuy nhiên, còn nhiều người và tổ chức khác cũng đang nỗ lực để phát triển và phổ biến giáo dục khai phóng ở Việt Nam, mà tôi không thể kể hết được. Bạn có thể tham khảo thêm một số tài liệu về giáo dục khai phóng ở Việt Nam tại các đường dẫn sau: [Giáo dục khai phóng ở Việt Nam và những bước đi dò dẫm](^2^), [TƯ TƯỞNG HỒ CHÍ MINH VỀ GIÁO DỤC KHAI PHÓNG VÀ VẬN DỤNG TRONG GIÁO DỤC](^3^)..

Nguồn: Cuộc hội thoại với Bing, 7/12/2023
(1) Sư Phạm Khai Phóng - Thế Giới, Việt Nam Và Tôi: Giáo dục khai phóng dạy .... https://www.netabooks.vn/su-pham-khai-phong-the-gioi-viet-nam-va-toi-giao-duc-khai-phong-day-con-nguoi-biet-minh.
(2) Giáo dục khai phóng là gì? Tại sao nên chọn giáo dục khai phóng?. https://iper.org.vn/giao-duc-khai-phong-la-gi-tai-sao-nen-chon-giao-duc-khai-phong/.
(3) Khai phá tiềm năng của giáo dục khai phóng ở Việt Nam. http://textbook.saigonbooks.vn/khai-pha-tiem-nang-cua-giao-duc-khai-phong-o-viet-nam-2/.
(4) Giáo dục khai phóng ở Việt Nam và những bước đi dò dẫm. https://dantri.com.vn/giao-duc/giao-duc-khai-phong-o-viet-nam-va-nhung-buoc-di-do-dam-20170505092517891.htm.
(5) TƯỞNG CHÍ MINH VỀ GỊẬO DỤC KHAI PHÓNG VÀ VẬN DỤNG TRONG MỚI DỤC. https://sti.vista.gov.vn/tw/Lists/TaiLieuKHCN/Attachments/342193/CVv393S2502022010.pdf.
(6) vi.wikipedia.org. https://vi.wikipedia.org/wiki/Giáo_dục_khai_phóng.

vkthang

Xe container
Cụ k phân biệt dc cái danh hão và cái thực tế thì e k tranh luận với cụ nữa. Còn e nói đến lương chứ thu nhập thì vô vàn lắm.
Nói thêm cụ tí, GV dc nói là nghề cao quý nhưng 20/11 các cô ăn mặc đẹp lên múa hát cho lờ đờ xem. Cụ tự ngẫm xem có cao quý ko nhé!
Đầu óc cụ chỉ coi trọng đồng tiền thì cái gì không nhiều tiền chẳng không vừa mắt cụ. Danh tiếng xây cả đời chắc đã được đấy!?

Nói đến lương nhưng khi so lương cùng NN thì cụ lại bẻ ra so với tư nhân, so thu nhập thì cụ lại bảo phải so sánh tương đương. Rốt cục em bảo rồi, cụ xem ngành nào trong NN mà lương cao hơn và được coi trọng hơn ngành giáo nào?

Ngay còm đầu tiên cái câu: "Chuột chạy cùng sào mới vào sư phạm" đã nói lên tư duy lệnh lạc của cụ rồi, cụ có hiểu câu đó nói lên điều gì đâu.

20/11 là ngày tôn vinh nghề giáo, có vô vàn hoạt động cụ ạ, cụ thấy ở đâu các cô bị bắt ép lên muá hát cho lãnh đạo thế?

Người như cụ thì cần gì thầy cô, nhỉ? :))

vkthang

Xe container
Cái tội tự nhận là cao quý, sự nghiệp trồng người nên giờ mới khổ. Lương thấp nhưng bị mị dân nên mờ mắt!
Cứ thẳng tuột ra GV là dạy kiến thức, lương theo năng lực; trồng người là việc khác và người khác lo có phải dễ ko?
Ông tướng thấy ai tự nhận là cao quý thế, chỉ thấy ông nói và dè bửu người khác đấy chứ. Nghề cao quý là được xã hội tôn vinh đấy, về hỏi thử bố mẹ xem.

AngleSword

Xe tải
Đúng là nói là việc của mồm, nói sao cho cho sướng cái mồm. Chắc là do những người dại trong ngành GD nên mới dạy ra những con người khôn như Cụ hay Cụ không cần đi học nên mới khôn như bây giờ nhỉ?
Tôi trân trọng nhà giáo. Họ hy sinh rất nhiều nhưng nhận lại là cái nhìn kỳ thị của rất nhiều người trong cộng đồng. Cụ viết cho sướng cái tay thì cũng nên đọc lại tại sao tôi lại viết như vậy. Còn những người vẫn tiếp tục đổ lỗi cho giáo dục nhưng không chịu nhìn nhận lại bản thân đã làm gì để con cái hư hỏng thì xã hội ngày càng tăm tối mà thôi.

AngleSword

Xe tải
Cảnh học sinh đâm chém nhau có cả vài thế hệ rồi, tôi nhường đường cho học sinh qua đường chúng nó vẫn biết cúi đầu cám ơn nghĩa là ngoài kia vẫn đầy những bông hoa tươi đẹp nhé.
Để có cái nhìn đa chiều bớt những phán đoán thiên lệch thì hãy nhớ về vụ cô giáo tuất cũng bị học sinh chống đối.
Rất nhiều đất nước loạn lạc cũng chỉ vì một nhóm nhỏ thiểu số phát động. Ngày xưa cụ và tôi đã có cảnh học sinh chém nhau nhưng đã có bao giờ có cảnh học sinh đe doạ giáo viên ngay trên trường lớp và quay clip để phát tán trên mạng chưa ? Những bông hoa tươi đẹp kia khiến người ta vui vẻ, nhưng người chăm sóc không có hành động cụ thể để triệt tiêu những bông hoa mang mầm bệnh thì cái cây hoa đó liệu có tồn tại khoẻ mạnh được lâu ?
Ở thời đại mà mạng xã hội được đưa tới tận tay con trẻ mới vài ba tuổi như hiện nay, những vụ việc này sẽ lan truyền với tốc độ như thế nào ? Tại sao một tên giang hồ lại được tôn lên làm Thầy, những kẻ cặn bã giả nhà sư lại được nhiều người tung hô đến thế ? Cụ nói nghe vui tai thật.

sthd

Xe lăn
trên mạng thi mỗi kol là một triết lí giáo dục, xu hướng hơn 10 năm lại đây là giáo dục khai phóng( cái này cùng chưa thấy bọn tây nó đưa lên thành triết lý) chủ yếu do mấy bác me tây có phần bất mãn dựng lên. Tóm lại là rối răm như hẹ. Mạng xh chi phối nhiều.
rau nào sâu nấy.
phụ huynh với học sinh như mấy đứa mất dậy ở Tuyên Quang, sinh ra xã hội như thế, Chủ tịch xã cho rằng cô trò chửi nhau là bt. xã ấy, xã hội ấy sinh ra thằng ht ngồi ngậm miệng thôi. và thế là cô giáo chịu đựng thôi.

may mà có tay Mark xoăn nó kêu gọi cư dân mạng cho ý kiến

WonJinEng

Xe tải
rau nào sâu nấy.
phụ huynh với học sinh như mấy đứa mất dậy ở Tuyên Quang, sinh ra xã hội như thế, Chủ tịch xã cho rằng cô trò chửi nhau là bt. xã ấy, xã hội ấy sinh ra thằng ht ngồi ngậm miệng thôi. và thế là cô giáo chịu đựng thôi.

may mà có tay Mark xoăn nó kêu gọi cư dân mạng cho ý kiến
Cụ nên tìm hiểu thêm tại sao Miến điện bạo loạn, vì Mark xuăn đó, cộng đồng người đạo Hồi thiểu số họ kiện Mark xoăn vì ko gỡ bài kêu gọi đồ sát sắc dân thiểu số của đa số tín đồ Phật giáo ( dù có report hết hơi từ lâu)ở đó đấy ạ. Nền tảng này cần phải kiểm duyệt chặt chẽ hoặc là bỏ. Chứ nó cũng méo hề tử tế gì đâu cụ ạ, cụ cứ thử post mấy bài nói về vx covid, hoặc là nói xấu nước Mẽo xem mark xuăn nó có phân phối bài viết của cụ không? Chẳng có gì là ko bị kiểm duyệt ở cái thế giới này đâu cụ ạ, vấn đề là ai kiểm duyệt mà thôi.

nhuataiche

Xe container
Tôi trân trọng nhà giáo. Họ hy sinh rất nhiều nhưng nhận lại là cái nhìn kỳ thị của rất nhiều người trong cộng đồng. Cụ viết cho sướng cái tay thì cũng nên đọc lại tại sao tôi lại viết như vậy. Còn những người vẫn tiếp tục đổ lỗi cho giáo dục nhưng không chịu nhìn nhận lại bản thân đã làm gì để con cái hư hỏng thì xã hội ngày càng tăm tối mà thôi.
Đổ lỗi cho giáo dục là đúng rồi cụ. Nhưng giáo dục có 2 khía cạnh: giáo dục của cha mẹ và giáo dục của nhà trường. Nhiều người cứ đổ lỗi cho nhà trường mà quên mất vai trò giáo dục hàng đầu là cha mẹ, tức là chính chúng ta đây !

AngleSword

Xe tải
Đổ lỗi cho giáo dục là đúng rồi cụ. Nhưng giáo dục có 2 khía cạnh: giáo dục của cha mẹ và giáo dục của nhà trường. Nhiều người cứ đổ lỗi cho nhà trường mà quên mất vai trò giáo dục hàng đầu là cha mẹ, tức là chính chúng ta đây !
Vâng, em viết thiếu chữ ngành ạ. Cụ hiểu ý em muốn nói mà. Em cám ơn cụ nhắc nhé.

AngleSword

Xe tải
Đầu óc cụ chỉ coi trọng đồng tiền thì cái gì không nhiều tiền chẳng không vừa mắt cụ. Danh tiếng xây cả đời chắc đã được đấy!?

Nói đến lương nhưng khi so lương cùng NN thì cụ lại bẻ ra so với tư nhân, so thu nhập thì cụ lại bảo phải so sánh tương đương. Rốt cục em bảo rồi, cụ xem ngành nào trong NN mà lương cao hơn và được coi trọng hơn ngành giáo nào?

Ngay còm đầu tiên cái câu: "Chuột chạy cùng sào mới vào sư phạm" đã nói lên tư duy lệnh lạc của cụ rồi, cụ có hiểu câu đó nói lên điều gì đâu.

20/11 là ngày tôn vinh nghề giáo, có vô vàn hoạt động cụ ạ, cụ thấy ở đâu các cô bị bắt ép lên muá hát cho lãnh đạo thế?

Liệu có phải tại bên bển họ không gọi giáo viên là Thầy mà gọi là thằng, và họ không có ngày tôn vinh giáo viên , nên cụ kia mới nghĩ như vậy không nhỉ ?

wildcat74

Xe điện
Hệ thống nào cũng có sản phẩm lỗi. Trường hợp này cứ nên đuổi học làm gương. Ko thích nhà trường dạy thì xã hội sẽ dậy; biết đâu như thế bọn trẻ sẽ thấm thía!

Lãng khách 179

Xe buýt
Thời của em cũng có học trò lập bè đi đánh thầy cô giáo ạ. Sau đó công an vào cuộc, đuổi học... kết quả là đám đó ko trường nào dám nhận nữa. Giờ chắc đang dạy lại cho con cháu của bọn nó lại đi đánh thầy cô giáo tiếp, thì cũng ko có gì lạ.

Hoàng tử đỏ

Xe container

Cu chuẩn ạ

nhuataiche

Xe container
Không thấy phụ huynh nào của đám nhóc này lên tiếng nhỉ ?