[Funland] Khảo sát mức học phí cho con chiếm bn % thu nhập các cụ mợ

xuantien_mobis

Xe lăn
Chỉnh sửa cuối:

huhong1992

Xe tải
Ngày xưa ông bà già cho em đi học cũng đầu tư lắm, từ cấp 1 đến cấp 3 toàn trường xịn, đại học cũng top đầu xứ Đông Lào, rồi sau ra trường cũng chả làm lên vương tướng gì, nên em xác định con em cho chơi thoải mái đi, thích học đâu thì học. Học phí càng rẻ càng tốt, éo có học thêm học nếm gì hết, giành thời gian mà vui chơi, rèn luyện thể chất.
Chỉ cần sau này ra xã hội nó tự tin giao tiếp, giám nghĩ giám làm là được.
Giờ em thấy tình trạng thi cử học hành éo phải là việc của các cháu nữa mà toàn là việc của bố mẹ các cháu, nay chạy tiền chỗ này, mai biếu quà chỗ khác, ngày kia nhờ cô này giúp đỡ, ngày mốt nhờ thầy kia chỉ bảo...
Các cụ cứ nói nền GD xứ mình thối nát, nhưng chính các cụ cũng góp phần ko nhỏ vào đó.:D

3d4s

Xe tăng
Học phí cho một trường tư tầm trung & trên trung một chút. Tối giản học thêm kiểu lò luyện, thì như dưới đây.

Đối với trường tư cao cấp hơn kiểu Olympia, TH, JIS... thì sẽ thêm khoảng 10tr mỗi bạn. Trường quốc tế kiểu BVIS, St. Paul... thì thêm 30-40tr mỗi bạn.

Đối với trường tư tầm trung thấp hơn tí (Nguyễn Siêu, Marie Curie, Arch...) thì giảm đi 10tr mỗi bạn.

dz0r0

Xe điện
Nhà em tiền học 1 năm của F1 bằng khoảng 1 tháng lương của em. Tính ra là dưới 10%, thế nhưng em vẫn cho là cao vì đứa F1 thứ 2 mà vào lớp một thì nó sẽ thành 16% ngay tắp lự. Em thấy đầu tư học hành cho con cái tầm 10% thu nhập là hợp lý vì khi cần điều chỉnh trong ngắn hạn thì vẫn điều chỉnh được.

zin80

Xe tải
Em có mỗi 1 bà lớp 3, chỉ cho học đàn 2 buổi với võ 2 buổi. Đàn thì nó thích học còn võ thì nó đang đình công đòi nghỉ.
Học văn hóa thì vì xác định là không học chuyên nên cũng không áp lực gì.

Về cái chuyện đầu tư cho con cái bao nhiêu %. Theo em thì không nên cứng nhắc. Tuy nhiên phải xác định rõ năng lực của đứa trẻ để đặt mục tiêu cho chuẩn.
Mục tiêu trước mắt (c2, c3), mục tiêu dài hạn (nghề nghiệp, ĐH trong nước hay du học, ...)

Điều thứ 2 là phải hiểu tâm sinh lý đứa trẻ. Thời gian ngủ, thời gian chơi, thư giãn, bạn bè, thể thao... Cần phải đảm bảo những nhu cầu căn bản đó đã rồi mới tính cho học thêm. Đứa trẻ không phải là 1 cái thùng nước gạo để có thể đổ tất cả các chương trình học vào đầu chúng.

otzi

Xe tăng
em nghĩ học hết nhiều hay ít là do cụ quản lý điều tiết chứ 10tr thì bằng lương của 1 người bình thường rồi còn đâu. o.O

bhb218

Xe buýt
Em mới có 1 F1 học trường công Quận ở Hn. Học phí, ăn bán trú, tiền học thêm chắc khoảng 3-4 tr, theo câu hỏi của cụ chủ thì tương đương tầm 3-4% thu nhập của em ( vợ em thì e ko rõ, nhưng chắc cũng khoảng 50% của em). Như vậy tính ra khoảng 2% tổng thu nhập 2 VC. 1 chứ có 3 đứa VC em vẫn nuôi ăn học tốt.

Vấn đề duy nhất là “éo” đẻ được các cụ ah :(( Kể thêm được Cô công chúa nữa thì ngon

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Nhà e 5%, 2 bé nhà e mẫu giáo hehe

Xavier1

Xe đạp
Chuyện bao nhiêu mỗi tháng là tùy vào mỗi gia đình. Nhưng e chia sẻ với cụ câu chuyện của ông nhà e thế này. Nhà anh chị em có 1 đứa lớp 3 và 1 đứa lớp 2. Hồi con bé lớp 3 mới học mẫu giáo thì em cảm thấy nó rất xuất sắc. Một phần chắc do tư chất và một phần là do bà chị dâu áp dụng "Em phải đến Harvard học kinh tế" từ khi lọt lòng. Mà tư chất của nó không phải mình em nhận xét chủ quan mà hàng xóm hay bất cứ ai tiếp xúc nó đều nói nó rất khác những đứa trẻ khác. Cô giáo dạy nó thì khỏi nói rồi, là lớp trưởng, là cánh tay đắc lực của cô. Bà chị em thấy nó học được nên nhồi nhét học từ toán tư duy, tiếng anh, năng khiếu... kín mít lịch. Đến thằng cu thua chị nó 1 tuổi bắt đầu vào lớp một cũng bị nhồi nhét y chang. Hậu quả là bây giờ cả 2 đứa rất biếng học, thậm chí cu em thì cô giáo lớp nó cũng gần bó tay. Con chị thì từ đứa trẻ ham học và tiếp thu nhanh khác người thành ngại học và bướng (tuy thành tích vẫn k tệ).
Còn cu con nhà em thì mới lớp 1 thôi, hồi sắp vô lớp 1 em có cho cháu đi tập viết ở ngoài nhưng sau 2.5 tháng thì em cho bé nghỉ vì e cảm thấy không tận dụng hiệu quả thời gian bỏ ra 2h/buổi đó. Vô năm học từ trước đến giờ là e tự dạy cháu, kể cả tiếng anh. Và cu cậu tuy không có cái xuất phát điểm xuất sắc như chị họ nó nhưng càng ngày càng tiến bộ, giáo viên chủ nhiệm lớp bé cũng nhận xét bé càng ngày càng tiến bộ.
Nhìn nhận lại quá trình học hành và sự nghiệp của bản thân và bạn bè cùng trang lứa thì em thấy càng ngày càng hứng thú và tiến bộ trong học tập thì tốt hơn rất nhiều là nhồi nhét ban đầu rồi sau đó có chiền hướng đi xuống. Bởi vậy sẽ sinh ra tâm lý thất bại cho trẻ.
Em nghĩ học thêm cũng tốt nếu em bé tiếp thu được và có hứng thú. Nếu không hiệu quả thì không cần thiết.

2 bạn lớn nhà em có đi học thêm 1 kỳ nhưng em thấy không hiệu quả nên thôi. Cụ nói đúng, cuộc đời học hỏi còn dài chứ không phải chỉ mấy năm còn nhỏ này. Nếu không điều độ thi rất khó duy trì.

Con em tuy không học thêm nhưng em thấy chúng nó học cũng ổn (không giỏi), biết nhiều, vui vẻ, thích học. Bố mẹ ai cũng muốn con giỏi nhưng khả năng con có thế thì cũng phải chịu thôi. Nếu cứ học thêm là giỏi thì em cũng cho học giống cụ chủ.

UFA

Xe điện
Ngày xưa ông bà già cho em đi học cũng đầu tư lắm, từ cấp 1 đến cấp 3 toàn trường xịn, đại học cũng top đầu xứ Đông Lào, rồi sau ra trường cũng chả làm lên vương tướng gì, nên em xác định con em cho chơi thoải mái đi, thích học đâu thì học. Học phí càng rẻ càng tốt, éo có học thêm học nếm gì hết, giành thời gian mà vui chơi, rèn luyện thể chất.
Chỉ cần sau này ra xã hội nó tự tin giao tiếp, giám nghĩ giám làm là được.
Giờ em thấy tình trạng thi cử học hành éo phải là việc của các cháu nữa mà toàn là việc của bố mẹ các cháu, nay chạy tiền chỗ này, mai biếu quà chỗ khác, ngày kia nhờ cô này giúp đỡ, ngày mốt nhờ thầy kia chỉ bảo...
Các cụ cứ nói nền GD xứ mình thối nát, nhưng chính các cụ cũng góp phần ko nhỏ vào đó.:D
E cũng nghĩ như cụ, để bọn trẻ nó thoải mái chút

Xep

Xe tăng
Em tiết kiệm 1 quỹ riêng cho cháu trong 12 năm học nên cũng ít quan tâm

Xavier1

Xe đạp
4 bạn chắc vui cụ nhỉ. Học phí 4 bạn mà có 4% thu nhập của cụ là e khiếp đấy. Em sắp 4 mà đang hoang mang quá
Vui cụ ơi, nhất là lúc này chúng nó lớn, dễ thương và không vất vả như trước (nhà em 2vc đi làm và không có gv).

Tính em đã đơn giản tiết kiệm rồi mà chồng em thì phải nói là keo kiệt :( nên nuôi 1 đưa mắt công chứ tiền không bao nhiêu cụ à.

Nhà cụ chi phí đang ntn ạ? Sao cụ sx nhiều thế :P (nhà em 2 bạn adopted chứ em sx bằng nửa cụ thô)

Cấp 2 k nên học tư nếu muốn thi chuyên chọn cấp 3. Kinh nghiệm của e rút ra vậy các cụ ạ
Em tưởng cc khác nói Arch học nặng và thi chuyên đỗ nhiều lắm.

Chỉnh sửa cuối:

dalink

Xe điện
Em nghĩ nên liệu cơm gắp mắm. Nếu con thật sự có khả năng thì nên đầu tư quá khả năng bố mẹ tí cũng được. Còn k cứ tằng tằng mà sống thôi.

L.C.D

Xe container
Tiền học của 2 con em chiếm khoảng 15-20% tổng thu nhập. Em nghĩ nếu tính dài hạn thì tiền học chỉ nên chiếm 10% thôi.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
[QUOTE="Xavier1, pEm tưởng cc khác nói Arch học nặng và thi chuyên đỗ nhiều lắm.
[/QUOTE]
Trong lơp k ăn thua, phải cày ngoài toé khói cụ ạ.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi, thằng ku nhà e k đi học văn, chỉ tiếng anh, toán ôn. Thực ra học phí 7~9tr nhiều lắm. Học bán công mấy trường tạm tạm là vậy rồi. Còn e đọc n ng còn 400~500tr / năm. Em vc vẫn cố được, chỉ sợ sau mấy đứa e nó học n thì toang
Con cái phải công bằng, ko lẽ chỉ đầu tư 1 đứa, đứa sau thì thôi. Nhỡ may đứa sau học tốt hơn đứa đầu thì sao? Khi đó giở đi mắc núi giở lại mắc sông ah?
Học phí 7-9tr là khi người ta thu nhập 2 vc cả trăm triệu mỗi tháng, chứ 40-50tr cũng cần cẩn thận vì 2 đứa là 20tr rồi và khi thu nhập 20-25tr thì đừng có bon chen :P
Còn thu nhập như em, thì con đi học trường tư của làng, học chính và ôn tiếng Anh, Toán cho thi vào C3 là khoảng 5tr/tháng, em thấy an toàn, bền vững và dù em có thất nghiệp, chết đói, con em cũng ko phải chuyển trường về trường công- bị shock vì thay đổi quá :P
Biết tư chất con em học trường công cô tẩn chết, nên cố tìm trường tư,mức học phí hợp lý để nếu rủi ro con vẫn học xong được.

mat mo chan cham

Xe tải
[QUOTE="Xavier1, pEm tưởng cc khác nói Arch học nặng và thi chuyên đỗ nhiều lắm.
Trong lơp k ăn thua, phải cày ngoài toé khói cụ ạ.
[/QUOTE]
E cũng thấy cùng năm với F1 nhà E Arch tỷ lệ đỗ chuyên cao lắm, hơn cả ams 2, cầu giấy, trưng vương, lê lợi.
Cày ngoài thì muốn đỗ chuyên đặc biệt là các môn tự nhiên không cày không thể đỗ đc.

ThanhNien18

[Tịch thu bằng lái]
Bẩm các cụ, tình hình f1 nhà e năm nay đang lớp 5 lên thi lớp 6.
Trước giờ e chả biết gđ chi tiêu bao nhiêu, có bao nhiêu lương đưa cho vợ
Hôm chủ nhật ngồi cafe vợ mới bảo dạo này F1 học thêm nếm cũng đến gần 10tr/ tháng. Còn tiền học thì F1 nhà e là trường công, hơn 1tr/ tháng.
Tự dưng e chợt nghĩ tới việc F1 mới lớp 5 mà như này, vậy lớp 9, 12 thì ntn? Mà nhà e ko vẫn còn mấy tàu há mồm nhỏ hơn, cũng may trường công và mẫu giáo cả.
Không biết về sau thì nó tốn kém đến ntn.
Vợ chồng e đều làm công ăn lương, nhà thì có sẵn do bố mẹ cho. Ở Hn ạ
Cụ mợ vào chia sẻ e, chi phí học các F thường hết bn / tổng thu nhập ạ

Tiền bạc đau hết cả đầu.

BOPMIT

Xe tải
Bẩm các cụ, tình hình f1 nhà e năm nay đang lớp 5 lên thi lớp 6.
Trước giờ e chả biết gđ chi tiêu bao nhiêu, có bao nhiêu lương đưa cho vợ
Hôm chủ nhật ngồi cafe vợ mới bảo dạo này F1 học thêm nếm cũng đến gần 10tr/ tháng. Còn tiền học thì F1 nhà e là trường công, hơn 1tr/ tháng.
Tự dưng e chợt nghĩ tới việc F1 mới lớp 5 mà như này, vậy lớp 9, 12 thì ntn? Mà nhà e ko vẫn còn mấy tàu há mồm nhỏ hơn, cũng may trường công và mẫu giáo cả.
Không biết về sau thì nó tốn kém đến ntn.
Vợ chồng e đều làm công ăn lương, nhà thì có sẵn do bố mẹ cho. Ở Hn ạ
Cụ mợ vào chia sẻ e, chi phí học các F thường hết bn / tổng thu nhập ạ
Mỗi người sẽ có cách tính toán riêng ,vì hoàn cảnh va thu nhập khách nhau .Riêng với em thì sẽ thế này cụ tham khảo :
Tổng thu nhập của cả gia đình (Dưới mức 100 triệu/tháng ) Chia làm 5 phần .
1-Giáo dục =30%
2-Chi tiêu hàng ngày =30%
3-Tiết kiệm =25%
4-Du lịch ,vui chơi giải trí =10%
5-Dự phòng sức khỏe ( Bảo hiểm,hoạt động thể thao )=0,5 %