[Funland] Khảo sát mức học phí cho con chiếm bn % thu nhập các cụ mợ

rongme77

Xe hơi
Em

Đây là ước tính học thêm của F1 lớp 8 nhà em. Nhà em không định hướng thi chuyên, chỉ học lớp chọn trường công bình thường. Con cũng không học thêm bất kỳ lớp nào của cô giáo bộ môn trong trường.

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy bình thường, chính cccm là thủ phạm đẩy chi phí giáo dục lên. 1 thời có trend đả phá, nói xấu hệ thống giáo dục công lập để mở đường cho mở tư thục tràn lan. Sau 1 thời gian nhóm tư thục giảm giá hút KH thì bắt đầu kê ngầm chi phí để tăng giá bán. Việc này em từ thời ********* bộ dục là ông gì đang ngồi ở SG cơ.

Tình trạng tương tự đang diễn ra ở hệ thống y tế, còn may là có bà Tiến kiên cường đấu tranh cho hệ thống y tế công suốt 10 năm qua. Nhưng năm nay bà Tiến phải về rồi thì hệ thống y tế công sẽ lại đi theo cái đà của của hệ thống giáo dục công trong 10 năm trước thôi.

P.s: Trả lời câu hỏi của thớt ko lại bảo em làm loãng, chi phí cho trẻ con nhà em chiếm khoảng 5-10% thu nhập thường xuyên.
Chỉ tư thục mới bị đả phá, giáo dục công lập chưa bao giờ bị đả phá.

zinhaicau

Xe điện
Nhà em cháu học lớp 9, tính tổng chi phí năm nay cho học và ôn thi 10 trường làng hết 5tr ạ. mất tháng lương của bố rồi.

mooncafedaddy

Xe tải
Em vừa tính ra nhà em cỡ ~ 25%. Đấy là chưa kể thu nhập nhà em bị down xuống do Covid ạ.

mat mo chan cham

Xe tải
Thực ra học thêm này là do bố mẹ kỳ vọng, và con nó có khả năng thì cho học. Nhà e đứa đầu học được thì cho học, bạn thứ 2 ko học được, cho đi học TA mấy tháng k tiến bộ thì cho nghỉ
E đồng ý với cụ là theo kỳ vọng của bố mẹ, nhưng E vẫn thấy là quá nhiều cho 1 học sinh 11 tuổi trải qua 5 ngày/ tuần học cả ngày bán trú ở trường. Các con cần có thời gian tự học và làm bài nữa chứ.
Quên chưa trả lời câu hỏi khảo sát của cụ chủ thớt: Sau 1 năm lớp 9 học nhiều, F1 nhà E năm nay xả hơi, kiên quyết không đi học thêm gì hết, nên chi phí học cho F1 hiện tại là 300K/ tháng trường công thêm mấy khoản nộp cả năm E chia đều cho tháng tính tròn là 2% thu nhập.

mooncafedaddy

Xe tải
Em

Đây là ước tính học thêm của F1 lớp 8 nhà em. Nhà em không định hướng thi chuyên, chỉ học lớp chọn trường công bình thường. Con cũng không học thêm bất kỳ lớp nào của cô giáo bộ môn trong trường.
sao English 1:1 tuần 2 buổi mà hết 700k 1 tháng hả cụ?

raisomoon

Xe tăng
Chỉ tư thục mới bị đả phá, giáo dục công lập chưa bao giờ bị đả phá.
Cụ lại nhầm, có 1 thời báo chí suốt ngày rêu rao khuếch đại chuyện trẻ học trường công với chương trình học nặng, rồi các vấn đề tiêu cực, trẻ bị bạo hành, suất ăn kém vệ sinh, ĐK cơ sở vật chất kém, chương trình nặng và lỗi thời... song song với việc quảng cáo các trường tư với chương trình học lấy trẻ làm trung tâm, hsinh yêu thích đến trường, rồi các hoạt động ngoại khóa... Tất cả vấn đề này nó dẫn tới trend đòi cải cách hệ thống giáo dục công được định hình từ thời lập quốc.

Y Tế, bảo hiểm, hạ tầng, năng lượng cũng xảy ra tương tự nhưng có độ trễ hơn 1 chút. Bản chất chính là mở cửa mấy ngành đang thuộc diện quản lý trực tiếp của nhà nước, cho tư nhân cơ hội đầu tư vào. Dĩ nhiên tư nhân làm thì cũng có cái hay, nhưng dần dần sẽ phân hóa và tăng chi phí của người dân lên từng hạng mục thiết yếu của đời sống: Giáo dục, y tế, bảo hiểm, năng lượng.

Vài còm vặt ko thể so sánh việc ưu nhược của từng hệ công hay tư. Cái em muốn nói chính là xu hướng tư hữu hóa các ngành trọng yếu của VN trong vòng 20 năm qua và sẽ còn tiếp tục mạnh mẽ hơn trong 10 năm tới. Lợi hại thế nào sau sẽ rõ, còn trước mắt chi phí người dân sẽ phải chi trả cho từng mục sẽ tăng so với thu nhập của họ.

langthangnoidau

Xe buýt
Vâng. Cũng chỉ cao trào từ khi lên lớp 5. Kỳ vọng mẹ cháu là thì vào Ams, song bằng hoặc FPT. Cũng bảo cháu cố gắng nốt mấy tuần.
Hiện thì tuần 2 buổi tiến anh ILA 2 buổi ông ngữ pháp cô Mai Anh, 2 buổi ôn luyện toán , 1 buổi học đàn, 1 buổi đá bóng, 1 buổi bóng rổ/ tuần. Cho thể thao vì cháu thích, cũng là giảm áp lực, còn học 1 buổi nào thì e k nhớ, học hành mẹ cháu lo hết
Học thêm nhiều như này 10tr 1 tháng là đúng rồi. Giờ học gì chả mất tiền nếu ko p do BM tự dạy.
Xác định nếu thi đỗ AMS thì học chính ít tiền ng học thêm chưa kể văn thể mỹ cũng p đều đều 5-7tr 1 tháng.
Còn học song bằng và FPT xác định học phí cũng tầm 10tr/tháng, chưa kể học thêm.

Học hành là đường dài, nếu lo được thì cứ theo thôi, tôi đọc sách nào đó, nếu chi phí học hành ko quá 30% tổng thu nhập gia đình là ok (GĐ tôi hiện ở múc 20%).

trungduong2211

Xe điện
Bẩm các cụ, tình hình f1 nhà e năm nay đang lớp 5 lên thi lớp 6.
Trước giờ e chả biết gđ chi tiêu bao nhiêu, có bao nhiêu lương đưa cho vợ
Hôm chủ nhật ngồi cafe vợ mới bảo dạo này F1 học thêm nếm cũng đến gần 10tr/ tháng. Còn tiền học thì F1 nhà e là trường công, hơn 1tr/ tháng.
Tự dưng e chợt nghĩ tới việc F1 mới lớp 5 mà như này, vậy lớp 9, 12 thì ntn? Mà nhà e ko vẫn còn mấy tàu há mồm nhỏ hơn, cũng may trường công và mẫu giáo cả.
Không biết về sau thì nó tốn kém đến ntn.
Vợ chồng e đều làm công ăn lương, nhà thì có sẵn do bố mẹ cho. Ở Hn ạ
Cụ mợ vào chia sẻ e, chi phí học các F thường hết bn / tổng thu nhập ạ
Học thêm gì mà chi phí lớn thế ạ. Cả 2 f1 nhà em đều tập trung học tiếng Anh là chính, ở TT luyện thi chuyên ngữ của cô ĐD, học phí đắt nhất Hà Nội, cô chị từ đầu lớp 9, cậu em từ đầu lớp 7, một buổi hơn 400, tháng 4, tháng 5 buổi cũng chỉ củ 6, 2 củ. Còn toán, văn toàn học thêm trên tinh thần giữ vững cơ bản, 1 buổi 100 - 150k, tháng khoảng củ 2 nữa, tổng 3 củ 2 cho học thêm/tháng

nvtung1

Xe tăng
Cuộc sống của con trẻ nên cho con sống thoải mái nhất. Cấp 1 nhà em xác định biết đọc biết viết, 1 ngoại ngữ, biết bơi, kỹ năng mềm. Đừng đặt quá nhiều sức ép cho con ròi sẽ thành sức ép cho bố mẹ Cụ ạ.

Em cũng nghĩ tầm 15% là bền vững!
Cơ mà nhiều bố mẹ hay đua đòi :P
C1 đi học thêm loạn lên, chả hiểu học thêm để làm cái mịa gì? Nhiều khi em cứ nghĩ ngu ngu thế :P
Học TA hay kỹ năng mềm còn đươc,chứ học thêm Toán và Tiếng V, nghe cứ sao sao sao...

sakai_yo

Xe lăn
Vậy mức an toàn cho tài chính thì học phí cho các con không nên quá 30%
Thu nhập 2 vc 30tr thì học ko nên quá 10tr.
Cũng hợp lý. Nhà e đang tận hơn 50%
Nhà e 20%, cố hơn chút thì cũng được nhưng bọn e dân tự do, có phải năm nào cũng làm ăn thuận lợi đâu, còn lúc đau yếu nữa chứ.

Vietcuong1902

Xe tăng
D'Capitale or Nam AK or Vinhomes Smart City
Học thêm nhiều như này 10tr 1 tháng là đúng rồi. Giờ học gì chả mất tiền nếu ko p do BM tự dạy.
Xác định nếu thi đỗ AMS thì học chính ít tiền ng học thêm chưa kể văn thể mỹ cũng p đều đều 5-7tr 1 tháng.
Còn học song bằng và FPT xác định học phí cũng tầm 10tr/tháng, chưa kể học thêm.

Học hành là đường dài, nếu lo được thì cứ theo thôi, tôi đọc sách nào đó, nếu chi phí học hành ko quá 30% tổng thu nhập gia đình là ok (GĐ tôi hiện ở múc 20%).
Vâng, nhà em có 2 F1 ( lớp 2 và 7 ) hiện cũng chiếm khoảng 20% tổng thu nhập.

Xechaybangcom

Xe điện
Học trường công 1tr/tháng mà tổng chi gần chục là học thêm ác liệt đấy, hiệu quả tốt không Cụ? Lớp 6 F1 dự định thi trường nào ạ?
Nếu cụ chủ cho học tiếng anh ở BC thì 1 buổi học đã là 500k rồi, 4 tuần là 4000K riêng khoản tiếng anh, đàn 1000K/tháng, vẽ 1000k/tháng, thì nhoằng cái là ra 10000K liền thôi.

Xavier1

Xe đạp
Bẩm các cụ, tình hình f1 nhà e năm nay đang lớp 5 lên thi lớp 6.
Trước giờ e chả biết gđ chi tiêu bao nhiêu, có bao nhiêu lương đưa cho vợ
Hôm chủ nhật ngồi cafe vợ mới bảo dạo này F1 học thêm nếm cũng đến gần 10tr/ tháng. Còn tiền học thì F1 nhà e là trường công, hơn 1tr/ tháng.
Tự dưng e chợt nghĩ tới việc F1 mới lớp 5 mà như này, vậy lớp 9, 12 thì ntn? Mà nhà e ko vẫn còn mấy tàu há mồm nhỏ hơn, cũng may trường công và mẫu giáo cả.
Không biết về sau thì nó tốn kém đến ntn.
Vợ chồng e đều làm công ăn lương, nhà thì có sẵn do bố mẹ cho. Ở Hn ạ
Cụ mợ vào chia sẻ e, chi phí học các F thường hết bn / tổng thu nhập ạ
Em nghĩ bố mẹ nào cũng muốn tốt cho con. Kể nó không học được thì thôi chứ học được thì bố mẹ nhịn hết ăn hết tiêu cho nó học cũng được. Mỗi nhà đều có lý do riêng.

F1 nhà cụ chơi thể thao được thể là ổn rồi.

Còn học thêm cụ mà biết cháu học gì, hiểu và theo dõi xem có hiệu quả không là tốt nhất. Học phải phù hợp khá năng thì mới tốt.

Nhà em 4 bạn, chỉ học đàn và học bơi, không hề học thêm nên chi phí chỉ 4% thu nhập. Do các bạn còn bé và bố mẹ vẫn dạy được. Đến lớp 10 chắc cũng phải học thêm để còn thi ĐH.

Tên Lấy Rồi

Xe tải
Nhà em 50% lương của vợ.
Em ko có lương - đi trả lương cho người khác :D

Con em học ở hệ Cam Quýt trong vườn ươm mầm (ko biết có) tinh hoa ko của anh VôVa...

tranhoangminh

Xe container
Em nghĩ bố mẹ nào cũng muốn tốt cho con. Kể nó không học được thì thôi chứ học được thì bố mẹ nhịn hết ăn hết tiêu cho nó học cũng được. Mỗi nhà đều có lý do riêng.

F1 nhà cụ chơi thể thao được thể là ổn rồi.

Còn học thêm cụ mà biết cháu học gì, hiểu và theo dõi xem có hiệu quả không là tốt nhất. Học phải phù hợp khá năng thì mới tốt.

Nhà em 4 bạn, chỉ học đàn và học bơi, không hề học thêm nên chi phí chỉ 4% thu nhập. Do các bạn còn bé và bố mẹ vẫn dạy được. Đến lớp 10 chắc cũng phải học thêm để còn thi ĐH.
4 bạn chắc vui cụ nhỉ. Học phí 4 bạn mà có 4% thu nhập của cụ là e khiếp đấy. Em sắp 4 mà đang hoang mang quá

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Cấp 2 k nên học tư nếu muốn thi chuyên chọn cấp 3. Kinh nghiệm của e rút ra vậy các cụ ạ