[Khẩn] Nên xây nhà trọn gói chìa khóa trao tay hay tính công thợ??

HoaLan90

[Tịch thu bằng lái]
Em có miếng đất 5x24m để sân trứơc 5m xây 5x19m tầng 1 để trống làm kho, tầng 2 xây 1 phòng ngủ đằng sau ,phía trước ngăn tường kính chia làm 2 phòng làm việc, tầng 3 em chỉ xây 1 phòng ngủ phía trước thôi phía sau làm sân phơi,tổng cộng khoảng 250m2,emlàm nội thất bt thôi vì ko ở liệu 1 củ có đủ ko các cụ ?
Cụ chủ ơi làm cửa làm nhà hay làm nội thất cụ phải tìm đến các công ty xây dựng hay công ty nội thất để được tư vấn một cách chính xác nhất. Từ đó cụ sẽ tổng hợp những phương án tốt nhất khi căn nhà cụ khởi công.

Chỉnh sửa cuối:

ks.quyet

Tháo bánh
Em có miếng đất 5x24m để sân trứơc 5m xây 5x19m tầng 1 để trống làm kho, tầng 2 xây 1 phòng ngủ đằng sau ,phía trước ngăn tường kính chia làm 2 phòng làm việc, tầng 3 em chỉ xây 1 phòng ngủ phía trước thôi phía sau làm sân phơi,tổng cộng khoảng 250m2,emlàm nội thất bt thôi vì ko ở liệu 1 củ có đủ ko các cụ ?
không biết cụ xây ở đâu ạ

HoaLan90

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi giờ làm nội thất đơn giản mà một củ thì không đủ đâu, nhà e cũng làm đơn giản mà cũng hết hơn chục củ. E vừa hỏi một anh bạn làm bên nội thất họ bảo mới lại nhà cụ bắt đầu làm nội thất chưa.? Cụ định làm những đồ gì e hỏi giúp cụ.

ks.quyet

Tháo bánh
Em lần đầu xây nhà các cụ ạ.

Hiện em rất phân vân vì không biết nên chọn gói thầu nào.

Chủ thầu thì đang xây 1 công trình nhà dân ngay gần nhà em đang ở (nhà thuê thôi ạ(:|) nên mấy tháng nay cũng có tí quen biết thợ thuyền, nhìn thấy quá trình thi công cũng gọn gàng, sạch sẽ, nói chung cũng vừa mắt.

---Anh ấy muốn nhà em trọn gói thầu chìa khóa trao tay với giá hơn 6tr/m2 theo yêu cầu thiết kế mà bên em đề ra thì có thể nói là nhà đẹp mức độ khá, đơn giản nhưng hiện đại. (em biết giá thị trường thì có nhà 4tr-5tr/m2 cũng xây được)

---Nhưng có nhiều thông tin khuyên nên chọn gói thầu tính theo công thợ, đâu đấy giá thị trường 800-850k/m2 thì phải. còn vật tư vật liệu trang thiết bị mình tự lo. Vì sợ tính theo gói chìa khóa trao tay thì dễ bị nhà thầu dùng thủ thuật khiến mình bị thiệt nhiều. nhất là sau này phải khắc phục hậu quả thì vừa mệt vừa bực mình.

Vậy nhờ các cụ cho em lời khuyên, chuyện xây nhà là chuyện cả đời nên em cần phương án nào yên tâm về lâu về dài các cụ ạ :)
Tiền em ít chứ Vodka thì em nhiều ;;);;);;);;);;)
p/s: em bổ sung là nhà em có người trông thợ ạ. nhưng ông cụ nhà em có vẻ hơi thiên về phương án trọn gói (và mình có người giám sát) Em phân vân quá.
có rất nhiều vấn đề liên quan đến giá thành cụ ạ. Nếu công việc của cụ bận bịu thì nên tìm đến công ty chuyên xây dựng để làm trọn gói và ký hợp đồng nêu rõ tất cả chủng loại vật liệu . Tất nhiên chi phí sẽ lớn hơn là cụ tự thực hiện nhưng đổi lại cụ có thời gian để kiếm xèng và có đơn vị bảo hành cho cụ

UFA

Xe điện
Em khuyên cụ nên để trc 5,5m (vì xe có con dài tầm đấy), sau 2m nữa thì nhà mới thoáng dc ạ. Sau này có đk cụ làm vừon treo từ phòng ngủ đi ra, quá víp. Nhà ống sâu 16,5m là quá của đẹp rồi cụ ạ. Đôi lời chia sẻ, nhà cụ nên mọi quyết định là ở cụ :D
em cần chỗ để hàng cụ ah nên càng dài càng tốt

UFA

Xe điện
Cụ ơi giờ làm nội thất đơn giản mà một củ thì không đủ đâu, nhà e cũng làm đơn giản mà cũng hết hơn chục củ. E vừa hỏi một anh bạn làm bên nội thất họ bảo mới lại nhà cụ bắt đầu làm nội thất chưa.? Cụ định làm những đồ gì e hỏi giúp cụ.
Cảm ơn cụ em làm tối giản thì đúng hơn mà nhà cụ làm nội thất gì mà khủmg thế, hơn chục củ to cơ ah

trunghieuce

Xe tải
chắc là đủ, nhà mình vừa xây trên mản đất 20x20m, xây theo kiểu biệt thự đơn giản, 3,5 tầng, hoàn thiện tương đối, nội thất ổn vì xây để ở mà hết có 1 tỏi. bạn cứ nhân đơn giá xây dựng trọn gói bây giờ ở ĐN độ 4-4,5 tr là ngon lắm. nên với 250m2 bạn dư sức xây nếu xây đơn giản như bạn nói.

z0z0z0

Xe điện
Có thời gian thì cụ tự mình lo vật tư, chỉ thuê nhân công.
Không có thời gian thì chìa khoá trao tay, nhưng hợp đồng phải ghi rõ về vật liệu (đặc biệt là vật liệu hoan thiện)
Hình thức nào thì cụ cũng phải có người giám sát để quản lý vật liệu, chất lượng thi công

langgia

Xe hơi
Theo kinh nghiệm của em thì chấp nhận vất vả cũng chỉ vài tháng thôi nhưng mình ưng ý, sau này hỏng hóc cái gì ở đâu cụ biết hết mà sửa chữa, còn chọn p.a trao tay thì cụ cũng chỉ giảm vất vả 50% thôi.

HoaLan90

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ em làm tối giản thì đúng hơn mà nhà cụ làm nội thất gì mà khủmg thế, hơn chục củ to cơ ah
Nhà e làm mấy đồ vặt cho mấy đứa nhỏ mà như bộ bàn ăn và tủ đồ cho các cháu. Cụ lên Phương án làm đồ gì e hỏi giá cho vì chỗ e thuê là công ty nội thất làm chắc chắn đảm bảo và khâu bảo hành dài hạn.

manhhungle

Xe tải
Cụ đã quyết định xây chưa? Phần Sơn, Bả, Thạch Cao , Chống Thấm nếu làm thì để em làm nhé, nhanh chóng, đẹp, bảo hành và trách nhiệm.
Quang 0913219989
ko biết cụ nào quật topic này lên, cảm ơn các cụ đã góp ý, nhà cháu xây xong tháng 8 năm ngoái, chuyển về ở được gần 1 năm rồi ạ :)

unlo

Xe tải
ko biết cụ nào quật topic này lên, cảm ơn các cụ đã góp ý, nhà cháu xây xong tháng 8 năm ngoái, chuyển về ở được gần 1 năm rồi ạ :)
cụ giúp em gửi mail cho em cái chi tiết chi phí công và vật liệu, hồ sơ vào
minhhuong7610@gmail.com nhé
em đang nghiên cứu xây nhà

lll

Xe hơi
CỤ gửi em chi phí các kiểu đc ko ạ, em tham khảo với ạ

LamKhanh

Xe tải
Làm nhà luôn vất vả và tổn hao cả tiền và sức khỏe, chưa kể đến dễ có vận hạn. Tốt nhất có tiền thuê tất tần tật là khỏe nhất, từ thiết kế, giám sát,... thầy thợ, cỗ bàn... đến khi có đủ nội thất và sách valy vào ở là khỏe!!!!!!!!!

diepanhxanhla

Xe máy
Nếu cụ có điều kiện tài chính và không có nhiều thời gian thì nên chọn trọn gói, còn nếu cụ biết một chút kiến thức xây dựng thì nên tính theo công thợ sẽ tiết kiệm một khoản kha khá đấy

q84neu

Xe tải