Khẩn cấp nhờ các cụ, xe đang đi tự nhiên máy dừng.

DeislerX

Xe tải
Thưa các cụ, hôm nay em chạy từ Ninh Bình về Hà Nội khoảng 90kms. Đi cao tốc thì ko sao về đến Hà Nội xe đang chạy nhưng tự nhiên máy tắt, hệ thống lái bó cứng, tất cả các loại đèn báo trên bảng điều khiển taplo đều sáng như là lúc mới khởi động. Xe em cần số vẫn để chế độ D và ắc quy vẫn làm việc vì đài vẫn chạy. Bị 2 lần như thế liền cách nhau khoảng 20p. Mỗi lần mất điều khiển và chết máy như vậy em đều cố táp vào lề đường đc mặc dù tay lái rất nặng và kô cua đc, em gạt về P nổ máy lại thì bình thường ngay nhưng như ở trên em nói la sau 15p lại tiếp tục bị như thế.

XÁc định đây là lỗi nguy hiểm và nghiêm trọng nên em phải lên hỏi các bác ngay. Tình trạng xe em: Chevroler Vivant CDX, AT. Dầu máy bình thường, kim nhiệt ở dưới mức trung bình, vừa thay 2 má phanh chỗ cụ T.Anh Trung Sơn nhưng vẫn có hiện tượng lazang nóng nhẫy. Ngoài ra xe em cứ đi đc khoảng 15 p thì có tiếng kêu cộc cộc nếu đi vào đường xóc mà tay lái kô ở cị trí thẳng nếu để thẳng lái thì kô sao.

Vẫn biết là lỗi này chắc chắn phải mang ra garage nhưng nếu đc các bác góp ý thì em có thể trao đổi với thợ đc. XIN CÁM ƠN CÁC CỤ.

khkdgs

Xe điện
cụ siêu đấy ạ. quá nguy hiểm với đường phố hà nội

DeislerX

Xe tải
Vâng, cho nên từ lúc bị nhát đầu tiên là em đi chậm sát lề đường rồi. Theo các bác có phải còn do nguyên nhân xăng bẩn kô vì hiện tượng này xảy ra sau khi em đổ xăng ở cây ven đường chỗ huyện Thanh Liêm - Hà Nam.

heroesdaubu

Xe điện
Xe cụ đi bn vạn rồi, liệu có phải bơm xăng?

DeislerX

Xe tải
Em đi đc khoảng 5 vạn rồi cụ ah. Mà kô hiểu sao mà mất cả lái, đèn check nào có trên tablo đều sáng quắc như là lúc vừa khởi động. Bị như thế em gạt về P đề lại đi đc.

khkdgs

Xe điện
hay máy mệt vì cụ chạy 100 lâu quá.hi.em fun thôi ạ.em hóng xem vì lý do gì.

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Số AT mà đang chạy tự dưng chết máy là không bình thường rồi, bệnh của cụ chung chung quá đâm ra khó tư vấn.

cuccucukd

Xe tăng
Em nghi bơm xăng chết dở cụ ạ.

DeislerX

Xe tải
Em vừa đi kiểm tra về, thợ scan thì kô thấy lỗi gì. Em nghi bơm xăng nhưng thợ bảo vẫn tốt. Em thay luôn lọc xăng lọc dầu, khả năng do xăng đểu. Một bên rotuyn của em cao su cũng đã bị hỏng nhưng em cũng chắc do bạc thước lái như các cụ nói. Có khi em phảo bảo thợ làm lại vì lúc cho thợ lái thử thì kô thấy kêu, bệnh kêu cộc cộc nàu của em cứ phải đi tầm 15 phút đánh lái vào đường sóc mới thấy kêu.

Lên đây hỏi các cụ mới biết đc thêm nhiều điều chứ em thấy thợ nào cũng như nhau cả, cứ bảo thay đi rồi dùng phương pháp loại trừ nên vừa mất thời gian, tiền bạc mà có khi không đúng bệnh. Em cũng thông cảm vì hồi mới ra trường em cũng đi sửa máy tính suốt. Nhiều khi kô bắt ra bệnh rồi bảo khách cứ thay cái nọ cái kia. Hôm trước qua cụ T. Anh cũng thay má phanh rồi hôm nay còn bắt ra bệnh tắc đường dầu phanh, pittong phanh bị bẩn nên ra vào hay bị kẹt. Bảo sao lazang nóng kinh khủng.

BINBINBIN

Xe tăng
Xe bị chết máy khi đang đi như vậy cụ đưa đến hãng họ kiểm tra sửa chữa đi, em cũng bị 1 lần đem ra hãng là hết luôn!

DeislerX

Xe tải
Mấy hôm trước em đã kiểm tra phanh, má phanh và vệ sinh pitong phanh nhưng vẫn bị bệnh đĩa phanh và lazang đi khoang 15p là đã bỏng rát. Chiều em vừa mang ra thợ kích lên bắt kiểm tra lại, hệ thống phanh không bị bó mà nhiệt nó truyền theo trục rotuy ra. Em chạm vào hộp số mà thấy nóng bỏng mặc dù nhiệt độ của động cơ đồng hồ báo vẫn mát.

Hiện em đang cho xe nằm viện để thợ check. Xe cứ chạy đc 15 phút là gầm xe từ chỗ hộp số nóng bỏng làm ảnh hưởng đến cả trợ lực lái và truyền vào rotuyn sang lazang. Để mấy hôm nữa em xem thợ báo lỗi gì sẽ hầu truyện các cụ tiếp. Còn hiện tại vẫn chưa tìm ra đc chuẩn xác nguyên nhân gây ra nguồn nhiệt trên.

Hat De

Xe hơi
Cẩn thận xăng rởm đấy ! Hút xăng cũ ra , cho xăng mới vô hết bệnh liện ! Gặp thợ là các chú ấy đè ra thay cảm biến đới !

lenso.vn

Xe tải
em thì em dự là của cu bị hộp số ah. chắc do cụ lâu ngày ko thay dầu số nên bẩn và làm mát kém chạy đường dài nóng lên bị chập điện nên mới xảy ra hiện tượng như vậy ah.check lỗi ko ra bệnh là đúng vì khi đó xe của cụ có bị đâu. Theo em thì 90 % là do hộp số ah

Lacet_ti

Xe container
Chắc chắn xăng bẩn cụ à
Cụ cứ hút xăng cũ ra, cho xăng mới vào là ổn
Xe em bị 2 lần, nhưng số sàn. Cứ lịm máy lại ga to lên nên ko chết máy

DeislerX

Xe tải
Sáng nay em đã đi lấy xe về sau khi để ở xưởng 5 ngày sửa chữa. Tình trạng là đĩa phanh, cầu trước, gầm ... nói chung là tất cả các trục và bộ phận có tiếp xúc với hộp số đều bỏng rát. Thợ đã thay các bộ phận và dầu nhớt như sau:
- Lọc xăng.
- Lọc dầu.
- Phớt dầu.
- Nước làm mát.
- Dầu hộp số (mở hộp số không phát hiện bệnh gì).
- Hệ thống phanh, pittong thì em đã thay má phanh và bảo thợ vệ sinh sạch sẽ từ trước.

Do nhiệt độ gầm quá cao nên ảnh hưởng đến cao su đế rotuyn làm cho đi một lúc có tiếng lịch kịch - đã làm lại thước lái. Các cụ có cao kiến gì giúp em không ah. Chiều em lại mang ra thợ tiếp.

Em trộm nghĩ có khi nào mà cục nóng điều hòa bị tiếp xúc với bộ phận nào đấy của xe v..v làm cho nóng gầm xe không ah ?

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Sáng nay em đã đi lấy xe về sau khi để ở xưởng 5 ngày sửa chữa. Tình trạng là đĩa phanh, cầu trước, gầm ... nói chung là tất cả các trục và bộ phận có tiếp xúc với hộp số đều bỏng rát. Thợ đã thay các bộ phận và dầu nhớt như sau:
- Lọc xăng.
- Lọc dầu.
- Phớt dầu.
- Nước làm mát.
- Dầu hộp số (mở hộp số không phát hiện bệnh gì).
- Hệ thống phanh, pittong thì em đã thay má phanh và bảo thợ vệ sinh sạch sẽ từ trước.

Do nhiệt độ gầm quá cao nên ảnh hưởng đến cao su đế rotuyn làm cho đi một lúc có tiếng lịch kịch - đã làm lại thước lái. Các cụ có cao kiến gì giúp em không ah. Chiều em lại mang ra thợ tiếp.

Em trộm nghĩ có khi nào mà cục nóng điều hòa bị tiếp xúc với bộ phận nào đấy của xe v..v làm cho nóng gầm xe không ah ?
Đo nhiệt độ hộp số bằng cách sờ thế này không ổn cụ ạ.
Muốn biết có phải bệnh xuất phát từ hộp số hay không thì chạy một lúc rồi cắm cái OBD-II vào, check toàn bộ tình trạng của xe, gồm: nhiệt độ dầu hộp số, nhiệt độ dầu máy, nước làm mát,... sẽ ra ngay có phải cơ cấu truyền động của hộp số gây nóng hay không để làm phương pháp loại trừ (nếu nhiệt độ dầu hộp số trong ngưỡng cho phép thì không phải là do hộp số). Còn thợ làm mà bổ ra rồi lắp vào thế này thì tù mù quá.

Trần Điện

Xe tăng
Giống y như xe em , nhưng ngày đó xe em mới đi được 2000km, vào hãng check ko biết lỗi gì , đi từ đó đến nay 3 vạn, trộm vía chưa thấy bị lại.

hat65

Xe điện
Cụ chạy quanh xưởng cho đủ 15 p rồi phi lên cầu kiểm tra xem bánh có bị bó phanh ko. Chứ để bình thường thì khó kiểm tra

DeislerX

Xe tải
Em chắc chắn là xe bị bó phanh. Nhưng khổ nỗi lã cứ đi khoảng 5kms là bị, mới khởi động ban đầu không bị. Thợ đã vệ sinh toàn bộ kể cả cuppen nhưng vẫn bị. Bây giờ em kô biết phải làm như thế nào nữa.