[Funland] Khâm phục các bạn trẻ, một số hình ảnh mà nhìn thôi em đã thấy sợ khi họ lội xuống các con kênh bẩn

PhongFood

Xe điện
Toàn trend làm màu , 20 thằng nhảy xuống làm cả ngày không bằng máy nó dọn 1 buổi :))
Mấy cháu này kỹ năng sống và chưa hiểu biết XH, vì phong trào nên hô nhau nhảy xuống kênh vớt rác. Người biết sẽ bảo chương trình tổ chức ngẫn, sao không ở trên bờ lấy que vợt mà vớt, không thì nghĩ ra dụng cụ gì để vớt cho hiệu quả. Hô các cháu lội xuống kênh chụp ảnh thế kia nó nguy hiểm và vớt rác không hiệu quả :))

Chỉnh sửa cuối:

Thắng Formosa

Xe tăng
Trend làm màu câu view thôi chứ có gì mà khâm phục hả cụ.
Nhảy xuống mương thối,bẩn với đồ bảo hộ sơ sài thế kia rồi mang dịch bệnh truyền nhiễm về nhà cho trẻ nhỏ.
Đáng lên án hơn là đáng khen.
Các cụ cứ Vang e thoải mái, e chê là cứ chê thôi.

Hoàng Vũ 2388

Xe buýt
Nên rút kinh nghiệm nếu tiếp tục làm, hành động này gây hại cho sức khỏe quá... khí độc, rác bẩn, vi khuẩn, nấm, các loại mầm mống bệnh tật... các em còn trẻ chưa ý thức được, nhưng người đầu trò phải nhìn ra.

buidoimiennui

Xe điện
Biết ngay sẽ có đội vào chê bai :)) ở VN rất khó để vừa lòng các luật sư mạng.

NewVegas

Xe tải
Việc các cháu dọn cứ dọn, việc các cụ trên bờ chửi cứ chửi, chỉ mong hai bên đều nhận thức được việc của mình. Các cháu nhận thức được các nguy cơ, bảo hộ đầy đủ, lan toả các hình ảnh đẹp. Các cụ chửi nhận thức được câu nói của mình có ảnh hưởng gì không, có góp được lời khuyên hay thông điệp tốt đẹp nào không, hay chửi xong sướng mồm ngoáy đít đi về.

Hieumos

Xe container
Nhảy xuống mương thối,bẩn với đồ bảo hộ sơ sài thế kia rồi mang dịch bệnh truyền nhiễm về nhà cho trẻ nhỏ.
Bệnh truyền nhiễm đã là gì. Dưới kênh này đầy kim tiêm, chẳng may quệt vào phát phơi nhiễm HIV thì tàn cả một đời người.

Gớm, các cụ ở đây thấy con thằng khác thì vỗ tay hoan hô, khâm phục nọ kia. Đến lúc con mình tham gia lại chả xách tai nó lôi về ấy chớ.

Chỉnh sửa cuối:

BMW X10

Xe điện
Ở Hà nội không thấy có chiến dịch này các cụ nhỉ. Tuy nhiên nếu làm thế nào mà không phải lội xuống thì tốt hơn. Em nhìn các hình ảnh mà nhà báo đưa lên thấy phục các cháu quá. Họ dũng cảm thật.
Nợ bác chén diệu.

Không rõ các bạn thanh niên dũng cảm và đáng kính này đã xin phép nạo vét và đã được cấp phép bởi cơ quan có thẩm quyền cao cấp chưa.

Lý do:
'Ông Tây' không biết muốn nhặt rác phải...xin phép chính quyền (thanhnien.vn)
Trích:

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vâng
Những người chửi/không đồng ý với các cháu thì trước hết họ vẫn nhát trí với MỤC ĐÍCH việc làm của các cháu. Cũng đánh giá đây là sự tuyên truyền, cổ động, có tính lan tỏa.

Nhưng vẫn nói lại, các thức thực hiện của các cháu nó không phù hợp với hiện thực. Giờ đây có quá nhiều cách vớt rác chứ không phải chỉ mỗi cách "truyền thống" lội xuống dùng tay vớt trực tiếp thế này.

Ví dụ, đi ra đầu đường nhìn thấy bãi phân cho',có người lặng lẽ tránh sang một bên mà đi; có người lẩm bẩm chửi một câu là nhà nào vô ý thức quá; có người thì dọn nó đi.
Nhưng nếu như người ấy thay vì lấy cái xẻng và cái que để xúc nó đi - hoặc bất kỳ cái gì quanh đó có thể sử dụng được để xúc nó đi, mà lại đi găng tay ni lông rồi bốc từng tý thì lại là câu chuyện khác ạ.

Nôm na, góp ý hoặc cứ cho là không làm nhưng vẫn chửi đi ở câu chuyện này không phải là về mục đích/ý nghĩa mà là ở cách thức thực hiện.

Việc các cháu dọn cứ dọn, việc các cụ trên bờ chửi cứ chửi, chỉ mong hai bên đều nhận thức được việc của mình. Các cháu nhận thức được các nguy cơ, bảo hộ đầy đủ, lan toả các hình ảnh đẹp. Các cụ chửi nhận thức được câu nói của mình có ảnh hưởng gì không, có góp được lời khuyên hay thông điệp tốt đẹp nào không, hay chửi xong sướng mồm ngoáy đít đi về.
uh, em cũng ko ủng hộ, hơi éo đâu lấy thân mình lấp lỗ châu mai cho bọn điêu dân xả rác với hi vọng mong manh nó sẽ cảm động mà thay đổi, nhưng e ko chê bai các bạn trẻ làm màu, như cụ Alo trên.
những ý thứcnày trước khi kêu gọi thì cần chế tài mạnh cái đã, hiệu quả hơn: xả rác xuống cống bắt lội xuống vớt cả khúc, lèm bèm vụt chết mẹ, như Sing nó sạch như lau, mịe, nó vụt roi giữa quảng trường luôn, nhanh hơn kêu gọi nhiều
con em em cũng ko đồng ý nó xông pha kiểu này, kinh bỏ mẹ ra, nhiễm trùng máu, uốn ván có ngày, nguy cơ phơi nhiễm HIV cũng có.... thôi bố con mình tự giữ ý thức cho mình, còn thiên hạ kệ cụ nó đi
Làm màu cũng được, em ủng hộ, dù sao thì các bạn ấy tình nguyện, các bạn ấy không phải mong muốn kiếm cho mình công việc đó để lập nghiệp, đơn giản chỉ là thấy bẩn thì làm sạch đi.
Khâm phục tinh thần của các bạn, nhưng thật sự nếu là con mình thì ko bao giờ cho các cháu làm ntn. Thằng làm thì cứ làm, thằng vứt thì cứ vứt, trong khi CQ chắc chắn có kinh phí để dọn dẹp cái đống này, nhưng 1 là làm xong dân lại vứt ra đó, 2 thì chắc ko làm :D Nên các bạn lan tỏa được thì tốt nhưng cái ý thức của dân chính nơi đó họ còn ko coi trọng thì mình làm làm cái gì.
Không bao giờ em cho con em làm những TRÒ " bẩn thỉu" này.
Em cũng thấy cách làm này chưa đúng.

Nhặt rác trên bờ thì còn được, chứ lội xuống kênh đen ngòm như này, không có các đồ bảo hộ chuyên nghiệp thì nhiều mối hiểm nguy hơn là có lợi.
Người ta làm mang tính chất truyền thông thôi, các cụ đừng đánh giá ở góc độ hiệu quả dọn rác, cũng đâu có tiền mà thuê xe xúc nó xuống múc rác. Còn chính quyền thì có nơi người ta sợ trách nhiệm, có người càm ràm nên kêu phải xin phép chứ không phải việc xuống mương dọn rác cũng phải xin phép
Như một số cụ trên đã nói; thực chất hoạt động của thanh niên ở đây chủ yếu là tuyên truyền thôi; còn họ dọn sạch được bao nhiêu thì tốt bấy nhiêu thôi. Thanh niên thì họ vẫn lên tuyên truyền một cách đồng bộ; có thể có buổi họ dọn một chút ở kênh thoát nước này; có buổi họ vào những khu dân cư vên kênh này làm vệ sinh; có buổi họ tuyên truyền cho người dân đừng vứt rác ra môi trường, ... Chứ ai cũng biết là họ không dọn được bao nhiêu và họ xuống kênh này cũng có bảo hộ đầy đủ rồi. Nhưng ở ta thì vứt rác bừa bãi, hút thuốc, ăn kẹo cao su, ... xả xuống đường nhiều nhiều mà số người bị phạt quá ít. Đi trên máy bay nhìn xuống nền một số thằng ăn kẹo cao su còn sẵn sàn nhả xuống nền là thảm nỉ được cũng bó tay. Nhìn ở các công trình công cộng thì sẽ hiểu được ý thức của người dân thôi. Cứ công trình nào vừa xây xong đã nhếch nhác rồi. Trong khi chỉ cần sang anh khổng lồ láng giềng phương Bắc thôi thì sẽ thấy, ngay đến cái chợ cóc còn sạch chả kém gì siêu thị ở ta.
Úi giời , cụ NNS hôm nay lại ngây thơ thế này nhỉ? :))).

Với vàng vẩu thì nhìn cái bọn vô ý thức ấy, chúng nó đã xác định xả rác rồi thì cụ nghĩ hình ảnh mấy cháu dọn rác thế kia thì cải tạo được ý thức của bọn xả rác à??? Bọn này chỉ có cách duy nhất là phạt tiền thật nặng và quất roi vào đít rồi bắt cả nhà chúng nó đi lao động công ích thì may ra mới ăn thua nhá.
à, em nói về các cháu thanh niên tình nguyện thôi, nhiệt tình nhiệt huyết thật đáng quý, đáng khâm phục, nhưng nó cũng vừa phải và đúng đối tượng....
với ý thức công cộng thì tốt nhất là phạt roi, lao động khổ sai, phạt xong thì kêu gọi, tuyên truyền..... hiệu quả hơn nhiều, kêu xuống nó khí mỏi mồm =))
Mấy cháu này kỹ năng sống và chưa hiểu biết XH, vì phong trào nên hô nhau nhảy xuống kênh vớt rác. Người biết sẽ bảo chương trình tổ chức ngẫn, sao không ở trên bờ lấy que vợt mà vớt, không thì nghĩ ra dụng cụ gì để vớt cho hiệu quả. Hô các cháu lội xuống kênh chụp ảnh thế kia nó nguy hiểm và vớt rác không hiệu quả :))
Nên rút kinh nghiệm nếu tiếp tục làm, hành động này gây hại cho sức khỏe quá... khí độc, rác bẩn, vi khuẩn, nấm, các loại mầm mống bệnh tật... các em còn trẻ chưa ý thức được, nhưng người đầu trò phải nhìn ra.

BMW X10

Xe điện
Bệnh truyền nhiễm đã là gì. Dưới kênh này đầy kim tiêm, chẳng may quệt vào phát phơi nhiễm HIV thì tàn cả một đời người.

Gớm, các cụ ở đây thấy con thằng khác thì vỗ tay hoan hô, khâm phục nọ kia. Đến lúc con mình tham gia lại chả xách tai nó lôi về ấy chớ.
Chừng nào tụi nó ý thức về việc Đảm bảo an toàn cho chính mình - việc đầu tiên cần làm, thì có gì mà phải "lại chả xách tai nó lôi về ấy chớ" hả bác?

Nếu không may lại nhận được Huy chương dũng cảm phường nhà ban phát, thì tui "lại chả xách tai nó lôi về ấy chớ" thật.

NguyenChum1219

Xe tăng
Em không ủng hộ phương thức của hành động này.
- Giữ mương sạch thì đầu tiên là chính người dân ở đấy và chính quyền phải làm. Các bạn dọn xong, người sống ở đấy lại xả ra thì huề cả làng, đây là phải là việc thường xuyên, các bạn chỉ nên là ngòi nổ.
- Với địa hình cho phép, phải sử dụng máy, chỉ người xuống chỗ máy không thể vào, chứ đây người cứ ào xuống, có quá nhiều rủi ro lâu dài cho sức khỏe.
- Giải tán Công ty thoát nước thành phố đi, thằng này ăn lương ngân sách, thành phố cho đấu thầu việc nạo vét. Giải tán mọi hộ dân lấn chiếm mương, làm giống như giải tán các hộ sống trong tập thể cũ để xây chung cư mới là được.
Cách làm hay phương án để ngăn kéo lúc nào cũng sẵn, chỉ là ngân sách thiếu, được rót tí thì cũng chấm mút hết nửa, rồi kết quả đâu lại vào đấy để tiếp tục có lý do xin tiếp.

BMW X10

Xe điện
Úi giời , cụ NNS hôm nay lại ngây thơ thế này nhỉ? :))).

Với vàng vẩu thì nhìn cái bọn vô ý thức ấy, chúng nó đã xác định xả rác rồi thì cụ nghĩ hình ảnh mấy cháu dọn rác thế kia thì cải tạo được ý thức của bọn xả rác à??? Bọn này chỉ có cách duy nhất là phạt tiền thật nặng và quất roi vào đít rồi bắt cả nhà chúng nó đi lao động công ích thì may ra mới ăn thua nhá.
Với người có ý thức và vô ý thức thì việc Phạt nặng luôn luôn luôn hiệu quả, bác ạ.

Ta cứ phạt tội Xả rác bằng Phạt cồn coi, Hà Lội đẹp như TPHCM ngay.

Thắng Formosa

Xe tăng

Trường hợp này thì tàn mấy đời cũng chưa biết, đang tuổi trẻ qua lại với nhiều người là điều đương nhiên. Rồi lại lây lan ra cộng đồng.

Chu An

Xe điện
Các cháu còn trẻ, chưa nghĩ đến hậu quả chứ thiết nghĩ người thủ lĩnh phải lường trước những hệ lụy không may có thể xảy ra. Cách đây quãng chục năm, trên OF này cũng có 1 topic tương tự, chia 2 luồng ý kiến về việc các cháu TNV đứng làm hàng rào sống giữa trưa hè để phân luồng giao thông, hỗ trợ thi cử. Ý tưởng của cả 2 hành động tập thể này có thể rất nhân văn nhưng cách thể hiện thì thật sự tiềm ẩn nhiều rủi ro.

Cách đây vài chục năm, quãng năm 88-89, tôi cũng là 1 trong những "hạt nhân tiên tiến" của Đoàn trường, đc huy động đi lao động XHCN, cụ thể là đi đắp đê. Giữa tiết trời đông giá rét, cả trăm thanh thiếu niên của rất nhiều trường trong địa bàn, phong phanh phô ngực trên triền đê lộng gió, chân trần ngập bùn, hì hục bê những tảng đất bùn lên bồi đắp cho con đê cắt ngang thị xã. Sau trận đó, tôi bị viêm phổi kèm thấp khớp, hậu quả kéo dài đến tận bây giờ và tôi vẫn phải chịu mỗi khi trở trời.

Giờ thì không lẽ tìm ông bí thư đoàn hồi đó để ăn vạ tiền thuốc?

Quanh đi quẩn lại vẫn ở chữ "Kinh phí". Các hoạt động của các cháu là ở cái sức người, ở cái tổ chức làm vì cộng đồng. Các bố ngồi trên thì cứ chỉ chỏ "máy làm phút mốt", ừ đúng là thế nhưng ai duyệt kinh phí, ai tài trợ ? Các bố thấy thương các cháu thì tài trợ cho chúng nó thuê máy về làm đi, chúng nó không có kinh phí còn làm được nữa là được tài trợ.
Ghét nhất các cái thể loại chỉ tay năm ngón mà đ" giúp được gì. Hiệu ứng từ việc này của các cháu ít nhất sẽ lan tỏa tới lớp trẻ, phải nói lớp trẻ trí thức hiện nay có ý thức về bảo vệ môi trường tốt hơn mấy bố già nhiều.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Nói thật là nếu con em mà đòi đi làm cái này là em cấm tiệt.
Các cụ gạch đá em nhận hết.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Nói thật là nếu con em mà đòi đi làm cái này là em cấm tiệt.
Các cụ gạch đá em nhận hết.
Tôi thì tôi nói thẳng, ờ cái mục đích của chúng mầy làm là tốt, là có ý nghĩa
Nhưng cách làm của chúng mày thế này là ng u.
Thiếu gì cách làm khác.

Giống như đi ra đầu đường, thấy bãi phân chó, có ý thức dọn nó đi là tốt.
Nhưng nếu tìm miếng bìa mà hót thì được. Bố đợi mày dọn xong rồi bố con đi tiếp.
Còn đi găng tay rồi bốc từng miếng một thì là ng u. Cấm tiệt

Tôi thì tôi nói thẳng, ờ cái mục đích của chúng mầy làm là tốt, là có ý nghĩa
Nhưng cách làm của chúng mày thế này là ng u.
Thiếu gì cách làm khác.

Giống như đi ra đầu đường, thấy bãi phân chó, có ý thức dọn nó đi là tốt.
Nhưng nếu tìm miếng bìa mà hót thì được. Bố đợi mày dọn xong rồi bố con đi tiếp.
Còn đi găng tay rồi bốc từng miếng một thì là ng u. Cấm tiệt
Thấy các cháu loanh quanh tìm bìa không có, trên tay sẵn có miếng bìa cũng vẫn đứng nhìn rồi kệ mẹ nhìn các cháu loay hoay rồi xỉa xói thì là loại gì cụ nhỉ.
Có 1 làng nọ xung quanh toàn là rác, ngửi thối quen rồi tới 1 ngày kia thấy ở cuối làng có mấy đứa trẻ nó dọn dẹp sạch sẽ khu vực nhà nó, cụ Lý ở đầu làng chửi đổng, tiên sư bố cái bọn trẻ ranh, thối như thế mà cũng xắn chân xắn tay lội cho được.

Chỉnh sửa cuối:

Hieumos

Xe container
Chừng nào tụi nó ý thức về việc Đảm bảo an toàn cho chính mình - việc đầu tiên cần làm, thì có gì mà phải "lại chả xách tai nó lôi về ấy chớ" hả bác?
Có lẽ cái quan niệm an toàn của tụi trẻ nó khác với tụi già cụ ạ.

Như cái ảnh dưới không biết các cụ như nào chứ em xách tai về thật.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Miếng bìa chỉ là một ví dụ. Với thực trạng xã hội hiện nay, đâu phải có mỗi miếng bìa. Ví dụ những cái lá cây chẳng hạn.
Ngoài bìa, lá cây ra còn vô số những cách khác nữa ngoài cái cách truyền thống là thò tay vào bốc.

Thấy các cháu loanh quanh tìm bìa không có, trên tay sẵn có miếng bìa cũng vẫn đứng nhìn rồi kệ mẹ nhìn các cháu loay hoay rồi xỉa xói thì là loại gì cụ nhỉ.