[Funland] Khâm phục các bạn trẻ, một số hình ảnh mà nhìn thôi em đã thấy sợ khi họ lội xuống các con kênh bẩn

Dan du an

Xe ba gác
Ở Hà nội không thấy có chiến dịch này các cụ nhỉ. Tuy nhiên nếu làm thế nào mà không phải lội xuống thì tốt hơn. Em nhìn các hình ảnh mà nhà báo đưa lên thấy phục các cháu quá. Họ dũng cảm thật.

ah99x6

Xe điện
Tuyệt vời. Khâm phục tinh thần dũng cảm vì VN xanh sạch đẹp của các bạn trẻ!

Euro2CityStar

Xe lăn
Ở Hà nội không thấy có chiến dịch này các cụ nhỉ. Tuy nhiên nếu làm thế nào mà không phải lội xuống thì tốt hơn. Em nhìn các hình ảnh mà nhà báo đưa lên thấy phục các cháu quá. Họ dũng cảm thật.

Tom80

Xe buýt
Em không ủng hộ phương thức của hành động này.
- Giữ mương sạch thì đầu tiên là chính người dân ở đấy và chính quyền phải làm. Các bạn dọn xong, người sống ở đấy lại xả ra thì huề cả làng, đây là phải là việc thường xuyên, các bạn chỉ nên là ngòi nổ.
- Với địa hình cho phép, phải sử dụng máy, chỉ người xuống chỗ máy không thể vào, chứ đây người cứ ào xuống, có quá nhiều rủi ro lâu dài cho sức khỏe.
- Giải tán Công ty thoát nước thành phố đi, thằng này ăn lương ngân sách, thành phố cho đấu thầu việc nạo vét. Giải tán mọi hộ dân lấn chiếm mương, làm giống như giải tán các hộ sống trong tập thể cũ để xây chung cư mới là được.

Dân miền núi TM

Xe điện
Kinh nghiệm thì chắc nghĩ xa hơn hoặc ngại bẩn. Tốt nhất là vận động tuyên truyền sạch từ nguồn, lắp đặt hệ thống giám sát tại các điểm đen đổ trộm... đây dọn xong bà con lại tiện thì vẫn thế!

NNS

Xe ngựa
Toàn trend làm màu , 20 thằng nhảy xuống làm cả ngày không bằng máy nó dọn 1 buổi :))
thế cụ chỉ xem cái gì người làm năng suất hơn máy ko?
vấn đề ở đây là sự lan toả, may ra người dân, cái bọn xả rác thẳng xuống sông hồ mương cống ý, nhìn vào những bạn thanh niên tình nguyện đó dầm mình vớt rác mà họ xả ra thì hi vọng sẽ thay đổi ý thức, chứ nhìn cái máy gầu xúc nó múc rác, thậm chí đào cả con kênh mới đi chăng nữa thì chúng vẫn xả rác lấp mẹ nó kênh luôn

BOPMIT

Xe tải
- Giữ mương sạch thì đầu tiên là chính người dân ở đấy và chính quyền phải làm. Các bạn dọn xong, người sống ở đấy lại xả ra thì huề cả làng, đây là phải là việc thường xuyên, các bạn chỉ nên là ngòi nổ.
- Với địa hình cho phép, phải sử dụng máy, chỉ người xuống chỗ máy không thể vào, chứ đây người cứ ào xuống, có quá nhiều rủi ro lâu dài cho sức khỏe.
- Giải tán Công ty thoát nước thành phố đi, thằng này ăn lương ngân sách, thành phố cho đấu thầu việc nạo vét. Giải tán mọi hộ dân lấn chiếm mương, làm giống như giải tán các hộ sống trong tập thể cũ để xây chung cư mới là được.
EM hoàn toàn đồng ý với cụ về quản điểm này!!!

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vầng

Tôi cũng nghĩ mục tiêu/mục đích của các bạn trẻ là tốt. Việc của họ làm có tính cổ động, lan tỏa nhiều hơn là kết quả cụ thể của việc làm sạch.

Nhưng giờ đây đã có nhiều phương pháp/cách thức thực hiện việc đó hơn làm kiểu "khổ nhục kế" đó.

Ví dụ không cần máy móc cao xa, chỉ cần những tấm ván gỗ đặt sát mép nước, cùng với những cây sào, cây gậy (tất nhiên cần được chế tạo có móc phù hợp...) là các bạn ấy cũng đã làm sạch được phần nào khúc mương ấy- Thậm chí kết quả còn tốt hơn cái cách các bạn đang làm. Đâu cần phải lội thẳng xuống như thế.
Hoặc các bạn ấy dựa vào hiện trường thực tế hoàn toàn có thể nghĩ là nhiều cách làm tốt hơn là lội xuống trực tiếp như thế ạ.
Mà việc áp dụng các công cụ khác vào việc này, còn thể hiện sự sáng tạo của tuổi trẻ nữa ạ.

Toàn trend làm màu , 20 thằng nhảy xuống làm cả ngày không bằng máy nó dọn 1 buổi :))
vấn đề ở đây là sự lan toả, may ra người dân, cái bọn xả rác thẳng xuống sông hồ mương cống ý, nhìn vào những bạn thanh niên tình nguyện đó dầm mình vớt rác mà họ xả ra thì hi vọng sẽ thay đổi ý thức, chứ nhìn cái máy gầu xúc nó múc rác, thậm chí đào cả con kênh mới đi chăng nữa thì chúng vẫn xả rác lấp mẹ nó kênh luôn
EM hoàn toàn đồng ý với cụ về quản điểm này!!!

Mr.Alo

Xe lăn
Lan toả thì tuyên truyền ... Thiếu gì cách , đây phi xuống làm quái gì , ở đó cả đống cái nguy hại vào người .
Cơ bản chỉ làm máu là chính

NNS

Xe ngựa
Vầng

Tôi cũng nghĩ mục tiêu/mục đích của các bạn trẻ là tốt. Việc của họ làm có tính cổ động, lan tỏa nhiều hơn là kết quả cụ thể của việc làm sạch.

Nhưng giờ đây đã có nhiều phương pháp/cách thức thực hiện việc đó hơn làm kiểu "khổ nhục kế" đó.

Ví dụ không cần máy móc cao xa, chỉ cần những tấm ván gỗ đặt sát mép nước, cùng với những cây sào, cây gậy (tất nhiên cần được chế tạo có móc phù hợp...) là các bạn ấy cũng đã làm sạch được phần nào khúc mương ấy- Thậm chí kết quả còn tốt hơn cái cách các bạn đang làm. Đâu cần phải lội thẳng xuống như thế.
Hoặc các bạn ấy dựa vào hiện trường thực tế hoàn toàn có thể nghĩ là nhiều cách làm tốt hơn là lội xuống trực tiếp như thế ạ.
Mà việc áp dụng các công cụ khác vào việc này, còn thể hiện sự sáng tạo của tuổi trẻ nữa ạ.

View attachment 7974428
uh, em cũng ko ủng hộ, hơi éo đâu lấy thân mình lấp lỗ châu mai cho bọn điêu dân xả rác với hi vọng mong manh nó sẽ cảm động mà thay đổi, nhưng e ko chê bai các bạn trẻ làm màu, như cụ Alo trên.
những ý thứcnày trước khi kêu gọi thì cần chế tài mạnh cái đã, hiệu quả hơn: xả rác xuống cống bắt lội xuống vớt cả khúc, lèm bèm vụt chết mẹ, như Sing nó sạch như lau, mịe, nó vụt roi giữa quảng trường luôn, nhanh hơn kêu gọi nhiều
con em em cũng ko đồng ý nó xông pha kiểu này, kinh bỏ mẹ ra, nhiễm trùng máu, uốn ván có ngày, nguy cơ phơi nhiễm HIV cũng có.... thôi bố con mình tự giữ ý thức cho mình, còn thiên hạ kệ cụ nó đi

Trà Lý

Xe tăng
Làm màu cũng được, em ủng hộ, dù sao thì các bạn ấy tình nguyện, các bạn ấy không phải mong muốn kiếm cho mình công việc đó để lập nghiệp, đơn giản chỉ là thấy bẩn thì làm sạch đi.

duongqua

Xe container
Khâm phục tinh thần của các bạn, nhưng thật sự nếu là con mình thì ko bao giờ cho các cháu làm ntn. Thằng làm thì cứ làm, thằng vứt thì cứ vứt, trong khi CQ chắc chắn có kinh phí để dọn dẹp cái đống này, nhưng 1 là làm xong dân lại vứt ra đó, 2 thì chắc ko làm :D Nên các bạn lan tỏa được thì tốt nhưng cái ý thức của dân chính nơi đó họ còn ko coi trọng thì mình làm làm cái gì.

Phanhoang154

[Tịch thu bằng lái]
Không bao giờ em cho con em làm những TRÒ " bẩn thỉu" này.

Hieumos

Xe container
Em cũng thấy cách làm này chưa đúng.

Nhặt rác trên bờ thì còn được, chứ lội xuống kênh đen ngòm như này, không có các đồ bảo hộ chuyên nghiệp thì nhiều mối hiểm nguy hơn là có lợi.

theanh90

Xe tăng
Người ta làm mang tính chất truyền thông thôi, các cụ đừng đánh giá ở góc độ hiệu quả dọn rác, cũng đâu có tiền mà thuê xe xúc nó xuống múc rác. Còn chính quyền thì có nơi người ta sợ trách nhiệm, có người càm ràm nên kêu phải xin phép chứ không phải việc xuống mương dọn rác cũng phải xin phép

Phanhoang154

[Tịch thu bằng lái]
1. Đây là trách nhiệm của chính quyền, không phải của trẻ con.

2. Bố mẹ đóng thuế cho chính quyền để con mình đi dọn rác, nghe hợp lý không???

3. Chui rúc vào những chỗ bẩn thỉu ô nhiễm kia nguy cơ bệnh tật rất cao, phải là đội xử lý chuyên nghiệp với đồ bảo hộ đầy đủ mới làm được, đừng tưởng găng tay với khẩu trang là đủ.

4. Dọn xong lại đâu vào đấy khác gì bắt cóc bỏ đĩa, không xử lý được triệt để thì dọn làm éo gì???

Mũi tên bạc

Xe container
Như một số cụ trên đã nói; thực chất hoạt động của thanh niên ở đây chủ yếu là tuyên truyền thôi; còn họ dọn sạch được bao nhiêu thì tốt bấy nhiêu thôi. Thanh niên thì họ vẫn lên tuyên truyền một cách đồng bộ; có thể có buổi họ dọn một chút ở kênh thoát nước này; có buổi họ vào những khu dân cư vên kênh này làm vệ sinh; có buổi họ tuyên truyền cho người dân đừng vứt rác ra môi trường, ... Chứ ai cũng biết là họ không dọn được bao nhiêu và họ xuống kênh này cũng có bảo hộ đầy đủ rồi. Nhưng ở ta thì vứt rác bừa bãi, hút thuốc, ăn kẹo cao su, ... xả xuống đường nhiều nhiều mà số người bị phạt quá ít. Đi trên máy bay nhìn xuống nền một số thằng ăn kẹo cao su còn sẵn sàn nhả xuống nền là thảm nỉ được cũng bó tay. Nhìn ở các công trình công cộng thì sẽ hiểu được ý thức của người dân thôi. Cứ công trình nào vừa xây xong đã nhếch nhác rồi. Trong khi chỉ cần sang anh khổng lồ láng giềng phương Bắc thôi thì sẽ thấy, ngay đến cái chợ cóc còn sạch chả kém gì siêu thị ở ta.

Phanhoang154

[Tịch thu bằng lái]
Úi giời , cụ NNS hôm nay lại ngây thơ thế này nhỉ? :))).

Với vàng vẩu thì nhìn cái bọn vô ý thức ấy, chúng nó đã xác định xả rác rồi thì cụ nghĩ hình ảnh mấy cháu dọn rác thế kia thì cải tạo được ý thức của bọn xả rác à??? Bọn này chỉ có cách duy nhất là phạt tiền thật nặng và quất roi vào đít rồi bắt cả nhà chúng nó đi lao động công ích thì may ra mới ăn thua nhá.

NNS

Xe ngựa
Úi giời , cụ NNS hôm nay lại ngây thơ thế này nhỉ? :))).

Với vàng vẩu thì nhìn cái bọn vô ý thức ấy, chúng nó đã xác định xả rác rồi thì cụ nghĩ hình ảnh mấy cháu dọn rác thế kia thì cải tạo được ý thức của bọn xả rác à??? Bọn này chỉ có cách duy nhất là phạt tiền thật nặng và quất roi vào đít rồi bắt cả nhà chúng nó đi lao động công ích thì may ra mới ăn thua nhá.
à, em nói về các cháu thanh niên tình nguyện thôi, nhiệt tình nhiệt huyết thật đáng quý, đáng khâm phục, nhưng nó cũng vừa phải và đúng đối tượng....
với ý thức công cộng thì tốt nhất là phạt roi, lao động khổ sai, phạt xong thì kêu gọi, tuyên truyền..... hiệu quả hơn nhiều, kêu xuống nó khí mỏi mồm =))