[CCCĐ] Khám phá Kazakhstan và Kyrgyzstan

nvmb1

Xe tăng
Em thấy trên mục CCCĐ hình như chưa có ai chia sẻ về hai đất nước thuộc Trung Á này nên em túc tắc viết bài. Mong các cụ các Mợ ghé thớt xem cho vui!
Chuyến này em đi từ năm ngoái dịp lễ 2/9 nhưng giờ mới có thời gian kể lại.
Đầu đuôi cũng do cuộc chiến tranh giữa Nga với Ukraine dẫn tới Nga bị Châu Âu cấm vận đủ thứ kể cả các đường bay. Thế là chị Thảo Vietjet nhanh trí mở đường bay thẳng từ Cam Ranh đến Almaty ( thủ đô của Kazakhstan ) để phục vụ các vị khách giàu có và chịu chơi này. Ai cũng biết là mấy anh Nga Ngố rất thích du lịch Nha Trang, Cam Ranh, Mũi Né và cũng sộp. Do giáp với Nga vì Kazakhstan cũng là nước được tách ra từ liên bang Xô Viết nên khách Nga dễ dàng di chuyển bằng đường bộ hay bay sang Kaz rồi dễ dàng bay thẳng tới Cam Ranh, né được cấm vận của Châu Âu.
Phải khâm phục sự nhạy bén của chị Thảo VJ, chị ấy bắt bên kia phải bảo đảm lấp đầy ít nhất 80% số ghế thì mới chịu mở đường bay này. Còn 20% còn lại thì mở bán vé trên website với giá cao ngất. Và thành công lớn nhất đó là kéo được một lượng khách hàng mới đầy tiềm năng của Kazakhstan và các nước lân cận như Uzbekistan, Kyrgyzstan, Tajikistan... đến du lịch VN mà các vị khách này còn chịu chơi chịu chi hơn các anh Nga ngố. Mấy bác tài ở Cam Ranh, Nha Trang rất thích chở mấy anh này vì hay boa và đặt cho một cái tên trìu mến là Nga Á phân biệt với Nga ngố.
Còn nguyên nhân vợ chồng em lạc trôi đến đây là tự nhiên thấy trên nhóm Tìm Bạn Đồng Hành Du Lịch Nước Ngoài có bài tuyển thành viên đi tự túc và thấy thời gian đó thì có thể thu xếp công việc được nên em chốt đi luôn khỏi lăn tăn gì nữa.
Tổng hành trình vợ chồng em là 15 ngày gồm cả nghỉ dưỡng 2 đêm ở Cam Ranh lượt đi và về.
Chi phí vé máy bay kể cả chặng bay khứ hồi ĐN- Cam Ranh là 30tr/1 người.
Em post vài ảnh trước đặt gạch!

nvmb1

Xe tăng
Địa điểm đến của cụ lạ lẫm và hấp dẫn đấy ah. Em vod cho cụ lấy sức viết bài!
Em cũng đang hồi tưởng lại để viết do chuyến đi cũng lâu rồi. Hi vọng sẽ có một topic hấp dẫn về nơi khá lạ lẫm này!

nvmb1

Xe tăng
Đợt em đi thì mỗi ngày có một chuyến bay thẳng Đà Nẵng - Cam Ranh của VNA. Giờ bay khá thuận lợi là tầm 7h30 sáng đến Cam Ranh cỡ 8h30 thì phải.
Vợ chồng em bay sớm một ngày để tranh thủ du hí bán đảo Cam Ranh. Hành trình bên bển dự báo sẽ hơi gian nan nên em tranh thủ xả hơi bằng một đêm nghỉ dưỡng ở Movenpick Cam Ranh.
Em nhớ giá em đặt tầm 2,5 triệu/1 đêm trên agoda, giờ checkin là 3h chiều nhưng tầm chưa đến 2h đã được nhận phòng rồi.
Movenpick cực kỳ thích hợp với các gia đình có trẻ con vì rất nhiều hoạt động cho các bé, thú vị nhất là có buffet chocolate free từ 3h-4h chiều.
Do vợ chồng em đến sớm quá nên có thời gian dạo quanh toàn bộ resort và trải nghiệm các tiện ích như phòng chơi billard, bóng bàn, khu làng Thuỵ Sĩ fake...
Gần resort cũng có một khu gồm các nhà hàng chuyên bán hải sản tươi sống nên cũng thuận tiện cho việc ăn uống bên ngoài ( về giá cả thì cao hơn Đà Nẵng cùng phân khúc ).
View phòng em và quang cảnh xung quanh Movenpick

MienTran

Xe máy
Ngưỡng mộ nhà cụ chủ có nhiều chuyến đi rất hay

Mũi tên bạc

Xe container
Kazakstan diện tích lớn thứ 2 trong Liên Xô và dân thì trông rất giống người phía Bắc TQ hoặc Mông Cổ. Nhìn những ảnh cụ chụp thì thiên nhiên nước họ có vẻ ít bàn chân đi đến nên tuyệt đẹp. Ủn cho thớt cụ!

Chỉnh sửa cuối:

Canh Cie

Xe đạp
Ảnh đẹp quá ạ, đất nước có sự pha trộn văn hoá Á-Âu rõ rệt.

TungC

Xe tải
2 VC Cụ chủ hợp cạ thích du lịch, mà ảnh chụp đẹp, lời văn hay. Like cho Cụ chủ thớt 👍👍👍

smallstar_2404

Xe đạp
đẹp đỉnh cao ạ, trước em luôn ước mơ đến paris, new york nhưng hiện tại em thích những đất nước có cảnh quan thiên nhiên kỳ vĩ như này hơn ạ. Em đang có kế hoạch sang năm đi dần các nước như Pakitstan, Nepal, Mông Cổ, Ấn Độ và mấy nước trung á như bác thớt ạ

Lẽ ra em đi cung này từ 2-3 năm trước nhưng dính covid rồi lại công việc thế là vẫn chưa thể đi được dù đã lên hết lịch trình. Mấy nước Trung á này tiện cái là miễn vi sa cho người Việt và đã có đường bay thẳng của Vietjet nhưng chỉ xuất phát từ Nha Trang. E hóng thớt cụ lấy thêm thông tin

nvmb1

Xe tăng
Kazakstan diện tích lớn thứ 2 trong Liên Xô và dân thì trông rất giống người phía Bắc TQ hoặc Mông Cổ. Nhìn những ảnh cụ chụp thì thiên nhiên nước họ có vẻ ít bàn chân đi đến nên tuyệt đẹp. Ủn cho thớt cụ!
Đúng rồi Cụ, diện tích lớn mà dân số ít nên rất thưa thớt và quan trọng chưa phát triển du lịch nên cảnh sắc, thiên nhiên còn hoang sơ lắm.

nvmb1

Xe tăng
đẹp đỉnh cao ạ, trước em luôn ước mơ đến paris, new york nhưng hiện tại em thích những đất nước có cảnh quan thiên nhiên kỳ vĩ như này hơn ạ. Em đang có kế hoạch sang năm đi dần các nước như Pakitstan, Nepal, Mông Cổ, Ấn Độ và mấy nước trung á như bác thớt ạ
Vâng, cũng do gu của em là mấy nơi thiên nhiên hoang sơ, thậm chí khắc nghiệt thì mới cảm nhận hết vẻ đẹp của tự nhiên!

nvmb1

Xe tăng
Lẽ ra em đi cung này từ 2-3 năm trước nhưng dính covid rồi lại công việc thế là vẫn chưa thể đi được dù đã lên hết lịch trình. Mấy nước Trung á này tiện cái là miễn vi sa cho người Việt và đã có đường bay thẳng của Vietjet nhưng chỉ xuất phát từ Nha Trang. E hóng thớt cụ lấy thêm thông tin
Bài post này em sẽ thông tin đầy đủ nhất những gì em biết và trải nghiệm. Hi vọng Chã sớm có chuyến du hí đến nơi này vì thật sự nó có nét rất riêng, không lẫn với nơi khác và mới mẻ nữa!

nvmb1

Xe tăng
Bãi biển ở đây rất đẹp, nước trong xanh, bãi cát cũng thoải và khá mịn. Nhìn chung rất thích hợp để nghỉ dưỡng.
Em cũng chỉ chụp vài tấm cho vui.

nvmb1

Xe tăng
Do cũng lười di chuyển nên tối em đặt ăn ở nhà hàng sát biển. Và cũng rất bất ngờ vì đồ ăn không những ngon mà giá lại khá rẻ ( so với tiêu chuẩn resort 5 sao ). Tổng chỉ phí kèm cả đồ uống cho 2 người chỉ 1 triệu mà khá nhiều món, món nào cũng ngon.
Có cả biểu diễn nhạc sống nên vừa ăn vừa nghe nhạc cũng chill chill.

nvmb1

Xe tăng
Ăn xong thì vợ chồng em đi bộ qua làng Thuỵ Sĩ fake chơi. Ở đây cũng có party bia và nhạc sống do chính nghệ sĩ người Thuỵ Sĩ chơi.
Công nhận nơi này người ta fake khá giống hàng chính hãng.
Một số ảnh em chụp ban đêm và sáng hôm sau tại đây.

Seu2579

Xe hơi
Em thấy trên mục CCCĐ hình như chưa có ai chia sẻ về hai đất nước thuộc Trung Á này nên em túc tắc viết bài. Mong các cụ các Mợ ghé thớt xem cho vui!
Chuyến này em đi từ năm ngoái dịp lễ 2/9 nhưng giờ mới có thời gian kể lại.
Đầu đuôi cũng do cuộc chiến tranh giữa Nga với Ukraine dẫn tới Nga bị Châu Âu cấm vận đủ thứ kể cả các đường bay. Thế là chị Thảo Vietjet nhanh trí mở đường bay thẳng từ Cam Ranh đến Almaty ( thủ đô của Kazakhstan ) để phục vụ các vị khách giàu có và chịu chơi này. Ai cũng biết là mấy anh Nga Ngố rất thích du lịch Nha Trang, Cam Ranh, Mũi Né và cũng sộp. Do giáp với Nga vì Kazakhstan cũng là nước được tách ra từ liên bang Xô Viết nên khách Nga dễ dàng di chuyển bằng đường bộ hay bay sang Kaz rồi dễ dàng bay thẳng tới Cam Ranh, né được cấm vận của Châu Âu.
Phải khâm phục sự nhạy bén của chị Thảo VJ, chị ấy bắt bên kia phải bảo đảm lấp đầy ít nhất 80% số ghế thì mới chịu mở đường bay này. Còn 20% còn lại thì mở bán vé trên website với giá cao ngất. Và thành công lớn nhất đó là kéo được một lượng khách hàng mới đầy tiềm năng của Kazakhstan và các nước lân cận như Uzbekistan, Kyrgyzstan, Tajikistan... đến du lịch VN mà các vị khách này còn chịu chơi chịu chi hơn các anh Nga ngố. Mấy bác tài ở Cam Ranh, Nha Trang rất thích chở mấy anh này vì hay boa và đặt cho một cái tên trìu mến là Nga Á phân biệt với Nga ngố.
Còn nguyên nhân vợ chồng em lạc trôi đến đây là tự nhiên thấy trên nhóm Tìm Bạn Đồng Hành Du Lịch Nước Ngoài có bài tuyển thành viên đi tự túc và thấy thời gian đó thì có thể thu xếp công việc được nên em chốt đi luôn khỏi lăn tăn gì nữa.
Tổng hành trình vợ chồng em là 15 ngày gồm cả nghỉ dưỡng 2 đêm ở Cam Ranh lượt đi và về.
Chi phí vé máy bay kể cả chặng bay khứ hồi ĐN- Cam Ranh là 30tr/1 người.
Em post vài ảnh trước đặt gạch!

Em cũng nằm vùng trên nhóm đó, tăm tia mấy nước Tan Tan 2 năm nay mà chưa sắp xếp được thời gian đi. Hóng chia sẻ chi tiết của cụ!

nvmb1

Xe tăng
Buffet sáng ở đây cực kỳ đa dạng món và chất lượng món ăn đều ở mức ngon. Món nước luôn có 2 món, hôm em đi là bún cá với phở. Đặc biệt là mấy món tráng miệng rất hấp dẫn và phong phú từ các loại bánh ngọt, trái cây, các loại kem, mứt, hạt...
Em cũng lo ăn nên chỉ tả mồm chứ không chụp.
Ăn sáng xong em gẫn Gấu đi dạo một vòng cho xuống cơm.
Ở đây có cả khu chơi các trò chơi vận động, thể lực ngoài trời dành cho cả người lớn và trẻ con như highwire, tennis, bóng đá...
Cây cối, cảnh quan được chăm sóc tốt nên nhìn rất mát mắt, không khí cũng trong lành.
Chắc Movenpick phải trả cát sê quảng cáo cho em =))
Thêm một số ảnh ở resort.