[Funland] Khách hàng mất 11,9 tỉ, tòa tuyên Vietcombank bồi thường 700 triệu

Smile1102

Xe container
Em dùng chủ yếu internet banking, cũng có tí tạm gọi là hiểu biết về security, và cũng cố gắng cảnh giác hết mức, nhưng mà vẫn lo một ngày mình ngơ ngẩn bị lừa ạ.
Dù mọi cơ quan đoàn thể cty...cho gì em cũng từ chối. Ko bị động cung cấp thông tin cá nhân cho bất kỳ ai, ko bấm link lung tung cũng ko download gì ko rõ nguồn gốc về máy.
Nhưng gửi tiền ngân hàng cũng nơm nớp lo sợ chứ ko đùa vì nói thẳng ra là chỗ nào cũng có thể có lỗ hổng có thể lọt lộ thông tin từ NH tới cty Viễn thông và ngay cả bản thân mình.
Cơ mà biết làm sao đành sống chung với lũ vậy. À một số sổ tk của em cũng dùng sổ giấy và ko tất toán đc trên E-banking ạ. Một phần thì đc...
Nói chung vẫn phải đông tây y kết hợp thầy bói chứ chả biết làm sao.

Nhimtiu

Xe lăn
Bây giờ các NH chắc cũng triển khai các giải pháp phòng chống qua các giao dịch bất thường (số lượng nhiều, thời điểm bất thường...) để khóa tạm thời hoặc kiểm chứng lại trc khi giao dịch tiếp. Xưa thi thoảng NH có gọi điện hỏi em cụ ạ, ví dụ thấy tiêu dùng ở nc ngoài hoặc tiêu ban đêm...
Vụ chưa nhận thẻ mà đã bị charge thì kinh quá, cụ anh đã check đc với NH lý do vì sao chưa?
Họ chỉ bảo mấy đv lớn họ k cần cvv vẫn charge đc thôi mợ ạ.

Tuan Can

Xe container
Em công nhận với cụ, vụ lấy số điện thoại làm số đăng nhập tài khoản là rất ng.u về mặt bảo mật.
Em ghi nhận việc này. Bố tiên sư. Bọn Hack nó chỉ cần đăng nhập láo 5 lần sai pass là mình lại khổ.

vụ này ko nhầm thì một phần lỗi của khách hàng nữa, nên bồi thường vậy là hợp lý rồi

Đi Jây

Xe tăng
Thế này thì có khi loại hack kiểu mới chăng.
Đúng là dùng điện thoại Android thì ko bao giờ quy về 1 nơi cung cấp ứng dụng như bên Apple đc.
Hãng nào cũng có App Store riêng.
Samsung Store
Nokia Store
Huawei Store
Xaomi Store
....
ko mấy người biết và dùng store của hãng bán máy android đâu.
Mọi người chỉ biết cài app trong "xê hát pờ lây" thôi.
Nhưng Android nó cho phép cài app đc tải từ web về (sau khi bấm qua 1 loạt các cảnh báo khác nhau), nên nhiều người ko đọc mà cứ bấm thì sẽ bị lừa.

Đi Jây

Xe tăng
Bây giờ CQ CA nên phối hợp bên VCB điều tra xem có phải chính nạn nhân đề nghị NH nâng hạn mức chuyển tiền sau khi mở TK hay không ?
Em nghĩ NH không tư dưng "thả" cho 1 TK vãng lai vừa mở hạn mức chuyển tiền khủng thế đâu, nếu chủ TK không có yêu cầu.
Nếu đúng là chính nạn nhân đã yêu cầu VCB nâng hạn mức chuyển tiền lên 5 tỷ hoặc 10 tỷ / ngày ( để có thể chuyển hết 12 tỷ nội trong 2 ngày Thứ Bảy và CN) .... thì....coi như câu chuyện gần như là được sáng tỏ rồi đó.
=))
Cụ suy luận có lý. Ko nâng hạn mức thì ko thể trong 1, 2 ngày cuối tuần mà bốc hơi hết 12 tỏi đc.

user06032024

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đánh giá cao mấy cty VT với FPT và BKav quá đấy. Conan cũng ko tệ như cụ nghĩ.
Việc cài vào thời điểm nào mất thông tin thời điểm nào có thể có thêm chút thông tin để khoanh vùng nhưng ko thể kết luận bất kỳ vấn đề gì.
Việc tấn công lấy tiền là chuyện nghiêm trọng nhưng ko nghiêm trọng hơn tấn công vào hệ thống Nasa.
Cái quan trọng nhất là phải xóa đc dấu vết truy tìm và dấu tiền đi đâu ấy, ko phải là qua app nào và khi nào bị tấn công và mất thông tin.
Mọi người đang tranh luận thời điểm nào lộ thông tin mà mợ
Mợ đưa giả thuyết app bị cài từ trước rồi xóa
Giờ mợ bảo ko cần thời điểm
Thế thôi em ko tranh luận với mợ nữa nhé
BTW thực tế thì công an quá kém, đang điều tra mà ra tòa ko có thông tin gì

user06032024

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói dấu vết là dấu vết gì? Nếu dấu vết trên ĐT thì xoá đến mức chủ nhân không biết thì đơn giản. Còn xoá xấu vết chuyển tiền đi trên hệ thống thì là câu chuyện khác.
Dấu vết trên diên thoại xóa đến mức chủ nhân ko biết như cụ nói là ứng dụng thông thường
Hay cụ giả thuyết suy luân như mợ Smile1102 đối với áp ăn cắp tiền ngân hàng
Vụ nào có rồi cụ cho em link tham khảo
Em viết và bán app android side load hơn 10 năm chưa nghe nói virus android ăn cắp tiền ko để lại dấu vết
BTW em điều khiẻn và cài app của em viết, bán cho các cụ off đây, nên thông tin bảo mật android em có theo dỗi, ko thấy vụ nào ăn cắp tiền mà ko biết nguyên nhân, thế thì chết

Chỉnh sửa cuối:

AcidS

Xe điện
Nhiều ông cứ quạc cái mồm chửi bank!
Giả sử mấy ông này đánh mất chìa khoá xe bị nhẩy mất xe xong đi kiện CA hay Hãng SX là kg cảnh báo là kg đc đánh mất chìa khoá:D:D:D:D
Cụ phải đọc các phản hồi trên các báo mới thấy sợ trình độ dân trí và đổ tội của dân ta (ví dụ trên báo tuổi trẻ). Chứ như các cụ mợ ở đây đa phần đều hiểu biết cả trừ vài cụ/mợ dạng @nicholas1618, khanhnguyen09...

niceshot

Xì hơi lốp
Em khẳng định nếu công an giao cái điện thoại cho các công ty bảo mật như BKAV, Viettel, FPT, CMC, vv
Họ sẽ chứng minh được thời điểm cài app hack, ai làm lộ thông tin
Công an ko đủ nhân lực trinh độ
Tòa đang xử vụ kiện dân sự giữa chủ TK và NH, việc điều tra của CA như thế nào ko thuộc phạm vi xét xử ở đây. Nếu có, đó sẽ là 1 vụ án hình sự khác.
Các cụ chịu khó đọc hiểu một chút trước khi phán!

user06032024

[Tịch thu bằng lái]
Cụ phải đọc các phản hồi trên các báo mới thấy sợ trình độ dân trí và đổ tội của dân ta (ví dụ trên báo tuổi trẻ). Chứ như các cụ mợ ở đây đa phần đều hiểu biết cả trừ vài cụ/mợ dạng @nicholas1618, khanhnguyen09...
Bay giờ ngoạc mồm ra đổ tội cho khách hàng cài app gì xong nó tự xóa
Thế thì cũng chêt :D

Smile1102

Xe container
Mọi người đang tranh luận thời điểm nào lộ thông tin mà mợ
Mợ đưa giả thuyết app bị cài từ trước rồi xóa
Giờ mợ bảo ko cần thời điểm
Thế thôi em ko tranh luận với mợ nữa nhé
BTW thực tế thì công an quá kém, đang điều tra mà ra tòa ko có thông tin gì
Oh em ko giống cụ, với em thời điểm ko quá quan trọng đến thế.
Em đưa ra một trường hợp giả định để nói cái gì cũng có thể xảy ra thôi, chứ ko đặt nặng tính thời điểm.

Smile1102

Xe container
Họ chỉ bảo mấy đv lớn họ k cần cvv vẫn charge đc thôi mợ ạ.
Em nghe vẫn sai sai cụ ạ, nếu thế cụ viết mail hỏi facebook coi sao.
Mà khi đổi thẻ thì thường số thẻ cũng đổi, nếu thế làm sao đội Facebook biết số thẻ mới để charge đc?

haipvg

Xe tăng
Dấu vết trên diên thoại xóa đến mức chủ nhân ko biết như cụ nói là ứng dụng thông thường
Hay cụ giả thuyết suy luân như mợ Smile1102 đối với áp ăn cắp tiền ngân hàng
Vụ nào có rồi cụ cho em link tham khảo
Em viết và bán app android side load hơn 10 năm chưa nghe nói virus android ăn cắp tiền ko để lại dấu vết
BTW em điều khiẻn và cài app của em viết, bán cho các cụ off đây, nên thông tin bảo mật android em có theo dỗi, ko thấy vụ nào ăn cắp tiền mà ko biết nguyên nhân, thế thì chết
Vấn đề cụ đang nói đến là dấu vết gì chứ những dấu vết như tin nhắn OTP, thông báo số dư thì hacker nó xoá tốt.

user06032024

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề cụ đang nói đến là dấu vết gì chứ những dấu vết như tin nhắn OTP, thông báo số dư thì hacker nó xoá tốt.
Dấu vết là app gì, service gì, mã nguồn nó thế nào
Ko có thì các trung tâm an ninh trên thế giới làm sao mà phân tích được con virus vậy cụ ơi
BTW dấu vết em ví dụ virus MMRAT do TrendMicro phát hiện
Cụ đọc để hiểu nhá

Chỉnh sửa cuối:

AcidS

Xe điện
Nếu là số lạ thì đúng là không được cung cấp. Nhưng em đã từng gọi lên số ngân hàng, em tự tìm số gọi nhé, không phải họ gọi em, mà họ cũng hỏi thông tin cùng cccd đấy, em cũng bảo sao phải hỏi, họ bảo phải có thông tin cơ bản họ mới được phép check trên ht, sau đó em nghĩ là em tự gọi mà nên em mới cung cấp, và không chuyện gì xảy ra cả, gần năm trời rồi.
Hỏi thế là đúng mà, không lại có đội chuyên gọi lên tổng đài yêu cầu chuyển đổi thông tin thì quá bằng tạo điều kiện cho kẻ khác chiếm đoạt
Ví dụ cụ gọi lên hỏi tình trạng tài khoản còn dễ, gọi lên yêu cầu khóa/mở tài khoản mà không xác minh có mà đứt

thongng.ngo12

Xe máy
Vụ này xử lý thế đúng rồi, được bank bồi thường 700tr là may rồi đấy. Bị hack cơ bản là do mình chứ liên quan gì đến Bank

AcidS

Xe điện
Nếu bị mất chìa, mất vé thì nói làm gì cụ. Ở đây là có mà vẫn mất, vd như vụ dưới không cài app, không bị lừa đảo:
hoặc vụ này còn gửi theo hình thức sổ giấy mà vẫn mất:
Vậy khác nào gửi xe vào bãi rồi khi ra lấy xe bị mất bảo KH phải tự chịu hở cụ?
Gửi xe vào bãi mà cụ bị mất hết cả chìa khóa lẫn vé xe thì không phải cụ chịu thì ai chịu?

Mà cụ có đọc các ví dụ cụ trích dẫn không:
Vụ 1: Mất 43 triệu do thanh toán qua MOMO với tài khoản liên kết, trong đó đã cho phép dùng thanh toán không cần xác thực (kiểu mua hàng Apple Store) và phát sinh mất tiền với kiểu thanh toán này. Chứ đã hack được hệ thống thanh toán MOMO hoặc VCB thì không chỉ bay 43 triệu.
Vụ 2: Cụ đọc không kỹ à, rút tiền tiết kiệm chuyển vào tài khoản không kỳ hạn. Từ tháng 6/2016-2019 mới ra ngân hàng thì tiền đã bị rút, các giấy tờ rút tiền được bên công an giám định chữ ký thì của chính chủ.

Khongdanhvong

Xe điện
Cụ gọi lên ngân hàng phải xác thực đc cụ là ng mà cụ đang nói, là chủ tài khoản thì mới đc phép cung cấp thông tin cho cụ chứ.
Giờ cụ gọi lên xong hỏi thông tin số dư tài khoản của vợ mà ngân hàng cứ khai có phải chết ko.
Nhưng ý em là cụ Famu đang nói bọn gọi cho cụ ấy hỏi thông tin cá nhân là đáng nghi ấy, nghĩa là không phải việc hỏi thông tin là đáng nghi mà đáng nghi ở số lạ thôi.

Khongdanhvong

Xe điện

Các cụ dùng app NH gắn liền các TK nhiều tiền, cẩn thận kẻo bị kẻ gian lừa đảo chiếm đoạt quyền điều khiển điện thoại giống như vụ này
Sao đọc bài này không có thông tin nào bà này mất thông tin bằng cách nào nhỉ?
Trong trường hợp lộ thông tin, thì làm cách nào xác minh khách hàng hay NH làm lộ thông tin? Có bài nào nói rõ cách thức mất thông tin, mã otp vụ này không ạ?