[Funland] Khách hàng hủy hợp đồng bảo hiểm trong 2-3 năm đầu tiên số tiền được nhận lại sẽ có thể bằng không

firefox4

Xe điện
Sao em thấy Khoản 1 Điều 26 Luật KDBH quy định như này mà nhỉ: "Doanh nghiệp bảo hiểm, chi nhánh doanh nghiệp bảo hiểm phi nhân thọ nước ngoài hoặc bên mua bảo hiểm có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng bảo hiểm trong trường hợp sau đây: 1. Bên mua bảo hiểm không đóng phí bảo hiểm hoặc không đóng đủ phí bảo hiểm theo thời hạn thỏa thuận hoặc sau thời gian gia hạn đóng phí". Như vậy khi cụ không đóng phí thì DNBH có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng mà.
Cái chỗ "đóng đủ phí bảo hiểm theo thời hạn thỏa thuận" thường là 3 năm đầu đó cụ. 3 năm này các chi phí hoa hồng cho các level (từ đại lý bảo hiểm, các cấp quản lý) cao nên họ ép cho đóng (ngay tiêu đề topic này, nếu sau 2-3 năm thanh lý hợp đồng thì gần như thu về con số 0).

Chỗ "sau thời gian gia hạn đóng phí" là khi tài khoản của cụ ko đủ để trả các khoản phí hàng năm (thường là về 0) thì sẽ có thời gian ân hạn, hợp đồng vẫn hiệu lực dù tài khoản bằng 0, sau thời gian này DNBH sẽ chấm dứt hợp đồng

firefox4

Xe điện
Cụ tra các thông tin này như nào vậy? Bên Manu ko thấy có bảng này nhỉ?
Thông tin này là hợp đồng của em bên Chubb (trước tên là Acelife), đăng nhập tài khoản online có hết.
Em cũng mới tham gia 1 hợp đồng bên Manu nhưng vào trang online thì thấy có vẻ ko đủ thông tin như bên Chubb

kobietdatlagi

Xe tải
Cái chỗ "đóng đủ phí bảo hiểm theo thời hạn thỏa thuận" thường là 3 năm đầu đó cụ. 3 năm này các chi phí hoa hồng cho các level (từ đại lý bảo hiểm, các cấp quản lý) cao nên họ ép cho đóng (ngay tiêu đề topic này, nếu sau 2-3 năm thanh lý hợp đồng thì gần như thu về con số 0).

Chỗ "sau thời gian gia hạn đóng phí" là khi tài khoản của cụ ko đủ để trả các khoản phí hàng năm (thường là về 0) thì sẽ có thời gian ân hạn, hợp đồng vẫn hiệu lực dù tài khoản bằng 0, sau thời gian này DNBH sẽ chấm dứt hợp đồng
Cảm ơn cụ, nhưng như vậy nếu các khách hàng đều khôn như cụ (chỉ đóng đủ phí mấy năm đầu rồi những năm sau đóng gọi là để duy trì hợp đồng) thì các DNBH sống bằng gì nhỉ.

Mandalord

Xe điện
Cái này cũng khó nói, nhưng nguyên tắc số 1 là đọc kỹ, hiểu rõ hợp đồng trước khi đặt bút ký. Không hiểu thì đừng ký, thế thôi.

Giangkpi

Xe buýt
Sao lại không đóng cụ ơi? Em là lao động chính trong nhà, em mà tèo thì các con em bám vào đâu nên phải có khoản BHNT này để dự phòng.
Cái chính là không hiểu & không được tư vấn kỹ nên nhiều người hiểu sai cái "thời hạn hợp đồng" trong bảo hiểm (thường là đến 99 tuổi) thành "phải đóng phí đến 99 tuổi".
Em thấy rủi ro ko kiếm đc tiền để để đóng phí bh và rủi ro như cụ nói chưa chắc cái nào hơn :) Đóng bhnt để phòng rủi ro nhưng đóng xong lại có rủi ro khác là ko đủ tiền để theo (thu nhập tương lai ko lường đc). Tv bh ko thấy ai nói mà h phần lớn mất tiền vì ko theo đc

MuathuHN252

Xe cút kít
Em thấy rủi ro ko kiếm đc tiền để để đóng phí bh và rủi ro như cụ nói chưa chắc cái nào hơn :) Đóng bhnt để phòng rủi ro nhưng đóng xong lại có rủi ro khác là ko đủ tiền để theo (thu nhập tương lai ko lường đc). Tv bh ko thấy ai nói mà h phần lớn mất tiền vì ko theo đc
Ngoài tvv nói thì mình fai hiểu là đóng BHNT là fai theo suốt bao nhiêu năm, và số tiền gói bh là mình lựa chọn mà cụ. Ít tiền thì theo gói ít thôi hoặc đừng mua, hoàn toàn tự nguyện thuận mua vừa bán. Thấy cao quá xđ tương lai có thể rủi ro hoặc h quá khó khăn để theo thì thôi.
Bản thân em đã dc hưởng lợi ích của bhnt rồi nên em thấy nó thiết thực.

Tyrion99

Xe tải
Vừa rồi có chơi bảo hiểm, có nghiên cứu và có mấy dòng:

Mình thu nhập trụ cột chính, mình có kế hoạch tích luỹ, danh mục đầu tư khá rõ ràng. Ngoài ra có setup các quỹ dự phòng khẩn cấp khi mất việc hoặc có việc cần, mua các gói bảo hiểm sức khoẻ cho cả gia đình.

Để thêm an tâm, mình nghiên cứu mua thêm bảo hiểm nhân thọ, để phòng tai nạn tử vong hoặc mất 2 chi, ko có khả năng làm việc kiếm tiền. Chọn chủ yếu vào gói chính, vì gói phụ ko đúng mục tiêu, danh mục bệnh toàn lần đầu nghe.

Chọn kì vọng loại an toàn: Lãi suất thấp 4-5% mua trái phiếu, mình coi bảo hiểm là khoản tiết kiệm ls thấp lại vừa có giá trị bảo về. Bảo hiểm ko phải là kênh đâu tư.

-------
một số lưu ý mình thấy:

Bản chất bảo hiểm là chi phí, để bảo vệ bản thân khi gặp rủi ro, mình có một khoản cho vợ con sống thoải mái đặc biệt mình là người trụ cột

Bản chất bảo hiểm dùng tiền để đầu tư, thu trước đầu tư (trái phiếu, cổ phiếu), rồi trả tiền sau khi có rủi ro.

Bản chất cty bảo hiểm là một doanh nghiệp, như bao doanh nghiệp khác, có thể phá sản bất kì lúc nào.

Tyrion99

Xe tải
Nếu đánh giá rủi ro khá cao (kiểu bấp bênh) ko có thu nhập để đóng tốt nhất ko nên chơi!

Với m bhnt 1 khoản nhỏ từ danh mục đầu tư, chuyển sang kiểu tiết kiệm ls thấp, mua rồi quên, ko kì vọng gì, ko có nhu cầu sử dụng 😂

firefox4

Xe điện
Cảm ơn cụ, nhưng như vậy nếu các khách hàng đều khôn như cụ (chỉ đóng đủ phí mấy năm đầu rồi những năm sau đóng gọi là để duy trì hợp đồng) thì các DNBH sống bằng gì nhỉ.
Cụ không phải lo ạ, DNBH họ tính cả rồi. :)
Mỗi năm giá trị tài khoản của em bị thụt mất ~1.6tr (bao gồm cả lãi phát sinh), phí bảo hiểm là 2.432.000VNĐ, phí quản lý hợp đồng là 300.000 VNĐ ạ

firefox4

Xe điện
Do cụ không hiểu thôi ạ. Như em đóng total 46.8tr và đã được bảo hiểm (mệnh giá 1 tỷ) đến nay là năm thứ 14 rồi và tài khoản vẫn còn 25tr3 :D

theanh90

Xì hơi lốp
Trắng trợn thật, các cty bảo hiểm ăn cướp bằng luật luôn. Hồi đầu em cứ nghĩ chúng nó chỉ đơn thuần là bh nhân thọ theo kiểu bảo việt ngày xưa, đóng 1 cục hàng năm rồi cuối kỳ bh nhận lại đúng bằng số tiền đã đóng với lãi thấp hơn ngân hàng (chênh lệch lãi chính là phí) hay mua bh kèm khoản vay chỉ là thu thêm lãi ngoài. Ai ngờ nó chơi cả những trò huy động vốn vào quỹ chứng khoán bằng dưới mác đầu tư rồi bảo hiểm tử kỳ với những quy trình đưa kh vào bẫy.
Đầu nguồn là cty bảo hiểm chứ đại lý chỉ là chân tay, có khi cũng là bị hại. Vụ này chắc chắn liên quan đến cục qly bh bên bộ tài chính.

Giangkpi

Xe buýt
Ý em nói là tư vấn bh ko nói về rủi ro không đóng đc phí tương lai, chỉ tính thu nhập hiện tại vs rủi ro có thể xảy ra về sức khỏe, tính mạng
Do cụ không hiểu thôi ạ. Như em đóng total 46.8tr và đã được bảo hiểm (mệnh giá 1 tỷ) đến nay là năm thứ 14 rồi và tài khoản vẫn còn 25tr3

trung 1977

Xe tải
Ở trên em có post đấy, mợ không bắt buộc phải đóng phí liên tục,đóng như thế nào tùy theo chiến lược của mợ. Nhưng ít nhất phải đóng 2-3 năm bắt buộc.

Ngày đáo hạn là ngày hợp đồng bảo hiểm hết hiệu lực mợ ạ:
* Trước ngày đáo hạn: Nếu xảy ra sự kiện bảo hiểm + hợp đồng còn hiệu lực: Sẽ nhận được số tiền bảo hiểm = mệnh giá bảo hiểm + tổng tiền đã đóng vào trừ đi các chi phí
*Đến ngày đáo hạn: Thanh lý hợp đồng, nhận về số tiền bằng tổng tiền đã đóng vào trừ đi các chi phí
Về cơ bản nếu chỉ cần bảo vệ bằng số tiền 1 tỉ thì chỉ cần đóng đủ thời gian bắt buộc ( 3 năm)
Từ năm thứ 4 trở đi đóng hoặc không đóng miễn là đủ số tiền duy trì hđ ( thiếu thì đóng thêm)
Lúc đáo hạn nhận đc số tiền vài chục tr mà mình có để duy trì tk

Thoa Trịnh

Xe điện
"Tổng hết 20tr mà bảo hiểm trả cho chưa đến 2tr" thì chứng tỏ sử dụng dịch vụ ngoài bảo hiểm quá nhiều thôi mợ. BHNT mà nó không có gì khác bảo hiểm y tế thì nó tuổi gì mà đòi bán được mợ. Đồng thời số tiền một năm bỏ ra quá nhiều so với bảo hiểm y tế mợ ạ!
To đến mức 20 củ thì em chưa thử nên chưa biết, nhưng ba cái lặt vặt như nhổ răng khôn, sỏi thận, áp xe chân, có nằm lại bv... thì em đều đc BH trả khoảng 70% trở lên ^^ Chắc ko có nhiều thuốc hay vật gì ngoài danh mục đc trả.
Nhà em đây, con nằm viện 2 tuần, giường nằm do BV chỉ định, các loại thuốc BS kê, gia đình ko tự yêu cầu thêm gì, tổng chi phí hết 20tr, BHYT chi trả được hơn 2tr, còn lại gđ tự thanh toán. Sau đợt đó mặc kệ ai nói gì e cũng cố mua cái HĐ BHNT cho cả nhà, nói gì nói nó vẫn có cái yên tâm hơn nếu gặp trg hợp ko may nằm viện. Mua BH xác định là để bảo vệ, chứ cũng ko ai mong đợi sẽ có chuyện gì xảy ra để mà nhận quyền lợi cả.

Mũi tên bạc

Xe container
Nhà em đây, con nằm viện 2 tuần, giường nằm do BV chỉ định, các loại thuốc BS kê, gia đình ko tự yêu cầu thêm gì, tổng chi phí hết 20tr, BHYT chi trả được hơn 2tr, còn lại gđ tự thanh toán. Sau đợt đó mặc kệ ai nói gì e cũng cố mua cái HĐ BHNT cho cả nhà, nói gì nói nó vẫn có cái yên tâm hơn nếu gặp trg hợp ko may nằm viện. Mua BH xác định là để bảo vệ, chứ cũng ko ai mong đợi sẽ có chuyện gì xảy ra để mà nhận quyền lợi cả.
Chắc chắn rồi mợ; mình có tiền mình mua được BHNT thì ngon rồi. Cái chính là mình phải hiểu bản chất của nó và phải qua một tư vấn viên có tâm. Chứ tư vấn tào lao; những điều khoản mà người mua cân có vẻ không thích thì không tư vấn thì thì không được rồi.

agrimeco

Xe lăn
Chắc chắn rồi mợ; mình có tiền mình mua được BHNT thì ngon rồi. Cái chính là mình phải hiểu bản chất của nó và phải qua một tư vấn viên có tâm. Chứ tư vấn tào lao; những điều khoản mà người mua cân có vẻ không thích thì không tư vấn thì thì không được rồi.
Nếu ko cài cắm mấy khoản ls như lãi NH mà chỉ đơn thuần bán theo gói bhnt thì giá trị hđ ko nhiều, % hoa hồng thấp nên ko lôi kéo đc các em tvv làm thêm. Cũng chính phát triển nóng mạng lưới cộng tác viên ko chuyên này, nên hầu hết là ko có chuyên môn, và cũng chả có tâm teo gì hết miễn sao ký đc hđ giá trị càng cao càng tốt :))

Mũi tên bạc

Xe container
Nếu ko cài cắm mấy khoản ls như lãi NH mà chỉ đơn thuần bán theo gói bhnt thì giá trị hđ ko nhiều, % hoa hồng thấp nên ko lôi kéo đc các em tvv làm thêm. Cũng chính phát triển nóng mạng lưới cộng tác viên ko chuyên này, nên hầu hết là ko có chuyên môn, và cũng chả có tâm teo gì hết miễn sao ký đc hđ giá trị càng cao càng tốt :))
Theo em biết thì họ có đào tạo và có chứng chỉ đàng hoàng đấy cụ nhưng như cụ nói làm không đúng như đào tạo có lẽ phổ biến. Ngay như trên of trước khi vụ diễn viên Lan Ngọc thì một số cụ vẫn còn nghĩ mua bảo hiểm nhân thọ vừa được lãi mà vừa được bảo hiểm nên rút bảo hiểm xã hội của nhà nước ra để mua BHNT mới buồn cười!

agrimeco

Xe lăn
Theo em biết thì họ có đào tạo và có chứng chỉ đàng hoàng đấy cụ nhưng như cụ nói làm không đúng như đào tạo có lẽ phổ biến. Ngay như trên of trước khi vụ diễn viên Lan Ngọc thì một số cụ vẫn còn nghĩ mua bảo hiểm nhân thọ vừa được lãi mà vừa được bảo hiểm nên rút bảo hiểm xã hội của nhà nước ra để mua BHNT mới buồn cười!
Nv xịn của cty thì ko nói, chứ cộng tác viên có đào tạo bài bản gì đâu, cho đi tập huấn một vài buổi kỹ năng chèo kéo khách thôi cụ. Chả thế mà toàn giáo viên mầm non, nv văn phòng…hay chị bán trà đá vỉa hè cũng bán bảo hiểm hết cả lượt :D

Mũi tên bạc

Xe container
Nv xịn của cty thì ko nói, chứ cộng tác viên có đào tạo bài bản gì đâu, cho đi tập huấn một vài buổi kỹ năng chèo kéo khách thôi cụ. Chả thế mà toàn giáo viên mầm non, nv văn phòng…hay chị bán trà đá vỉa hè cũng bán bảo hiểm hết cả lượt :D
Chất lượng thì đúng như cụ nói nhưng họ vẫn được đào tạo và cấp chứng chỉ là chắc chắn. Nhưng nhiều khi thì cứ làm ào ào đi, thậm chí ông không có chứng chỉ muốn ăn hoa hồng thì tư vấn cho người mua trước khi ông có chứng chỉ đến :D

DrH2012

Xe buýt
Do cụ không hiểu thôi ạ. Như em đóng total 46.8tr và đã được bảo hiểm (mệnh giá 1 tỷ) đến nay là năm thứ 14 rồi và tài khoản vẫn còn 25tr3 :D

View attachment 7811473
Như vậy là cụ “mất” gần 22 triệu cho 14 năm bảo hiểm, tức là khoảng 1,3 triệu/ năm, nếu có vấn đề gì thì cụ được bồi thường hơn tỷ, phương án vậy em thấy rất ổn.
Còn bảo hiểm y tế thì sao cụ, cụ có phương án gì hay ho chia sẻ cho em với ạ.