[Funland] Khách hàng hủy hợp đồng bảo hiểm trong 2-3 năm đầu tiên số tiền được nhận lại sẽ có thể bằng không

longkaca

Xe tải
Đúng là nguyên tắc lợi nhuận bảo hiểm là lấy thu số đông không rủi ro trả cho số ít bị rủi ro. Nhưng có lẽ DN bảo hiểm cũng chã thích gì nhiều người tham gia bảo hiểm hủy hợp Đồng trước hạn cả. Vì sẽ tạo ra khủng hoảng khách hàng của DN trong tương lai?
Thật ra mấy năm gần đây BH doanh thu cao nhưng bù lại hủy HĐ cao, đơn giản vì 1 loạt Bank kèm bán BH theo hợp đồng vay, hoặc làm thẻ tín dụng cũng bắt mua BH, nhưng đa số KH này toàn hủy khi xong năm đầu, tỉ lệ tái tục với lượng KH lớn từ bank này cực thấp , nhưng BH họ chả care vì đơn giản DT cao là đc

Tommytep

Xe tăng
Mua 1 cái đt, hay 1 cái xe máy chỉ vài chục củ mà các cụ các mợ xăm soi từng kiểu dáng, tính năng, chi phí vận hành, độ bền, bảo hành ...

Trong khi BH nhân thọ là 1 loại hàng đặc biệt, thời hạn giao dịch kéo dài đến 20-30 năm, chi phí mua có thể lên đến vài tỷ, thế mà không ai chịu nghiên cứu kỹ hợp đồng, hoặc thuê luật sư tư vấn toàn nghe lời bọn đại lý tư vấn đểu rồi ký bừa.

Chán quá
thực ra nó là yếu tố tâm lý thôi cụ: mua cái điện thoại hay cái xe thì nó là viêc khiến mình vui vẻ & háo hức nên rất muốn tìm hiểu, số tiền bỏ ra 1 lần và mang lại niềm vui ngay tức thì. còn bảo hiểm nó ko mang lại niềm vui tức thì, lại đóng dài, lâu như kiểu mình trả góp nên đôi khi ko lường hết được đại cục về sau. đọc hợp đồng của nó rất dài và chán, ko phải ai cũng có thể soi đc, và hợp đồng là fix, nếu soi đc cái gì lấn cấn thì chỉ có option là dừng lại/stop luôn chứ ko có sửa đc. Chính vì thế nên mới có đội ngũ tư vấn hùng hậu để đánh vào yếu tố cảm xúc của người mua bằng các lời hứa hẹn và lợi ích mang lại. BHNT thường cũng hay do người thân/người quen bán/tư vấn nên sẽ có tâm lý tin tưởng và chỉ cần nghe tư vấn, bùi bùi tai là chốt thôi.

hoviethung

Xe lăn
Thật ra mấy năm gần đây BH doanh thu cao nhưng bù lại hủy HĐ cao, đơn giản vì 1 loạt Bank kèm bán BH theo hợp đồng vay, hoặc làm thẻ tín dụng cũng bắt mua BH, nhưng đa số KH này toàn hủy khi xong năm đầu, tỉ lệ tái tục với lượng KH lớn từ bank này cực thấp , nhưng BH họ chả care vì đơn giản DT cao là đc
Việc các doanh nghiệp bảo hiểm dùng nh như kênh phân phối bảo hiểm có lẽ xuất phát từ việc bán bh cho khách hàng trực tiếp ngày càng khó khăn do việc mở lớp đào tạo đại lý bảo hiểm thức chất là lôi kéo khách hàng quá khó vì khách hàng ngày càng thông thái hơn khi kí hợp đồng mua bhnt?

QDV2012

Xe tăng
Mua 1 cái đt, hay 1 cái xe máy chỉ vài chục củ mà các cụ các mợ xăm soi từng kiểu dáng, tính năng, chi phí vận hành, độ bền, bảo hành ...

Trong khi BH nhân thọ là 1 loại hàng đặc biệt, thời hạn giao dịch kéo dài đến 20-30 năm, chi phí mua có thể lên đến vài tỷ, thế mà không ai chịu nghiên cứu kỹ hợp đồng, hoặc thuê luật sư tư vấn toàn nghe lời bọn đại lý tư vấn đểu rồi ký bừa.

Chán quá
Vì hai chữ lòng tham vậy thôi

Bảo vệ quyền lợi đi đôi tích lũy kết hợp có lãi suất, nghe vậy thôi là đã thấy sướng rồi và xuống tiền.

Thực ra cũng chẳng có vấn đề gì quá to tát, hiểu bản chất thì thấy nó bình thường còn không hiểu thì thấy nó là lừa đảo vậy thôi?

Tâm lý chung thì mọi vấn đề sẽ đều rất loằng ngoằng cho đến khi phát sinh tranh chấp, em cá rằng các cụ đi vay bank chắc gì đã đọc hết được cái hợp đồng thế chấp với hợp đồng tín dụng, chỉ khi có vấn đề phát sinh thì bắt đầu á ớ rồi lại kêu ông này lừa đảo, ông kia gài. Nghiệp vụ cho vay của bank nó còn diễn ra rất lâu năm mà tranh chấp đầy ra đó thì hoạt động mua bảo hiểm mới nổi được 5-6 năm nay thì nó còn ảo ma hơn gấp trăm lần.

Em cũng mua bhnt, chịu khó lên google đọc, nghe người này người kia, nhìn nhận đa dạng, đa chiều, thì sẽ thấy chẳng có vấn đề gì, các cụ kỹ quá vừa muốn ăn tiền thiên hạ (thu bằng cả gốc lẫn lãi) nhưng vẫn muốn có được quyền lợi bảo vệ, ba chấm cái tài khoản nổ đôi tỏi. Khôn như vậy, quê e đầy, các cụ tự mở công ty bảo hiểm đi :D

fanmu1234

Xe container
Việc các doanh nghiệp bảo hiểm dùng nh như kênh phân phối bảo hiểm có lẽ xuất phát từ việc bán bh cho khách hàng trực tiếp ngày càng khó khăn do việc mở lớp đào tạo đại lý bảo hiểm thức chất là lôi kéo khách hàng quá khó vì khách hàng ngày càng thông thái hơn khi kí hợp đồng mua bhnt?
Cty BHT ngày càng khó bán BH hơn trước đây vì các lý do sau:

1/ Tiền VN mất giá nhiều hơn tiền các nước khác nên nhiều người mua xong , 10 -20 năm sau rút lại đúng số tiền đã đóng, thì bị trượt giá rất nhiều, nên người khác không mặn mà mua BHNT. Người chưa mua nhìn vào để rút kinh nghiệm (20 năm trước vàng có 15 triệu 1 cây, bây giờ vàng chơn 60 triệu).

2/ Thu nhập không ổn định, nên không thể theo hết thời gian đóng phí của HĐ, hủy hợp đồng ngang nên thiệt thòi rất nhiều. Người khác nhìn vào người đã mua để rút kinh nghiệm.

3/ Đại lý tư vấn đểu, người dân mất lòng tin hoàn toàn vào BHNT.

Vậy nên các Cty BH chơi trò ký hợp đồng hợp tác với NH theo phương pháp bán chéo. NH thì lại dùng cách mất dạy là ép người vay phải mua BH nhân thọ mới cho vay. Phó thủ tướng vừa chỉ đạo làm rõ tình trạng ép khách của NH mua BH.

Vụ này mà làm đến cùng, qua thanh tra sẽ chứng minh được các hợp đồng BHNT mua qua kênh NH đa số là bị ép buộc, suy ra hợp đồng vô hiệu, Cty BH phải trả lại tiền cho người mua. NH phải đền hợp đồng cho Cty BH, Như vậy NH sẽ thiệt hại nặng, đáng đời NH.

chievo

Xe điện
Khả năng cao là sẽ lờ đi thôi cụ. Nếu cụ làm căng thì bên công ty BH sẽ mang vợ cụ đi khám lại. Mà 2 năm vừa rồi cụ vẫn đóng tiền bình thường đúng không
dạ em vẫn đóng tiền bình thường, 21 củ 1 năm đó ạ.

ncs

Xe buýt
dạ em vẫn đóng tiền bình thường, 21 củ 1 năm đó ạ.
BH sẽ cho vợ cụ đi khám lại và tính lại hợp đồng, lúc đó nó sẽ tính phí cao lên tuỳ kết quả khám. Ví dụ,cụ đóng 12 năm liên tiếp khi rút được lấy về số tiền đã đóng, nhưng khi khám lại có thể 20 năm mới rút được vốn.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Cụ đọc kĩ giùm em.
1. Em ko hề nói ông bà Ngoại nuôi. Mà nếu có ông bà ngoại thì cũng là ông bà của cháu, cụ đừng nói câu Ông bà ngoại tuổi gì. Già rồi còn phải nuôi cháu đó là bất hạnh và ko sung sướng gì đâu, trừ khi đường cùng bất đắc dĩ phải nuôi thôi, nên đừng dùng từ như thế, cũng ko fai tranh hay gì ở đây cả.
Nếu ck em có đi bươc nữa và có con với ng khác, thì ck e fai nuôi con đó, tiền của em có thể dùng để chi tiêu cho cả nhà đó ntn e ko biết, nhưng cụ nói là con bà kia bé hơn cần tiền hơn nên đáng dc tiêu số tiền bảo hiểm của em hơn so với con em. Cụ nói ntn thì e cũng bó tay.
Em bảo ai nuôi con cũng dc nhưng sẽ có 1 khoản để đỡ vất vả hơn, nếu bố nó ko có điều kiện để nuôi con thì sẽ là ông bà fai chịu vất vả nuôi cháu thôi. (Thực tế cv của ck em hiện tại là sẽ ko nuôi và chăm con dc nhé)_ ông bà ở đây còn có cả ob nội cơ mà. Sau cụ đọc kĩ giùm hãng rep
Sao mợ phải căng thẳng thế :))
Nói chung là lo cho con cháu cũng tốt thôi, cơ mà như thế thì chết cũng chưa hết khổ :))
Thằng chết lo thằng khiêng là lời các cụ ngày xưa nói, em chỉ nhắc lại thôi. Còn hiểu và áp dụng nó thế nào thì tùy :))

MuathuHN252

Xe cút kít
Sao mợ phải căng thẳng thế :))
Nói chung là lo cho con cháu cũng tốt thôi, cơ mà như thế thì chết cũng chưa hết khổ :))
Thằng chết lo thằng khiêng là lời các cụ ngày xưa nói, em chỉ nhắc lại thôi. Còn hiểu và áp dụng nó thế nào thì tùy :))
Cụ đọc lại cmt của cụ.rất đụng chạm. Nên e mới fai nói nhiều đó ạ.

DONALD TRAMP

Xe buýt
Nãy em vừa đi qua một văn phòng của Manulife ở chùa Láng, lại thấy thảo dân tụ tập đeo băng chữ to thể hiện ý chí rồi. Hôm nay lại có Hội Đức Thánh Láng nữa, đường đông quá là đông. Trái phiếu, bảo hiểm, dòng tiên, thẻ vàng thủy sản, doanh nghiệp đói đơn hàng đọc bảo toàn những tinh chẳng muốn nghe. Giờ còn ai băn khoăn "bẫy thu nhập trung bình" không ah? thật não nề.

TungThoc

Xe điện
Cty BHT ngày càng khó bán BH hơn trước đây vì các lý do sau:

1/ Tiền VN mất giá nhiều hơn tiền các nước khác nên nhiều người mua xong , 10 -20 năm sau rút lại đúng số tiền đã đóng, thì bị trượt giá rất nhiều, nên người khác không mặn mà mua BHNT. Người chưa mua nhìn vào để rút kinh nghiệm (20 năm trước vàng có 15 triệu 1 cây, bây giờ vàng chơn 60 triệu).

2/ Thu nhập không ổn định, nên không thể theo hết thời gian đóng phí của HĐ, hủy hợp đồng ngang nên thiệt thòi rất nhiều. Người khác nhìn vào người đã mua để rút kinh nghiệm.

3/ Đại lý tư vấn đểu, người dân mất lòng tin hoàn toàn vào BHNT.

Vậy nên các Cty BH chơi trò ký hợp đồng hợp tác với NH theo phương pháp bán chéo. NH thì lại dùng cách mất dạy là ép người vay phải mua BH nhân thọ mới cho vay. Phó thủ tướng vừa chỉ đạo làm rõ tình trạng ép khách của NH mua BH.

Vụ này mà làm đến cùng, qua thanh tra sẽ chứng minh được các hợp đồng BHNT mua qua kênh NH đa số là bị ép buộc, suy ra hợp đồng vô hiệu, Cty BH phải trả lại tiền cho người mua. NH phải đền hợp đồng cho Cty BH, Như vậy NH sẽ thiệt hại nặng, đáng đời NH.
Cụ ngủ dậy chưa? NH nó vẫn đang ép mua BHNT đấy, ko mua thì Next, NH không cho vay. Tiền và quyền trong tay nó.

firefox4

Xe điện
Sao các cụ mợ đóng nhiều năm thế? Mục đích để làm gì?
1. Nếu mục đích để bảo hiểm thì chỉ cần đóng 2-3 năm bắt buộc, xong duy trì số dư để giá trị hoàn lại của hợp đồng lớn hơn 0đ là còn hiệu lực
2. Nếu mục đích để tích lũy thì sai cơ bản, mang đi gửi tiết kiệm còn lời hơn.
Em có 2 cái HD mệnh giá 1 tỷ và em chỉ đóng có vài năm. Hàng năm sẽ có báo cáo về tình hình tài khoản bảo hiểm của mình, nếu thấy sắp về 0 thì em lại đóng bù.

holland

Xe tăng
Rất bức xúc vụ này. Mẹ ở quê tích góp được đồng nào đi gửi tiết kiệm toàn bị nhân viên ngân hàng tư vấn sang gói "bảo vệ tiết kiệm" vừa được bảo vệ vừa được lãi. Đã khuyên mẹ bỏ 1 cái đã đóng 3 năm (mỗi năm 30tr) và 2 cái đã đóng 2 năm (mỗi năm 20tr/1 HĐ). Tổng thiệt hại 170tr nhưng đau 1 lần còn hơn đau dai dẳng mỗi năm chẳng dám ăn tiêu gì đóng 70tr tiền bảo hiểm. Thực sự là tư vấn quá nhập nhằng và không rõ ràng (Đương nhiên người đáng trách nhất là mẹ em cả tin người ta nói gì cũng nghe, ký HĐ mà không thèm đọc luôn).
Khốn nạn,nó tư vấn cho ng ta sang bảo hiểm.mà không cần nghĩ xem ng ta làm gì ra 1 năm từng ấy tiền để đóng.

Tuấn 3s

Xe tăng
Nhật, Canada, Hàn Quốc, Mỹ,…
To đến mức 20 củ thì em chưa thử nên chưa biết, nhưng ba cái lặt vặt như nhổ răng khôn, sỏi thận, áp xe chân, có nằm lại bv... thì em đều đc BH trả khoảng 70% trở lên ^^ Chắc ko có nhiều thuốc hay vật gì ngoài danh mục đc trả.

phongvu199x

Xe hơi
Khốn nạn,nó tư vấn cho ng ta sang bảo hiểm.mà không cần nghĩ xem ng ta làm gì ra 1 năm từng ấy tiền để đóng.
Đúng rồi cụ. Chỉ quan tâm nói kiểu gì để ký được càng nhiều hợp đồng càng tốt. Vì mấy năm đầu không đóng nữa thì coi như mất hết, nên nó chẳng quan tâm mình có duy trì được hay không. Ai không đủ lực thì bỏ thôi

fanmu1234

Xe container
Đúng rồi cụ. Chỉ quan tâm nói kiểu gì để ký được càng nhiều hợp đồng càng tốt. Vì mấy năm đầu không đóng nữa thì coi như mất hết, nên nó chẳng quan tâm mình có duy trì được hay không. Ai không đủ lực thì bỏ thôi
Nó tư vấn tại NH nó lừa người ta đẩy toàn bộ tiết kiệm vào BHNT năm đầu. Thì coi như người ta mất trắng rồi.

Vì năm 2, năm 3 tiền đâu mà đóng

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Đơn giản là hiện tại em thấy hầu hết mọi người đều ngộ nhận về BHNT:
- Đầu tiên: Mọi người cứ nhắc đến BHNT giống như 1 cái áo giáp thần thánh vậy, có BHNT thì sẽ được bảo vệ, an toàn. Nhưng nhìn vào bản chất thì vẫn quy về tài chính thôi, nhiều khi sức khoẻ của ông còn bị giảm đi do chủ quan. Chỉ có sức khoẻ là khi ông bị ốm đau thì sẵn sàng đi bệnh viện hơn so với bt.
- Phải xem xét số tiền mình bỏ ra thì bao nhiêu phần là cho bảo hiểm, bao nhiêu phần cho đầu tư. Không ai cho không ai cái gì cả, nên phần bảo hiểm là phải đóng phí, là phí thì ko có hoàn lại, chỉ có phần đóng dư ra ngoài phí thì được tích lại giống như góp tiền thôi.
- Đau khổ nhất của BH là khi ốm đau, bệnh tật, kể cả chết đi được bọn BH nó mang ra làm hình tượng để mồi chài khách sau. Người thân chết mà được ôm cái biển nhận tiền như trúng số.
Em đồng ý với cụ, em mua Chubb mổ ruột thừa, đi nằm viện 15-20 ngày ở viện y học cổ truyền chỗ Trần Bình được thanh toán đầy đủ. Không rõ sao các cụ, mợ thanh toán bảo hiểm khó khăn vậy. Y như thớt lấy tiền trợ cấp bảo hiểm thất nghiệp cũng khó khăn vậy, trong khi vợ em lấy rất đơn giản, thủ tục nhanh chóng.

phongvu199x

Xe hơi
To đến mức 20 củ thì em chưa thử nên chưa biết, nhưng ba cái lặt vặt như nhổ răng khôn, sỏi thận, áp xe chân, có nằm lại bv... thì em đều đc BH trả khoảng 70% trở lên ^^ Chắc ko có nhiều thuốc hay vật gì ngoài danh mục đc trả.
Đó của cụ là BHYT rồi không phải BHNT. Em cũng có cái BHYT đóng 3tr5/năm, đi khám nằm viện đều được chi trả hết

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Sao các cụ mợ đóng nhiều năm thế? Mục đích để làm gì?
1. Nếu mục đích để bảo hiểm thì chỉ cần đóng 2-3 năm bắt buộc, xong duy trì số dư để giá trị hoàn lại của hợp đồng lớn hơn 0đ là còn hiệu lực
2. Nếu mục đích để tích lũy thì sai cơ bản, mang đi gửi tiết kiệm còn lời hơn.
Em có 2 cái HD mệnh giá 1 tỷ và em chỉ đóng có vài năm. Hàng năm sẽ có báo cáo về tình hình tài khoản bảo hiểm của mình, nếu thấy sắp về 0 thì em lại đóng bù.
Nếu ai cũng hiểu và thực hiện đúng như cụ thì đã chẳng bao giờ có những thớt như thế này. Những để làm được thì cũng phải có hiểu biết nhận định hoặc gặp được tư vấn viên có tâm (chắc là chẳng bao giờ có). Mua BHNT với giá trị và chi phí như cụ mới đúng nghĩa là BHNT.