[Thảo luận] Kết quả của lòng tốt thời thổ tả.

Big_D

Xe buýt
Cái xã hội đầy rẫy lũ ăn bám bẩn thỉu này đúng là ức chế thật. Mình muốn tốt, lương thiện lại phải vô tâm.
Nếu cụ có cam hành trình thì mẹ con nhà đó có mà ăn mứt.

quangboy

Xe buýt
cụ chủ gặp thị nở rồi

2 tai 8 banh

Xe container
cụ làm cái cam hành trinh ngay và luôn đi ạ
đời đôi khi oan gia lắm - làm ơn mắc oán cụ ạ

pqt

Xe hơi
Đọc xong em cũng choáng, chả biết thế nào chứ em cũng chuẩn bị thóc rùi đi làm cái cam hành trình ngay đây.
Tết nhất đến nơi rồi.....

h_mdc

Xe điện
Hôm qua em cũng gặp một vụ 2 xe máy cùng chiều va vào nhau phía trước xe em khoảng 200m, cả 2 ngã xõng xoài ra đường chẳng thấy động đậy gì. Em len lén lách qua và biến thẳng. Sau nghĩ lại cũng thấy áy náy nhưng em mà dừng lại thì chẳng biết sẽ ra sao, khéo lại mang vạ vào thân. Việc không do mình gây ra, mình lại không phải là bác sĩ thì tốt hơn là không nên dính vào.

coolpix8700

Xe ngựa
Chắc may mắn đó khó có thể gặp lại!
Nên luật pháp có nói gì, ai trong Ọp viết gì thì chắc em sẽ không dừng lại nữa!
Lão chồng lúc nói mùi rượu xông ra nồng nặc. Nghe lão chồng định bắt vạ, mụ vợ cũng nhẩy vào theo. Khi em tức quá nói đầu năm mà vợ chồng anh chị như vậy chắc năm nay nạn còn lớn hơn nhiều. Mấy người đi ven đường lúc ấy cũng hưởng ứng. Em dọa gọi xxx lão chồng lại quay sang xin.
Nhưng trường hợp em gặp phải là đứa bé chì bị hoảng vì ngã, chỉ có mụ vợ chắc xước một ít. Chứ nếu lúc ấy có người ngắc ngoải mà dừng lại, không có người làm chứng cho thì chẳng biết sự việc sẽ dẫn đến đâu!

Old car

Xe hơi
Hôm qua em sang đường chỗ nhà em,đường rộng hai chiều 45m có phân cách cứng,trời mưa đường vắng e quan sát kĩ sang rất củ từ xi nhan đầy đủ,bỗng đâu có một bác gái tầm trung tuổi đi wave phóng như bay cách mũi xe e tầm 5m,quẹt vào phân cách cứng người bay lên thảm cỏ(may cho bác).E vòng xe sang xong định đi cho đỡ rách việc,xong gấu bảo:a lại xem người ta có sao không?,vc e xuống xe đỡ nạn nhân dậy,xem xét thì không thấy gẫy xương mà chỉ bị sây xát nhẹ nên tụi e lên xe đi tiếp do đã có nhiều người đến giúp và đang vội.Lúc sau có điện thoại liên tục:Chú về xem đền tiền chiếu chụp với sửa xe cho mẹ cháu do chú đỗ xe giữa đường mẹ cháu phải tránh nên tai nạn,giờ mẹ con cháu cứ ngồi cửa nhà chú nếu chú không giải quyết cháu báo CA.Bó tay,e lúc đó đã ở xa,nên sau khi giải thích chán qua ĐT mà không được liền bảo:Thôi cháu cứ ra trình báo đi mọi việc giải quyết theo PL.Chiều tối về đ/c Trưởng phường qua nhà nói lại phải giải thich chán gia đình ấy mới tạm yên và ra về.
Qua việc của e thấy là nếu không liên quan đến an toàn tính mạng con người thì nên chọn chước chuồn là hơn.
Bảo sao giờ nhiều lúc người ta phải cố tỏ ra vô cảm. Kiểu này thì có phải nhịn ăn em cũng phải đi lắp cái CAM mới được :)).

Old car

Xe hơi
Thấy rõ hơn tác dụng của camera hành trình , các cụ nhỉ !

"vc e xuống xe đỡ nạn nhân dậy,xem xét thì không thấy gẫy xương mà chỉ bị sây xát nhẹ nên tụi e lên xe đi tiếp do đã có nhiều người đến giúp và đang vội.Lúc sau có điện thoại liên tục"

Mờ ai bảo cụ để lại số a lô ????
Chắc mấy cụ bán CAM thuê cụ PR hả :D?

Bo_Tun

Xe buýt
Cụ chủ bị giống bạn em, có một chị đi va vào cái xe 2b khác ngã lăn ra đường. Đứa bạn em đến hỏi thăm thế nào mà được nhà chị ý yêu cầu phải cun cút đưa chị gái đi chiếu chụp đầy đủ mặc dù nó chả đâm vào chị ý.

Ác thì có ác thật nhưng đúng là có lúc thấy tai nạn phải ngó lơ :)

pooka

Xe container
Lần sau thấy tai nạn đề nghị các cụ không được xông vào cứu , nhất là nạn nhân đã nằm hoặc bất tỉnh
Rút điện thoại gọi cho bên cấp cứu 115 hoặc công an phường đến .

Lý do :
1- Các cụ không đủ phương tiện cấp cứu và kỹ năng cấp cứu đúng như của y tế .
- Nếu chấn thương vùng đầu hay cổ thì phải giữ nguyên tư thế đầu và cổ chứ không được bế thốc lên .
.Vì đã chấn thương nội sọ khi bị thay đổi tư thế đầu có thể làm tăng áp lực nội sọ => tèo
.Gãy cột sống cổ : bế lên làm đứt luôn ống tủy => tèo
.Gãy xương đùi và xương lớn khác : Thường nạn nhân rất đau , gãy xương đùi vì quá đau có thể gây tụt huyết áp ( sốc do đau ) , nếu được nẹp cố định để ổ gãy không di động thì nạn nhân sẽ giảm đau rất nhiều , nhưng không biết cứ bế nạn nhân lên , đầu xương gãy di động chọc vào phần mềm và thần kinh làm nạn nhân đau quá , choáng => tụt huyết áp => không được cấp cứu ngay tại chỗ là tèo
-Nếu có bị tụt huyết áp hay nghẹt đường thở thì bên cấp cứu 115 họ có thuốc và dụng cụ xử lý . Vậy Tốt nhất để bên y tế họ làm
2- Không có ai làm chứng cho các cụ : Nên mang vạ oan rất dễ xảy ra .

Chỉnh sửa cuối:

dalamaco

Xe buýt
làm cái camera hành trình cụ ợ :|

dalamaco

Xe buýt
Lần sau thấy tai nạn đề nghị các cụ không được xông vào cứu , nhất là nạn nhân đã nằm hoặc bất tỉnh
Rút điện thoại gọi cho bên cấp cứu 115 hoặc công an phường đến .

Lý do :
1- Các cụ không đủ phương tiện cấp cứu và kỹ năng cấp cứu đúng như của y tế .
- Nếu chấn thương vùng đầu hay cổ thì phải giữ nguyên tư thế đầu và cổ chứ không được bế thốc lên .
.Vì đã chấn thương nội sọ khi bị thay đổi tư thế đầu có thể làm tăng áp lực nội sọ => tèo
.Gãy cột sống cổ : bế lên làm đứt luôn ống tủy => tèo
.Gãy xương đùi và xương lớn khác : Thường nạn nhân rất đau , gãy xương đùi vì quá đau có thể gây tụt huyết áp ( sốc do đau ) , nếu được nẹp cố định để ổ gãy không di động thì nạn nhân sẽ giảm đau rất nhiều , nhưng không biết cứ bế nạn nhân lên , đầu xương gãy di động chọc vào phần mềm và thần kinh làm nạn nhân đau quá , choáng => tụt huyết áp => không được cấp cứu ngay tại chỗ là tèo
-Nếu có bị tụt huyết áp hay nghẹt đường thở thì bên cấp cứu 115 họ có thuốc và dụng cụ xử lý . Vậy Tốt nhất để bên y tế họ làm
2- Không có ai làm chứng cho các cụ : Nên mang vạ oan rất dễ xảy ra .
luật dạy thấy người phải cứu cụ ạ :(( thậm chí máu chảy ít thì cầm máu trực tiếp, máu chảy nhiều thì cầm máu gián tiếp + garo :( không cứu lại dính án hình sự đấy cụ :(
Theo quy định tại Điều 102 Bộ luật hình sự (BLHS): "Người nào thấy người khác đang ở trong tình trạng nguy hiểm đến tính mạng, tuy có điều kiện mà không cứu giúp dẫn đến hậu quả người đó chết, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến 2 năm hoặc phạt tù từ 3 tháng đến 2 năm. Nếu người không cứu giúp là người là người đã vô ý gây ra tình trạng nguy hiểm hoặc là người mà theo pháp luật hay nghề nghiệp có nghĩa vụ phải cứu giúp thì bị phạt tù từ 1 năm đến 5 năm".
hic hic

HoangThu18

Xe máy
hợ hợ, anh em còn gặp trường hợp dị hơn thế này nhiều. Lúc đo coi như mình đen đủi.

namdu

Xe buýt
Em bổ sung: với tình hình XH loạn lạc như hiện nay thì trước khi tiếp cận nạn nhân cần rút điện thoại ra chụp nhanh 5-6 kiểu ảnh hiện trường. Tốt nhất là lắp cam hành trình cho 4b, Dual cam thì càng tốt ạ (các cụ đừng hỉu nhầm e tiếp thị Cam nhé :D)
Mừng cụ chủ thoát phiền phức, e thấy có 2 cái thuận cho cụ chủ trong tình huống này:
1. Gần nhà nên bọn gấu mèo cáo chồn không dám a dua, làm càn
2. Hai mẹ con nạn nhân cũng thuộc tuýp lành, kg đến mức mất nhân cách
Chứ nếu như bối cảnh xảy ra ở một địa bàn khác, nhiều hổ báo cáo chồn, nghẹo....thì e nghĩ cũng mệt lém ạ
Chúc mừng cụ chủ

Chỉnh sửa cuối:

hanoistreet

Xe tải
Có cảm giác cụ chủ ko trung thực cho lắm. Cụ lái xe qua đường ko quan sát làm bà kia đâm tránh ko kịp đâm vào dải phân cách. Đấy là lời cụ kể chứ em ko chứng kiến cũng ko liên quan. Cụ lên đây lu loa tại bà kia nhưng lờ đi hiện trường. Đường to thế ai cũng đi nhanh, sang đường phải nhường chứ gặp oto là đâm rồi đấy.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
luật dạy thấy người phải cứu cụ ạ :(( thậm chí máu chảy ít thì cầm máu trực tiếp, máu chảy nhiều thì cầm máu gián tiếp + garo :( không cứu lại dính án hình sự đấy cụ :(
Theo quy định tại Điều 102 Bộ luật hình sự (BLHS): "Người nào thấy người khác đang ở trong tình trạng nguy hiểm đến tính mạng, tuy có điều kiện mà không cứu giúp dẫn đến hậu quả người đó chết, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến 2 năm hoặc phạt tù từ 3 tháng đến 2 năm. Nếu người không cứu giúp là người là người đã vô ý gây ra tình trạng nguy hiểm hoặc là người mà theo pháp luật hay nghề nghiệp có nghĩa vụ phải cứu giúp thì bị phạt tù từ 1 năm đến 5 năm".
hic hic
He he vấn đề là e éo thấy cơ, thế cho nên vẫn phải ngoảnh mặt làm ngơ. Ng tốt phải là ng có ít tiền ạ

xe than

Xe tăng
Cụ chủ thoát khỏi phiền toái là may rồi.

pooka

Xe container
hic hic
Vấn đề là có biết cứu đúng cách không , có đủ phương tiện để bảo đảm an toàn không
Ví dụ người ta đang chấn thương đầu hay cổ , cứu mà cứ bế xốc lên có khi nạn nhân tèo luôn thì sao .
Rút điện thoại ra gọi là một cách cứu đúng , tránh sai lầm ạ

minck

Xe container
hic hic
Cụ lại đem nuật ra doạ AE rùi...Nuật bảo "Thấy" nhưng người ta bảo Éo "thấy" thì làm gì dc người ta??? Dồi thế nào là "Có điều kiện"???
Nếu ko liên quan đến mình thì cũng phải xem "Có điều kiện" cứu giúp ko đã...Phòng lại gặp tai hoạ...