[CCCĐ] Kenya - chuyến đi của kẻ liều mạng

i10

Xe tải
Phát chương trình gì thế cụ?
E theo dõi theard cụ, và hqua vô tình thấy VTV2 phát chương trình: Hành trình khám phá - Khám phá đất nước Kenya, do anh Lê Anh dẫn (đoàn VN sang khá đông 7-8 người j đó, có cả 3 mợ ạ). Quay đúng cảnh về nhà của ng Ms, chợ và cũng thi nhảy như cụ. :) E hóng từng bài của cụ nên nhớ rõ.

E theo dõi theard cụ, và hqua vô tình thấy VTV2 phát chương trình: Hành trình khám phá - Khám phá đất nước Kenya, do anh Lê Anh dẫn (đoàn VN sang khá đông 7-8 người j đó, có cả 3 mợ ạ). Quay đúng cảnh về nhà của ng Ms, chợ và cũng thi nhảy như cụ. :) E hóng từng bài của cụ nên nhớ rõ.
Em cũng vừa xem clip đó. Đấy là đoàn làm phim của VTV 2. Cơ bản là đúng như những gì họ đã ghi lại, nhưng chú thích làng Massai Mara là ko đúng. Maa sai Mara ( đây mới là tên đúng ) là một địa danh của khu bảo tồn rộng hơn 1500km2 nghĩa là nó rộng hơn cả HN và Hà tây cộng lại. Trong khu vực này có rất nhiều những ngôi làng của người Maa sai sống rải rác trong đó có một vài ngôi làng họ có đón du khách đến thăm. Để dễ hình dung thì Khu vực đó giống như tỉnh Hà giang, người Maa sai giống như cộng đồng người Mông và chỉ một vài ngôi làng người Mông họ đón khách du lịch mà thôi

Trong clip đó thì Lê Anh nói điều này là rất chính xác : " tôi ko hiểu khi ở trong khu bảo tồn này nếu ko ngồi trên chiếc xe Jeep và mang theo lương thực thì kết quả sẽ như nào". Câu trả lời cực đơn giản thôi: chúng ta cầm chắc cái chết vì dã thú. Suốt một ngày quần thảo trên thảo nguyên Francis chỉ cho em xuống đi tè đúng 2 phút sau khi ông ấy tìm được một bãi đất trống và đã xuống trước xem xét kiểm tra kỹ lưỡng quanh khu vực đó.

Lúc này đã gần 4h chiều, bọn em đang ở sâu trong vùng lõi của khu bảo tồn khoảng 100km trong khi đó 6h30 tối là khu bảo tồn đóng cửa, tất cả các phương tiện phải rút hết ra khỏi khu bảo tồn. E đã bắt đầu thấy rất tâm tư. Francis thì liên trấn an em : chỉ khoảng đến 4h30 là chúng ta sẽ tìm được chúng nó. Em hỏi : tại sao? " vì khi đó nắng đã dịu và bọn sư tử sẽ bắt đầu rời khỏi nơi trú ẩn để chuẩn bị cho cuộc đi săn mới ". Tuy nói cứng như vậy nhưng em thấy Francis cũng bắt đầu tâm tư ko kém gì em.

eduemail

[Tịch thu bằng lái]
Chuyến đi này cũng nguy hiểm và gian truân lắm cụ nhỉ

Bất chợt em nhìn thấy một cái xe Jeep đang đỗ im phắc bên cạnh một cái lùm cây cao giữa đồng cỏ cách xe em khoảng gần 1km. Đúng là địa hình mà Francis vẫn nói, em bảo Fran: ông nhìn kìa chỗ cái xe đang đỗ. Fran vớ lấy ống nhòm quan sát và nói như reo lên : ít nhất là có 2 con ở đó. Xe bọn em lao vội đến chỗ bọn sư tử nằm. Và thực tế thì còn hơn cả thế

Chưa đến chỗ chiếc xe kia đang đỗ em đã gặp hai con sư tử cái đang nằm phơi mình trên mô đất giữa bãi cỏ. Francis cho xe nhẹ nhàng tiến sát đến gần chỗ chúng nằm và thì thầm bảo em: ko được dùng flash và tuyệt đối ko gây tiếng ồn. Nhìn chúng nó hiền lành như những con mèo, khác hẳn lúc đi săn mồi

bỏ qua hai con giặc cái này, bọn em đi đến chỗ chiếc xe kia đang đỗ. Tim em tưởng chừng như bị bóp nghẹt lại, ko thể thở được: trước mặt em ko phải là hai con mà là một đại gia đình chúng nó luôn

Cả một đàn sư lử lốc nhốc cả sư tử đực, cái, con nằm trườn ườn ở lùm cây. Francis đỗ xe gần đến mức em còn ngửi thấy mồi hôi thối nồng nặc từ cái mồm chúng nó mỗi khi nó ngoắc ra ngáp. Ảnh chụp có thể nhìn rõ từng con ruồi đậu trên mặt con sư tử được. Xe em chỉ cánh chúng nó chừng 3m, cảm giác như ống kính tê lê sắp chạm cả vào râu chúng nó :-j

pisces_hn

Xe container
Lợn rừng thì cũng nhiều vô kể, Sao lại bất công thế chứ. Chỗ thì hoang dại bầy đàn ko ai thèm đoái hoài, chỗ thì toàn phải ăn thịt tăng trọng với bơm nước

Chỉ cần cụ sang vài lần nữa dậy họ oánh tiết canh là thấy nó ít ngay ạ.

ngoduythu

Xe đạp
Tàu ngầm otofun lâu rồi, nay cháu phải đăng ký tài khoản để vào tham gia với các cụ
Chuyến đi của cụ quá tuyệt vời, cụ cũng quá tuyệt vời, cháu sẽ cố gắng để tương lai gần nhất để có được những trải nghiệm như thế :)