[CCCĐ] Kenya - chuyến đi của kẻ liều mạng

Chui vào bên trong chỉ 5 phút là em suýt chết sặc phải ngoi ra ngoài đớp không khí vì ko thể chịu nổi mùi ám khói, mùi hôi, mùi...tóm lại là đủ thứ mùi. Giờ em cũng đã hiểu phần nào vì sao Kenya có nhà vô địch thể giới chạy 1500m ( anh ấy được phong anh hùng dân tộc Kenya )

vòng thứ ba là khu vực nhốt gia súc. Cậu tù trưởng giới thiệu : " this is our bank " đầu tiên em nghe mãi ko thể hiểu từ bank nghĩa là gì vì trong ngữ cảnh đó em ko thể nghĩ ý nó muốn nói đó là ngân hàng của chúng nó. Sau nó phải giải thích đây là nơi cất giữ của cải, tiền bạc của chúng tao thì em mới hiểu ra....=)). Bố khỉ. Nó chui vào và say sưa nói làm em cũng phải chui vào theo. Phân gia súc ngập hết cả giày luôn. Chỗ này chỉ có phân....và phân nên em miễn chụp.^:)^

Thăm thú làng xong cậu thủ lĩnh nói : " Th, giờ tao sẽ đưa mày đi thăm cái chợ của người MS chúng tao. Tất cả những đồ vật bán ở đó đều do phụ nữ và trẻ con ở đây tự tay làm ra. Mày có thể mua cái gì đó hay ko nếu mày ko thích. Nhưng nếu mày ko muốn mua gì thì tao nghĩ mày nên ủng hộ cho những người phụ nữ và trẻ con ở đây 10$. Chúng tao đang quyên góp để ước mơ xây một ngồi trường riêng cho chúng nó. Chính Phủ thì ở quá xa và cũng chả giúp gì cho chúng tao cả ". Mệ, làm kinh tế khéo như một thương nhân và đặt vấn đề chuyên nghiệp như một chính khách vậy là sao? Liệu có phải là dân MS thật không hay là lại giống như mấy ông lang dân tộc giả cầy ở xứ Vịt thì chít cha. E mới hỏi: " sao mày còn trẻ mà đã là leader của mọi người ở đây và tại sao mày lại có thể nói tiếng Anh tốt như vậy" thì được trả lời : "tao là con trai tù trưởng ở đây. Ông ấy có 5 vợ và tao là con trai trưởng. Tao được cho đi học ở trường Dòng của Hà Lan từ nhỏ". Ah, nó phải như thế chứ !!! Ở Kenya 75% người dân theo đạo thiên chúa các cụ ạ. Còn lại là đạo Hồi

gọi là cái chợ cho nó sang mồm chứ thực chất nó chỉ là khu đất trống thả bò ngay ngoài hàng rào. Trên khu đất đó người ta làm mấy cái sạp tạm bợ bằng cây que. Hàng hóa là những dăm thứ hàng lưu niệm ko được tinh xảo cho lắm nhưng được cái là handmade và 100% ko phải hàng của Hồ cẩm đào và đó mới là điều làm em thích nhất.
Cái chợ nằm bên kia hàng rào sau lưng anh chàng này, chui qua cái " cổng " kia là đến chợ :))

F.ACURA

Xe container
chú này say sưa giới thiệu về cách làm và các vật liệu làm nhà. Nhưng có điểm mấu chốt là việc làm nhà toàn bộ là do phụ nữ đảm trách, cánh đàn ông MS suốt ngày chỉ tung tẩy cái cây gậy trong tay rồi túm tụm tán phét thôi. Sống thế mới là sống chứ, chả bù cho đàn ông Việt cắm đầu vào lo đô lên với chứng khoán xuống :))

Với còm này của cụ, e đã thấy đc "chân trời mơ ước" của mình, tks cụ :))

Ra chợ em mới được gặp người già và trẻ con ở đây. E đã bị ám ảnh bởi ánh mắt của họ nhìn em. Thực sự là rất ám ảnh !!! Mọi người vất vả quá mà em chả có thể giúp gì cho họ.