[CCCĐ] Kenya - chuyến đi của kẻ liều mạng

Sau khi Francis vào đặt vấn đề và giới thiệu, đồng chí con trai của tù trưởng ra chào em. Tất nhiên sau khi em nộp tô đủ 20$ thì câu chuyện mới tiếp tục. Câu đầu tiên của hắn ta là câu hỏi: " mày là người nước nào" e trả lời là người Việt Nam. Một thoáng nhíu mày ( chắc cũng éo biết Vn nằm ở cái lỗ nào), nhưng thằng cu này khá lịch sự: " tao hỏi vậy là vì có một số khách Nhật Bản và Trung quốc đã đến đây nhưng tiếng Anh của họ kém lắm ko hiểu được những gì chúng tao nói, còn mày thì sao ? " ah, cái này thì nó nói đúng, nói theo ngôn từ của bọn ofer là chuẩn cmn òi. Tàu khựa tính giề =))

Cậu con trai tù trưởng bắt đầu kể cho em nghe về lịch sử, truyền thống văn hóa của người Maasai. Cơ bản giống như những gì Francis đã kể cho em nghe. Chỉ có vài thông tin khác nhưng rất thú vị, ấy là họ rất tự hào khi người Maasai là nhân tố chính trong cuộc đấu tranh giành độc lập với thực dân Anh. Người MS là những chiến binh rất dũng cảm và thiện chiến, đàn ông không phải làm những công việc trồng trọt hay việc nội trợ mà chỉ có chăm sóc đàn gia súc, sẵn sàng chiến đấu với thú dữ và các bộ lạc khác. Mỗi đêm họ sẽ cắt cử ít nhất 4 người đàn ông để canh gác cho làng, mỗi người có thể lấy tối đa 4 vợ. Đặc biệt, trong cộng đồng của họ hiện nay vẫn thực hiện giống như thời kỳ đồ đồng: hàng hóa tự sản xuất ra và khi cần họ sẽ trao đổi : hàng hóa - hàng hóa chứ không phải là công thức : H- T-H như kinh tế chính trị các cụ đang được nhồi sọ. VN ta mới đang dò dẫm xây dựng chủ nghĩa xã hội chứ đừng nói đến xây dựng chủ nghĩa cộng sản. Người MS đã làm xong chủ nghĩa cộng sản. Cậu tù trưởng nói: "khi mày gặp một người đàn ông MS, mày đừng hỏi anh ta có bao nhiêu tiền hay có bao nhiêu con bò, con cừu...bởi tất cả thuộc về mọi thành viên trong làng. Mày chỉ nên nên hỏi anh ta có bao nhiêu vợ và có bao nhiêu đứa con, đó là thứ duy nhất anh ta có thể sở hữu riêng". Quá đặc sắc và đậm đà bản sắc phải ko các cụ?

Và còn chi tiết này nữa làm em càng ấn tượng sâu sắc về nhân sinh quan của họ. Sau câu chuyện rất dài về đủ thứ, kể cả chuyện xung đột, đánh nhau giữa các bộ lạc.....em mới hỏi: "tao ở đây rất nhiều ngày nhưng có một điều tao đang thắc mắc ấy là tao chưa nhìn thấy một cái nghĩa trang nào cả. Vậy khi có người chết chúng mày sẽ làm gì? Cậu kia liền ồ lên vô cùng tâm đắc và nói : " một câu hỏi vô cùng ý nghĩa, kể cả người châu Âu cũng ko thấy ai hỏi chúng tao câu này dù chúng tao rất muốn nói. Chúng tao tự coi mình là một phần của thiên nhiên, của trời đất này. Khi sống chúng tao gắn bó với thiên nhiên. Khi chúng tao chết sẽ mang thi thể bỏ vào rừng sâu để chúng tao có thể sớm hòa tan vào đất trời." Ra là vậy !!! Em mới bảo cậu ta: ở Châu Á có người Tây tạng cũng có quan điểm giống như chúng mày, khi chết họ không bury đâu. Văn hóa đúng là ko biên giới phải ko các cụ.

Cuối cùng trước khi kết thúc màn chào hỏi dài cả đôi tiếng đồng hồ là màn nhảy múa truyền thống. Điệu nhảy này chỉ dành cho những người đàn ông trưởng thành. Nó được dùng khi chào đón khách quý, khi có lễ hội hay khi chuẩn bị cho cuộc chiến đấu sắp diễn ra. Những người đàn ông xếp thành một hàng ngang và lần lượt nhảy trong khi những người khác hú hét bằng những giai điệu vô cùng kích động, những âm thanh chúng ta đã được nghe nhiều qua phim ảnh. Khác với chúng ta thường làm, họ bật nhảy nhưng ko được chùng gối để lấy đà mà đứng thẳng người để bật lên. Ai bật càng cao thì càng chứng tỏ người đó nhiều sức mạnh và càng có nhiều cơ hội để có thêm bạn gái ( cái này chắc giống ông nào người Mông thổi khèn càng giỏi thì càng lắm bạn tình )

Nếu chỉ xem bằng ảnh và nghe tả bằng mồm của em thì các cụ chưa thể lĩnh hội hết được cái thần của điệu nhảy này, bởi tai các cụ ko được nghe những âm thanh của những điệu hú hét bằng lưỡi rất kích động

E bị lôi ra bằng được để nhảy với họ. Bọn khốn đã cười không khép được mồm khi thấy em chùng gối lấy đà và bắt chước em =))=))

Quá tuyệt. E chỉ biết nói câu đó thôi

toyo_zace_ta

Xe buýt
Hàng may sang đây chắc móm nặng, em thấy quần áo toàn quấn quấn nhẩy.

ductm.fox

Xe tải

toàn các loại mãnh thú như này thảo nào bạn được bảo vệ kỹ như nguyên thủ. Lỡ xảy chân ngã xuống dòng sông này thì trong tích tắc bạn sẽ vĩnh viễn biến mất
Giọng văn của cụ chủ hay thật, chúc cụ chủ sức khoe để đi thật nhiều nơi, chụp được nhiều ảnh để anh em chiêm ngưỡng

Ước gì em được một lần sang đây cụ chủ nhỉ
cụ đã có yếu tố quan trọng nhất : đó là ước mơ. Có ước mơ và có khát vọng em tin là cụ sẽ làm được. Cái cụ thiếu chỉ là một chút máu liều thôi.:-bd. Chúc cụ sớm đạt được ước mơ của mình.

Giọng văn của cụ chủ hay thật, chúc cụ chủ sức khoe để đi thật nhiều nơi, chụp được nhiều ảnh để anh em chiêm ngưỡng
Cám ơn cụ. Kế hoạch tiếp theo của em sẽ là khu vực Nam Mỹ : Bolivia, Peru, Ecuador...nơi sinh sống của những bộ lạc da đỏ. E lại tiếp tục để dành tiền để đi cho thỏa chí, còn sức khỏe thì chưa bao giờ là vấn đề, e toàn bị khổ vì khỏe. X_X

ductm.fox

Xe tải
cụ đã có yếu tố quan trọng nhất : đó là ước mơ. Có ước mơ và có khát vọng em tin là cụ sẽ làm được. Cái cụ thiếu chỉ là một chút máu liều thôi.:-bd. Chúc cụ sớm đạt được ước mơ của mình.
Gấu nhà em cũng đã sang đây cách đây 3-4 năm rồi cụ chủ ah, em thì chưa có dịp

Mợ Anh

Xe hơi
Thực ra đó là điệu nhảy truyền thống của người Maasai thôi mợ ạ. Một điệu nhảy vô cùng nổi tiếng. E sẽ nói kỹ hơn ở các còm sau

Vâng, ước gì em có thể làm được điều đó. Có rất nhiều người em đã phải mang ơn họ, nhất là Francis người đàn ông khả kính.
Em đợi com của cụ ạ.