[CCCĐ] Kenya - chuyến đi của kẻ liều mạng

Ra khỏi khu bảo tồn lập tức những hình ảnh quen thuộc, những hình ảnh một Kenya rất khác nhưng là thực lại xuất hiện qua ô cửa kính xe : sự nghèo khó. Có vẻ như du lịch chưa giúp gì cho đại bộ phận người dân sống gần các khu bảo tồn. Nhưng điều đó càng làm em khâm phục ý thức của người dân bên đó hơn. Họ tuyệt nhiên không xâm phạm vào những khu vực đã được bảo vệ. Điều này dân ta còn phải học họ rất nhiều

chithien

Xe hơi
Thêm ảnh nữa đi cụ, chúc cụ có chuyến đi vui vẻ

Quangtrunghp

Xe tải
Dân Tàu sang đây du lịch khá nhiều, dân Việt thì chưa có nên đi đâu gặp ai từ nhân viên hải quan đến nhân viên khách sạn, bán hàng đều chào em : ní hảo. Thế mới căm. Thậm chí có một đồng chí là ma na ger đàng hoàng sau khi bị em chỉnh đốn: tao là người Việt Nam nó liền liến thoắng : Oh, VN. Vn đang đánh nhau rất ác liệt đúng ko? Tao xem tivi thấy máy bay ném bom rất nhiều. E cáu quá nên chửi thề : mẹ mày, đấy là những thước phim ví dụ về lòng yêu nước và lòng dũng cảm, mày hiểu chưa? còn chúng tao hòa bình 40 năm nay rồi, mày không thấy tao sang nước mày chơi đấy à? Mệ, thế đấy. Thế mà các cụ cứ bảo là thời đại thông tin với thế giới phẳng. Phẳng cái lìn í,
Em thích nhất đoạn này của cụ trong trang này

Bí thư thôn

Xe tải
Quá hay luôn cụ ơi. Tối em sáng biển với cụ

Damancuc

Xe hơi
Tiếp đi cụ ơi, hôm nay chưa thấy phọt thêm tý nào

kpt.lh

Xe đạp
Em tưởng cụ đi với mợ áo ấm màu hồng chứ ạ. .

koala_benho

Xe tăng
Bác kể chuyện hài hước và thật hấp dẫn. Đúng là liều ăn nhiều, bác được nhiều trai nghiệm quý báu mà không phải ai cũng có.

Tamsach

Xe tăng
thớt của cụ hay quá

ib-anhvu

Xe tải
Em cũng rất thích đi Africa nhưng chắc còn lâu quá. Đich ngắm của em là National Park Tanzania. Đc đi Safari một lần là em mãn nguyện lắm rồi.

Trở lại vấn đề, em đã từng làm việc với rất nhiều các bạn đen thời còn SV nên em có thể nhận xét như sau.

• Tình hình thì khá hiền lành, nói chung là đầu óc đơn giản. Bảo sao làm vậy chứ không thông minh, nhanh nhẩu đoảng. So IQ thì thua xa dân Âu Á. Theo em thì cũng không phải các bạn đen tốt tính, ngoan đạo đâu mà thực ra muốn bon chen thì cũng phải có cái đầu. Các cụ đừng có lôi mấy vị như Obama hay là Nelson Mandela ra để bảo là làm gì có chuyện đó nhé. Ở đây nói về mặt bằng chung.

• Tám chuyện thì cực giỏi, kể cả đàn ông. Cứ mấy anh đen tụm lại thì cũng thành cái chợ được rồi.. Ít ngại ngùng, không hay xấu hổ lại thêm khoản ch.. to nên mặc dù da đen nhưng các bạn hào nhập trong XH mới khá nhanh, cả về mặt ngôn ngữ lẫn lối sống ở địa phương. Cái này thì mấy ông VN và châu Á nói chung là kém xa.

• Cao, to, khỏe, răng trắng nhưng làm việc thì cũng lười. Làm việc không sợ việc nặng sợ khó sợ khổ như mấy bố VN nhà mình nhưng bảo tự giác chăm chỉ thì không. Có lẽ vậy mà đất nước các bạn cũng còn xếp sau VN.

Đây là con xe em thuê khi di chuyển đến các địa điểm đã fix trước. Nó là một con xe kiểu 16 chỗ từ đời Tống, ko điều hòa, kính thì quay tay. Khi đi trên đường lúc nào nóng quá thì lại phải hạ kính xuống tí cho mát, bụi quá lại phải quay tay. Đoạn nào đường đất gặp xe ngược chiều bụi mù thì quay tay chối chết.

Em xin nói thêm vè bác tài xế kiêm hướng dẫn viên của em. Francis, người đàn ông 57 tuổi khả kính và vô cùng giàu kinh nghiệm trong việc đi săn tìm các loài thú hiếm. Bác ấy nói tiếng Anh vô cùng hoàn hảo, trách nhiệm chu đáo với e như một thằng em trai

Francis đã góp phần làm cho người dân bản địa...bớt xấu xí hơn trong mắt em ( vì cái thói chụp giật trong buôn bán )

Địa hình của Kenya khá nhiều hình thái. Tại công viên Ark park thì toàn là đất đồi sỏi, với những bụi sim mua um tùm giống y chang những vùng núi phía bắc nước ta. Nếu như không giới thiệu thì có lẽ xem ảnh người xem sẽ nghĩ đó là địa phương nào đó ở Cao Bằng Bắc Cạn...Nhưng chỉ đi được vào chục km thì phong cảnh đã hoàn toàn khác. Những cánh đồng cỏ mêng mông, những cây rừng cao, có gai, tán tròn đúng đặc trưng của Châu Phi