[Funland] Kể tên môn học vô dụng nhất khi học đại học của các cụ là gì?

mazda3_pro

Xe lăn
20 năm trước, Em học ngành kinh tế, mà không hiểu học lập trình pascal để làm gì? hay chương trình học của VN mục đích để sinh viên lãng phí thời gian, mục đích làm ngu dân trí đi nhỉ, đến bây giờ em vẫn ko hiểu là dân học về kinh tế thì cần phải học lập trình để làm gì? Hay do em ngu? Không biết bây giờ thế hệ trẻ còn phải học những cái ko thuộc ngành mình học xong ra đi làm không.

Đừng cụ nào nói là học lập trình để luyện não nhé, đến đại học rồi mà não còn ngu thì nên đi bốc vác luôn.
Pascal có 1 chỉ.
mấy cái môn vô bổ nhưng 5-6 chỉ sao ko liệt kê vào? cái đó mới thật sự là tốn thời gian, chứ 1 chỉ nhằm nhò gì.

IP man

Xe lăn
Nếu cụ sau học lên Ths, NCS thì đều dùng đến sác xuất thống kê. Mỗi tội bây giờ có phần mềm làm sẵn cho mình.
Phần mềm nó chạy số liệu, còn để đọc được kết quả số liệu thì nó là trình độ khác.
Giống như làm 1 cái xét nghiệm y tế thì 1 ông kỹ thuật viên trình độ trung cấp làm ngon, nhưng để đọc được kết quả thì phải là bác sĩ ăn học gần chục năm.
Xác suất thống kê nó là môn học cơ sở của phân tích định lượng - quantitative analysis. Bọn Tây nó thích tranh luận trên cơ sở số liệu thì nó mới thuyết phục, thắng thua cũng tâm phục khẩu phục. Đó mới là tư duy khoa học.
Còn mấy ông Óp phờ Anamit cãi nhau toàn theo kiểu cảm tính, “cái gì tau thấy mới là nhất” thế nên cứ cãi được dăm ba câu là quay ra chửi nhau liền ;))

mabu44

Xe điện
Khi ở độ tuổi SV thì em nghĩ mấy môn xã hội là ko vô bổ chút nào, kể cả logic học hay KTCT, Mac... đều là lý luận có mặt tích cực. EM nhớ 2 năm trước khi phân ngành thì môn toán cao cấp là khó và ít ứng dụng nhất. Sau này phân khoa vào Điện tử, Hóa, hay IT cũng ít khi dùng đến toán cao cấp, chưa nói ra trường đi làm, ứng dụng vào kỹ năng sống. Trừ một vài cụ đi sâu nghiên cứu thì em ko nói.

langtoilangtoi

Xe điện
Mỗi cá nhân dù học cùng 1 chuyên ngành nhưng lại có các sở trường sở đoản khác nhau. Cho nên, một môn học nó vô dụng với người này nhưng hữu dụng với người khác.
VD như Trương Đình Anh, dù học KTQD nhưng nhờ có mấy môn lập trình mà nhận ra đam mê rồi làm nên TTVN vang bóng 1 thời, rồi đầu quân cho FPT và thành danh.
Cho nên, các cụ thấy hợp món nào thì đầu tư cho nó thôi

haivanphe

Xe container
Thời em học ĐHBK, môn duy nhất thi lại là môn CN Mác Lê, phải nộp tiền chống trượt (gần như cả khóa bị).

Giờ F1 vào năm 1 trường Y, đang học LS Đ, CNXH Khoa học, TT HCM. hôm vừa rồi còn ngồi 1 buổi sáng học online: "Sinh hoạt chính trị đầu năm". Em ko dám nói là vô bổ với F1 vì sợ lại chểnh mảng vì các môn này đều tính điểm vào GPA ạ.

7663A18

Xe tăng
Đúng cụ ah. 0 cần học luôn.
Xưa em học Pascal và C++ nhưng sau 10 năm 0 dùng quên sạch. Giờ cần tự động 1 số khâu, vào search 1 hồi, copy phút mốt và tuỳ chỉnh tẹo theo nhu cầu thực tế của mình

Nó là 1 trang hỏi đáp rất nhiều vấn đề liên quan tới IT. search code vba để cho vào excel nhiều cụ ah.
cụ có học mà; học xong thì ai mà chả quên;
nhưng vì đã học nên cụ mới copy và tùy chỉnh được đấy;
quên là quên cú pháp thôi còn tư duy logic không quên nên mới ứng dụng được;
còn không học mà vẫn có tư duy thì là phi phàm rồi, thế gian không nhiều.

Tookies

Xe điện
Thời em học ĐHBK, môn duy nhất thi lại là môn CN Mác Lê, phải nộp tiền chống trượt (gần như cả khóa bị).

Giờ F1 vào năm 1 trường Y, đang học LS Đ, CNXH Khoa học, TT HCM. hôm vừa rồi còn ngồi 1 buổi sáng học online: "Sinh hoạt chính trị đầu năm". Em ko dám nói là vô bổ với F1 vì sợ lại chểnh mảng vì các môn này đều tính điểm vào GPA ạ.
Môn ý toàn làm tiền sv BK bằng mọi cách! Không biết hơn 20 năm rồi có gì thay đổi?
2 Vc em đang cố gắng để F1 không phải học mớ tạp nham ấy. 1 đứa đã thoát cảnh bố mẹ từng phải chịu!
Đứa sau thì tạm định hướng ngoại ngữ + các môn khoa học tự nhiên.

thangbibo1978

Xe tải
Iem học chuyên ngành kế toán nhớ mỗi TK 111 với 112

haivanphe

Xe container
Môn ý toàn làm tiền sv BK bằng mọi cách! Không biết hơn 20 năm rồi có gì thay đổi?
2 Vc em đang cố gắng để F1 không phải học mớ tạp nham ấy. 1 đứa đã thoát cảnh bố mẹ từng phải chịu!
Đứa sau thì tạm định hướng ngoại ngữ + các môn khoa học tự nhiên.
F1 nhà em học Y là quá liên quan đến khoa học tự nhiên rồi mà các môn ấy giờ còn nhiều hơn thời em học nữa ạ. Muốn ko phải học thì chỉ thể là đi du học chứ đến đại học Fulbright thì sinh viên vẫn phải học thôi.

ZOKOSPORT.VN

Xe hơi
Website
zokosport.vn
Em chưa thấy môn nào vô dụng nhất, có thể môn đó chưa thực tiễn với chuyên môn hoặc do em lười không học nên ko áp dụng được nó.

phihanhgia

Xe container
-1980 thằng em họ học khoa sử-chính trị trường ĐH tổng hợp tp. HCM, em bảo mày khùng sao đi học cái đó, nó bảo chỉ khoa đó mới có cửa vào, ưu tiên vùng sâu xa, em cứ phải tài trợ ăn uống bồi dưỡng (ít thôi, tuần 1 hôm cải thiện có chút thịt, canh xương, chai nước Tribeco gọi là, cho tiền thay dây xích, ổ líp xe đạp cà tàng)
- Nó ra trường lọ mọ xin được chân lon ton xếp hồ sơ đóng dấu huyện Nhà Bè, khi ấy khỉ ho cò gáy đất đai bạt ngàn.
- 2010 là quan to của Nhà Bè, nhà đất nội thành HCM của nó cộng lại chắc phải bằng sân bóng đá, xây cái nhà cho cha mẹ nhất làng ở Huế, 1/2 cái đình làng cũng do tiền nó, tài trợ tất cả con cháu học hết đại học, xe hơi cứ gọi là nhất Huyện khi về quê.
- Anh em lâu lâu gặp nhau, bảo mày sao không cho tao cái gì, nó bảo anh khá hơn em ! khá cái đầu cha nó, nó đi con xe bằng cả cái nhà mình tích cóp 30 năm.
- Lập nên cơ đồ bằng 1 môn học mà 30 năm trước thanh niên nào cũng lắc đầu ái ngại, là chuyện có thật các cụ ạ.
Thằng này công chức, lương và thu nhập hợp pháp ko cao, như cụ mô tả thì thuộc nhóm tội phạm chưa bị bắt. Đỏ hơn NT Tài vì chức bé hơn.
Và ku này ko phải từ 1 môn học mà từ chủ đích suy nghĩ tạo vỏ bọc đỏ cho nghề nghiệp của nó. Loại như này mỗi năm hàng chục nghìn cháu, ko hề ít, và có lẽ 5%-10% "thành công" làm giàu kiểu này. Thành công của nhóm này là có nhiều tiền và chưa bị bắt.

• Vodka
Reactions: waa

Kimdonga4

Xe đạp
20 năm rời ghế giảng đường e thấy những môn liên quan đến Đ, TT là vô dụng nhất. Mất mị e gần 2 năm. Mà những môn này thì gắt từ kiểm tra tư cách đến thi hết môn. Tỷ lệ hẹp rất cao, cứ phải tìm đến nhà thấy cô xin suốt😂

lamhoangvan87

Xe container
Như em thấy nên cho con đi học cao đẳng vì đỡ hẳn 1.5 năm học đại cương :D

suti

Xe buýt

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Khi ở độ tuổi SV thì em nghĩ mấy môn xã hội là ko vô bổ chút nào, kể cả logic học hay KTCT, Mac... đều là lý luận có mặt tích cực. EM nhớ 2 năm trước khi phân ngành thì môn toán cao cấp là khó và ít ứng dụng nhất. Sau này phân khoa vào Điện tử, Hóa, hay IT cũng ít khi dùng đến toán cao cấp, chưa nói ra trường đi làm, ứng dụng vào kỹ năng sống. Trừ một vài cụ đi sâu nghiên cứu thì em ko nói.
IT mình chưa học đến mức mô hình hoá các chu trình sản xuất kinh doanh thành các thiết bị và thuật toán thôi, riêng các cảm biến nhiệt độ, ápp suất... đưa vào số hoá cũng là giải các hàm toán cao cấp. Có điều các cảm biến này ở ta không chế tạo nên không phải giải.

Chỉnh sửa cuối:

suti

Xe buýt
Em CNTT DHBK, có một môn vô duyên nhất là Kỹ thuật nhiệt, tất cả các ngành khi học đại cương đều phải học. Khó lòi mắt, mà éo liên quan gì, cụ nào học DHBK những năm 90s vào confirm hộ em phát :)

Paracetamol87

Xe buýt
Quận Nam Từ LiêmCT1B - HD MON 29 Nguyễn Cơ Thạch,
Em k47, thời kỳ chuyển giao, cũng phải mất mấy năm nữa mới tiễn được hẳn tiếng Nga đi thì phải cụ nhỉ
Em CDB K46 đây. Học tiếng Nga F2 thầy Nhậm, thi 10 lần mới qua vì tội k chạy