[Funland] Kể chuyện về cách kiếm tiền "On Lai"

levinh05

Xe container
Năm 2003 em là sinh viên cũng kiếm online bằng cách bán địa chỉ email và phần mềm gửi email, đợt ấy sinh viên không nghĩ ra kiếm thêm và mở rộng, mấy thắng cứ 1 tuần bán được vài vụ là tiêu nhoè, mỗi bộ nhà cháu bán 350k. :D

manuever

Xe buýt
không ai chia sẻ miếng cơm của mình cho người khác đâu các cụ ạ ;)) tin em đi ;))

vasco

[Tịch thu bằng lái]
bố khỉ, vào cái wc.com toàn ảnh ảo trên mạng

hali

Xe buýt
Website
btb.vn
Em lập thớt này để hóng cách kiếm tiền "On Lai" của các cụ trong này cùng chia sẻ vì có vẻ nhiều cụ chưa nắm được cái loại này nên có những dấu hỏi cho tính thực tế. Sức em thì cũng cò con, cũng thử kinh qua vài ba thứ. Nhưng xét về một mặt nào đó em thấy việc kiếm tiền Online nó cũng không quá khó khăn. Không xét về việc đúng hay sai, hoặc chiêu trò thì mỗi tháng kiếm 15-30 củ là điều nhẹ nhàng. Em sẵn sàng chia sẻ những điều mình đã làm. Và mong rằng có cụ nào đã từng làm cùng chia sẻ kiến thức ạ.
-
CHÁU KHÔNG QUẢNG CÁO, CŨNG KHÔNG CUNG CẤP CÁC DỊCH VỤ GÌ Ở THỚT NÀY. NÊN CÁC CỤ ĐỪNG BẢO CHÁU QUẢNG CÁO TRÁ HÌNH. :D
-
Cháu chỉ đưa ra một số case đã làm, và đã có hiệu quả. Tất nhiên trong hiện tại một số cái vẫn đang vận hành. Nhưng vấn đề cháu đưa ra là hình thức. Chứ nếu đi theo thì chưa chắc đã hiệu quả. Vì trong hiện tại nó sẽ hơi cũ.

1. Cháu bán ebooks dạo cho Tây: Cái này cháu làm từ 2009. Điều này các cụ hỏi tại sao lại là ebooks dạo. Vì bọn Tây ebook nó cũng đắt đắt ngang ngửa với bìa cứng. Nhất là các cuốn trong ngành Y. Có những cuốn lên đến hàng ngàn Obama. Mà việc đầu tư cho bán dạo này nó không tốn kém về kinh tế quá nhiều với người triển khai chỉ là lọ lọ tìm, tải và viết lại nội dung (đôi khi là coppy & paste). Cứ định giá mỗi cuốn như vậy tầm 10-20 Obama. Chăm chỉ trong vòng 3 tháng để làm nội dung (tầm 2000-3000 cuốn) thì các cụ cứ yên tâm sau 3 tháng là bắt đầu có xèng rồi. Hồi đó có ngày cháu kiếm được 150 Ôbama.
tailieuplus.com (Đây là một dẫn chứng cho thực tế mỗi ngày kiếm được tầm 30-50 obama của thằng em cháu. Của cháu thì cháu dấu đã ;)) ).

2. Cháu bán cuộc gọi cho người Việt.
Cái này đáng lẽ cháu để sang thứ 3 thứ 4 gì đó. Nhưng có vẻ nhiều cụ nghĩ cháu chém gió. Cái này đơn giản ạ.
2013 cháu làm dịch vụ quảng cáo Google (thực ra cái này cháu tiếp xúc từ 2009 cái hồi Gu gồ toàn rặt tiếng anh) để phục vụ cho cái bán ebook. Khi nhận lời một số người trong dịch vụ thông hút bể phốt có cụ nào làm google Adwords xác nhận cho cháu phát là giá từ khóa của mảng này hiện tại phải tầm 150k - 200k/ nhấp chuột. Hồi đó cháu ôm top cho 2 đơn vị (tất nhiên là dùng tiểu xảo) vì mỗi ngày chi phí cho dịch vụ này nếu đứng top1 của Google Adword cũng phải mất 4 củ - 6 củ. Vì vậy việc sử dụng tiểu xảo nở rộ. Cháu đứng ra nhận ôm 2 top cho 2 cty mỗi ngày cháu lấy 4 củ cho 2 cty. Trừ chi phí mỗi ngày được 2 củ. Mỗi tội cứ 8h sáng cắm mặt vào máy tính - 5h chiều mới rời *** ra. Cháu làm 2 tháng chán quá nên nghĩ cái khác. Đó là bán cuộc gọi. Cháu đầu tư cho 3 đứa em thực hiện SEO mấy từ khóa đó để lên top google và thỏa thuận với mấy cty đã dùng dv adwords với giá 200k/cuộc. - Vẫn còn cái web williamcuong.com. Lưu ý cháu không nhận dịch vụ này và không liên quan đến cái quảng cáo google vào thời điểm này. Đỡ các cụ mợ bảo cháu quảng cáo trá hình.

3. Em bán tài liệu cho sinh viên và nghiên cứu sinh 2009

Cái này cũng chẳng có gì to tát lắm. Nhưng nó là cái khởi nguồn cho cái 1 (bán cho Tây). Thời sinh viên cháu học KTQD, cụ nào học cái này chắc biết rồi. Trước cổng trường có một loạt quán photo chuyên bán phao với luận án. Cứ mỗi lần mua thì tiểu luận Mác Lê tầm 20k, luận án, luận văn thì 50k đến 1 lít. Đợt đó em "mua buôn" một cái ổ cứng coppy tài liệu hết 3 củ được mấy nghìn tài liệu. Về nhà lọc ra rồi thuê viết 1 cái web hết 5 củ (cái ông viết web cho em sau này cũng kiếm tiền online. Mỗi tháng ông ấy kiếm được 300-400 củ. 1 năm mua được Huyndai Hillstate em sẽ kể lại cái case ông ấy làm ở phần tiếp). Sau khi mua xong tài liệu lại nhờ tích hợp sms với mấy đơn vị bắt đầu là Vit sau đó là fibo ở SG sau này là bảo kim với thẻ cào. Bán tẹt bô. Sau khi ck 55% cho nhà mạng với telcos thì mỗi ngày cũng được 400-500k. Vào mùa cao điểm thì còn kiếm ối xèng hơn. Nhưng làm được vài năm thì nó rộ lên. Nhiều trang ra đời với lại cháu thấy ko an toàn lắm. Có đợt thành viên post giáo trình của ngành công an nên em bị hỏi thăm mặc dù ko nặng nề lắm nhưng cảm thấy không an toàn nên nghỉ. Tuy nhiên cái này vẫn khá ổn nếu các cụ có nội dung ưu việt. Em biết 2014 mô hình 123doc của Vật giá vẫn kiếm được tầm 200tr/tháng với mô hình vận hành có 4-5 người.

4. Em bán email tên miền (email@tencongty.com)
-

Chắc cụ nào làm doanh nghiệp sẽ biết cái dạng này. Nó thể hiện sự chuyên nghiệp của cty và sẽ rất ổn nếu tích hợp trên googleapp. Nhưng từ 2013 chế độ free bị cắt. Mỗi tk email được bán bởi gg tầm 30 obama/năm. Các tài khoản trước đó vẫn ok free 50 email. Em lúc đó test thử trong danh sách các tên miền sắp hết hạn. Nếu cái nào có googleapp là note lại. Sau đó họ ko gia hạn là nhanh tay bụp. Hết tầm 10 obama. Cài đặt lại bán nguyên tk 50 mail tầm 2-3 củ. Nếu may mắn thì chớp được tk nhiều hơn lên đến 500 mail thì giá cao nữa. Đợt đó gần như ngày nàocũng kiếm được. Mà giờ chắc cũng được. =))
Mục 4 cụ còn ko ạ? cháu cần làm cho cái tên miền mới bên cháu.

Phương

Xe buýt
em có nguồn contact của các CEO và nhiều vị lãnh đạo các tập đoàn & công ty nổi tiếng trên thế giới, đang nung nấu ý định làm một website bán thông tin này mà chưa có kinh nghiệm làm nên vẫn ngại. Nguồn dữ liệu này em có đội ngũ nhân viên có kinh nghiệm làm việc nhiều năm, cập nhật thường xuyên (có data của em mà không có nhân lực update everyday thì cũng vứt đi).

lookinsideacar

Xe tải
Em làm hệ thống từ ngày xưa nên nó lỗi thời dần. Mà nâng cấp coi như xây lại từ đầu. Em cũng chẳng biết code. Đa phần là tìm tòi mã nguồn mở như ưưodpress rồi dùng. Thủ công tý nên đỡ bị hack mất database. Giờ thì bán account cứ 25 obama cho cái link mega tầm 3k ebooks. :))
Cụ bán cho em cái account nào.

Tinhdautreoxe.Com

Xe điện
Website
tinhdautreoxe.com
em có nguồn contact của các CEO và nhiều vị lãnh đạo các tập đoàn & công ty nổi tiếng trên thế giới, đang nung nấu ý định làm một website bán thông tin này mà chưa có kinh nghiệm làm nên vẫn ngại. Nguồn dữ liệu này em có đội ngũ nhân viên có kinh nghiệm làm việc nhiều năm, cập nhật thường xuyên (có data của em mà không có nhân lực update everyday thì cũng vứt đi).
Cái này em sẽ kể ở một case khác. Nhưng mảng thông tin cá nhân hay bị report lắm. Tuy nhiên. Bán được :))

nam-misu

Xe điện
Em hóng xem có cách gì kiếm thêm!:P

Cụ quả là kinh qua nhiều mảng

Tinhdautreoxe.Com

Xe điện
Website
tinhdautreoxe.com
Thường thì để làm được như cụ chủ cần phải có đầu óc và tầm nhìn, thường những cái mới mẻ, ăn sổi 1 thời gian mơi được vậy chứ nếu bảo hoà rồi thì khó lắm
Dạ em xác định cái gì nó cũng có chu kỳ. Như một sản phẩm vậy. Có khởi đầu, phát triển, cao trào và thoái trào. Nên chăng là chọn thời điểm và xem xét theo nhu cầu để đầu tư dài hay ngắn ạ.

Dạo này em lướt web thấy trên mạng xuất hiện cái fanbox ;)) có cụ nào biết cái này ko em thấy có mùi lừa đảo ;))

Tinhdautreoxe.Com

Xe điện
Website
tinhdautreoxe.com
Dạo này em lướt web thấy trên mạng xuất hiện cái fanbox ;)) có cụ nào biết cái này ko em thấy có mùi lừa đảo ;))
Em nhớ ko nhầm thì cái này có từ nấy năm trước. Vào rồi cũng phải mua điểm chạy điểm... nó mệt chứ ko dễ ăn đâu.

TK87

Xe đạp
Các cụ cầy cắm Võ lâm hồi xưa kể lại tình hình tài chính cho a e biết với kìa =))

Em nhớ ko nhầm thì cái này có từ nấy năm trước. Vào rồi cũng phải mua điểm chạy điểm... nó mệt chứ ko dễ ăn đâu.
Đúng rồi cụ ạ ;)) hỏi thằng đệ lập ơ cao tét từ 1 năm trước mà thấy bảo chưa ăn được xu nào của nó đây ;)) có cái luật chờ 90 ngày mà hết 90 ngày méo rút được, vãi lằng nhằng ;))

mohinhtrung

Xe buýt
Vụ luận án, luận văn, tiểu luận thì vẫn cần thật. Hồi trước đang làm dở khóa luận chả biết phải vào đâu tìm ngoài mấy trang chuyên úp tài liệu.

lucthithang

Xe tăng
Dạ em xác định cái gì nó cũng có chu kỳ. Như một sản phẩm vậy. Có khởi đầu, phát triển, cao trào và thoái trào. Nên chăng là chọn thời điểm và xem xét theo nhu cầu để đầu tư dài hay ngắn ạ.
Bài chia sẻ của cụ rất hay nhưng em lại đang trong trạng thái máy móc khi kinh doanh thường chọn nhầm thời điểm trong vòng đời của sản phẩm

Tinhdautreoxe.Com

Xe điện
Website
tinhdautreoxe.com
Bài chia sẻ của cụ rất hay nhưng em lại đang trong trạng thái máy móc khi kinh doanh thường chọn nhầm thời điểm trong vòng đời của sản phẩm
Em sợ nhất là máy móc. Công nghệ. Càng hiện đại thì càng khổ. Khổ về vốn, khổ về sự lỗi thời vì em ko mạnh về khản năng thiết lập quan hệ với bạn hàng hay đối tác nên chẳng dám đụng vào. Nhưng mà ai cũng có thế mạnh riêng ạ. Mợ kinh doanh thì rất dễ thiết lập quan hệ và giữ quan hệ bán hàng. Tuy nhiên các mợ lại yếu về khâu nắm bắt sp. Cứ cái nào bọn sale nó hót hay là dễ dính chưởng. Hoặc thấy cái nào thị trường hot lại nhập về. Theo em khi hot cả làng bán nghĩa là chuẩn bị thoái trào, ăn hớt váng nhanh còn được chứ làm quả to dễ bị om. Ngoài ra cái này còn nhiều yếu tố khác nữa em chả dám khẳng định. :D