[Funland] Kể chuyện tết thời bao cấp xưa

Dream22015

Xe buýt
Ngày đấy cá bắt lên bị chặt trên đầu lấy tinh chất chứ ko phải đập. Em nghe nói lấy tinh chất này để dùng kích thích sinh sản của các loại cá khác.
E cũng nghe thấy 1 số bác giải thích nhưng nghe bảo lấy não :)
Chắc mình bé ko đc dùng từ nhạy cảm nên các bác nói lái đi :)

binhduongdriver

Xe tải
Tết xưa cả năm có bộ quần áo mới thì về vò cho nó cũ kẻo lũ bạn nó chọc, tết xưa nghèo nhưng cảm giác tết nó thú vị hơn bây giờ nhiều.

angkorwat

Xe container
Người OF
Ngày xưa trẻ con mong Tết đến được may quần áo mới, được nghỉ học chơi thoải mái, được ăn thịt, bánh chưng...Tết bây giờ đầy đủ quá nên không vui.
Còn nhớ cái Tết 1972 - 1973. Tết đầu tiên sau khi ký hiệp định Paris, dân tình háo hức mong Tết đến không lo phải chui hầm tránh máy bay, phía Bắc coi như hết chiến tranh. Em cùng thằng bạn học đánh xèng ăn tiền được 2 xâu tiền 5 năm, xỏ vào sợi dây gai đeo ở cổ, tính ra cũng được vài đồng. Có ít tiền, đêm 30 Tết cũng đú đởn theo các anh chị thanh niên lên Bờ Hồ đón giao thừa. Lúc đi còn nhảy tàu điện lên đầu Hàng bài được. Lang thang lên Cầu gỗ ăn nộm thịt bò khô, bánh gối của ông già người Tàu hay đội cái mũ Bát Nhất. Thằng bạn thì phải về nhà trước 12h đêm. Mải chơi hơn 11h hai thằng mới chạy về. Từ BH về Trương Định không còn phương tiện gì để về. Hai thằng chạy bộ, vừa chạy vừa hỏi giờ 😂. Đến đầu giữa phố Bạch mai ông bạn thở cả ra đằng tai, đi không nổi. Hai thằng đành cõng nhau chạy, được hơn 100m lại đổi nhau. Vậy mà cũng về được đến khu tập thể TĐ trước giao thừa.😂😂😂.
Nhớ mãi cái đêm đi đón giao thừa đầu tiên trong cuộc đời.

Supercub_90

Xe điện
Ngày đấy cá bắt lên bị chặt trên đầu lấy tinh chất chứ ko phải đập. Em nghe nói lấy tinh chất này để dùng kích thích sinh sản của các loại cá khác.
Vụ tinh chất thì em chưa nghe thấy bao giờ, và cũng ko ai chặt đầu cả. Mãi đến những năm 90 bỏ ao hợp tác rồi thì thợ mua cá tại ao vẫn thủ sẵn cái búa khi mua cá, gặp cá mè đập chết bỏ riêng. Có cụ phía trên bảo đập xuống đất cũng là cách nhưng đấy là số ít với chỗ có không gian.

lolotica

Xe điện
xưa có bánh pháo của Trúc Bạch nó cháy và nổ nhanh khiếp, châm ngòi chạy không kịp là ăn đòn :D

clessking

Xe tăng
Xưa ngoài Bắc có pháo Bình Đà và pháo Điện Quang.
Pháo Điện Quang như pháo trong cụ (em ở trong ấy từ 1987-1990), nổ nhanh, mùi thuốc pháo khét
Pháo Bình Đà nổ thong thả hơn (như trong clip em đăng), mùi dây ngòi cháy rất thơm và rất Tết :)

Nhặt đc pháo xịt, bọn em có mấy cách xử lý:
- Pháo còn ngòi thì quấn giấy đốt tiếp
- Pháo cháy ko nhìn thấy ngòi thì hoặc cứa rồi bẻ đôi, đốt cho nó chạy vòng vèo như chuột hoặc khoan lỗ giữa thân pháo, cho ngòi vào đốt
Xưa hồi lớp 2 lớp 3 em cũng bóc pháo ra cầm que diêm đốt thuốc, ko ngờ nó bốc nhanh quá cháy cả ngón trỏ. Ko đến nỗi bị bỏng rộp nhưng cũng rát, và nhìn ngón tay đen xỉn mốc mốc rửa mãi ko sạch vừa kinh vừa sợ (sợ suốt đời như vậy) :D
Chịu khó hầy.
Tôi toàn cuốn pháo cối, to chỉ cỡ cổ tay thôi.
Cuốn to hơn còn nhanh hơn, nhưng cũng khá hãi.

Một cậu bạn tôi gần như mất 1 ngón tay vì thế.
Quả pháo bằng cổ tay thì thế là đúng rồi. Bao giờ cũng 1 tay giữ hoặc 2 chân kẹp pháo để đóng thuốc :D Em hồi nhỏ nhát chỉ dám cuốn loại bằng ngón tay với chơi pháo tép, pháo ném là chính thôi

Xưa có 2 mùi rất nhớ đó là mùi pháo tết/đám cưới và mùi khói xe kích :))

chim-ưng

Xe tăng
xin lỗi các cụ :D , ngoài lề 1 chút , e muốn hỏi các cụ có biết mua áo đại cán mầu nâu , lễ phục mầu nâu nam quân nhân mùa đông ngày xưa ở đâu không ạ ? .

Xưa hồi lớp 2 lớp 3 em cũng bóc pháo ra cầm que diêm đốt thuốc, ko ngờ nó bốc nhanh quá cháy cả ngón trỏ. Ko đến nỗi bị bỏng rộp nhưng cũng rát, và nhìn ngón tay đen xỉn mốc mốc rửa mãi ko sạch vừa kinh vừa sợ (sợ suốt đời như vậy) :D

Quả pháo bằng cổ tay thì thế là đúng rồi. Bao giờ cũng 1 tay giữ hoặc 2 chân kẹp pháo để đóng thuốc :D Em hồi nhỏ nhát chỉ dám cuốn loại bằng ngón tay với chơi pháo tép, pháo ném là chính thôi

Xưa có 2 mùi rất nhớ đó là mùi pháo tết/đám cưới và mùi khói xe kích :))
Thời nhặt pháo xịt, bị xém tay là bình thường cụ ạ, em bị suốt :)

Ngày xưa khi làm pháo, việc đầu tiên em làm là test ngòi.
Khi mua thuốc pháo sẽ kèm thêm một nắm dây ngòi, phải mang một vài dây ngòi đốt thử xem cháy nhanh hay chậm.

Cháy nhanh quá phải đổi nắm ngòi khác cho người bán hoặc mình phải se lại ngòi để tốc độ cháy chậm đi.

Làm những quả pháo to tới cực to em thường đóng mít quà pháo trước, phần trên ngòi đóng vừa phải rồi đổ xi.
Cá biệt với những quả cực đại thì khi làm vỏ phải khoan lỗ ở thân pháo, sau đó đóng mít, tra ngòi rồi mới bịt lỗ ở thân pháo bằng giấy vụn và xi.

Toàn Hoa

Xe tải
em không nhớ là bắt đầu từ năm nào bị cấm đốt pháo ??? tuy nhiên thì có khả năng đã xảy ra nhiều vụ cháy nổ, thương vong lớn rồi chứ các cụ nhỉ :(
em cũng hay đi nhặt pháo xịt ở đám cưới, lễ tết về quấn giấy vào ngòi đốt lại, nghĩ lại cũng may mà không bị què cụt gì :D , nhét bãi cứt trâu cũng ko dám.

son.nguyen.1979

Xe tăng
em không nhớ là bắt đầu từ năm nào bị cấm đốt pháo ??? tuy nhiên thì có khả năng đã xảy ra nhiều vụ cháy nổ, thương vong lớn rồi chứ các cụ nhỉ :(
em cũng hay đi nhặt pháo xịt ở đám cưới, lễ tết về quấn giấy vào ngòi đốt lại, nghĩ lại cũng may mà không bị què cụt gì :D , nhét bãi cứt trâu cũng ko dám.
Năm 94 cấm pháo thì phải? Mấy năm sau đó ăn tết thấy hụt hẫng vô cùng :)))

helios

Xe tải
nó là kỷ niệm, gắn liền với nhiều khốn khó và con người ta thường "khôn vặt" trong đời sống. Thi thoảng nhớ cho vui nhưng vẫn sợ

longphamhoai

Xe tăng
Nhận dịp các cụ nhắc đến Tết xưa, bạn em lứa 7x 9194 Hà Nội nó tức ảnh sinh ra làm thơ mời cccm thẩm thơ và xem ảnh:
"Trời hôm nay giống Tết
Chợ đã bán hoa đào
Thược dược, violet
Thật giống Tết làm sao!
Mưa bụi bay lất phất
Nhớ đến Tết ngày xưa.
Cũng là tiết trời mưa
Sao rét ơi là rét!
Theo bà đi chợ Tết
Tay xách cái làn mây
Mong cái Tết đủ đầy
Gói trọn trong chiếc bánh
Vại dưa hành sóng sánh
Lá dong, bó lạt giang
Nếp, đỗ xanh lòng vàng
Bó lá riềng, trấu, củi
Thời trẻ con nông nổi
Chỉ mong Tết đến gần
Bây giờ già có tuổi
Tết về lòng bâng khuâng! "
Nguồn thơ: Dương Huệ Linh
Ảnh miếng bóng bì xào taken by em

Supercub_90

Xe điện
Tai nạn nghiêm trọng chủ yếu là tại các cơ sở/hộ gia đình sản xuất/làm pháo thôi vì trữ lượng lớn thuốc và sản phẩm. Còn người sử dụng thì tại nạn ít hơn và cũng không quá nghiêm trọng trừ nghịch dại úp bát sành rồi đốt.
Em cũng nghịch pháo, cuộn và đốt nhưng từ khi cấm không có chút vấn vương gì thấy nó hợp lý, ngoài tai nạn thì nó quá ồn ào vào đốt đi lượng tiền lớn.

formen

Xe lăn
Chỉ thị cấm pháo 8.8.1994 hiệu lực 1.1.1995 cụ Kiệt ký